Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Ðề: Các bài nói về CM con: cách nuôi và kinh nghiệm

nếu bác chimroi thấy khó quá thì để em nuôi hộ cho, có thằng em vừa nghỉ hè không biết giao cho nó việc gì, nếu có chim non cho nó chăm thì tốt quá rồi. Nhưng em sợ thằng ku nó sẽ giữ lại nuôi chứ không thả bác ạ. :a26:

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi Chào Mào con thì mình cho ăn cào cào đc chưa ạ ?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn cứ hỏi và hỏi tại sao không đọc lại thử từ trang một đã có nhiều bài nói tới thức ăn của CM con.

Chim vừa nở ra bố mẹ chúng đã tìm bắt các côn trùng cho chúng ăn để chim con có đủ chất dinh dưỡng phát triển lớn lẹ, theo tài liệu nghiên cứu thì chim bố mẹ sẽ bắt đầu đút trái cây cho ăn khi chim con ra ổ bay được đoạn ngắn "chim chuyền." Vì thế châu chấu là món ăn tốt nhất cho chim vì nhiều đạm ít béo, giúp chim con phát triển. Ngoài ra còn cho ăn các thức ăn bột trái cây mà các bạn khác đã nêu ở các bài trước.

dinhnhan_cda

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp em: Chào mào con sợ người ?

Em mới mua Chào Mào con! không hiểu sao chao mào con mà cũng nhát. em nó đang tập mổ bác nào có kinh nghiệm nuôi chào mào con giúp em làm sao để em nó không bị nhát nửa?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Giúp em: Chào mào con sợ người ?

Em mới mua chào mào con! không hiểu sao chao mào con mà cũng nhát. em nó đang tập mổ bác nào có kinh nghiệm nuôi chào mào con giúp em làm sao để em nó không bị nhát nửa?
CM con thì có nhiều gia đoạn và có nhiều nguyên nhân và hoàn cảnh dẫn đến em nó sợ nhiều thứ chứ không riêng gì người .
CM giai đoạn non hẳn tức còn phải đút mớn , cứ động đến ổ là nhao nhao đòi ăn thì đang ở giai đoạn áu thơ , tâm hồn trong sáng không biết mô tê gì ! lúc này banj bắt về cho ăn uống đâm quen , coi như Bố Mẹ nên sau này sẽ rất dạn người, sau này nếu không cho đi cọ sát nhiều nơi , nhiều thứ thì em nó lại gặp gì cũng sợ , sợ chỗ lạ , sợ cành cây gió thổi ..vv..v.v
CM giai đoạn lớn hơn chút ...có thể gọi là CM chuyền , sắp chuyền ... thì đã nhận biết được Bố Mẹ, có thể có chút kinh nghiệm trong cuộc sống nên có khi ta bắt được chú dạn dĩ , mà đôi khi cũng bắt được những chú nhát hơn .
CM giai đoạn lớn hơn chút nũa là CM tơ ( nhiều Bạn không biết vẫn coi là CM con ) mình nói luôn là đa phần bắt về nhẩy gần như bổi rồi !
Ngoài về độ tuổi thì CM con khi bắt về qua tay người nuôi có gây cho nó sự sợ hãi , đau đớn nào không trước khi đến tay Bạn khiến nó nhát sợ người .
DÙ sao em nó cũng nhát rồi nên Bạn phải mềm mỏng hơn , chăm sóc kĩ hơn và than thiện với em nó hơn .
Nếu em nó mới biết mổ thì tất chưa quên cái thói được đút mớm . Bạn thử bỏ cóng bột ra ...một lúc sau thử động động mạnh vào nan lồng( ổ) xem em nó có há miệng đòi ăn không , nếu há miệng đòi ăn thì rất tốt . ban đầu bạn lấy cái que dài , ngồi xa chút ..sau cho ngắn dần với thái độ thân thiện của em CM.
Nếu em nó không há miện đòi ăn thì sẽ nan giải hơn vì sẽ chỉ còn cách là bạn phải tiếp xúc nhiều, cho chỗ nhiều người qua lại ...thuần gần như Bổi rồi !:a02:

Kin_Cucci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Anh Bạch Đề với mấy bác cho em hỏi được ko ạ,sao con Chào Mào con của em toàn đi phân lỏng,em cho ăn quả bat bát thì nó đi phân ra cả hạt cả vỏ luôn chứ không thấy 1 xíu nào là phân bình thường cả,em cho CM con ăn nhiều lắm,ngày nào củng cà chua,chuối,châu chấu,rồi nhộng ong,ớt.Như thế nó có bị rối loạn tiêu hoá ko ạ
CM con nhà em nó đc gần 2 tháng rồi nhưng nhà em ko có sân nên chỉ nuôi được 1 con và sáng nào em củng mở đĩa cd iếng CM hót từ 7h cho đên 10h30 cho nó nghe thế có tốt không ạ
Thank mấy bác đã giúp đỡ!

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

To Kin_Cucci : bạn cho ăn như thế thì chú ta đi phân lỏng là bình thường, quan trọng là vẫn khoẻ mạnh thì tốt .CM thường ăn gì sẽ ị phân ra loại chúng vừa ăn chứ không riêng gì quả bát bát đâu bạn ,khẩu phần ăn mình thấy bạn nên cho bột ,vài con cào cào và 1 loại trái cây như ở trên bạn viết là đủ (tốt nhất là chuôí còn bột thì trộn vào 1 ít cám ba vì ).
Còn về mở đĩa CD cho chim tập hót thì mình nghĩ chừng vài lần trong ngày ,mổi lần chừng 30 phút là vừa (chất lượng đĩa CD phát phải tốt nha bạn không thì nguy đấy) nhưng nếu có thời gian bạn đem chim đi dợt với những chú CM khác thì sẽ tốt hơn nhiều .Chúc bạn chăm chú chim tốt .
Thân :a04:

xa`tinh

Thành viên mới
SVC$
0

:a17: em có chú Chào Mào bình thường thí k sao nhưng hôm nọ nó bị mưa ướt nằm bẹp dí em phải bắt qua lồng khác nên giờ nó sợ người cho em hỏi khoảng bao lâu thì nó quen lại em

dinhnhan_cda

Thành viên mới
SVC$
0

Nếu mà Chào Mào con thì mình nên tắm và cho nó uống nước không các bác? và nếu cho tắm thì tắm 1 tuần bao nhiêu lần hả mấy bác ?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

:D uống nước thì chuyện đương nhiên rồi..hehe, chim thiếu thức ăn có thể sống 1-2 ngày, nhưng thiếu nước iem nó đi nhanh lắm.

Chim con nó chưa học tắm được đâu bạn, phải lên chim lứa mới bắt đầu cho tập tắm, sang lồng. Nếu có thời gian cứ 2-3 ngày cho tắm 1 lần, lưu ý tránh gió và tránh nắng chiếu trực tiếp với chim tơ. Thể trạng chim còn yếu nên dễ đi lắm.

Thân
CADN

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin Các anh em chỉ dạy !!!

sao con chào mào của em tự nhiên hai ngày nay nó nhát wa. gặp người là bay loạn xạ lên. em nó là chim ổ đàng hoàng. em chẳng biết vì sao nữa. và cách khác phục thế nào. xin các anh em thương tình chỉ em với.:a17::a17::a17:.

Bài Viết này liên quan đến Chim non or Chim con nuôi lên . mình sẽ chuyển về chung với TOPIC có liên Quan , có thể bạn sẽ tìm được một số thông tin ở đó

Kin_Cucci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin Các anh em chỉ dạy !!!

sao con chào mào của em tự nhiên hai ngày nay nó nhát wa. gặp người là bay loạn xạ lên. em nó là chim ổ đàng hoàng. em chẳng biết vì sao nữa. và cách khác phục thế nào. xin các anh em thương tình chỉ em với.:a17::a17::a17:.

Bài Viết này liên quan đến Chim non or Chim non nuôi lên . mình sẽ chuyển về chung với TOPIC có liên Quan , có thể bạn sẽ tìm được một số thông tin ở đó
Chào bạn! Chao mào con nuôi nhõ lên đa số con nào củng như vậy thôi bạn ah,có con còn tung gãy cánh,trọc đâu,rụng lông đuôi nữa đó, không phải bạn là trường hợp đầu tiên gặp chuyện này đâu,bạn nên để cm con ở nơi có nhiều người thường xuyên qua lại nhưng đừng quá ồn ào và đông đúc sẽ làm Chào Mào con hoãng sợ,như thế sẽ giúp nó quen dần và ít tung hơn,với lại bạn nên bỏ ra một ít thời gian mỗi ngày để ngồi chơi và cho em nó ăn rồi em nó dần se quý bạn và lớn lên đảm bảo se không tung nữa đâu
Chúc bạn nuôi dưỡng chú Chào Mào cưng của mình thành công:a04:

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin Các anh em chỉ dạy !!!

Chào bạn! Chao mào con nuôi nhõ lên đa số con nào củng như vậy thôi bạn ah,có con còn tung gãy cánh,trọc đâu,rụng lông đuôi nữa đó, không phải bạn là trường hợp đầu tiên gặp chuyện này đâu,bạn nên để cm con ở nơi có nhiều người thường xuyên qua lại nhưng đừng quá ồn ào và đông đúc sẽ làm chào mào con hoãng sợ,như thế sẽ giúp nó quen dần và ít tung hơn,với lại bạn nên bỏ ra một ít thời gian mỗi ngày để ngồi chơi và cho em nó ăn rồi em nó dần se quý bạn và lớn lên đảm bảo se không tung nữa đâu
Chúc bạn nuôi dưỡng chú chào mào cưng của mình thành công:a04:

Nhưng mà mấy ngày trước em còn thả nó ra bay vòng vòng nhà. em kêu là nó bay lại liền àh. hok bít sao 2 ngày nay nó lại như zậy mới bực mình chứ.

Kin_Cucci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Uh thì tất nhiên rồi,lúc còn nhõ nó cần bạn đút cho nó ăn và nó sẽ nghĩ bạn là bố mẹ của nó,nhưng khi lớn hơn 1 tí thì bản năng của cm con của bạn củng dần hình thành nhiều hơn với lại nếu nó ít tiếp xúc với người nên khi thấy bóng nó sẽ tung là điều tất nhiên,vấn đê này bạn đừng lo vì sau này lớn lên nó sẽ hết tung thôi:a07: đảm bảo luôn đấy

ĐamMêChàoMào

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 Chú chim CM từ khi má trắng cho đến khi

1 Chú chim CM từ khi má trắng cho đến khi má đã đỏ là bao nhiêu tháng ( có tuỳ thuộc vào chế độ dinh dưỡng không ) . Mọi người cho mình biết tí kinh nghiệm . Thank

nguyenmot75

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Ðề: 1 Chú chim CM từ khi má trắng cho đến khi

Chào Bạn!
Cm từ khi má trắng đến má đỏ hoàn chỉnh khoảng 3,5- 4 tháng ( xong lông tách, đít đỏ). nhưng tùy thuộc vào Cm ban đầu , nếu là chim con mới chuyền sẽ lâu hơn. Chế độ dinh dưỡng ko quyết định tất cả đến thời kì trưởng thành của chim( dinh dưỡng tốt, đủ chất: mồi tươi, trái cây, chất lượng bột sẽ ảnh hưởng đến thể chất Cm, bộ lông nhất là màu đỏ độ đậm nhạt của tách, đít của Cm sau này. Bạn có thể tham khảo ở nhiều Topic về Cm trong diễn đàn, chúc bạn có chú Cm như ý.

chichchoe35

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bạn cho mình hỏi: Minh đang nuôi một con Chào Mào non ( cả ổ chỉ có một con ) lúc đầu lưỡi có hai chấm đen sau một tháng thì khôg thấy chấm đen nữa. Vậy là trống hay mái.
Bây giờ chim bố mẹ lại tiếp tục làm tổ ở vị trí đó ( Cây Thiết mộc lan ở hiên nhà thằng bạn ) Hôm 12 thálng 6 lên xem thì thấy 03 trứng. Không biết giờ đã nở trưa, chiều nay có khi phải lên xem lại không nó bay mất thì chết.

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thường thì ổ một con là con trống đó bạn còn về chấm đen ở lưỡi mình cho là không chính xác lắm đâu bạn cố gắng nuôi lớn là biết liền ah:a31::a31:

xjbum

Thành viên mới
SVC$
0

các huynh cho đệ hỏi.đệ nuôi 1 con CM non nhưng mà nó gần bị liệt chân rồi.làm sao bây h?ma đệ thấy chim CM non hay bị như vậy lắm.:a20::a20::a20::a20::a20:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

các huynh cho đệ hỏi.đệ nuôi 1 con CM non nhưng mà nó gần bị liệt chân rồi.làm sao bây h?ma đệ thấy chim CM non hay bị như vậy lắm.:a20::a20::a20::a20::a20:
CM non nằm ổ quá lâu , do không biết chuyền và có thể bạn không tập cho em nó đứng cầu , chuyền cành rèn luyện thể chất khiến cho cặp chân do đó ngày càng yếu đi !
Bạn nên tranh thủ những lúc rỗi vào buổi sáng cho em nó ra ngoài trời sưởi nắng mai để chuyển hoá Vitamin! đồng thời tập cho em nó bay nhảy, chuyền..vvv.v.... rèn luyện thể lực !
Đồng thời CM non nên nuôi lồng rộng gắn nhiều cầu chính, phụ để Bé yêu của bạn được nhảy nhót, chuyền cành nhé...:a45::a45::a45:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom