Guest viewing is limited

Manh83us

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chủ đề này thật là hữu ích.Xin cảm ơn người mở topic này.Và chân thành cảm ơn những anh em đã nhiệt tình tham gia.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào_daik
thường thường những chú chim cheo ở nhà líu rất tốt,khi mang chim ra chỗ khác chim ko líu nữa là đúng đấy,vì chim cheo ở nhà yên tĩnh đã sống quen với môi trường đấy rồi,khi mang ra chỗ khác thay đổi môi trường chim ko quen,lên chim sẽ ko líu no gì cả,
nếu do điều kiên nhà cường như thế,thì cường đừng cheo chim ở một chỗ cố định,mà lên đảo chỗ cheo chim liên tục, như thế chim ko bị quen chỗ,nếu có điều kiện mang chim đi giãi :a19:
đúng đó bạn a.thay đổi môi trường chút là nó cũng ít bắn đặc biệt là chim bổi.
con của mình khi mang ra đường nhìn thấy oto nó cũng sợ nhưng vài lần là quen lại bắn tằng tằng.
bạn nên thi thảng thay đổi chỗ treo, giống bác dinhoc nói .

anvip2009

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác a. em thử cánh trên mấy lân rồi nhưng con khuyên nhà em treo lên hót nhưng lại kok líu bây giờ ta phải làm ji các bác cho em vài phương thuốc cái:a11:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Các bác a. em thử cánh trên mấy lân rồi nhưng con khuyên nhà em treo lên hót nhưng lại kok líu bây giờ ta phải làm ji các bác cho em vài phương thuốc cái:a11:
bạn nói rõ về vấn đề thủ cách như thế nào?chim hót gọi hay hót chuyện?để ae trên DĐ còn góp ý cho bạn,bạn nói chung chung quá :a20:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng có 6-7 em khuyên cẩn thận chọn thì cũng đc đều trống rồi.
hiện nay đã nuôi đc khoảng 4-5thang vẫn chưa thấy liu, vậy em muốn hỏi các bác cao thủ là liệu có em khuyên nào la ko líu ko,hay la để chúng gần nhau quá,

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
em cũng có 6-7 em khuyên cẩn thận chọn thì cũng đc đều trống rồi.
hiện nay đã nuôi đc khoảng 4-5thang vẫn chưa thấy liu, vậy em muốn hỏi các bác cao thủ là liệu có em khuyên nào la ko líu ko,hay la để chúng gần nhau quá,
Chào dontquit
đã là chim đực thì e nào cũng líu hết,thời gian nhanh hay chậm thôi,phụ thuộc vào cách chăm sóc chim của bạn nữa[cộng thêm tố chất của từng con chim mau hay chậm mỏ] bạn lên tách lồng cách xa nhau ra,nuôi ở nhà ốp gần nhau chỉ để giữ sức thôi,chứ chim ko lên được đâu,chúc bạn nhanh có e líu tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
chim bạn nuôi từ mộc lên mà treo gần nhau thì hiếm khi líu, thường chỉ là khi có chim mái bay ngoài trời chúng mới líu. Nếu chim đã đạt đến độ sung, ổn định lông lá, chuyện nhiều và to thì khi nào nắng ấm đẹp trời bạn treo riêng từng chú, không cho nhìn thấy mặt nhau và treo ở nơi thoáng, cao cao một chút thì nhiều khả năng sẽ líu vì tầm 4-5 tháng là con chim cũng khá ổn định rồi. Chúc bạn thành công.

themars

Thành viên mới
SVC$
0
tôi cũng mới chơi khuyên dc 1 thời gian. nhưng tôi chỉ nuôi bằng cám tự làm. tôi thấy mọi người nói cho khuyên ăn cám tàu là chim nhanh thuộc và cũng nhanh líu đúng ko? ai bít chỉ dùm tôi nha. thân

tôi cũng mới chơi khuyên dc 1 thời gian. tôi thấy bảo dùng cám tàu chim nhanh líu hơn liệu co đúng ko. nếu cho an cam tàu thì khoảng bao lâu chim co thể líu lo dc. ai bít chỉ dùm tôi nha. thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cuong_daik

SVC$
0
nhanh líu thì đúng chứ nhanh thuộc thì không chính xác bạn ạ. Để mà nói chính xác là cho ăn cám Tàu bao nhiêu lâu thì chim líu quả thật khó mà nói được, vì cũng tùy vào từng con chim. Nếu chim bác đã nuôi ổn định, nên trộn cám theo tỷ lệ tăng dần rồi mới thay thế hoàn toàn, không biết mọi người thế nào chứ em nghĩ không nên thay đổi "huỵch toẹt" vì như thế không có lợi cho con chim. Sau khi đã chơi cám tàu (theo dàn chim nhà em) thì chỉ 1 tuần là nhìn thấy sự khác biệt, nhưng không phải là tuyệt đối, có những em kém hơn, chậm mỏ thì vẫn chỉ líu trộm mà thôi. Bác cứ nêu những băn khoăn của mình, anh em biết đến đâu sẽ đóng góp ý kiến đến đây. Chào mừng bác đến với khuyên :a14:

themars

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn cường nha. bạn chơi khuyên lâu chưa.tôi thì rảnh thời gian ở nhà chơi nên toàn mần mò làm cám cho chim ăn. trươc kia nuôi mấy lồng yên đẻ. đẻ dc bao nhiêu bán luôn bấy nhiêu, lợi nhuận kinh tế thôi nên sắm mấy chú khuyên về chơi cho trường. trọc khuyên mộc thì ngại quá. đang định đi kiếm 1 chú nào líu rồi về cho mấy em khuyên nhà học tập. cường nhà ở đâu thế

cuong_daik

SVC$
0
Lúc mới chơi ai cũng thế thôi bạn ạ, băn khoăn và trăn trở đủ điều, nhưng đúng là nuôi rồi sẽ tự rút ra được những kinh nghiệm quý báu. Trước mình cũng chả biết phân biệt trống mái, sau này để ý trong quá trình nuôi thì cảm nhận cũng khá chính xác (đương nhiên ko phải tuyệt đối). Có gì bạn muốn trao đổi thì PM mình, mình sẽ hết lòng giúp đỡ, không nên hỏi trên topic vì thế là phạm qui bạn ạ. :a14:

datvecp

Thành viên mới
SVC$
0
Lúc mới chơi ai cũng thế thôi bạn ạ, băn khoăn và trăn trở đủ điều, nhưng đúng là nuôi rồi sẽ tự rút ra được những kinh nghiệm quý báu. Trước mình cũng chả biết phân biệt trống mái, sau này để ý trong quá trình nuôi thì cảm nhận cũng khá chính xác (đương nhiên ko phải tuyệt đối).

Bạn nói đúng đấy mặc dù trên diễn đàn có rất nhiều người chỉ dạy tận tình nhưng đó mới chỉ là trên lý thuyết còn áp dụng vào thực tế như thế nào thì còn nhiều điều phải nói lắm theo mình lúc mới chơi ai cũng vậy, cũng không biết gì nhưng dần dần cứ nuôi 1 thời gian thì tự bản thân mỗi người sẽ rút ra được cho mình những kinh nghiệm quý bắu.Mình có 1 lời khuyên đối với những người mới chơi : Chơi khuyên thì phải kiên trì không nên nản và phải có lập trường không nên vì người này nói cám kia tốt, cám này hay mà đổi liên tục thì chả bao giơ được nghe tiếng líu của chim cả. Thân

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có 1 lời khuyên đối với những người mới chơi : Chơi khuyên thì phải kiên trì không nên nản và phải có lập trường không nên vì người này nói cám kia tốt, cám này hay mà đổi liên tục thì chả bao giơ được nghe tiếng líu của chim cả. Thân

chả phải nuôi 1-2 tuần líu ngay.quá 1 tháng không líu phóng sinh hoặc đổi cám đó sao? những lời bạn nói sao mà mâu thuẫn vận. bạn cho rằng bạn không kiên trì như một số người trên diễn đàn nuôi nửa năm không líu mà vẫn nuôi. Bây giờ bạn lại khuyên mọi người phải kiên trì và có lập trường là sao???????????:a43::a43::a43:

datvecp

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn nên đọc kỹ lại những gì mình đã nói! Mình nói vơi những người mới chơi thì nên kiên trì. Thân

nguyenhuyhoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiện đây chủ đề về khuyên,mình xin hỏi mọi nguời là có loại chim khuyên nâu hót so với Khuyên xanh và vàng thì khuyên nào hay hót và hót hay hơn nhỉ?vì hôm trước vào hàng mua chim,mình thấy ở hàng ,họ có treo 1 em khuyên nhưng trông khác vs khuyên xanh và vàng,vì có 2 sọc sẫm nâu bên 2 cánh,người bán chim bảo mình là đấy là loài chim khuyên nâu.Định mua em này về.Nên xin hỏi ý kiến cả nhà,xem có đúng phải như vậy không nhé!:a02:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiện đây chủ đề về khuyên,mình xin hỏi mọi nguời là có loại chim khuyên nâu hót so với Khuyên xanh và vàng thì khuyên nào hay hót và hót hay hơn nhỉ?vì hôm trước vào hàng mua chim,mình thấy ở hàng ,họ có treo 1 em khuyên nhưng trông khác vs khuyên xanh và vàng,vì có 2 sọc sẫm nâu bên 2 cánh,người bán chim bảo mình là đấy là loài chim khuyên nâu.Định mua em này về.Nên xin hỏi ý kiến cả nhà,xem có đúng phải như vậy không nhé!:a02:
khuyên nâu là đúng rồi,khuyên nâu chỉ có vào mùa đông chúng di cư tránh rét bên TQ về nước ta.mình không thấy mấy người nuôi khuyên này,ngây cả bên TQ cũng chẳng tháy ai nuôi,nghe nói hót + líu không thể nào bằng khuyên xanh và vàng được!

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mấy chú khuyên của mình đang rất căng treo xa cho chúng không thấy mặt nhau thì líu rất tốt nhưng treo gần cách 50cm thì chúng chẳng líu con thì đòi cắn con thì rỉa lông, ăn uống.
vậy là sao a?
:a43:chán quá đi.

cuong_daik

SVC$
0
hì, vì chim nhà bạn quen nhau, chúng có tình cảm với nhau nên không muốn cãi nhau mà. Trường hợp đi thi mà chủ chim có hai lồng treo cạnh nhau cũng là "đen" rồi đấy. Vậy nên ốp dàn với chim lạ mà chim nhà bạn im re thì mới hơi buồn chứ chim một nhà treo cạnh nhau không líu là chuyện bình thường thôi.:a14:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
tại chỗ mình ít người chơi khuyên quá chẳng có chỗ dợt. có chơi thì cũng vài con chẳng biết hót hét gì cả.
mình có 4 con treo gần nhau suốt, cả khi ngủ nữa, nó quen nhau lắm.
muốn nghe hót thì phải treo mỗi con một nơi.
nhưng giờ thì nó ít hót lắm chỉ chuyện thui, đang thay lông hết cả.
:a15:

quanhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khuyên nhà e đang non nhưng bắt đầu lứu ,thế giờ e có phải mua chim già để tập cho khuyên non hót nữa không a, giúp e cái , e kảm ơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom