Guest viewing is limited

thanhwhiski_bilive

Thành viên mới
SVC$
0
cho em hỏi cái . như em nuôi 1 con CCL mà nuôi vào lồng gỗ thì làm sao mà cho CCL tắm nước được ạ . mong các bác giúp em cái nha

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn nên mua 1 cái lồng tắm ở chợ mỗi lần tắm bạn sang wa sẽ dễ dàng tắm chim hơn và còn bảo quản được lồng gỗ.dòng chim CL thì thích tắm lắm thấy nước nhảy wa ngay mà.chúc bạn tắm chim thành công:a01:

linhls389

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nên mua thêm lồng tắm cho em nó. Khi em nó tắm thì mình lấy lồng nuôi đi vệ sinh. Giờ đang là mùa hè, bạn nên cho em nó tắm thường xuyên nhé. Nếu đã chót đam mê nuôi chim thì bạn nên chăm sóc em nó cẩn thận không thì tội em nó lắm.

nguyentuananhT48

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn nên mua thêm lồng tắm cho em nó. Khi em nó tắm thì mình lấy lồng nuôi đi vệ sinh. Giờ đang là mùa hè, bạn nên cho em nó tắm thường xuyên nhé. Nếu đã chót đam mê nuôi chim thì bạn nên chăm sóc em nó cẩn thận không thì tội em nó lắm.
tắm thường xuyên là thế nào à? mình nghe nói lửa 1 tuần tắm nước 1-3 lần là được, tắm hàng ngày nó mất lửa cơ mà...

maixuanchinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho mình hỏi về chòe lửa

con cl của mình ko hiểu tại sao mình bỏ nước vô mà nó ko chịu tám.nhưng mình nhìn thấy nó rất muốn tam.mình thầy nó hay rụi đầu vào hũ uống nước.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình xin kể lại kinh nghiệm đau xót vừa qua về việc cho Chòe Lửa tắm để các bạn tham khảo:
Nhà mình có làm một cái lồng to cỡ 70x70x70cm và thả vào đó đôi Chòe Lửa đã được 3-4 năm tuổi lồng rồi chúng ăn khỏe và cả hai đang thay lông. Cách đây 2 ngày mình cho chúng tắm, như mọi lần là cả hai con lao vào tắm rửa, rỉa lông xong xuôi. Mọi lần thì mình lấy khay tắm của chúng ra ngoài ngay nhưng hôm đó bận việc đi xuống nhà khoảng 30' sau lên thì chả thấy con trống đâu cả chỉ thấy con mái ngẩn ngơ. Nhìn vào khay nước thì ôi thôi em trống đã bị chết đuối trong đó (nước rất nông khoảng 2-3cm thôi). Khám nghiệm tử thi thì thì em đó béo múp, lườn tròn đầy thịt, lông mượt mà, lông mới đang mọc rất dày và không có tí tỳ vết nào của việc đánh nhau, mà thường thì con trống hay bắt nạt con mái chứ con mái có làm gì con trống bao giờ. Thật chả biết làm sao cả con mái bây giờ vẫn ngẩn ngơ. Các cao thủ có ý kiến tư vấn nào không ??? còn không thì có lẽ lấy đây là bài học khi chim tắm xong thì nên bỏ ngay khay nước ra ngoài vì chúng không bơi giỏi như cá cảnh.

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chòe lửa kiên quyết không chịu tắm?

Mình chơi chim đựoc vài năm, tập tắm cũng rất nhiều chim và tất cả đều thành công,nhưng gần đây mình có 1 chú lủa bổi kiên quyết không chịu tắm.
Mình đã áp dụng tất cả cách mà anh em trên diễn đàn hướng dẫn như: tắm nắng trước,nhìn chim khác tắm,kể cả phun sương, cách vài ngày lặp lại 1 lần, nhưng em nó nhất định không tắm,chỉ đứng trên cầu rỉa lông nếu lỡ bị ướt.
Nó là chim bổi mình mới nuôi được 1 tháng đã dạn người và rất sung,hót suốt ngày, chỉ bộ lông không được đẹp vì ở dơ.
Các bạn có cách gì mới không?
MEGAUPLOAD - The leading online storage and file delivery service

tomatobomb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chòe lửa kiên quyết không chịu tắm?

Mình chơi chim đựoc vài năm, tập tắm cũng rất nhiều chim và tất cả đều thành công,nhưng gần đây mình có 1 chú lủa bổi kiên quyết không chịu tắm.
Mình đã áp dụng tất cả cách mà anh em trên diễn đàn hướng dẫn như: tắm nắng trước,nhìn chim khác tắm,kể cả phun sương, cách vài ngày lặp lại 1 lần, nhưng em nó nhất định không tắm,chỉ đứng trên cầu rỉa lông nếu lỡ bị ướt.
Nó là chim bổi mình mới nuôi được 1 tháng đã dạn người và rất sung,hót suốt ngày, chỉ bộ lông không được đẹp vì ở dơ.
MEGAUPLOAD - The leading online storage and file delivery service
Đó gần như là đủ cách rồi đấy. Nhưng bạn thử hạ cầu sát xuống máng tắm( có thể để cầu xéo xuống luôn, 1 đầu dưới nước, đầu kia trên thành máng). Bạn cũng có thể quan sát thử xem chim có tắm cóng k?nêu có thì sang chim sang lồng tắm ngay khi thấy, xịt nước nhẹ rồi cho tắm. Chúc bạn thành công và có chú lửa thật hay!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

Lửa, than, mi và Chào Mào là loại rất thích tăm. theo bạn nói thì con của bạn chắc thuộc loại siêu lười tắm hì hì, những cách trên ko ăn thua thì cũng ko có gì phải sợ, hôm sau tầm 8h30 bạn mang nó ra phơi nắng tầm 20 phút, trước khi phơi nắng treo bóng râm 5 phút rối sang nó qua lồng tắm, để cái cầu ở lồng tắm cho cao phòng trường hợp nó thò mỏ xuống mà ko chịu xuống thau, đổ ít nước thôi tầm 1,5 đến 2cm, cũng để lồng tắm ngoài nắng luôn nha bạn, nếu sau 5 phút mà nó ko chịu tắm nữa, lấy bình xịt nước xịt nhẹ, nhớ là xịt phía sau xịt tới, đừng xịt thằng vô mặt nó, 80 % là nó sẽ tắm, còn 20 % ko tắm thì ta đợi ngày mai 9 giờ mang ra làm tiếp,
chúc bạn thành công
thân mến

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Bạn thử dùng cách làm em nó nhát nhảy lung tung trong lồng tắm xem sao? Lửa nó thích đi xuống bố lồng nên nhảy xuống khay tắm là ko ngoại lệ :D

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình sẽ thử thêm cách mới này và kiên trì tập cho nó tắm,hy vọng thành công!!!

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

bạn thử cách này xem sao ha. khi cho tắm bạn nên dùng áo lồng chim màu sáng trùm lại hết( khi chim đã qua lồng) còn cầu thì bạn nên để 1 nữa dưới nước và 1 nữa trên thau tắm nha, sau đó bạn đem lồng ra ngoài nắng luôn, lồng tắm ngoài nắng thì chim sẽ rất nóng nên sẽ xuống tắm thôi, nhớ là trùm hết lồng tắm lại nha. chúc bạn thành công.thân

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cũng tùy vào thời tiết nữa bác ơi...trời mà âm u hay ko nắng là em nó ko tắm đâu...bác xem khay tắm rồi chỗ cho chim tắm có vấn đề gì không nữa....

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình có 1 cách cũng rất hay nhưng bạn phải kiên trì mới được bạn mình mới chỉ mình chim mình đã không tắm 4 tháng rồi, bạn về phơi nắng khoảng 20 sau đó cho vào lồng tắm khoảng 20 phút( không bao giờ dùng bình xịt) không tắm sang về lông nuôi, cứ cách 1 ngày thì làm lại khoảng 7 lần hay 8 lần gì đó chịu tắm. Good luck

tonykhim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng có một cách cũng thấy dùng được nhưng với điều kiện phải thật là kiêng nhẫn.
thứ 1 là lồng tắm ko bỏ cầu cho chim đứng
thứ 2 là cho chim nhịn mồi tươi và hơi đói , và cách làm như sao:
sang chim wa lồng tắm ko bỏ nước ma bò 1hay 2 con cào cào hay dế gì cũng được, đễ đó chừng nào nó nhảy xuống ăn thì sang nó lại lông, lần sau cũng làm như vậy nhưng đổ 1 ít nước thôi(nhớ là chỉ đủ làm ướt bàn chân no thôi nha) và cứ như vậy chừng nào đổ nước đủ dể cho nó tắm thì thôi.Mình đã dùng cách này tập tắm cho chích chòe đất tắm và đã thành công.
chúc bạn may mắn:a01:

w709

Thành viên mới
SVC$
0
Nhờ mọi người giúp tập cho Chòe Lửa tắm

Mình có con CL bổi mới mua đc 4 ngày..em nó hót sổng rất nhiều, nhưng có 1 cái là em nó ko chịu qua lồng tắm, cứ ở mãi trong lồng..các anh giúp em cho nó qua lồng tắm với nha..:a09::a09::a09:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
Ðề: Nhờ mọi người giúp tập cho Chòe Lửa tắm

trước tiên bạn nên để chim ở nơi vắng người qua lại, thứ hai khi tắm chim bạn nên dùng áo lồng không sử dụng có màu sáng, sau đó bạn trùm hết lồng tắm lại, chỉ chừa lại cửa lồng tắm thôi nha. còn về lồng chim thì bạn nên mở 1/2 áo lồng rồi sau đó để sát vào lồng tắm. 1 ngày không được thì bạn phải chịu khó làm đi làm lại vài ngày, khi chim quen sẽ qua tắm thôi.chúc bạn thành công.thân

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0

cơ bản sẽ rât dễ nếu nhà bạn có nuôi nhiều loài chim khác, nếu lửa hôg tắm thì mỗi khi bạn cho các con chim khác tắm bác cứ cho con lửa kế bên, cho nó đứng ngó mấy con khác tắm, để mấy con chim khác tắm bắn nước vào người nó là nó ngứa ngáy liền àh. Bản chất thì chòe rất dễ tắm và ham tắm nhất là Chòe Lửa chứ không có gì khó, ban đầu nó chưa chịu qua tắm vì có thể còn hoảng nên nếu là chim bổi thì bạn nên để cho nó tắm nơi vắng người, ít tiếng động, rồi sau này khi em nó dạng có thể tắm nơi đông đúc ồn ào. Và trước khi tắm cho em nó thì bạn chịu khó phơi em nó dưới nắng trưa khoảng 30 phút rồi sau đó cho tắm là bảo đảm nóng người nó sẽ qua lồng tắm thôi.
Chúc bạn thành công nhé, loài này dễ lắm chứ không có gì khó đâu, chim nhà mình tắm hàng ngày luôn, mỗi ngày mỗi tắm, chim mau dạn và mau xung

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim bổi thì từ từ tắm bác ơi...nó chưa quen đấy...tầm 11-12h bác cho nó tắm...trước khi tắm cho nó phơi nắng để ý xem em nó mà xù 1 cục bông xong rồi rỉa rỉa thì cho qua lồng tắm...lấy áo lồng đen chùm lại...để cái lồng ở nơi có nắng cũng đc càng tốt...xong rồi bác đi vào nhà và rình...nếu em nó cứng đầu thì lấy bình phun cho em nó 1 tý cho nó ướt ướt cái phải tắm thôi
Chúc bác thành công

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hôm nay chú lửa của mình chịu tắm rồi các bạn ơi, cũng là những cách đã từng sử dụng trước giờ nhưng nhờ mình kiên trì thực hiện và em nó đã tắm.Suốt hai tháng qua mình đã tập nó tắm khoảng 20 lần và hôm nay đã nhận được kết quả,cảm ơn các bạn thời gian qua đã quan tâm...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom