Guest viewing is limited

shama_dl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tắm cho chim !!!

Bạn thử cách này thử xem Có 2 lồng tắm 1 để em nó vào Cái kia để chú khác chịu tắm để như thế cở 1 tuần chú tắm liến cho xem :a04:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Con lửa đã thay lông gần xong, em có nên đổi cám không?

nếu buổi sáng ko có thời gian để phơi chim thì buổi trưa có thể phơi hay ko, vì mình cũng ko có thời gian và chỉ rãnh vào buổi trưa thì sao ạh! Mong nhận đc sự chỉ giáo của các cao thủ vì thấy ai cũng nói là phơi nắng buổi sáng.

Chú ý ! Topic này đang thảo luận về quá trình thay cám hay không của Chòe lửa ! các Bạn nên thảo luận vấn đề này tại Topic khác !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thuhang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Con lửa đã thay lông gần xong, em có nên đổi cám không?

Mình cũng như vậy, ngày thường phải đi làm nên phải cho tắm nắng buổi trưa, trừ thứ bảy và CN, thấy chim vẫn khỏe mạnh và hót tốt!

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn tháo cầu ra là nó sẽ tắm, vì khi qua lồng tắm buộc nó phải đứng trên chậu tắm tì khi đó lúc nào đuôi nó cũng chạm vào nước thì nó phải tắm. Mình đã làm cách này với chú chim của mình rồi, tháo cầu ra 10 phút sau tắm liền

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

Chào bạn chào mào rừng:a04:
Chim cl bổi của bạn mà qua lồng tắm mà nó ko chịu tắm thì bạn hảy gậm một ít nước vào miệng rùi phun vào người nó hai đến ba lần là nó tự tắm gay .Ở nhà mình củng có con cl như vậy lười tắm . bạn làm như mình thử nha chúc bạn thành công
thân chào

Không nên xịt nước trực tiếp vào chim, vì nước có thể vào phổi gây bệnh hô hấp hoặc có thể làm cho chim hoảng sợ-rất nguy hiểm.
Có nhiều cách để dụ nó tắm. Ví dụ cho chim khác "kè" nó tắm kế bên để nó học tắm và không sợ nước, hoặc để nước ít thôi, hoặc phơi nắng trước khi tắm (riêng mình thường tập bằng cách cho nó thấy, hoặc nghe con họa mi tắm "đùng đùng" kế bên) .. vv... Và cuối cùng, cách tối ưu nhất là tắm nơi vắng vẻ, không ồn để nó được tự nhiên, đừng tò mò dòm ngó, em nó "mắc cở" không tắm và phải thật kiên nhẫn, chờ đợi.
Nếu nó tiếp tục mãi không tắm, thì cứ cho nó trở về lồng, hôm sau tập tiếp, cứ từ từ.. cháo cũnh nhừ...

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Cách làm như sau:
.
Đặt hai lồng tắm cạnh nhau với một bên là chim đã thuần khác loài. trong lúc tắm chim thuần tóe nước sang sang em có vấn đề. thế là tắm thôi. Xịt nước cũng được nhưng nhớ là phun sương sương kg nên dùng nước áp lực mạnh. cũng có thể khay nước cao quá chim kg dám xuống bạn nên điều chỉnh mực nước thích hợp hoặc khay nước màu mè - lạ so với lồng cũ chim cũng kg dám xuống đâu.
.
Chúc chim bạn biết bơi nhé

n00ne2812

Thành viên mới
SVC$
0
em mới chơi chim..nhà em có 1 CL...cho em hỏi tắm nắng cho chim thì khoảng bao lâu là đủ?? xin cám ơn

OrangeHorn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu bạn có Mái thì để kế bên lồng tắm, Anh chàng kia chắc chắn nhảy qua lồng tắm liền.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0

còn kinh nghiệm của mình là tắm lồng nuôi hay lồng tắm đều được cả. chi cần bạn tập cho nó tự tắm lần sau nó sẽ tự tắm. riêng con chim cl của mình thì lần đầu mình bỏ khay tắm vào lồng chế nước khoảng 3-5 cm thôi, bỏ vào khay tắm vài con cào cào, rồi để chim 1 mình nơi yên tĩnh, có nắng. đảm bảo là 15p sau bạn quay lai sẽ thấy nước tung toé --> cl đã tám đó. nó nhảy xuống ắn cào cào, thấy yên tĩnh

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thứ 1, bạn phải chắc chắn rằng chim bạn ko tắm trong cóng. Chứ nó đã tắm trong cóng rồi thì ko thèm tắm lồng nữa là chuyện đương nhiên.
Thứ 2, an ninh chung quanh khu vực để lồng tắm ??? Lỡ mà có em chó hay mèo hay ngta đi qua đi lại hoài thì em quyết định ở dơ là đúng rồi.
Nếu 2 yếu tố trên OK thì có nhiều phương pháp trị em nó.
Phương pháp nhẹ nhàng, dịu dàng nhất đương nhiên là:
- Để gần cho em nó nhìn mấy em siêng tắm --> nước văng vào ướt lông, rỉa rỉa --> tự tắm.
- Cho 1 khúc cây vào trong chậu tắm luôn nhé, sao cho khi đậu nước ngập chân chim là OK (đừng gác bên ngoài chậu nước, nó sẽ đậu và ko chịu tắm đâu)
- Cho em nó vào lồng tắm, nhìn "âu yếm" em nó rồi ... trùm 1/2 lồng tắm lại và ... bỏ đi ... 30p sau về hiểm tra.
Nhẹ mà ko thích thì chơi bạo lực nè:
- Để em nó trong lồng tắm khoảng từ 6g sáng đến ... 5g chiều thôi ... hic..hic... coi thử thèng nào lỳ hơn thèng nào ..... :a12:
- Trời nắng chang chang, cho em nó phơi nắng trong lồng tắm luôn ... (...hic..dã man quá...):a36: ... nhớ là có thau nước nhé.
- 1 tuần/2 tuần/3 tuần gì đó ko tắm, pha loãng dấm rồi xịt ... lên người em nó ... ngứa ... tự động tắm....:a02:

Sơ sơ 6 cách trên mà em nó ko chịu tắm thì xếp vào loại "anh hùng" ... tui cũng pó tay ... chuyển qua các bác sỹ chuyên khoa cao cấp như: CADN, Bạch Đề, HLong_ce, ... hi..hi..
Chim nhà tui cũng ko chịu tắm, và tôi đã áp dụng cách thứ 3 là OK rồi. Còn 1 thằng nữa đang áp dụng cách thứ 4, vẫn chưa có kết quả ...:a43:

Mong là chim bác ko quá lỳ..

Thân./
<!-- / message -->

Chỉnh sửa lần cuối:

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

còn kinh nghiệm của mình là tắm lồng nuôi hay lồng tắm đều được cả. chi cần bạn tập cho nó tự tắm lần sau nó sẽ tự tắm. riêng con chim cl của mình thì lần đầu mình bỏ khay tắm vào lồng chế nước khoảng 3-5 cm thôi, bỏ vào khay tắm vài con cào cào, rồi để chim 1 mình nơi yên tĩnh, có nắng. đảm bảo là 15p sau bạn quay lai sẽ thấy nước tung toé --> cl đã tám đó. nó nhảy xuống ắn cào cào, thấy yên tĩnh

Nếu không có nhiều thời gian chăm sóc, hoặc nuôi quá nhiều chim, hoặc nuôi chim kinh doanh, bạn có thể "tắm tại gia" hoặc lấy chai nước ngọt to để sẳn trong lồng cho nó thích tắm giờ nào thì tắm. Riêng nuôi chơi vài ba con và có thời giờ thì bạn nên cho nó qua lồng tắm, tiện nhiều bề, chim tắm thỏa thích lại dễ vệ sinh lồng. Hơn nữa, nếu nó tắm trong lòng (khay tắm nhỏ mới để lọt vô lồng) thì khi ra lồng tắm nó chưa chắc đã tắm vì lạ nước lạ cái, ngay cả khi trong lồng tắm mà bạn thay đổi khay tắm hoặc mực nước trong khay tắm nó cũng ít khi chịu nhảy vào tắm. Tốt nhất nên tập nó qua lồng tắm bạn ạ.
bạn Oangehorn: mình nghĩ nên để chim mái phía sau lồng tắm khi chim nhà có lửa mới có hiệu quả tối ưu.
bạn phutdn: nếu bạn để chim từ sáng tới chiều thì ... cứ cho là nó chịu tắm đi, hôm sau bạn tắm nó, chẳng sẽ ... cứ từ sáng tới chiều nữa sao? cách này không ổn. nếu sau vài giờ nó không chịu tắm, Ta đành cho nó về lồng lại, hôm sau tập tiếp. chớ vội nôn nóng... cứ từ từ

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình không có thời gian nên 7h tối mình mới cho mấy em Chòe Lửa của mình tắm được. kg biết như vậy có tốt không nửa. mình thấy mấy em nó tắm như vịt. Tắm xong mình kéo áo lồng lại cho em nó ngủ.

seal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật ra chim rất thích tắm nước, ngoài thiên nhiên chúng ta vẫn thấy chúng tắm bất cứ nơi đâu (vũng nước, giọt sương trên lá..) và tắm bất cứ lúc nào sáng trưa chiều tối. Tuy nhiên, như con người chúng ta thôi, đang mệt hở lỗ chân lông mà tắm thì dễ bị nhập nước gây cảm lạnh... Có thể vì vấn đề công việc mà chúng ta không thể tắm cho chú chim mình đúng thời gian mong muốn vì thế với sự ham thích của mình chúng ta rất mong muốn cho vật cưng của mình được tắm táp sạch sẽ. Ở đây nói là không được tắm cũng không đúng nhưng mình xin nhấn mạnh 2 ý sau :
1. Sinh vật sống ngoài rừng thường ngủ rất sớm có thể nói là khi mặt trời lặn - ngoài trừ 1 số động vật săn mồi ban đêm. Do đó chúng ta nên trùm áo lồng và treo chim nơi yên tĩnh để chim nghỉ ngơi để có thể chơi vào sáng hôm sau - đặc biệt là lửa có thể nói loài chim hót sớm nhất trong các loài chim hót mà chúng ta thường chơi. Do đó nếu có thể bạn cố gắng tắm chim vào các ngày cuối tuần(t7va2 cn) hoặc tắm vào sang sớm tầm 5-6 giờ vẫn tốt hơn.
2. Nếu bất khả kháng bạn có thể cho chim tắm nhưng vào mùa nắng nóng, không có gió lùa.
Nhưng mình nghĩ hay nhất vẫn là tắm vào sáng sớm, mua thêm vài cái lồng tắm. Ngủ dậy cho chim tắm 1 lượt 1 làm vệ sinh rồi lùa về chuồng(như chúng ta tập thể dục).
Tắm vào buổi tối chắc chắn chim bạn sống thì vẫn sống chứ khó căng lửa được.

gstars_x

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lửa không tắm

em mua 1 chú lửa dc 1 tuần hơn sao em nó không chịu tắm ae nào biết cách cho em nó tắm chỉ em với chân thành cảm ơn
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: lửa không tắm

em mua 1 chú lửa dc 1 tuần hơn sao em nó không chịu tắm ae nào biết cách cho em nó tắm chỉ em với chân thành cảm ơn
<INPUT id=gwProxy type=hidden><!--Session data--><INPUT id=jsProxy onclick=jsCall(); type=hidden>
bạn nên tập từ từ cho chim qua lồng tắm nhé,không gấp được đâu vì chắc chim vẫn còn nhát.nếu nhà bạn có không gian rộng thì hãy chọn một chỗ thoáng mát rồi mở cửa lồng nuôi và lồng tắm sẵn,bạn tránh xa để chim cảm thấy an toàn.chắc chim sẽ tắm thôi.
chúc bạn thành công
thân

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0

gstars_x

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: lửa không tắm

em nó đã qua lồng tắm rồi nhưng vẫn ko chịu tắm ko hiểu vì sao hix
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

nghidt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chọn ngày nắng nhiều, cho em đã qua lồng tắm. Nếu không tắm có thể dùng bình xịt (loại bình xịt của mấy anh cắt tóc ấy) phun sương cho em ướt. Khi ướt em sẽ tắm.
Có thể cho em xem anh khác tắm mà học theo. Mình đã làm cách này, khi thấy anh khác tắm, em run run cánh đòi tắm rồi.

anh_8x01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Quang ở đâu mà có mưa cả tháng trời không dứt (ngừng) và không có tí ánh nắng mặt trời vậy?
Thì mình cũng có nói ở trên rồi, chim sống ngoài trời thiên nhiên thì bị ảnh hưởng khí hậu thời tiết của thiên nhiên. Nếu chim ngoài trời sống được bất cứ sự thay đổi nào của khí hậu thời tiết thì chim nuôi trong lồng cũng vẩn sống được! Có thể mình hiểu sai câu của bạn nói "mưa liên tục cả tháng trời không có nắng" nhưng nếu thiên nhiên xảy ra sự việc như bạn nói là mưa không ngừng suốt một tháng trời thì làm sao chim sống ngoài thiên nhiên đi kiếm mồi ăn để sống? Chim không có đủ ánh nắng mặt trời để tắm nắng cả tháng hay cả năm cũng có thể chẳng chết nhưng chỉ không có thức ăn vài ngày là chết liền. Họa chăng khi thiếu nắng, chim sẽ bị yếu đi và không có lửa, không hót như lúc trời nắng ấm áp.
Nếu bạn vẫn muốn cho chim phơi nắng vào ngày mưa, bạn có thể dùng đèn thủy sinh hay đèn dùng để nuôi các loại san hô nước biển để giúp cho chim phơi. Các loại đèn trên được chế tạo đặc biệt để phát ra ánh sáng gần giống mặt trời nhất. Và cũng là lẽ dỉ nhiên, ánh sáng do đèn nhân tạo thì không thể nào giống hoàn toàn hay tốt bằng ánh sáng thiên nhiên của mặt trời được.
Các bạn thử nghỉ xem, ở các nước xứ lạnh như Châu Âu, Mỹ còn có thể nuôi CL được (tuy chúng không thể sống tự do ngoài thiên nhiên được) và còn cho đẻ được thì ở vùng Á châu và VN ta là xứ sở của nó đã có trên vài ngàn năm tiến hóa thì làm sao chim có thể chết chỉ vì sự thay đổi khí hậu thời tiết rất bình thường như mùa nắng chuyển sang mùa mưa hay ngược lại được. Lẽ dỉ nhiên sẽ có trường hợp ngoại lệ do con chim yếu, bị bịnh, nhưng đại đa số sẽ vẫn bình thường. Vào những lúc khí hậu thời tiết không được thích hợp cho con chim lắm như mưa dầm dề cả tuần lễ thì lẽ dỉ nhiên con chim dù sống ngoài thiên nhiên hay nuôi trong lồng sẽ bị tuột lửa và ít hoạt động, không hót, hay bị xù lông. Đó cũng là điều bình thường trừ khi mang con chim cho vào nhà kiếng (greenhouse) nơi mà có đầy đủ máy móc giữ nhiệt độ, độ ẩm, ánh sáng lý tưởng.

tui nuôi chim không bao h để chim chết vào những ngày trời mưa hay bảo dù có bảo 1 tháng đi chăng nữa, chim chỉ chết khi tui không cho ăn thôi

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi con chim CL bổi nhà em chịu qua lồng tắm ! nhưng mà nó không có tắm ! vậy thì phải làm sao ạh? mong các bạn giúp giùm mình !!!
nếu qua lồng rồi thì dễ lắm bạn ah,,,bạn phải để lồng tắm ở ngoài nắng búng búng ít nươcs lên người nó rồi ra xa ngồi theo giõi nó 1 lúc là nó tắm liền..vài lần như vậy thấy nước là nó sang tắm liền..thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom