Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
ko cần bạn ạ, theo những gì em biết thì khuyên ko cần học giọng, nhưng kể có 1 con líu ngon treo xa để tiếng líu nó vọng lại nho nhỏ thì chú chim non của bạn sẽ máu hơn đấy.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
khuyên nhà em nó chuyện lâu lắm rồi mà mãi chả thấy líu lo gì cả
thế là sao ạ

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chỉ giúp cách luyện chim khuyên hót

xin chào các bác trong diễn đàn SVC, em la thành viên mới của diễn đàn rất mong các bác chỉ giáo cho em vai chiêu với, thực ra em bằt đầu nuôi chim khuyên được 5 tháng nay, trước đây em có rất nhiều khuyên có lúc lên đến 70 con các bác ah, hầu hết là chim em tự đánh được nuôi một thời gian có những con không thich nghi được nên em đành thả. bây giờ em để lai khoang 10 con chim khuyên rất đẹp hầu hết là chin đực nhưng em chưa biết cách nuôi và huấn luyện chúng ra sao để cho chúng hót cả,thẩm chí có những lúc em để chúng những nơi cách và treo rất cao và chúng không thể nhìn thấy nhau nhưng nó vấn không hót, chỉ có 3 con ở trong số đó em đã nghe nó hót rất hay khi treo một mình trên cao và có một con khuyên khác ở ngoài bay tới nhưng sau đó thi nó không hót nữa?thức ăn cho chúng em làm rất cẩn thẩn và con nào cũng ham ăn và rất béo so với những con chim khác khi em vùa đánh được, các bác hãy chỉ giáo cho em vai chiêu để nó hot được với. em xin cảm ơn các bác rất nhiều

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: xin chỉ giúp cách luyện chim khuyên hót

xin chào các bác trong diễn đàn SVC, em la thành viên mới của diễn đàn rất mong các bác chỉ giáo cho em vai chiêu với, thực ra em bằt đầu nuôi chim khuyên được 5 tháng nay, trước đây em có rất nhiều khuyên có lúc lên đến 70 con các bác ah, hầu hết là chim em tự đánh được nuôi một thời gian có những con không thich nghi được nên em đành thả. bây giờ em để lai khoang 10 con chim khuyên rất đẹp hầu hết là chin đực nhưng em chưa biết cách nuôi và huấn luyện chúng ra sao để cho chúng hót cả,thẩm chí có những lúc em để chúng những nơi cách và treo rất cao và chúng không thể nhìn thấy nhau nhưng nó vấn không hót, chỉ có 3 con ở trong số đó em đã nghe nó hót rất hay khi treo một mình trên cao và có một con khuyên khác ở ngoài bay tới nhưng sau đó thi nó không hót nữa?thức ăn cho chúng em làm rất cẩn thẩn và con nào cũng ham ăn và rất béo so với những con chim khác khi em vùa đánh được, các bác hãy chỉ giáo cho em vai chiêu để nó hot được với. em xin cảm ơn các bác rất nhiều

Bạn vào đây để tham khảo nhé: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Thân!

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim nhà thường quen mặt nên ít khi hót đấu với nhau, theo tôi bạn nên chọn một con đỉnh nhất trong 10 con còn lại của bạn thường xuyên cho đi dượt (từ thời gian đấy đừng cho chúng nhìn mặt nhau là được), làm thế khoảng 1 tháng chắc chắn 9 con còn lại sẽ chịu hót đấu. Tuy nhiên chế độ chăm sóc 10 con chim đó phải tốt thì mới có khả năng lên được (béo chưa chắc đã tốt đâu bạn nhé).

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn thân mến, Bạn chỉ mới nuôi được 5 tháng thôi mà, với lại bạn nuôi nhiều quá, tập trung quá nên nó không hót nhiều đâu, với lại 5 tháng chúng chưa hót là chuyện bình thường, cộng thêm bạn nói nuôi chăm cẩn thận nhưng không nói thành phần cám, cách chăm sóc, tắm rửa, và cả cách đưa đi dợt nữa nên không thể khẳng định các em khuyên của bạn được nuôi theo đúng cách để chúng có thể líu nữa. Và cả chuyện bạn nói là các chú khuyên của bạn béo hơn khuyên ngoài trời, như thế roc ràng là thức ăn của bạn có vấn đề đó, vì béo quá thì lại càng ít hót, bạn có thấy người béo quá ham vận động và vận động tốt bao giờ chưa? Bạn hãy nói rõ cách làm cám hay thành phần cám, lọi cám bạn cho ăn, cách tắm rửa... của mình thì mọi người mới có góp ý chính xác cho bạn được, thân

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ở nhà em thường tự làm, một mẻ làm bao gồm, 3 quả cà chua, 3 củ cà rốt,1 quả tào tàu, 3g tép tưoi,3g đậu xanh và 1 quả trứng,3 quả chuối, tất cả xay đều và đem phơi khô và cho ăn, em thấy nó ăn rất sung, không biết em cho ăn như vậy có đúng không các bác? em không dùng bất cứ thưc ăn kích thích mua ở ngoài nào, nhờ các bắc chỉ dáo thêm cho em với

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn thân mến, Bạn chỉ mới nuôi được 5 tháng thôi mà, với lại bạn nuôi nhiều quá, tập trung quá nên nó không hót nhiều đâu, với lại 5 tháng chúng chưa hót là chuyện bình thường, cộng thêm bạn nói nuôi chăm cẩn thận nhưng không nói thành phần cám, cách chăm sóc, tắm rửa, và cả cách đưa đi dợt nữa nên không thể khẳng định các em khuyên của bạn được nuôi theo đúng cách để chúng có thể líu nữa. Và cả chuyện bạn nói là các chú khuyên của bạn béo hơn khuyên ngoài trời, như thế roc ràng là thức ăn của bạn có vấn đề đó, vì béo quá thì lại càng ít hót, bạn có thấy người béo quá ham vận động và vận động tốt bao giờ chưa? Bạn hãy nói rõ cách làm cám hay thành phần cám, lọi cám bạn cho ăn, cách tắm rửa... của mình thì mọi người mới có góp ý chính xác cho bạn được, thân
chắc em sẽ phải giảm bót số lượng đi phải không các bác, em cũng thấy nuôi nhiều quá cũng rất khó chăm sóc vói lại tập trung nhiều quá chắc chắn nó cũng không hót, em nhờ các bác tư vấn thêm cho em về cách làm các loại thức ăn bổ sung cho nó với ah? em cảm ơn các bác rất nhiều

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
em là thàng vien của điễn đàn đã lâu nhưng em không gửi đc bài lên nên đành viết tạm vào của anh vậy !
mong anh thông cảm
em cung mới nuôi khuyên thôi
em muốn hỏi có phải con khuyên nào có vệt vàng giữa bụng thì là khuyên trống vậy không có vệt vàng thì có phải là chắc chắn là khuyên mái không?
em mới mua một chú khuyên
em no chuyện cả ngày luôn vây khả năng trống mái của em nó thế nào mông các anh chỉ giáo giùm
:a01::a01:

SodierS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đang nuôi 2 em Khuyên,1 là khuyên già (mình bẫy được) nuuôi lồng đã 5 tháng mà chưa líu nhiều. Khi nào đi bẫy treo cây nó mới líu. Thứ 2 là một em Khuyên non 4 tháng tuổi,mình bắt em nó lức chưa trổ họa mắt,em nó đi chuyện nhiều lắm,giọng to và luyến láy rất hay nhưng vẫn chưa líu.
Nói thật là trước giờ nuôi chỉ có cảnh cho vui thôi,cho ăn cám Ba vì xay nhuyễn và chuối. Vậy giờ xin hỏi là mình nên làm như nào để Khuyên hót và khỏe mạnh? :a11:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình đang nuôi 2 em Khuyên,1 là khuyên già (mình bẫy được) nuuôi lồng đã 5 tháng mà chưa líu nhiều. Khi nào đi bẫy treo cây nó mới líu. Thứ 2 là một em Khuyên non 4 tháng tuổi,mình bắt em nó lức chưa trổ họa mắt,em nó đi chuyện nhiều lắm,giọng to và luyến láy rất hay nhưng vẫn chưa líu.
Nói thật là trước giờ nuôi chỉ có cảnh cho vui thôi,cho ăn cám Ba vì xay nhuyễn và chuối. Vậy giờ xin hỏi là mình nên làm như nào để Khuyên hót và khỏe mạnh? :a11:
Nuôi cho vui mà bạn cũng có một em líu là tốt rồi, còn mới bẫy 5 tháng với mới nuôi được 4 tháng thì bạn không lo đâu, có luc phải nuôi đến năm sau em nó mới líu ấy chứ. Một là do chú em chưa quen hoàn cảnh, môi trường sống nên chưa yên tâm công tác, hai là tuổi đời còn non nớt mà lại không được chăm bẵm, dạy dỗ cẩn thận thì làm sao mà thành ca sỹ được. Bạn hãy vào topic dinh dưỡng tìm lấy một bài cám trong đó và về làm theo bài cám đó, muốn dùng cám ba vì thì trộn thêm cũng được, nên nhớ là làn làm sau cũng giống lần làm trước để thức ăn không bị thay đổi bất ngờ dẫn đến ảnh hưởng hệ tiêu hóa của khuyên. sau đó thì chăm sóc em nó đúng cách, tắm cách nhất, tắm nắng đầy đủ để xương cốt được khỏe, treo nơi kín gió để đảm bảo không bênh tật, trúng gió, cho ăn chất tươi như sâu, cào cào, dế, hoa quả như cam, chuối, táo... Chúc bạn nhanh thành công. Thân

---------- Post added at 10:44 PM ---------- Previous post was at 10:41 PM ----------

em là thàng vien của điễn đàn đã lâu nhưng em không gửi đc bài lên nên đành viết tạm vào của anh vậy !
mong anh thông cảm
em cung mới nuôi khuyên thôi
em muốn hỏi có phải con khuyên nào có vệt vàng giữa bụng thì là khuyên trống vậy không có vệt vàng thì có phải là chắc chắn là khuyên mái không?
em mới mua một chú khuyên
em no chuyện cả ngày luôn vây khả năng trống mái của em nó thế nào mông các anh chỉ giáo giùm
:a01::a01:
Có vệt vàng dưới bụng cũng không chắc 100% là trống và không có vệt vàng dưới bụng cũng không chắc 100% là mái đâu bạn ạ. Còn khi khuyên đã chuyện rồi thì đó mới là chắc 100% là trống rồi đó. Vì cũng có những chú khuyên trống không có vệt vàng dưới bụng và ngược lại cũng có những ả khuyên mái mang dáng dấp của chú khuyên trống đó. Chúc mừng bạn đã có một chú khuyên trống và mau miệng. Thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
khuyên nhà em nó chuyện lâu lắm rồi mà mãi chả thấy líu lo gì cả
thế là sao ạ
bạn mua sâu qui tuơi về cho em nó ăn mỗi ngày 10 -15 con chia 3 bữa, cộng với mang tới chỗ nào nhiều khuyên dợt
1 tuần sau em nó líu ầm ầm.
thân!
bạn thử xem nhé, mình thường dung cách đó.

kienzim1988

Thành viên mới
SVC$
0
cho em vào spam học hỏi tí. nhà em nuôi 3 chú,đột lạnh vừa rồi die mất 2 nhóc roài.h còn 1 nhóc.....hót chuyện suốt ngày mà chẳng thấy líu j cả.:a36::a36::a36:

vanhkhuyentt

Thành viên mới
SVC$
0
Giup K e mở mồm líu với

e thấy k của e cú hót chuyện cả ngày,có vẻ sung lam nhung k0 thấy mở mỏ líu,các bác giúp e với,có phải cho ăn sâu,hoa quả và tám táp nhu nao với

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giup K e mở mồm líu với

e thấy k của e cú hót chuyện cả ngày,có vẻ sung lam nhung k0 thấy mở mỏ líu,các bác giúp e với,có phải cho ăn sâu,hoa quả và tám táp nhu nao với

Tăng công suất lên nhé,bởi vì những chú khuyên của bạn chưa đủ tầm lên chưa thể mở mỏ Líu thôi.có rất nhiều loại cám công dành cho Khuyên bán ngoài thị trường,ấm áp rồi thì bạn hãy đầu tư cám bã,sâu,trứng kiến..nhiều vào là chắc chắn sẽ Líu thôi mà.Chúc bạn sớm thành công .

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

đúng đó bạn tăng mồi tươi lên và chờ đợi nhé. buổi sáng hôm nào nắng rao bạn treo nó lên cao hẳn. xem nó có hót gọi không? nó sẽ bắn ngay đấy.

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chăm khuyên để con khuyên đạt phong độ cao thật mất công và đòi hỏi có nhiều thời gian. Sau vài năm chơi khuyên mình nhận thấy để con khuyên chơi tốt thì nước nuôi rất quan trọng. Xin chia sẻ mấy điều như sau:
- Thường xuyên chăm chỉ thay vệ sinh lồng thường xuyên, ít nhất 1 ngày thay 1 lót lồng một lần - tiến hành thường xuyên liên tục bền bỉ đều như vắt chanh, khi thay lót lồng kết hợp về sinh cầu, cóng, nan lồng.
- Treo chim ban ngày chỗ có nắng sớm tầm 8-9 h có nắng tự nhiên chiếu vào và không có gió lùa mạnh
- Tối tầm 6h đóng áo lồng cho chim ngủ, treo chim chỗ có gió đối lưu tự nhiên ( có đóng áo lồng) như bên cạnh cửa sổ có mở hé cánh đón gió.
- dãi dượt đều đặn tuần 2 lần
- Chế độ ăn uống phải ổn định, cám dùng 1 loại không thay cám trừ khi chim thay lông hoặc kích trước khi đem chim đi thi. Chế độ hoa quả đều đặn tầm 2-3 ngày ăn 1 lần, sâu thì mình cho ngày 5 con, tắm 2 ngày 1 lần
- Nhà chỉ nên nuôi tầm 3 em khuyên đổ lại và không nuôi các loại chim khác cùng với khuyên
Thực hiện đều đặn lặp đi lặp lại sẽ đem lại kết quả cao. bản thân mình cầm con chim có tố chất ( đã ăn giải) về chăm như trên cũng kiếm được vài cờ khi đi thi. Nhưng khi bận làm không chăm được với chế độ như trên thì phong độ em nó xuống ngay và phải chia tay em nó về chủ cũ để khỏi phí 1 tài năng, về chủ cũ chăm như chế độ yêu cầu em nó lại lên phong độ gần nhất mới ăn giải nhì liên tỉnh.
Đôi điều chia sẻ. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này líu xòe đuôi gật cánh ghê quá không biết có clip cho anh e chiêm ngưỡng không vậy

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
điều chim là gì:
Điều chim là làm thế nào để thể trạng con chim luôn ở trạng thái cân bằng sung sức nhưng không quá sung cũng không quá mất lửa, để chim có thể líu bền
Biện pháp: dùng phương pháp điều chỉnh thức ăn, cho tắm, hạ lồng,....
Vấn đề là chủ chim phải thật biết cá tính con chim mình đang cầm để điều chỉnh ví dụ chim có biểu hiện xuống lửa. líu không căng có thể tăng sâu lên khi cho ăn ( nhớ tăng từ từ mỗi ngày tăng 1 con), không treo chim lên mà để chim ở mặt đất-sàn nhà khu vực ít người qua lại và không có chuột, mèo phá ( sàn nhà tầng thượng chẳng hạn). Ngược lại khi chim quá căng quá nóng trong người như chim luôn nhảy lên nhảy xuống chẳng hạn thì giảm sâu, cho ăn hoa quả, cho tắm hoặc cho chim đi dãi ép cho líu đấu liên tục bằng cách đấu con này 1 lúc đổi sang cho đấu con khác luôn.
Làm sao để tìm ra chế độ ăn hợp lý với con chim của mình nhất để chim được"" bình chim"" tức là chim luôn ở trạng thái cân bằng sung sức là tốt nhất, điều chim tăng hay giảm lửa xong thấy chim về chế độ bình thường thì duy trì không thay đổi chế độ ăn nữa.
Om chim trước khi thi:
Nguyên tắc là làm con chim bị ức chế không được líu tức điên lên để khi mang ra treo lên dàn em nó được xả ra líu hết khả năng của mình với sức lực xung nhất với sức lực bị kìm nén khi om được bung ra
Cachs om tùy đặc điểm từng con, như con của mình thì:
- Vẫn duy trì cám tốt khi nuôi và không thay cám kích trước khi thi ( dùng cám số 3 Tuấn thúy)
- Trước khi thi 7 ngày tăng sâu mỗi ngày tăng 3 con sâu ( chế độ bình thường là 5 sâu) 2 ngày trước khi thi đổ đầy cóng sâu cho ăn tự do theo nhu cầu
- Cho ăn hoa quả như cam ngọt 1 ngày trước khi thi, khi thi tuyệt đối không để hoa quả trong lồng vì có thể con chim đang thi lại dừng líu ra ăn hoa quả - mình đã bị mất 1 cờ top ten vì vòng đấu loại trực tiếp em nó dừng đấu xuống đấy lồng nhặt ăn tép cam còn sót rơi ở đáy
- Tùy tình hình chim có thể tắm 1 ngày trước hôm thi
- Đi dãi lần cuối là 4 ngày trước khi thi sau đó về nhà không cho chim líu bằng các biện pháp như : đóng áo lồng kín, treo sát đất hoặc để trên mặt đất, treo đối diện với chim quen ở nhà,...miễn là làm cho nó không liú
- Hôm đi thi vẫn kiên quyết hãm không cho líu cho đến khi treo lên dàn đấu, có thể đến nơi đóng áo lồng nhưng nó vẫn nghe thây tiếng con khác thì mở hé áo lồng gõ nhẹ thành lồng để hãm em nó lại- một lần đi thi mình đóng áo lồng để xuống đất nhưng không để ý nên nó vẫn líu mất 30 phút trước khi thi trong lồng, khi thi mất lực chỉ vào đến vòng 3 là hụt hơi.
Đôi điều chia sẻ, thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom