Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Chim trời đang sống trong điều kiên tự nhiên bay nhảy tự do tự tại nay vào lồng chúng như được sinh ra lần thứ 2, tất cả bắt đầu lại từ đầu. Con chim ngoài thiên nhiên có thể là chim già đã hót, nhưng có thể là chim non, chưa hót bao giờ. Vậy môi trường nuôi nhốt có ảnh hưởng như thế nào đến giọng hót của chim? Em mạn phép mở chủ đề mới để anh em đóng góp kinh nghiệm chia sẻ cho những người ham mê khuyên muốn bổ xung thêm kiến thức. Đối với chim hót, em đã từng nghe nói ví dụ như khướu, nếu để 2 con nhìn thấy nhau thì nó không hót, chỉ nghe tiếng hót của nhau thì lại hót rất khỏe. Vậy đối với khuyên, nếu nuôi từ chim mộc, để được nghe những tiếng líu đầu tiên, có nhất thiết phải để chim tránh mặt nhau, hay cứ treo chim gần nhau thỏai mái? và nếu không có nhạc trưởng thì chim có thể líu được không?

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Đối với Khuyên để đc nghe những tiếng líu đầu tiên trước hết bạn phải chăm sóc nó thật tốt cỡ tầm 2-3 tháng khi nhìn chú chim lông lá đc gọn gàng mượt đẹp sau đó ta lên mang Khuyên ra dượt ở những chỗ có nhiều Khuyên trời là tốt nhất.Treo chim nên cheo gần nhau để chim ko bị dão.

cuong_daik

SVC$
0
Treo chim nên cheo gần nhau để chim ko bị dão.
xin cho em hỏi chim bị dão là như thế nào ạ? Tức là chơi khuyên không cần phải treo chim tránh mặt nhau đúng không anh? Với điều kiện trong thành phố không có nhiều cơ hội dượt với chim trời, nếu em không mang đi dượt với chim khác thì tự nhiên chim của em có líu được không ạ?

tiennt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi chim khuyên mộc để nghe giọng líu của nó , bạn phải kiên trì và thường xuyên mang dợt tại các địa điểm chơi khuyên , lúc đầu ta để xa và dần dần để gần lại .Nếu ko chim bạn sẽ " bắn" khiến các chủ chim khuyên khác ko thích.

cuong_daik

SVC$
0
Nếu ko chim bạn sẽ " bắn" khiến các chủ chim khuyên khác ko thích.
híc!!! lại một từ ngữ chuyên ngành khiến em không hiểu được. "bắn" là như thế nào ạ? Nếu không có điều kiện em có thể cho khuyên nghe file khuyên líu qua điện thoại được không ạ? Mà em cũng nuôi 4 chú, tiếc là toàn chim mộc nên không có con dạy dỗ.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
xin cho em hỏi chim bị dão là như thế nào ạ? Tức là chơi khuyên không cần phải treo chim tránh mặt nhau đúng không anh? Với điều kiện trong thành phố không có nhiều cơ hội dượt với chim trời, nếu em không mang đi dượt với chim khác thì tự nhiên chim của em có líu được không ạ?

Chim bị dão tức là khi ta treo tách chúng ra chúng sẽ kêu và líu cả ngày do đó chim mất sức.Do vậy bạn nên treo chúng cạnh nhau để giữ lửa. Khi nào bạn muốn nghe líu thì tách chúng ra là ok. Còn đối với trường hợp trong thành phố không có nhiều cơ hội dượt với chim trời nếu bạn mang đi dượt với chim khác thì tốt nhất bạn nên treo xa xa rồi mới treo lại gần như bạn tiennt nói ở trên.
Tự nhiên chim của bạn có líu đc hay ko là do chế độ chăm sóc ,bản lĩnh của từng chú chim , và tuỳ thuộc vào độ căng của chú chim đó. (Nếu là Khuyên mộc vẫn còn lửa rừng chăm sóc tốt cỡ 2-3 tuần mang đi dượt đã líu rồi)
Từ " bắn " ở đây mà bạn tiennt nói là chỉ đến Khuyên líu.
Chúc Khuyên bạn sớm " bắn " tằng tằng trên dàn dượt.:a04::a04:

cuong_daik

SVC$
0
cám ơn anh Hoàng Hà đã có những phân tích rất cụ thể và cặn kẽ, chim của em mới hót chuyện, xem ra quãng đường đến lúc líu vẫn còn dài. có người bảo em phải cho chim ăn cám Tàu mới líu được, điều đó đúng hay sai ạ?

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
cám ơn anh Hoàng Hà đã có những phân tích rất cụ thể và cặn kẽ, chim của em mới hót chuyện, xem ra quãng đường đến lúc líu vẫn còn dài. có người bảo em phải cho chim ăn cám Tàu mới líu được, điều đó đúng hay sai ạ?

Trên thị trường giờ có rất nhiều loại cám ko phải chỉ cho ăn cám tàu mới líu được. Điều quan trọng cám phải đảm bảo đủ chất chim ăn vào khoẻ mới đủ lực để líu được và quan trọng ăn gì thì ăn chim líu phải bền.
Chúc Khuyên của bạn sớm líu.

cuong_daik

SVC$
0
Điều quan trọng cám phải đảm bảo đủ chất chim ăn vào khoẻ mới đủ lực để líu được và quan trọng ăn gì thì ăn chim líu phải bền.
Thế tức là vẫn có khả năng chim nuôi sống bình thường mà người nuôi không bao giờ được nghe líu hả anh, xem ra cũng khó khăn đây, khó hơn cả nuôi yến hót ấy chứ ( em đã từng chơi món này cũng được coi là thành công đôi chút).

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy anh cho em hỏi bữa em nghe nói cho chim uông nước có vỏ Lựu và trà Vối chim Khuyên sẽ nhanh líu , anh đã thử chưa và kết quả có khả thi không ạ . Thân

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình bẫy khuyên mộc về cho ăn cám tàu khoảng 1 tháng là líu rồi có con thì có khi chỉ hơn một tuần, chỉ cần các bạn chăm sóc tốt không để chim suy là được, và tốt nhất là không lên treo chim ngoài trời khi chim chưa líu, hãy chọn một chỗ yên ắng trong nhà để treo chim, có thể treo từ một đến vài con nhưng không lên treo quá nhiều.
Nếu bạn nào thích mình có thể nuôi tặng một chú khuyên mộc đã líu trong thời gian gần nhất.

cuong_daik

SVC$
0
tốt nhất là không lên treo chim ngoài trời khi chim chưa líu, hãy chọn một chỗ yên ắng trong nhà để treo chim, có thể treo từ một đến vài con nhưng không lên treo quá nhiều.
như anh doantuyet03 nói thì áp dụng vào trường hợp của em, em thấy treo chim ngoài trời hay trong nhà cũng không ảnh hưởng nhiều lắm, em thấy treo ngoài trời khi nắng ấm thì chim có vẻ linh hoạt và kêu nhiều hơn (chim của em chưa líu), em thường treo chim cách nhau 1-2m có hợp lý không ạ?

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em mới chơi chim nên ko hiểu giữa hót xổ và hót chuyện. Huynh nào giải thích giúp em đc ko?

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn nói cho khuyên uống nước lá vối cả vỏ lựu thì nhanh líu cái thì thì cũng chỉ là truyền miệng nhau thôi chứ mình chưa thấy ai tiên phong cả nên cũng chưa kiểm chứng dc, còn theo mình chim mộc khi mới thì lên phủ áo lồng một thời gian rồi mới treo gần nhau mà theo minh khoảng cách càng gần càng tốt, cho chim đỡ bị nhồng sau lại khó thuần hơn, còn mình chưa nghe thấy khuyển hót xổ bao giờ mới chỉ biết hót chuyện, líu gió và bắn thôi,theo mình biết thì chỉ có chim hoạ mi người ta mới dùng thuật ngữ này, mình nói thế không biết có đúng không mong các bạn chỉ dáo thêm thân !

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy bạn Khuyên Mào nói rất đúng, có lẽ bạn đó hỏi khuyên hót sổ là khuyên mộc kêu đòi ra, chứ không ta chỉ gọi là kêu đòi ra thôi bạn à.

cuong_daik

SVC$
0
3 chú khuyên của em đã hót chuyện, thỉnh thoảng lại kêu "chiu chiu chiu" thành 1 chuỗi thì đấy có phải là hiện tượng sắp líu không hả các anh? Ma sao em cứ phải treo tách ra xa 1 chút thì chúng mới có vẻ siêng hót chuyện hơn. Mong được chỉ giáo ạ. :a15:

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
vụ này không biết đúng không nhỉ??? đấ có bác nào thử cho uống nước vối với nước vỏ lựu chưa thế.:a43:

yeukhuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vụ này không biết đúng không nhỉ??? đấ có bác nào thử cho uống nước vối với nước vỏ lựu chưa thế.:a43:
em đã thử cho mấy chú nhà em rùi nhưng thật sự là ko thấy gì tiến triển hơn khi mình cho ăn uống bình thường.em mới chơi khuyên thui nhưng khuyên các anh các chị là hãy kiên nhẫn cho ăn uống điều độ là một ngày nào đó chú khuyên sẽ bắn ầm ầm ah.chúc các anh có nuôi tốt để có những chú khuyên mau líu.:a15:

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy là hót rồi đó bạn ạ, Vậy là chim của bạn bắt đầu bắn rồi đó, chim của bạn đã quyen rồi lên cần treo xa ra để chúng siêng hót hơn.

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy chú khuyên của bạn kêu chiu chiu chưa hẳn đã là bắn ,theo mình đoán thì cũng có thể đó mới là líu gió thôi còn nếu mà bắn thì con chim cũng phát ra âm thanh chiu chiu nhưng mà đồng thời mồm của nó phải há ra đó

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom