Guest viewing is limited

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác MBR nói dấu hiệu đó là của con mái hay của con trống vậy bác. Vì con trống nhà em, em cũng thấy cái đuôi của nó cứ đưa lên đưa xuống nhẹ nhàng như vậy đó.

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đó là dấu hiệu con trông bạn ạ.chắc là do chim mái chưa có trừng thôi con nhà mình cũng trông tình trang đó nè chỉ cắn rác thôi và thỉnh thoang r thấy em nó trui vào tổ làm mà 2 ngày nay rồi.sot ruôt quá.con trống thì mình chưa thấy dấu hiệu đuôi dưa lên đưa xuống.con trống nhà mình chỉ thỉnh thoảng mới đưa vậy thui chứ chưa đưa lên liên tục.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Hôm nay đúng 11 ngày cặp số 1 lại nỡ mấy con...Nhưng chắc cũng kô xong nữa rồi...Năm nay thời tiết kô ũng hộ mình chút nào...2 tuần vừa rồi lúc nào cũng hơn 25 độ C..chờ lúc chim con mình mới nỡ ban đêm lại xuống còn 9 độ..ác thiệt....Chắc mình phãi đi mua cái máy sưỡi nhõ bỏ vô coi mấy em nó có sống nỗi kô?...Cặp số 3 thì vẫn đang nuôi 2 con được 8 ngày rồi...Mình đang suy nghĩ coi có nên bắt 2 con con đó mang vô nhà kô vì trời lạnh...Kô biết chim con khoãng 8 ngày tuổi mà trời lạnh có chịu nổi kổ...Các bạn có kinh nghiệm chĩ mình dụ này nha..Thanks
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Nếu có thế mình nghĩ MBR nên bắt ra nuôi tay chắc sẽ hay hơn vì chim mới 8 ngày tuổi lông vẫn chưa nhiều và đêm chim mẹ sẽ ko nằm trong tổ nữa nên mấy e ý sẽ lạnh, hôm trước mình đọc bên bài của a Lạc Việt chim mới 4-5 ngày tuổi thấy a ấy bắt ra nuôi tay cũng oke đó chứ để vậy sợ mấy e nó ko chịu nổi thì tiết lắm :)

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
@Ta Trung cám ơn bạn..Mình cũng suy nghĩ vậy..Sáng mai mình bắt ra vì tối mai sẽ lạnh..Hiện tại mình còn dư ra 1 con mái già có thễ bắt nó nuôi 2 con con này trong nhà được...Đỡ phải đút bằng tay , anh LacViet lâu rồi kô thấy vào DD ...nghe mấy người bạn nói do anh LV quá bận nên kô còn nuôi Chòe Lửa nửa..giờ chĩ còn nuôi gà...Kô biết kô có Lữa ãnh nhịn nỗi kô?? hahahah...

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Từ ngày thứ 4 trở đi chim mẹ sẽ không vào ấp cho chim con nữa,tuy nhiên vẫn có trường hợp chim mẹ ấp chim con đến ngày thứ 7 những trường hợp này là do chim con yếu hoặc ít con nên chim mẹ phải nằm ấp.từ ngày thứ 8 trở đi chim con bắt đầu bung lông ống sang ngày thứ 9 thì chúng sẽ bung được 1/2 lông ống trừ con út vì vậy chim con bắt ra nuôi tay tốt nhất là ngày thứ 9 còn ngày thứ 10 bắt ra nuôi tay cũng được nhưng sẽ khó cho chim con ăn hơn vì lúc này chim đã đã biết sợ người,có trường hợp chim mẹ nuôi tốt ngày thứ 10 mình vào bắt chim con đã lao ra khỏi tổ rồi.
Hôm nay mình cũng có ổ được 9 ngày,sáng nay mình quan sát dưới nền AV 1 chú nằm cạnh khay tắm rồi buồn quá vào bắt luôn 3 chú còn lại ra nhưng lại buồn hơn nữa 1 chú bắt ra chưa đầy 15' cũng theo chú kia mà cũng may 2 chú còn lại là trống ăn uống khỏe mạnh.
To MBR
Mùa đẻ năm nay ở việt nam mình cũng chán lắm MBR ah.chim con nở ra yếu lắm k rõ nguyên nhân,1 số anh nuôi còn không nở luôn,1 số bắt ra nuôi ăn uống bình thường thậm chí chim con ăn nhiều hơn mọi năm nhưng không hiểu sao cứ qua 1 đêm sáng hôm nay lăn quay ra chết,như trường hợp ổ 23 của mình nở được 5 con ăn uống bình thường chim đã lên cầu nhảy nhót vậy mà cứ qua 1 đêm là từng chú ra đi hiện giờ an ủi lại chỉ được con mái.có lẽ khí hậu là nguyên nhân chính.

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chia buồn cùng các bác. còn em thì chờ mãi không thấy mái làm tổ...

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Chia buồn cùng a nqdung nhé, chim con đã ra ràng rồi mà còn chết thì tiết lắm.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình ghép 1 cặp,ngày 1-5 nở được 1 em thì bị vứt và mổ vỡ 1 mắt chết.Mình liền tách trống ra vì con này có nết vứt con từ năm ngoái.Chui vào nhìn thì thấy còn 2 trứng.hôm qua 2-5 trưa đi làm về thì thấy tiếp 1 em nữa bị vứt ra và đã chết.chiều đi làm về thì thấy tiếp tục 1 em nữa đã chết ,thậm chí là mới chui ra được khỏi vỏ trứng phần đầu và bụng.Còn 1 nữa vẫn ở trong quả trứng.CHán quá mình đang tính thả luôn cặp chim không nuôi không ghép nữa.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Sáng nay mình bắt 2 em nó ra ..1 em 9 ngày 1 em 8 ngày ...Có ít lông nhưng rất khỏe mạnh ...Vì đi làm nên mình bắt con mái già nuôi dùm...Mình mang cã cái lồng đến chỗ làm để tiện theo dõi ...Con mái này nuôi con giõi ..mình để ý thấy cứ 45 phút nó sẽ đút 1 lần ..Năm vừa rồi mình bắt nó nuôi 1 lần 8 con chim con ...vẫn nuôi tốt.:a37: may mà mình làm cho gia đình chứ kô là bị đuỗi lâu rồi hahaha.
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/fAhmZe0Cfqs" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>
Còn ổ số 1 thì chắc nở được 4 con ..Hôm qua 2 con ..hôm nay 2 con...nhưng hôm nay lại quá lạnh ...thôi kệ tới đâu thì tới.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình ghép 1 cặp,ngày 1-5 nở được 1 em thì bị vứt và mổ vỡ 1 mắt chết.Mình liền tách trống ra vì con này có nết vứt con từ năm ngoái.Chui vào nhìn thì thấy còn 2 trứng.hôm qua 2-5 trưa đi làm về thì thấy tiếp 1 em nữa bị vứt ra và đã chết.chiều đi làm về thì thấy tiếp tục 1 em nữa đã chết ,thậm chí là mới chui ra được khỏi vỏ trứng phần đầu và bụng.Còn 1 nữa vẫn ở trong quả trứng.CHán quá mình đang tính thả luôn cặp chim không nuôi không ghép nữa.
Anh đã nhắn tin cho em rồi đó,để sắp tới,cuối mùa đẻ xem sao,nếu có dư chim con,anh sẽ đưa cho em 1 con hoặc 1 cặp.

Sáng nay mình bắt 2 em nó ra ..1 em 9 ngày 1 em 8 ngày ...Có ít lông nhưng rất khỏe mạnh ...Vì đi làm nên mình bắt con mái già nuôi dùm...Mình mang cã cái lồng đến chỗ làm để tiện theo dõi ...Con mái này nuôi con giõi ..mình để ý thấy cứ 45 phút nó sẽ đút 1 lần ..Năm vừa rồi mình bắt nó nuôi 1 lần 8 con chim con ...vẫn nuôi tốt.:a37: may mà mình làm cho gia đình chứ kô là bị đuỗi lâu rồi hahaha.
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/fAhmZe0Cfqs" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>
Còn ổ số 1 thì chắc nở được 4 con ..Hôm qua 2 con ..hôm nay 2 con...nhưng hôm nay lại quá lạnh ...thôi kệ tới đâu thì tới.
Con mái này nuôi con tốt đấy Bảo. Theo anh nghĩ, nếu cặp nào nở mà trúng trời đang lạnh,thì em nên giao hết chim con cho con mái này nuôi,đừng bỏ chung,bỏ từng khay riêng như trên,nếu có lồng lớn hơn thì cho vào cho nó rộng,cho con mái già này làm vú em nuôi đàn chim con năm nay được đấy,ha ha.
Con trống con còn lại của anh tới giờ này thì đã tạm ổn,lông đuôi ra gần như đủ,bữa bắt ra đo được 11.5,giờ chắc được cỡ 12cm,đuôi tôm,lụa,hii. Hôm bữa,sau nhìu ngày ko dám cho ăn cào cào(vì sợ cúm gia cầm),lúc đó nó đang ra lông,sợ nó thiếu đạm,nên anh mới mua vài bịch cào cào về cho nó ăn,ai dè nó bị tiêu chảy,suýt tí nữa là die,may mà mua thuốc cho uống kịp thời,ko là nó lên đường luôn rồi.Nhà có 5 con(4 lớn,1 nhỏ),cho ăn cào cào giống nhau hết,mà chỉ có mỗi nó bị,chắc do hệ tiêu hóa nó còn yếu. Mà con này lạ,mới 40-45 ngày tuổi mà đã trổ rất nhiều,bụng gần như đỏ hết,đầu,lưng đen nhiều,so với tuổi của nó,ko biết vậy là có bình thường hay ko nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
yeaa anh Vũ...con mái này chắc 8 tuổi rồi..là con mái bình thường đuôi ngắn lắm...mấy năm trước em ghép nó với con trống đuôi 24 cm nhưng con nó qua 2 mùa đuôi chĩ 22 cm là cao lắm rồi nên em kô ghép nó nữa...Nó là con mái đầu tiên em có nên em sẽ nuôi nó đến khi nó già chết luôn..Con trống con cũa anh phát triễn nhanh có thễ do gen hay là được chăm tốt+ bị stress nhìu hay ít nữa...Mấy năm nay em ghép ra rất nhiều chim con rồi..trong đó cũng có vài con phát triễn lẹ hơn anh em của nó..nhưng mà rất ít có mấy con như vậy...Chắc nó có gì đặc biệt kô chừng..Cái này em kô rành lắm..

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
E mái này chăm chim con tốt quá, mình thấy như vầy nhiều khi còn tốt hơn so với để lại cho chim bố mẹ chăm nữa + mình có thể dễ dàng bổ sung vitamin, canxi cho e nó để e nó cứng cáp hơn :)

cuchi_cumi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Những chú chim xinh quá, chúc mừng bạn có cơ hội sở hữu những chú chim đuôi dài thế. Phải chi ở Việt Nam vẫn còn lửa đuôi dài thì nhất định phải làm sao sở hữu đươc một cặp như Mua Buon Roi mới được.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom