Guest viewing is limited

totlx

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình hỏi CM non thì cần cho ăn như thế nào

Mình vừa mua chú CM non về nhưng vẫn chưa biết cho ăn thế nao là hợp lý. Mình mua cám ngoài chợ về cho ăn như thế có sao không ?

KAN16

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho mình hỏi CM non thì cần cho ăn như thế nào

Mình vừa mua chú CM non về nhưng vẫn chưa biết cho ăn thế nao là hợp lý. Mình mua cám ngoài chợ về cho ăn như thế có sao không ?

Bạn đọc lại từ đầu theard thì đã có câu trả lời đầy đủ.
Hiện tại tôi cũng đang chăm 2 em non cùng 1 tổ, cho ăn cám Tuấn thuỷ chộn cùng chuối, 2 ngày cho ăn một bữa xâu qui. Cả 2 em thỉng thoảng thả ra cũng tập bay ác rồi, chưa lên má trắng - tự ăn cám đc rồi. Hàng ngày có ăn thêm cà chua, trộn cà rốt vào cám. Hai em đc chăm như nhau, thế mà em trống lại nhỏ con hơn con mái, nhìn tướng tá xấu quá.

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp cm đuôi cụt

mình có 2 e tơ nhưng 1 em đuôi đang dài bây giờ đuôi cụt như con chim cánh cụt ko bít làm sao cho đuôi mọc lại như củ :a23:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: giúp cm đuôi cụt

mai mốt nó ra lại đó mà bác. H bác tủ kín em ấy lại. Bổ sung thức ăn nhanh ra lông như trứng kiến, cào cào non.....khoảng 1 tháng sau là bác thấy có hiệu quả thôi.......:a15::a15:....
ps: bác nhìu than con quá dzị ?????? chia bớt cho e 1 con được hok ?????

thienan238

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chia sẻ kỹ thuật: đi dượt/cách kê đấu đá/luyện CM tơ lên lửa

em mới tập chơi cm mấy bữa trước em có mua 1 em má trắng về nó chỉ hót "huých" huých và không chịu tắm cho em hỏi vậy là nó còn nhỏ quá chưa hót đc hay là bị gì hả mấy anh và tiện thể làm sao cho nó tắm

thienan238

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào ăn sâu

em mới mua chú Chào Mào má trắng mới bẫy về khi cho nó ăn chuối cà chua thi nó không ăn nhưng lúc em cho ăn sâu thì nó lại ăn lia lịa là sao ha mấy anh

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về chào mào má trắng

Em mới mua 1 con Chào Mào má trắng vụ này được 3 hôm, em cũng hy vọng em nó là chim đực nên đang chăm. Em nó có phần khoảng trắng của tách đỏ cong rất bé chắc là cũng mới ra khỏi tổ khoảng hơn 1 tháng lông lá vãn còn mầu lông chim con.
Em nó hơi bé nhưng được cái mình cũng dài dài trông cũng tạm được.
Vậy các bác cho em hỏi nếu bây giờ em chăm em nó tốt thì sau này em nó có to hơn được nhiều ko. Vì em vẫn hi vọng em nó khi được mình chăm tốt sẽ lớn to hơn bây giờ.:a15:

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về chào mào má trắng

sặc bác cho tí hình để xem đi chứ nói thì khó xác định lắm, đã vậy chỉ có thông tin là cái má trắng nhỏ...vậy em mạn phép đoán nó là chim mái...tướng chim nhỏ thì bạn nuôi rất khó có thể lớn được , phải do tố chất của con chim quyêt định nữa nhá chứ ép nó ăn cũng chẳng nhằm nhò gì

cau_am

Thành viên mới
SVC$
0
Em chào các bậc tiền bối!! Các bác giúp e với a.

Em là thành viên mới! E rất vinh hạnh nếu được làm quen với cả nhà. E đã thích chim từ lâu nhưng giờ mới có điều kiện nuôi chim.và tất nhiên là e rất thích chào. Khổ một cái là e lại thích nuôi chim non chứ không thích mua chim già (chinh phục thử thách mà). Vừa rồi rất may là e đã mua được 1 con chim non đang đút bột à quên đút cám.nay đã tự ăn được rồi. Mọi người giúp cho e lời khuyên cho người mới chơi được không ạ!

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Em chào các bậc tiền bối!! Các bác giúp e với a.

ăn cám rồi thì bạn nhốt nó vào lồng to, để tránh lộn cầu và không hỏng mất bộ, lông, thường xuyên tắm và phơi nắng, cho ăn thêm hoa quả và mồi tươi. khi nào thấy em nó hót chuyện. ( kêu tiếng nhỏ và cổ họng phập phồng) thì yên tâm là chim trống, đây là giai đoạn quan trọng nhất quyết định con chim có hay không. bạn phải cho nó đi học giọng nếu không sẽ hót giọng đểu, khó chịu lắm, vấn đề học giopngj thì nhiều cao thủ nói rồi, bạn tìm hiểu thêm nhé

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hềnh như là ông anh thì phải, a NAm hả? chuyển sang khuyên đi, Chào Mào mà a mù tịt thì cũng chết thật, a làm như lời bác badaigia là ok đấy, ko biết con chào mào của bác có ngon ko? cầu mong cho e cu nó là đực và học đc giọng e nào hay hay, chứ mang đi chơi cứ ắc ắc thì chết,:a24::a24::a24:

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0

Em là thành viên mới! E rất vinh hạnh nếu được làm quen với cả nhà. E đã thích chim từ lâu nhưng giờ mới có điều kiện nuôi chim.và tất nhiên là e rất thích chào. Khổ một cái là e lại thích nuôi chim non chứ không thích mua chim già (chinh phục thử thách mà). Vừa rồi rất may là e đã mua được 1 con chim non đang đút bột à quên đút cám.nay đã tự ăn được rồi. Mọi người giúp cho e lời khuyên cho người mới chơi được không ạ!

cào cào ngay một đi bạn,kiếm ai có chim thầy gởi nó qua cho nó học hỏi :a44:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn mới là người nhầm lẫn rồi, nuôi chim non chỉ có khoảng ba tuần đầu là cực thôi, còn sau khi chim biết mổ sẽ nhàn hơn. Trong khi nuôi chim bổi thì việc thuần hóa nó là cả một vấn đề, chưa kể phải nuôi lâu năm con chim mới bung hết bản cốt rừng già của nó ra.
Mình có một cái phân tích giữa chim non và chim bổi cho bạn xem nhé
Chim non
- Dễ nuôi, chim nuôi trưởng thành sẽ dạn người
- Tuy nhiên phải cho chim non đi học giọng chim khác, nếu không thì giọng chim sẽ rất dở, không ra gì cả, lúc này giá trị con chim chỉ ngang bằng con chim sẻ
- Bản lĩnh chim nuôi từ nhỏ lên rất kém, chim hót không bền, nếu treo cạnh nhiều con bổi già rừng đã thuần thì dễ bị đè bẹp dẫn đến bể chim

Chim bổi
- Khó thuần, phải nuôi tầm 2 năm trở lên mới hót hay, múa đẹp được
- Khi chim đã thuần và nuôi lâu, khả năng hót rất bền, có thể hót vài tiếng liên tục không nghỉ

Ban đầu nhiều người bỏ ngoài tai , chỉ thích nuôi chim non nhưng khi nó lớn lên, mang đi hót, treo cạnh chim bạn bè thì đấu ko lại chim người ta thì quay sang trách móc con chim tội nghiệp. Vì vậy bạn hãy tính kỹ trước khi nuôi một con chim để tránh sau này hối hận.

CM.BênSông

Thành viên mới
SVC$
0

Mới chơi thì chơi chim tơ hoặc non là tốt nhất, mới chơi mà chơi bổi ngay mau nản lắm, quan trọng nhất của nuôi to và non là phải có thầy dẫn giọng, còn ko thì cũng như ko.

buitrung

Thành viên mới
SVC$
0
Em nhờ anh em chỉ giáo thêm

Em nuôi CM con nhưng thất bại hoài, em trộn cám với trứng kiến rồi mớm cho CM con vậy có ổn không, nhờ anh em hướng dẫn thêm, xin chân thành cảm ơn!

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Em nhờ anh em chỉ giáo thêm

bạn nuôi chim con thì làm như vậy tốt.nhưng chế độ ăn của chim như thế nào là hợp lí?
- cách 30 phút cho chim ăn đến khi chim không đòi ăn nửa,hoặc phần phía gần hậu môn,dưới bụng của chim căng phồng.
- sau khi ăn cho chim uống nước bằng cách lấy tay chấm vào nước,rồi cho vào miệng chim.(2-3 lần thôi nhé).
- cho thế cào cào,dế cho chim đủ chất.
- không nên phơi chim lâu quá 15p ngoài nắng khi chim chưa biết tự mổ(chim khát nước không tự uống được)
- trời gió và mưa không để chim ở ngoài,và nên tủ áo lồng.
- chim nên nằm trong tổ,không có tổ thì lót vải vào(nhớ vệ sinh khi chim ị ra nhé,không thì chim bị liệt chân đó)
chỉ vậy thôi

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
tổ chim chuyền em vừa bắt chiều nay

các bác giúp em với.chiều nay trời mưa,sợ tổ khuyên bị rơi(trước hôm đó gió to),nên em đi bắt tổ khuyên về.đang đi nửa đường thì nghe Chào Mào rồ...eng đứng lại và tìm tổ,thì thấy chim mẹ đang dân 2 chú chim non đi chuyền.ông gần đó bảo tổ đó 3 con nên em lên bắt thử.tổ quá cao nên em rung cây và chú út bay ra khỏi tổ...nhưng em sợ nuôi không được nó,vì nó không há mồm...bác nào có khinh nghiệm giup em làm sao cho chim nó ăn với

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho nó ăn cào cào thì dễ bị sán lắm bạn ak.tốt nhất là cho nó ăn hoa quả nhiều thôi:a04:

choichimcanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bánh tẻ, anh em nhận xét dùm

hôm vừa rồi mình vừa "săn" được em Chào Mào bánh tẻ, trông thái độ ngổ ngáo lắm, nhanh chim, ngoài ra mình thấy hai móng giữa của hai chân nó là màu trắng, thấy mình bắt chim ra vợ chồng người bán chim đòi lại định ko bán nữa, hjx ( vì nhìn thấy 2 móng giữa của hai chân em nó màu trắng, bảo là con này có móng chúa, mình cho vào túi giấy luôn ) về cho em vào lồng mới, mấy ngày nay nghe thấy chào mào khác là chú kéo wet wet wet wet dài lắm, và cũng có giọng hót chút rồi. Hôm nay viết bài mà chưa kịp chụp ảnh, vài lời đưa ra để anh em nhận xét dùm. thân ái!

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới bắt được 2 em chào mào non chưa mở mat chắc đựoc 3 ngày tuổi cấn pro giúp đỡ em ngay.thân!!!

trả là như thế này em ở thái bình mong các bác pro giúp đỡ em!! em mới băt đựoc 2 em Chào Mào đầu mùa.mong cac bác co kinh nghiêm giúp đỡ em!!!khẩn.về thức ăn em phải cho em nó ăn như thế nào (cám bavi+sâu quy)được không các bác.có phải sưởi ấm cho em nó không va sửoi âm bằng cái gì.em ở thái bình thời tiết bây giờ thí ban ngày củng hơi nóng bức dùi còn ban đêm thì hơi se lạnh có cần thiết!!phải sưoi ấm không các bác???thân cac bác?mong các bác trả lời em sớm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom