Guest viewing is limited

Quangmpd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào các bác !
mấy ngày tìm hiểu về cách nuôi chòe lửa của anh em và các bác thấy cũng khá hay và bổ ích cho những người mới chơi như mình đây , nhân đây cho mình hỏi một tí về cách tấm nắng của chòe lửa , nơi mình ở nắng sớm rất là đẹp trời khoản 5 giờ 45 phút là đã có nắng . Vậy mình tấm nắng cho chòe lửa vào khoản thời gian này có được không và có ảnh hưởng gì đến chòe lửa .
Thân chào .:a30:

cám ơn anh bạch đề đã nhắc nhở , vì lần đầu không rành và biết đánh vi tính có gì momg anh chỉ giáo thêm . cám ơn anh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

honghau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách làm CL mau căng (các cách giúp CL siêng/mau hót hơn)

E nghĩ là hơi sớm đó a ! lúc đó chắc trời còn lạnh ! Theo e là cở 6h30 là ok rồi !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Tất cả mọi sinh vật đều cần đến ánh nắng để phát triển, phơi nắng giúp không loãng xương, yếu xương cốt, thêm vitamin D3.

Với choè lửa ta tắm sơ khô lông là được vì chúng là giống chim rừng, chuyên ở trong bụi cây, ít ra phơi nắng nhiều như choè than. Vì thế phơi nắng vừa có mặt trời mọc thì phơi là tốt, nhưng nếu tầm 10:00 AM thì nắng đã nóng với mùa hè, cho nên nắng qua ánh lá lá cây nó không trực tiếp (indirect sunlight) là tốt vì nắng nhẹ. Vì choè lửa không chịu được nhiệt nhiều.

Tắm nước ta cũng cho tắm xong và phơi nắng nhẹ cho khô lông là được rồi.

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a42: ở khu em ở không có cây làm sao mà phơi được đây :a42:

Quangmpd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không có cây để treo lồng thì em để ở dưới đất , chịu khó trông chừng chó mèo đó nghe em .

quang_busadco_vt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các Bác cho em hỏi luôn. Nuôi Chòe Lửa thì phải thường xuyên tắm nắng và tắm nước: đối với tắm nước thường thì khỏang 2-3 ngày/ lần họăc 1 tuần/ lần. Tắm nắng thì ngày nào cũng tắm vào buổi sáng họăc vào xế chiều. Nhưng trường hợp vào mùa mưa suốt ngày không có tý nắng nào thì ta phải làm sao, có cách nào có thể thay thế ánh nắng không?Lúc đó ta không cần cho chim tắm nước có được không? Vào những mùa như vậy thì có ảnh hưởng tới gì tới chim không? Xin các Bác giúp đỡ! Cám ơn.

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin cho em hỏi là mún tập cho CCL bổi tắm thì phải tập như thế nào ạh !!!

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Các Bác cho em hỏi luôn. Nuôi chòe lửa thì phải thường xuyên tắm nắng và tắm nước: đối với tắm nước thường thì khỏang 2-3 ngày/ lần họăc 1 tuần/ lần. Tắm nắng thì ngày nào cũng tắm vào buổi sáng họăc vào xế chiều. Nhưng trường hợp vào mùa mưa suốt ngày không có tý nắng nào thì ta phải làm sao, có cách nào có thể thay thế ánh nắng không?Lúc đó ta không cần cho chim tắm nước có được không? Vào những mùa như vậy thì có ảnh hưởng tới gì tới chim không? Xin các Bác giúp đỡ! Cám ơn.

Vài hôm không tắm nắng hay tắm nước cho CL cũng không sao đâu bạn. Chim ngoài trời nếu bị trời mưa hay trời âm u mấy ngày thì cũng đâu có bị gì đâu. Tắm nước chỉ khi nào có nắng và khí hậu ấm áp, không có gió. Tắm nắng tốt nhất là vào sáng sớm chừng 6-9 giờ sáng là tốt nhất. Nếu vì lý do nào đó không cho chim tắm nắng vào buổi sáng thì cho chim tắm nắng vào lúc nào thuận lợi nhất cho người nuôi nhưng nên giảm thời gian tắm nắng ngắn lại vì nắng buổi trưa hay chiều rất nóng và có tia tử ngoại khá nhiều. Còn về tắm nước cho chim thì cho chim tắm vào buổi sáng là tốt nhất nhưng nói chung là cho chim tắm nước vào lúc nào thuận lợi cho người nuôi và có khoảng nửa tiếng đồng hồ cho chim phơi nắng thì hảy cho chim tắm nước. Nếu cảm thấy sau khi tắm xong mà trời không có nắng thì tốt nhất là không nên cho chim tắm nước vì không có nắng làm khô lông chim, chim sẽ bị lạnh và dễ gây bịnh.

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tắm cho chim !!!

cho em hỏi con chim CL bổi nhà em chịu qua lồng tắm ! nhưng mà nó không có tắm ! vậy thì phải làm sao ạh? mong các bạn giúp giùm mình !!!

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Ðề: Tắm cho chim !!!

Chào bạn Chào Mào rừng.
Bạn nên xem lại trong mục kinh nghiệm nuôi Chòe Lửa,phần ở trên cùng hết ,mục này rất Hot đây ....dễ tìm mà ,cứ xem rồi rút kinh nghiệm mà ứng dụng nhé ,chúc bạn sẽ được như ý ...chim sẽ tắm ngon lành.thân

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn hạ cầu đậu xuống .Làm sao cho lông đuôi chim chạm vào máng tắm.bỏ nó nơi it người qua lại và phơi nắng.Khi lông đuôi chim bị ướt thì nó sẻ tắm nếu cảm thấy an toàn:a26:

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn chào mào rừng.
Bạn nên xem lại trong mục kinh nghiệm nuôi chòe lửa,phần ở trên cùng hết ,mục này rất Hot đây ....dễ tìm mà ,cứ xem rồi rút kinh nghiệm mà ứng dụng nhé ,chúc bạn sẽ được như ý ...chim sẽ tắm ngon lành.thân

thanks bạn ! nhưng mà đã coi rồi ! tại không thấy nói về việc giúp CL bổi tắm nên mình mới lập thêm topic thui :)
Thân

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
xin cho em hỏi là mún tập cho CCL bổi tắm thì phải tập như thế nào ạh !!!

Chào Mào rừng cho chim qua lồng tắm xong ,tìm nơi kín [đừng cho chim thấy mình]xong dùng bình xịt loại dùng tưới lan phun sương từ trên cao tạo mưa nhân tạo vùng lồng tắm ,chim bị ướt sẽ rỉa lông và sau đó thấy nước sẽ nhảy xuống tắm ngay, chú ý đừng xịt trực tiếp thẳng ,mạnh và tia lớn vào chim dễ làm chim hoảng hốt.
Còn nếu có điều kiện nuôi nhiều chim thì cho tắm nhiều lồng để khít nhau cứ 2 chim thuộc kè 1 chim bổi ở giữa thì sẽ tắm ngon lành không phải ép gì hết.chim thuộc tắm văng nước tùm lum sang chim bổi ,chim bổi sẽ bắt chước ngay ,thành công rất cao và chắc chắn,mình áp dụng luôn thành công kể cả chim con nuôi lên và chim chuyền.....

quang_busadco_vt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vài hôm không tắm nắng hay tắm nước cho CL cũng không sao đâu bạn. Chim ngoài trời nếu bị trời mưa hay trời âm u mấy ngày thì cũng đâu có bị gì đâu. Tắm nước chỉ khi nào có nắng và khí hậu ấm áp, không có gió. Tắm nắng tốt nhất là vào sáng sớm chừng 6-9 giờ sáng là tốt nhất. Nếu vì lý do nào đó không cho chim tắm nắng vào buổi sáng thì cho chim tắm nắng vào lúc nào thuận lợi nhất cho người nuôi nhưng nên giảm thời gian tắm nắng ngắn lại vì nắng buổi trưa hay chiều rất nóng và có tia tử ngoại khá nhiều. Còn về tắm nước cho chim thì cho chim tắm vào buổi sáng là tốt nhất nhưng nói chung là cho chim tắm nước vào lúc nào thuận lợi cho người nuôi và có khoảng nửa tiếng đồng hồ cho chim phơi nắng thì hảy cho chim tắm nước. Nếu cảm thấy sau khi tắm xong mà trời không có nắng thì tốt nhất là không nên cho chim tắm nước vì không có nắng làm khô lông chim, chim sẽ bị lạnh và dễ gây bịnh.

Cám ơn Bác đã trả lời câu hỏi của em. Nhưng ý em muốn hỏi trường hợp vào mùa mưa tức là mưa liên tục cả tháng trời không có nắng chứ không phải là mưa vài ngày rồi có nắng lại. Nếu trường hợp mưa vài ngày thì có lẽ không cần bàn về vấn đề này Bác ah. Rất mong sự chỉ giáo của Bác!

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Bạn Quang ở đâu mà có mưa cả tháng trời không dứt (ngừng) và không có tí ánh nắng mặt trời vậy?
Thì mình cũng có nói ở trên rồi, chim sống ngoài trời thiên nhiên thì bị ảnh hưởng khí hậu thời tiết của thiên nhiên. Nếu chim ngoài trời sống được bất cứ sự thay đổi nào của khí hậu thời tiết thì chim nuôi trong lồng cũng vẩn sống được! Có thể mình hiểu sai câu của bạn nói "mưa liên tục cả tháng trời không có nắng" nhưng nếu thiên nhiên xảy ra sự việc như bạn nói là mưa không ngừng suốt một tháng trời thì làm sao chim sống ngoài thiên nhiên đi kiếm mồi ăn để sống? Chim không có đủ ánh nắng mặt trời để tắm nắng cả tháng hay cả năm cũng có thể chẳng chết nhưng chỉ không có thức ăn vài ngày là chết liền. Họa chăng khi thiếu nắng, chim sẽ bị yếu đi và không có lửa, không hót như lúc trời nắng ấm áp.
Nếu bạn vẫn muốn cho chim phơi nắng vào ngày mưa, bạn có thể dùng đèn thủy sinh hay đèn dùng để nuôi các loại san hô nước biển để giúp cho chim phơi. Các loại đèn trên được chế tạo đặc biệt để phát ra ánh sáng gần giống mặt trời nhất. Và cũng là lẽ dỉ nhiên, ánh sáng do đèn nhân tạo thì không thể nào giống hoàn toàn hay tốt bằng ánh sáng thiên nhiên của mặt trời được.
Các bạn thử nghỉ xem, ở các nước xứ lạnh như Châu Âu, Mỹ còn có thể nuôi CL được (tuy chúng không thể sống tự do ngoài thiên nhiên được) và còn cho đẻ được thì ở vùng Á châu và VN ta là xứ sở của nó đã có trên vài ngàn năm tiến hóa thì làm sao chim có thể chết chỉ vì sự thay đổi khí hậu thời tiết rất bình thường như mùa nắng chuyển sang mùa mưa hay ngược lại được. Lẽ dỉ nhiên sẽ có trường hợp ngoại lệ do con chim yếu, bị bịnh, nhưng đại đa số sẽ vẫn bình thường. Vào những lúc khí hậu thời tiết không được thích hợp cho con chim lắm như mưa dầm dề cả tuần lễ thì lẽ dỉ nhiên con chim dù sống ngoài thiên nhiên hay nuôi trong lồng sẽ bị tuột lửa và ít hoạt động, không hót, hay bị xù lông. Đó cũng là điều bình thường trừ khi mang con chim cho vào nhà kiếng (greenhouse) nơi mà có đầy đủ máy móc giữ nhiệt độ, độ ẩm, ánh sáng lý tưởng.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuananh1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ở vũng tàu mưa liên tục cả tháng sao ghê vậy :-?
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

quang_busadco_vt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn Bác LacViet nhiều lắm! Em mới chơi chim nên em phải đưa ra nhiều vấn đề, nhiều trường hợp bất lợi để mình biết trước sau này lỡ có gặp phải dễ xử lý thôi đó mà, mặc dù nơi em ở thời tiết rất tuyệt vời.

OrangeHorn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn có thể tìm mua đèn Neon "Full Spectrum Light" có đủ tia ngoại tử UVA; UVB gần giống như ánh sáng mặt trời được dùng để thay thế cho ánh sáng mặt trời khi ta nuôi Chim, Cá hoặc những loài bò sát trong nhà, nên để đèn cách xa chim it nhất khoãng 30 cm.
detailed_image.cfm

detailed_image.cfm

huycujut

Thành viên mới
SVC$
0

Chào bạn Chào Mào rừng:a04:
Chim cl bổi của bạn mà qua lồng tắm mà nó ko chịu tắm thì bạn hảy gậm một ít nước vào miệng rùi phun vào người nó hai đến ba lần là nó tự tắm gay .Ở nhà mình củng có con cl như vậy lười tắm . bạn làm như mình thử nha chúc bạn thành công
thân chào

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho em hỏi con chim CL bổi nhà em chịu qua lồng tắm ! nhưng mà nó không có tắm ! vậy thì phải làm sao ạh? mong các bạn giúp giùm mình !!!
Thế ở lồng nuôi em có tắm không bác? Theo em nghĩ là con của bác nó chưa quen lồng tắm thôi, nếu nó chưa quen mà bác phun nước cho nó là nó hãi đấy ( cũng có trường hợp là trước kia chú đc tắm bằng bình phun nên quen rồi giờ không biết tắm chậu :D). Tốt nhất là cứ từ từ bác à, không nên nóng vội làm gì. Trước tiên bác tập cho em nó quen với lồng tắm đã : cầu đậu ở lồng tắm bác cho cao tương đương với ở lồng chính, tránh chênh lệch với ở lồng chính quá nhiều, trong lồng tắm bác để sẵn bát ( hoặc đĩa) mà bác dự định làm chỗ tắm của em nó sau này. Hàng ngày bác cho nó qua lồng tắm rồi bỏ một ít sâu hay cào cào gì đó vào đĩa tắm ( không có nước ) để cho em nó xuống ăn, ăn xong lại cho về lồng nuôi, một vài bữa như thế là em nó sẽ quen với lồng tắm và đĩa. Khi đã quen rồi thì bác cho một ít nước vào đĩa rồi thả sâu vào, cứ thế là em sẽ quen với nước và tắm thôi mà, bác cứ cho ít ít nước một thôi nhá nhiều quá là em nó cũng không dám tắm đâu....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom