Guest viewing is limited

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào cả nhà, mình đang muốn nuôi 1 đôi Mai hoa, vậy hỏi xem bác nào có thể bảo ban cho em chút kinh nghiệm về loại này & nêu có thì cho em xin vài bức hình của bọn nó nhé! :a04:

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mai Hoa

( Trích từ nguồn AVB )
* Mai hoa thuộc họ chim Di ( chim ri )
- Tên tiếng việt : mai hoa
- Tên tiếng anh : Red Avadavat
- Tên la tin : Amandava amandava

Thức ăn: kê hột (loại kê đỏ), dưa chuột (leo), cam, rau xà lách, vở trứng giã nhỏ, mai mực khô.
Sinh sản: dễ làm tổ, ưu thích tự làm tổ. Ngoài thiên nhiên, tổ thường là cỏ khô cuộn lại hình cầu trong các bụi cỏ rậm, cách mặt đất 1.5m. Trong tổ có lót lông chim rất mịn
Mỗi ổ Mai hoa thường có khoảng 5 trứng.
Thời gian ấp trứng: 12 ngày
Thời gian chim non trưởng thành, rời tổ: 19 ngày
Có nơi còn gọi chúng là Chim Ri hổ (người vằn vện như hổ), Chim Ri Dâu - Strawberry Finch (màu đỏ chót như quả dâu Tây chín) hay Muni đỏ - red Munia. Người miền Nam thường gọi chúng là Manh manh rừng hay Manh Manh ta vi` rừng miền nam có rất nhiều loại chim này.
Thân tuy nhỏ nhưng giọng hót của chúng khá lớn, chúng thường hót thành từng tràng vào buổi sớm mai. Cả một thời gian dài GC đã có những chiếc đồng hồ báo thức tuyệt diệu như vậy đấy !

chim trống : (từ đầu mỏ đến chót đuôi): 9cm
Con trống màu đỏ nâu, và sẽ đỏ rực trong mùa sinh sản. Con mái màu xanh nâu. Đây là loài chim rất ưu hoạt động, chịu được thời tiết lạnh giá mùa Đông ở phía Bắc (ngoài trời). Chúng thường cất tiếng hót khi nhìn thấy những tia sáng đầu tiên trong ngày. Cả con mái cũng biết hót. Giọng hót rất dễ thương. Cá nhân tôi đánh giá, nó hót hay nhất trong các loài Finch cảnh phổ biến ở miền Bắc VN.

chim mái :

Đủ cặp trống mái :Vào thời gian làm tổ, con trống trở nên hung hăng, xua đuổi các con chim lạ tới gần lãnh địa của nó, nên nếu nuôi trong 1 Avaria, chúng ta phải biết giữ gìn mật độ nuôi.

subin20

Thành viên tích cực
SVC$
0

hay nhỉ bài viết hay đó bạn ơi cố gắng phát huy tiếp nha.thanks

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

ha ha ha, phát hiện ra hình như bác tranminhy chính là bác GC bên ABV roài, he he. Bài Mai Hoa này hay quá, ngoài HN chỉ có bọn này xuất hiện khi gần sát tết thui bác ah, bọn chúng là loài chim di cư nên mùa này không có, không biết trong Nam thế nào, lúc nào cũng có hả bác?

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào!
bài viết hay quá, làm tôi cũng muốn kiếm một cặp nuôi cho vui. tôi ở tpHCM ai biết bán chim Hoa Mai ở đâu không? bao nhiêu một cặp?

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn Tranminhuy!
bạn còn đó không?
bạn bảo loại này hót hay nhất trong loài Finch, vậy chúng nó hót hay hơn cả Yến hà bạn. Tôi đang tìm một cặp nuôi thử nhưng không tìm thấy ở đâu bán cả nè!

GoldenCanary

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ha ha ha, phát hiện ra hình như bác tranminhy chính là bác GC bên ABV roài, he he. Bài Mai Hoa này hay quá, ngoài HN chỉ có bọn này xuất hiện khi gần sát tết thui bác ah, bọn chúng là loài chim di cư nên mùa này không có, không biết trong Nam thế nào, lúc nào cũng có hả bác?

Chẹp! GC là GC chứ! đã thành brand name là ít thay đổi lắm, hihi.

Mai Hoa giờ bị bẫy bắt nhiều quá, hiếm hoi mới gặp, giá lại cao.
GC cũng rất yêu tiếng hót của Mai Hoa. Chúng thật sự là một loài chim nhỏ đáng yêu, đáng nuôi.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Mai hoa thường có ở các bãi sông của HN vào mùa chim di cư lúc thời tiết chuyển từ mùa thu sang mùa đông . Mai hoa nuôi dễ hót hay lại đẹp giai, nuôi mai hoa ko nhất thiết là phải có đôi thì chim mới hót, bạn nào thích nuôi đủ cặp xem chúng tình cảm rỉa lông rỉa cánh cho nhau cũng rất hay .

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

pé này bữa trươc có gặp trên Chùa Nghệ Sĩ, nhưng chỉ thấy 1 e trống chung lồng với những chim khác (không bít tên) nhưng thấy ru` ru`,chắc do thiếu bạn.

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
123

Chẹp! GC là GC chứ! đã thành brand name là ít thay đổi lắm, hihi.

Mai Hoa giờ bị bẫy bắt nhiều quá, hiếm hoi mới gặp, giá lại cao.
GC cũng rất yêu tiếng hót của Mai Hoa. Chúng thật sự là một loài chim nhỏ đáng yêu, đáng nuôi.
hA HA HA, BIẾT MÀ, gc CÓ Ở BÊN NÀY MÀ, SAO KHÔNG THAM GIA & POST BÀI ỦNG HỘ CŨNG NHƯ XÂY DỰNG, TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM THÊM CHO MỢI NGƯỜI BÊN svc NÈ CHỊ gc ƠI! HI HI HI
SORRY VỀ VỤ TƯỞNG NHẦM ĐÓ NHA!:a01:

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Chim manh manh vật trang trí sống cho căn phòng.
-------------------------------------------------
Thường ngoài chợ chim manh manh được bán từng cặp trống mái, chúng là đôi vợ chồng ngoài thiên nhiên bị người ta bẫy về bán, chúng chấp nhận vì không muốn rời xa nhau, thật tình chung thủy.
Một căn phòng vắng vẻ với đôi vợ chồng mới cưới, nếu có đôi chim manh manh nuôi trong lồng xinh xắn để nghe chúng hót luyến sáng chiều, để nhìn ngắm chúng chăm sóc âu yếm nhau suốt ngày. Chỉ có vậy thôi đã thấy hạnh phúc ở quanh mình.

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đang cần mua cặp HOA MAI các anh biết chỗ nào bán chỉ em nha!!!!! THANKS!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

Em đang cần mua cặp HOA MAI các anh biết chỗ nào bán chỉ em nha!!!!! THANKS!

Hiện nay là mùa sinh sản của chim hoa mai (manh manh ta), nên đang được bán nhiều ở các tiệm chim. Bạn có thể đến Rắc (gần chùa Nghệ Sĩ ) hay tiệm anh Hùng (đường Hồ Biểu Chánh) mình thấy có khá nhiều, giá từ 80k ->120k 1 cặp (tuỳ loại), nhanh chân lên nhé.

babyboy6263

Thành viên mới
SVC$
0

chào các bạn, mình rất thích nuôi chim. Nghe các bạn nói chuyện về chim manh manh hay còn gọi là chim Mai hoa. Mình ở Hà Nội nên ko biết chỗ nào bây giờ có chim này nhỉ?( mình đã đi chợ Mơ, chợ Bưởi nhiều lần rồi nhưng vẫn ko gặp??ai biết chỗ nào bán chỉ giùm mình nhé. Thanks

không biết ở Hà Nội giờ này mua ở đâu vậy các bạn??tôi đã đi mấy chợ rồi( Chợ Hàng Da, Chợ Mơ, chợ Bưởi rồi)...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenanhtuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn ra nhà chiến oanh ở đường kim ngưa hỏi là có ngay mà giá lại hợp lý chúc bạn sớm được như ý

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0

chào các bạn, mình rất thích nuôi chim. Nghe các bạn nói chuyện về chim manh manh hay còn gọi là chim Mai hoa. Mình ở Hà Nội nên ko biết chỗ nào bây giờ có chim này nhỉ?( mình đã đi chợ Mơ, chợ Bưởi nhiều lần rồi nhưng vẫn ko gặp??ai biết chỗ nào bán chỉ giùm mình nhé. Thanks

không biết ở Hà Nội giờ này mua ở đâu vậy các bạn??tôi đã đi mấy chợ rồi( Chợ Hàng Da, Chợ Mơ, chợ Bưởi rồi)...

Bác thử lượn lại qua Hoàng Hoa Thám xem .Đừng đi chợ phiên nhé mà vào các hàng cố định bên đường ấy

lethang121

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sáng nay em vừa lượn qua HHT thấy 1 vài hàng đang có Hoa Mai đấy các bác ah. bác nào máu thì qua đó mua nhé. Giá 150k/đôi :)

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0

sao mà Mai hoa giá đang từ 200-250k giảm xuống còn 150k nhỉ
chắc nó đang nhiều lên đây
chợ Mơ cũng có bác ạ
hàng ông chiến hay hàng lịch vân ấy
hàng lịch vân hét 150k em có mặc cả nhưng nó rắn kinh khủng.cuối cùng phải xì ra 150k thật

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

Đúng là giá chim hoa mai đang giảm, hiện nay ở Sài Gòn chỉ còn mấy chục ngàn 1 cặp thôi.

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

hu hu, bác Ly VŨ có hình chiếc lồng & căppj Mai Hoa nào đẹp không, post len cho anh em thưởng thức đi?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom