Guest viewing is limited

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bài nói về CM con: cách nuôi và kinh nghiệm

các bác cho em hỏi 1 tí :hôm bửa em có mua 1 cặp Chào Mào con ( bán ở gần chùa nge sỹ mua cặp đó 200K ) em nuôi gần 1 tháng rồi mà sao mấy chú nhóc nhà em chưa ăn được em có tập cho ăn cám với chuối nhưnh thấy em lại thì há mỏ đòi ăn với lại lúc mua em củng o bít con nào trống mái sợ sau này em mua nhầm 2 con mái là đi toi luon các bác cho em hỏi có cách nào phân biệt được chào mào con trống mái o vậy các bác, mà sao em thấy trong đó có 1 con có cái mủ lúc nào củng dựng lên(chắc em ngi là con trống) còn con kia thì em ngi là mái quá vì nó ít hót với lại cái mủ nó lúc nào củng dựng xuống o giống như con kia có anh em nào trong diển đàn đà từng nuôi chào mào con chưa bít chỉ em với nha(em mới nuôi chào mào con lần đầu nên còn gà lắm mấy anh thông cảm):a16::a35::a03::a17:

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: thắc mắc về vấn đề nuôi chào mào con

hihi! HLong_ce đã từng nuôi nên chia sẻ với bạn thế này nhé:

1. Tập cho CM non biết mổ, trong giai đoạn này bạn nên lấy một trái chuối, dùng que nhỏ đâm cho quả chuối hơi mềm, nhất là khi cho ăn, bạn nên để quả chuối trong lồng và dùng cây khều chuối và đút cho các em CM măm măm, cứ như thế, khi đã cho ăn no bạn cứ để nguyên quả chuối ấy trong lồng, khi đói các em CM non sẽ xuống và cạp dần dần sẽ biết mổ.

2. Vấn đề phân biệt trống mái CM non rất khó khăn, ngay cả chim trưởng thành cũng thế, đến lúc này thì chưa có cách nào tuyệt đối. Theo HLong_ce thì bạn nên theo các tiêu chí sau đây:
- Trong đám CM non, bạn nên chọn em nào có: mồng cao, gốc mồng dày, chân to, đầu to, người dài, xem gốc lưỡi có chấm đen...
- Bạn nên nuôi ít nhất là 3 chú trở lên vì: sự ganh đua trong lúc ăn và sinh sống sẽ giúp các chú ấy khi trưởng thành có bản lĩnh hơn, xác xuất có được một chú CM hay sẽ lớn hơn...

Vài dòng chia sẻ, bạn xem thế nào nhé, các thành viên khác sẽ giúp bạn thêm

kiemcom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

CM của bạn chư biết ăn là hơi muộn rồi đó. Thông thường cm bán ở tiệm lúc mới nhập về lông đuôi còn ngắn ( cỡ 1cm) tức là khoảng được 2 tuần tuổi rồi, Bạn đem về nuôi khoảng 1 tuần là tập cho ăn đc rồi. Tập từ dễ đến khó.
1. Lúc đầu đút cho ăn, chủ yếu là cám
2. Cho ăn thêm chuối (ít hơn cám) để chim làm quen thức ăn mới
3. 1 tuần sau như a Long_ce nói là bỏ 1 mẩu chuối đc làm cho tơi từng mẩu bằng que tăm, mục đích là để chim non dễ tập mổ. Sau đó lăn đều cho dính cám để khi ăn chuối sẽ lẫn với cám chim sẽ nhanh quen ăn hơn. Lưu ý là cám hột chứ k phải cám mềm thấm nước nhé.
4. 1 tuần tiếp theo bạn sẽ vừa đút cho ăn vừa để chim tập mổ vì mỏ của nó chưa đủ cứng để gắp những hột cám nên chắc chắn bụng sẽ đói.
Sau đó thì vô tư cho chúng ăn cám và thức ăn bổ sung. Lúc này bạn đã hoàn toàn rảnh tay rồi đó. 2 chú cm của mình vừa nuôi đc 1 tuần giờ đã có thể ăn chuối trộn cám rồi, lâu lâu mới cho ăn thêm thôi.
Còn cm trống mái thì mình cũng k rành lắm, trên dd có nhều bạn đề cập rồi. Theo mình thì cm con lông đậm, mào đứng, tướng xếp gọn và nhanh nhẹn thì xác suất trống cao hơn. Tuy nhiên khi đi mua thì chúng ta thường thấy chúng ủ rũ do mệt mỏi và đc chăm sóc kém nên cũng khó.
1 lý do k kém phần quan trọng nữa là bạn phải chăm sóc thật tốt, ăn uống, tắm gội đầy đủ thì mới thấy rõ dáng chim đc chứ mình thấy nhiều người nuôi nhìn xơ xác lắm.
Vài lời góp ý mong bạn thành công nhé.

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0

cảm ơn anh em nha vậy là phương có thể bít nuôi Chào Mào con rồi càm ơn anh em diển đàn đả chỉ bảo chúc diển đàn ngày càng phát triển mạnh hơn

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi CM con

AE cho mình hỏi nếu CM tơ mà mình nuôi chim ổ hoặc chim má trắng thì sau này chim tơ ổ sẽ hay hơn hay là má trắng hay hơn vậy.mới nuôi CM tơ lần đầu mong ae giúp đỡ.thank

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Nuôi CM con

Nếu để thành chim hay có 2 yếu tố : do gen di truyền của nó và phải có 1 con thầy dạy dổ. Chim ổ hay chim má trắng nuôi lên, nếu thiếu 1 trong 2 yếu tố này thì cũng như nhau thôi bạn.

Thân

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nhưng e nghe những người nuôi chim tơ có kinh nghiệm nói thì nuôi má trắng lên thì chơi sẽ bền hơn chim ổ ,có phải ko vậy

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

nhưng e nghe những người nuôi chim tơ có kinh nghiệm nói thì nuôi má trắng lên thì chơi sẽ bền hơn chim ổ ,có phải ko vậy

Vấn đề này thì mình không rỏ. Nói chung là tuỳ con chim thôi bạn. Bản thân nó đã không hay thì có chăm, dạy cách mấy nó cũng chỉ chừng đó. Quan trọng khi lựa chim, bạn dựa vào những đặc điểm chính của nó : tướng, giọng, mũ, ức...để nhận định nó hay hay dở, chơi bền hay bỏ nước giữa chừng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Về vụ này thì cũng dễ hiểu thôi...
Chim tơ ngoài trời tuy chưa phát hết tướng và giọng nhưng đã có khá giọng của chim bố mẹ. Đặc biệt là, có khi ta bắt trúng con tơ loại lớn đã phát triển mạnh cở chừng 3 tháng là thay lông thì. Chúng đã có giọng dài, có bạn bảo là hên thì gặp em đổ đi giọng dài (rất chi là hiếm ở chim tơ).
Nói về chim nơi ổ thì chúng ăn uống cũng tự do ta nuôi lên (tức là người nuôi, và chúng nghĩ ta là cha mẹ chúng). Chim mất đi cái bản tánh của chim tự nhiên ngoài rừng hoang dã. Những chú con nuôi lên rất vui dạn và có thể thả bay quan nhà vô tư. Nhưng nói về có thể đấu đá hăn như chim tơ đã trưởng thành ở ngoài thì không hề có.

Vì đó mà cách nuôi chim con của Chòe Lửa của ông David De Souza là, khi chim con vừa tập tự ăn được là ông ta bỏ riêng vào một chuồng lớn. Cho chúng chung đụng với nhau, và bản năng/bản tánh chim chóc của chúng cũng phát huy ra từ đó, để khiến chúng không mất đi cái tánh chim của nó.
Và khi chim lớn gần đợt thay lông thì mới tách ra luyện ép/tập giọng.

tran_do832003

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chào Mào non trắng các bác xem có đúng không?

chim ổ hay chim tơ thì con nào cũng hay hết nhưng nuôi để đi bẫy thì nên nuôi tơ lên sẽ đễ dợt hơn thôi bạn ơi chim ổ dợt đi bẫy cựt lắm,tốt nhất là bạn kiếm một con trận nuôi lên đi bẫy sẽ sướng hơn nhưng nuôi chim trận lên thì phải cần có kinh nghiệm và nhẫn nại nữa.con nó hay hoặc dỡ là do chim bố mẹ thội bạn ơi.chim trận thì chỉ có mình đi bẫy nó về mới biết nó hay hoặc dỡ thôi.

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Chim tơ và chim ổ thì người ta phần lớn thường chọn chim tơ để nuôi, vì chim đã biết mổ, mau dạn hơn chim bổi, đỡ tốn thời gian chăm sóc... Nhưng phần lớn nhiều người nuôi lâu thường chọn chim ổ để nuôi, vì theo họ như vậy chim dạn hơn chim tơ, lại có thể chăm chút cho nó từng cọng lông, từng miếng ăn... và họ có thể gửi gắm tất cả tình yêu thương vào nó, xem nó như ...con!
Chim tơ và chim ổ đều là chim non (dựa vào điểm má còn trắng), thường thì chim tơ ở giai đoạn này mới hót được vài giọng "huýt hìu hiu", thỉnh thoảng lại chổng mào, vươn cổ nghênh chiến với những con khác cùng lứa. Tuy nhiên chim vẫn còn nhát người. Có thể chọn được tướng, mũ, móng, chân...
Chim ổ thì người ta chuộng nuôi hơn, tuy tốn công sức một tí nhưng lại có thể chọn em nào đô con trong tổ, dù chưa biết tướng tá nó ra sao nhưng người ta vẫn có cảm giác thích thú vì đã chọn được con ưng ý trong số nhiều con. Thường thì chim ổ nuôi mau dạn hơn chim tơ. Nhưng nếu chọn chim tơ mà đưa tay lại gần mà nó vẫn còn há mỏ thì chim đó là ổn nhất, vì khi đó mình vẫn có thể nuôi đưỡng nó cho "mến" bạn.

Chim hay là chim có giọng và dáng OK, nhưng mà người nuôi chim lâu thì thường nghe giọng để đánh giá chim, để sở hữu được một em CM có giọng "đỗ" hay thì quả là khó khăn, săn lùng hơi bị mệt, huống hồ gì nuôi chim tơ và chim ổ? Người ta chọn chim bổi để nuôi vì phần lớn chim bổi đã trưởng thành, học được nhiều giọng "rừng" khá đặc biệt, sau này nuôi trong lồng dễ "xổ" giọng, tuy hơi nhát, cần phải có thời gian.

Để chim tơ và chim ổ có giọng hót hay, bạn phải nuôi nó ở nơi nào không có giọng chim khác loại hót, đặc biệt không cho nó nghe giọng chim CM mái hót, kẻo sau này nó học giọng này hót thì...khổ.

Nuôi cho nó khá cứng chim, má gần đỏ, hình dáng bắt đầu trổ mã thì lúc này bạn cho nó học giọng là tốt nhất. Hình thức cho học giọng như sau:
Treo nó ở xa, và ở xa tít đằng kia cũng treo lồng của con chim mồi, có thể sử dụng chim "lỡ" ( nuôi được một thời gian) sao cho giọng hót của nó chỉ nghe thoang thoảng thôi, kẻo treo gần là chim mồi hót nhiều, chơi dữ sẽ làm cho chim tơ, chim ổ kia "rét" và câm miệng.
Chim mồi không nhất thiết là chọn chim dạn, chỉ cần chọn con nào có giọng "đỗ" hay, đặc biệt giọng hót phải có độ luyến láy, rõ ràng chứ không lua lua một chuỗi. Hãy chú ý và chọn những con có giọng âm đầu hạ xuống, những âm thanh sau là cao lên. Cái này hỏi anh Bạch Đề thì tốt, vì anh ấy rành hơn mình, có thể vào đọc một số vài trong này cũng có viết rõ.
Thường thì 1 tuần cho chim học giọng 2 lần. Nhiều người mang chim ra rừng, treo 2 con xa nhau để cho học giọng, cảnh rừng giúp chim khơi dậy những bản năng có sẵn của nó. Ban đầu cho nó học ít, sau này kéo dài khoảng thời gian ra. Sau khi cho chim học giọng xong thì mang chim về, chim mồi phải treo tách biệt, có thể mang đi gửi ở xa, chỉ để trong vườn một mình chim tơ, chim ổ , treo nơi vắng vẻ, khi đó chim sẽ hót gió, tập luyến láy giọng, rồi nó bỗng hót to giọng, sau đó hót gió lại, thỉnh thoảng xoay cầu, xòe đuôi, dựng mào, giăng cánh nhưng động tác chưa được thành thạo.
Tập như vậy nhiều lần thì chim sẽ học được giọng của chim mồi mà bạn cho học, tuyệt đối trong thời gian cho chim học giọng không được treo chim mái hay cho nó nghe giọng chim mái hót, vì nếu nghe giọng chim mái hót thì giọng của nó sẽ bị lẫn với giọng con mái, giọng không thanh cao, không nghiệt mà chỉ cụt ngủn, ngắn. Nếu vô tình treo em Khướu ở đó, nó nghe Khướu hót là nó hót giọng Khướu luôn đó.
Nếu nhà có vườn rộng thì có thể cho chim tập và học giọng tại đó, thường xuyên thay đổi vị trí của lồng chim ổ, chim lứa chứ không nên treo cố định lồng một chỗ. Có thể cho nó học một lúc nhiều giọng chim, tuần này ngày thứ 3 cho học giọng con mồi, ngày thứ 7 cho học giọng con chim khác, như thế chim sẽ hót được nhiều giọng hơn. Nhưng quan trọng nhất là giọng "đỗ" hay một số nơi gọi là giọng "kéo", giọng chim hay là ở điểm này đó.
Cho chim học giọng, đến khi chim đã cứng cáp, giọng hót ổn thì khi cho chim học giọng có thể treo chim gần hơn (nhưng không được gần quá, cách ít nhất là 5m) để chim có thể thấy nhau. Chim mái chỉ cho hót để thúc chim tơ, chim ổ khi má đỏ, giọng cứng cáp, thực sự trưởng thành.
Thời gian sau thì khoảng 2 tuần thì bạn mới cho chim đi học giọng, kéo dài thời gian ra khoảng 2 tuần mới cho đi sẽ làm cho chim mau sung hơn. Mỗi khi cho đi hcọ giọng (gần giống như đi bẫy) khi mang chim về, chim sẽ sung và căng lửa mạnh. Nếu như trong vườn hay trong nhà bạn chỉ có mình nó thì tỉ lệ nó trở thành chim dữ là rất cao.

===> Vẫn có người cho rằng chim tơ, chim ổ thì nó hót không hay. Theo mình nghĩ chim tơ, ổ hay hay không là ở người chăm sóc và cho học giọng. Gian nan nhất là giai đoạn cho chim học giọng này, cực khổ nhưng lại có thể tìm thấy niềm vui từ nó.
Nói tóm lại, chim tơ hay ổ thì vẫn không thể khẳng định là loại nào hay hơn cả, bởi vì nó hao hao như nhau. Chim hay tùy thuộc vào cách nuôi, chăm sóc, tướng tá, cho học giọng ở chủ nhân thôi.

Mong anh Bạch Đề và các anh khác chỉ giáo thêm để anh Chaomao sớm sở hữu được 1 em hót hay, chét dữ, xứng đáng mang danh hiệu Chào Mào Chiến ở Nha Trang. Hình như trong bài viết có viết rất rõ, anh có thể tìm lại đọc nha! Chúc anh sớm may mắn!

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi về chào mào con

chào các anh xin cho em hỏi vài câu,hôm nay đi mua cám ba vì cho con khướu mới mua thì thấy tiệm họ có bán khá nhiều Chào Mào con,người tới là tụi nó kéo tới há mỏ đòi ăn nên em thấy khoái lắm nên dự định mua thêm con chào mào nữa,do mới tập chơi nên em ko quan tâm đến giọng hót lắm vì thấy mấy anh có viết là phải tập gì gì đó khá là công phu nên em chỉ hỏi vài điều:
_tiệm bán 1 con là 150k thì có mắc ko
_nếu nuôi Chào Mào còn nhỏ như vậy thì ko có kinh nghiệm như em tỉ lệ sống có cao ko.
_có gì đặc biệt quan tâm khi nuôi chim còn nhỏ như vậy ko ạ.
em cám ơn các anh trước,còn kinh nghiệm nào thì xin mấy anh chỉ giúp

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi về chào mào con

chào bạn,

bài bạn post trong mục lựa chọn Chào Mào bổi nên mình chuyển vào đây nhé, để tiện AE theo dõi và giải đáp cho bạn.

Về vấn đề bạn hỏi, mình có vài ý kiến thế này :
- giá Chào Mào non; chim còn đút như vậy là hơi cao, tuy nhiên nếu bạn thích thì không thành vấn đề.
- đối với chim còn đút ăn quan trọng là cho ăn thường xuyên và nước uống, số lần cho ăn được trải đều và chỉ cho ăn vừa đủ không no quá, vậy là ổn, chim sẽ sống và phát triển bình thường.
- điều đặc biệt quan tâm khi nuôi loại này là có chim mồi kèm để nó học giọng và học hỏi những kỹ năng cần thiết để sau này trở thành 1 chú chim hay. Và để chim nơi không có kẻ thù nào rình mò được :D

chinh_net06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Bạn .
Giá CM con như bạn nói là 150 K theo mình nghĩ cũng hơi cao , nhưng quan trọng la bạn thích là ok thui con giá cả đâu thành vấn đề . Nhưng bạn phải thật sự yêu thích emCM và chắc bạn phải dành khá nhiều thời gian cho máy baby này đó .
Chúc bạn thành công khi nuôi chim con .

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cám ơn 2 anh đã chỉ,về giá thì em cũng hỏi như vậy để biết tiệm này như thế nào thôi,còn em thích lắm chứ nếu chim tốt thì em ko lăn tăn gì đâu.

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0

chòy, cm non mà 150k/con, theo tôi là quá cao, ở hcm mình nghĩ chỉ cỡ 50k/con
còn ở ngoài hà nội thì chỉ có 20 đến 30k/ con thôi
thân

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bước đầu bạn thấy nó thế thui nhưng niềm đam mê sẽ đưa bạn đến thành công thui mà,hì.
Trời chim 150k/1 em á?cao quá!nếu có dịp mình sẽ mua giùm bạn 1 con thuộc đẳng cấp đấy!chim non & thời điểm bây giờ tất cả đều leo thang nhưng ko đến như vậy đâu khoảng 60k ko hơn nữa,còn vấn đề bạn nói có nuôi cũng ko khó đâu :chim non còn hả mỏ bạn dùng 1 que tre 3mm cám trộn nước & dích(xúc) vừa hoặc nhỏ hơn miệng chim để chim khỏi bị nghẹn(cách này giúp cậu ta khi lớn tí cậu ta sẽ nhanh biết mổ ) vào cốc nước sau đó chờ chim há miệng rùi điều chỉnh lượng nước vừa phải cho chú ta uống,& thỉnh thoảng cho vài chú cào cào bỏ chân,đầu ăn đều đặn ngày 2 hoặc 3 bữa,thế tạm ốn.Sống 100% rùi(trừ khi để Mèo chụp & phơi nắng nữa) Hì,chào buổi tối!
À quên! khi lớn tí cho cậu ta tiếp xúc thường xuyên với bậc đàn anh để chú tập luyên giọng nhé!phần này chim hay không do bạn đấy!

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy các anh có thể chỉ cho em tiệm nào bán chim con với giá đó ko ạ,em khoái cái vụ nuôi từ nhỏ cho nó quen mặt,sau này chơi với nó như chó mèo thì còn gì bằng,còn vụ chim hót hay thì thực sự em chỉ cần nó biết hót chứ ko câm là được rùi^^

SVC$
0

Theo em biết thì Chào Mào con bây giờ giá giao động từ 120k->100k là ok bạn có thể lên Tiệm Vũ Huy,Thuận kiều,tiệm chị Đào chim con thì như anh cadn đã nói bạn phải cho ăn thường xuyên tốt nhất lấy cám ba vì nhào với nước cho nhão là chim có thể dùng được ngoài ra cám còn có tác dụng trị tiêu chảy rất tốt cho sự phát triển của chim con ngoài ra bạn có thể cho ăn thêm chuối sứ (bạn cứ gắn chuối vô lồng chim thấy sẽ tự mổ ) hay cào cào non trộn cám cho ăn cũng được nhớ đút chim uống nước nha chúc bạn có 1 chú chim con hay Thân !!!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Hix theo em giá trên Vu Huy còn mắc , xuống Hóc Môn lựa là ok nhất , có rất nhìu " nhân tài " đang ở đó giá 90k/ 1 em . Em dang giữ 2 em nè quá đẹp ihih .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom