Guest viewing is limited

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: cách thuần CM tơ nhanh và hiệu quả??

Theo mình thì chỉ có cách là cho ăn hạn chế hoặc nhịn đói(hơi dã man hic:a09:) hạn chế cho ăn là cho ăn theo chế độ ít ít 1, cứ hết tí rồi ngừng rồi lại thêm ít cám vào cóng, chứ như vậy chim mới quen dần với cách cho ăn và ng chăm, cứ thấy ng là chúng dần hiểu là có ng tới cho ăn và vô hại với chúng. Còn cách nhịn đói là cho nhịn vài ngày(nhớ đừng quên mà chết chim luôn nhá) bỏ ít cám cho ăn, dùng cào cào, chuối dụ chúng ăn trên tay, ban đầu chúng bay nhảy nhiều thì kệ, đói là phải mò tới ăn thôi. Nhưng những cách này mình thấy cũng có mặt hạn chế là ng phải có tg thì mới làm dc, còn cách nữa là mở áo lồng treo gần nơi có nhiều ng, cho nhảy thỏa mái 1 thời gian là quen ngay.

quanhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mồi tươi cho CM con-má trắng

thế bạn ỏ cho mình hỏi cái mồi tươi thì cần những loại mồi gì thê, còn sâu tươi thì tuần cho ăn khoảng mấy lần , còn cái chuyện tằm với ăn hoa quả thì mình cũng hay cho ăn , minh ỏ tp vinh thời tiết cũng se lạnh rồi khoãng mấy ngày là cho tắm , có ci bạn giúp mình với xin đa tạ:a45:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Chim Chào Mào Má Trắng ko biết làm thế nào lên má đỏ

Thường như trong SG thì mồi tươi thường dùng là cào cào non, dế, trứng kiến, sâu. nhưng thường nhất là anh em cho ăn cào cào non, dế vì dế mát cho 1 thời gian để chim rớt cho nhanh, còn sâu thì bạn mỗi tuần cho ăn 1 ít tầm 1 muỗng cafe cho có vị, thường ở những vùng lạnh anh em thường cho sâu khô vào trong cám, với đậu phộng nhầm cho lông bóng và ấm, tăng độ sung của chim, nhưng do giai đoạn thay và ra lông thường những thức ăn nóng anh em ít cho chim dùng vì nếu cho ăn mồi nóng thì phải có trái cây mát để bù đắp qua lại chứ mồi nóng quá lông quéo hết thì nhìn con chim k đẹp.

chichchoethan_2808

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chim Chào Mào Má Trắng ko biết làm thế nào lên má đỏ

Em nghe nói CM tơ ăn dế sẽ bị liệt chân phải vậy không mấy bác???:a44::a45::a45::a45:

nhanhau_tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim chuyền cần ae giúp đỡ

Mình vừa bắt em CM của bạn nuôi từ bé lên, chim được 6 tháng rồi. Mình bắt về thấy em nó lông bi sâu nên mình đang cho tắm nước muối và dầu gió xanh. còn giọng hót em nó chưa được hay nên mình đang cho em chim bổi bắt từ Quảng Ngãi kèm(treo lồng cách nhau 2m). Nhờ ae tư vấn thêm để có được em CM hay. thank ae

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Chim chuyền cần ae giúp đỡ

Thêm ý kiến cho Bạn ! Chú chim sâu Lông một phần d chế độ dinh dưỡng bị nóng , tiếp là bị vêm nhiễm ! Bạn nên cho ăn đầy đủ chất như cào cào có đạm và canxi, hoa qủa . Bạn tắm nước muối là Ok nhưng tắm dầu gió xanh cẩn thận chim uống nước tắm hoặc rỉa Lông sẽ ngộ độc . Ngoài tắm nước muối bạn có thể lấy lá bàng khô đun nước cho chim tắm .

Việc học giọng cho chim là ổn , tạm thời có thể được nhưng lấy Bổi cho tơ học thì giọng sẽ không tốt lắm bởi bổi thường đi yếu giọng do vẫn bị nhát , Không đi sổ dài nhiều bởi nhát nên vẫn đi những giọng gọi ngắn . nên chú chim tơ học giọng sẽ không hay lắm . Tốt nhất nên có chim thuần chăm sổ dài , vững giọng kèm tơ mới Ổn !

nhanhau_tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lấy lá bàng khô ngâm với nước muối pha loãng để 2-3 ngày xong cho chim tắm có được không nhỉ? mình thấy nước dưỡng cho cá La Hán và cá Rồng cũng làm như thế và rất tốt.

em CM của mình bị sâu lông nên lông cánh không con nữa khi nó bay nhảy trông yếu ớt quá trông như sắp đi, nhiều lúc em nó hứng bám lên thành lồng và treo lên cao khi xuống chỉ còn nước rơi tự do thấy mà thương qua:a36:. mình phải để cầu thấp cách sàn lồng là 5cm để em nó đậu:a01:.

Mình hỏi thêm tí nhé giờ làm sao kích thích cho em nó thay lông được nhỉ? :a33:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Theo mình tắm nước lá Bnàg khô pha muối loãng là Ok ! bởi mình đã từng làm cho những chú bị viêm nhiễm , sâu lông tắm và tình hình rất khả quan .

Là Chim tơ nên cũng sắp trổ lông mới nên Bạn chỉ cần bổ xung dinh dưỡng , hoa quả tốt . Tắm nước thwongf xuyên và để cho chim nghỉ ngơi thì sẽ chóng ra lông thôi ! Chim đang sâu lông , yếu ớt lại tơ nên không cần kích thích trút lông làm gì lợi bất cập hại ! kiên nhẫn một chút chim trổ mã sẽ có lực hơn .

hungbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vấn đề về cãi cho chim má trắng,non,truyền...

em là học sinh, ko có thời gian cũng như điều kiện để làm cám, chong cám làm của các bác em thấy cho rất nhiều thứ vào để bổ xung cãni cho chim trong lồng như mai mực, vỏ ốc, vỏ trứng... nhưng em ko có điều kiện làm cám mà cho ăn các laọi cám mua sẵn như tuấn thúy, linh nga... mà chim non hay má trắng nuôi trong lồng nên lại thiếu hẳn caxi, vậy mong các bác chỉ giáo xem nên cho chim ăn gì để bổ xung caxi cho chim

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: thắc mắc về vấn đề nuôi chào mào con

2. Vấn đề phân biệt trống mái CM non rất khó khăn, ngay cả chim trưởng thành cũng thế, đến lúc này thì chưa có cách nào tuyệt đối. Theo HLong_ce thì bạn nên theo các tiêu chí sau đây:
- Trong đám CM non, bạn nên chọn em nào có: mồng cao, gốc mồng dày, chân to, đầu to, người dài, xem gốc lưỡi có chấm đen...
- Bạn nên nuôi ít nhất là 3 chú trở lên vì: sự ganh đua trong lúc ăn và sinh sống sẽ giúp các chú ấy khi trưởng thành có bản lĩnh hơn, xác xuất có được một chú CM hay sẽ lớn hơn...
.....
Mình xin bổ sung thêm.
Để chắc chắn tỉ lệ trên 97% là CM non trống thì bắt được 01 ổ nguyên.Chàng nào bự con nhất là Đực Rựa.
Nếu mua tổng hợp thì chàng nào dũng mãnh dành ăn khi đưa ngón tay há miệng có chấm đen là chắc cú ạ.
Mình mới vớt hai chú đầu mùa.
Có một chú tương lai lắm.Lớn nhanh như thổi và tối nay đã biết kêu ro ro ro và nhấp cánh nữa chứ.
hihihii.:a15:

thaidesign

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các bài nói về CM con: cách nuôi và kinh nghiệm

e mới vừa chon dc chú Chào Mào con ưng ý nhưng sao e nó lười ăn quá ( ăn ít ) mỗi lần e nó đòi ăn thì chỉ vừa kịp đút một lần thôi,đút nữa thì e nó k há miệng ăn nữa,cu cậu chịu ăn dế nhưng mỗi làn đút cám thì nó lai k ăn,nói chung là e nó ăn rất ít,k biết như vậy co vấn đề gì k hay tai chim con nên ăn ít,mọi người chỉ giúp e để e chăm e nó dc tốt nha,thân chào cả nhà !

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
thực đơn cho chim con

chào các ace trên diễn đàn svc.
Có những ace khi nuôi chim con lần đầu thì không biết cách cho cm con ăn đúng lúc,ăn quá nhiều hoặc quá ít!vệ sinh cho chim con không đúng cách dẫn đến chim con bị nóng,bị yếu chân!e xin chia sẻ ít kinh nghiệm nuôi chim cm con của em!
Sáng tầm khoảng 6h thì cho chim ăn cám,đút cho chim con no,cho uống nước bằng cách nhúng ngón tay vào nước,rồi đút vào mồm chim con!cho uống tầm 4 đến 5 giọt nước.
Khi chim con ị ra thì dọn ngay!không nên để chim con nằm đè lên,vì mất vệ sinh,làm nóng chim,và có thể bị hư lông khi chim con lớn,và chị yếu chân!
Phơi nắng chim buổi sáng khoảng 5-10 phút!giúp chim con tách lớp vỏ lông nhanh hơn!(chú ý khi chim biết đứng cầu thì mới phơi)
Cách làm thức ăn cho chim con là lấy cám,cho nước vào,không nên lỏng quá vì chim sẽ bị ỉa chảy!có thể thay đổi móm như cào cào,sâu xanh!(hạn chế cho ăn sâu qui)!cho ăn chuối,nho...các loại trái cây khác(không nên cho ăn trái cây gây nóng,và không ăn ruột ổi vì chim con còn yếu không tiêu hoa được)
Nhận biết chim con no là nhìn vào phần phía dưới hậu môn thấy chim con phồng lên là no!Khoảng cách cho ăn là 30 phút để chim con kịp tiếu hóa(khi đút vào là chim con ị thức ăn cho ăn lần trước ra ngay)
Tuổi học giọng là khi chim con đã mọc xong lông đuôi!và biết mổ!khi chim con biết mổ thì vẫn pha cam với nước!pha ít không nên quá lỏng!
Tuổi tách chim con ra với anh em nó là khi đã biết mổ,vì để trong lồng lâu lâu nó gây sự với nhau!đánh nhau,nhổ lông nhau thì khổ!
Chú ý thêm:nếu còn trong mùa làm tổ thì không nên bẩy chim mẹ!vì sau khi chim con bị bắt đi thì nó làm lại ổ khác ngay cây đó luôn!năm nào cũng làm đúng 1 cây đó!
Chúc các bác thành công!e có gì sai xin các bác **** thoải mái:a22:

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
liệu có nên cho chim ăn cám

con má trắng của mình được 1,5 tháng tuổi rùi nhưng cứ mua dế về rùi trấn nước thấy tội quá nen cho chim ăn cám nhưng ko bít có ảnh hưởng ji` ko . liệu chim có bị yếu ko:a36::a36::a36:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: liệu có nên cho chim ăn cám

1,5 tháng là quá nhỏ bạn àh, trong thời kỳ này chim cần nhiều dinh dưỡng vì thời gian này chim cần rất nhiều DD để phát triển về tầm vóc, lông lá.... vì vậy chỉ cho ăn cám không thì chắc chắn là không đủ rồi, bạn phải cần bỏ sung nhiều protein và vitamin. bằng cách là bổ sung thêm khẩu phần ăn của chim nhiều côn trùng như : dế, cào cào, trứng kiến, thằng lằn..... và không quên bổ sung trái cây mềm như: chuối, cà chua.... và không thể thiếu tắm nắng cho chim vào mỗi buổi sáng. nếu thức ăn đầy đủ thì chim phát triển nhanh và mạnh, không bị cúm chân và sau này là một anh chàng đẹp trai. còn chế độ DD thiếu thì sau này nó bị suy DD thì ảnh hướng đến tài năng và vóc dáng của chú chim lắm

thân
thanhbonsai

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

trời ơi em cũng có 3 em chào mào con tầm tuổi 1 tháng , em mới cho ăn mỗi cám con cò và chuối , liệu có thiếu dinh dưỡng k bác , chim em nhảy ác lắm rồi nha :a10:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Thời gian này bạn có thể tập cho chim vào cám thôi chứ cho chim ăn cám ngay thì không tốt lắm bạn à.Bạn chịu khó cho chim ăn mồi tươi, hoa quả chín đến khi em nó thay lông lần đầu rồi hẵng cho ăn cám thì chắc tốt hơn đó

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thời gian này bạn có thể tập cho chim vào cám thôi chứ cho chim ăn cám ngay thì không tốt lắm bạn à.Bạn chịu khó cho chim ăn mồi tươi, hoa quả chín đến khi em nó thay lông lần đầu rồi hẵng cho ăn cám thì chắc tốt hơn đó
em cho ăn cám từ hồi mới nở có việc gì ko bác :a09:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Nếu bạn vừa cho ăn cám vừa cho ăn mồi tươi thì không sao đâu bạn.Nói chung là phải đủ chất .
Mình cũng từng chơi chim non, mình vẫn cho ăn cám + vitamin tổng hợp pha cùng càm,mồi tươi,Cho chim ăn 1 cách linh động trong giai đoạn này chủ yếu vẫn là mồi tươi, thức ăn có chứa nhiều canxi, protein .

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Nếu nói không nên cho ăn cám thì hoàn toàn không đúng, vì cám vừa làm cho chú chim dễ no và trong cám cũng có nhiều thành phần chất bột, chất xenlulo và cả kháng sinh chống các bệnh đường ruột, cám vừa dễ tiêu hoá vừa đồng thời tập cho quen để ăn cám sau này...Tuy nhiên nếu chỉ cho ăn cám thì không bao giờ đủ chất mà chúng ta phải bổ sung thêm từ các nguồn thức ăn khác như mồi tươi, các loại vitamin tổng hợp trộn vào cám và đút cho chim. Không những thế còn phải cho chim tắm nước, tắm nắng để có thể hấp thụ ánh sáng mặt trời nhằm tăng cường sự phát triển hoàn thiện cho hệ xương và cơ cũng như bộ lông chắc khoẻ và bóng mượt. Chúc bạn có nhiều chú chim hay và đẹp. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom