Guest viewing is limited

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Tiếc quá...chia buồn với anh nha...Còn con trống củng an ũi...anh ráng nuôi nó đến khi nào tự biết ăn anh nên thã nó vào lại aviary cho nó bay nhãy mới nhanh phát triển..Mấy con mình nuôi tay lên và nhốt trong lồng tre từ nhõ tới lớn thường nhõ con lắm...Bên em thì cặp số 1 con mái con đang ấp 5 trứng..được3 ngày rồi...thời tiết vẫn còn rất lạnh , ban đêm từ 5 đến 7 độ C , ban ngày khoãng 10 độ..kô biết trứng có hư kô...Em thấy Con mái này ấp giỏi lắm...mấy ngày trước cã ngày kô thấy nó đứng ở ngoài, em sợ nó bị kẹt trứng hay gì chết trong tỗ luôn hay sao....Nên chui vô lấy luôn cái tổ xuống coi mà nó cũng kô chịu bay ra...thọc tay vô đếm trứng cũng nằm đó luôn...đôi khi đói bay xuống ăn khoảng 1 phút là bay lên ấp típ liền..Chắc nó biết trời lạnh sợ hư trứng nên vậy....Hy vọng trứng có cồ nở ra chim con suông sẽ thì mừng lắm...Thân

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Tin buồn hix hix Cặp số một có 5 trứng nở được một con mà chết luôn rồi :a33:...4 trứng còn lại lúc mình đập ra thì đều có cồ nhưng kô thành con được...Chắc em nó chịu lạnh kô nỗi nên chết...ban đêm đôi khi dưới 5 độ C ...Lứa thứ nhất bị hư mình tiếc quá ..Thường chim con cũa lứa đầu bao giờ cũng đẹp hơn mấy lứa sau ...Tình hình cặp số 2 cũng chưa có gì ...Còn cặp số 3 mình đã ghép chung tuần trước và em trống con cũng đã đạp mái ..em mái đang làm tổ ..Mình hy vọng nhất ở cập chim con này vì ông bà cha mẹ cã hai bên đều đẹp ..đuôi rất dài ...Típ tục chờ đợi ...Khỗ ghê ...

PS : Các bạn nuôi chim đẽ nhìn mấy tấm hình này đừng nãn nha . Thanks !

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Cặp lửa con lúc mới ghép tuần trước .
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/ohHsJ3AQzAw" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe>

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Chia buồn cùng MBR!
Nguyên nhân là do thời tiết nên mới không thành công ở lứa đầu,mấy lứa đầu tiên của mình cũng vậy đa số không nở có nở thì cũng chỉ được 1-2 con thôi,thời tiết bây giờ đã nóng lên nên tình hình cũng tạm ổn.nhìn cặp lửa con của MBR có tương lai đó,mới 1 mùa mà đuôi đã như vậy rồi đến mùa 3 thì dài đến cỡ nào,chúc mừng cho cặp này và chúc chúng sẽ cho ra đời những cặp con non ưng ý:a20:

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác MBR cho mình hỏi 1 việc nhé , lửa mái có bao giờ vứt bỏ trứng hay ăn trứng của nó không , vì hôm trước mình nhìn vào ổ thấy 4 trứng , mấy hôm nay thấy có 3 thôi , có lẽ nào mình nhìn nhầm không nhỉ , vì lỗ khá nhỏ và mờ nên cũng không dám chắc .

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tin buồn hix hix Cặp số một có 5 trứng nở được một con mà chết luôn rồi :a33:...4 trứng còn lại lúc mình đập ra thì đều có cồ nhưng kô thành con được...Chắc em nó chịu lạnh kô nỗi nên chết...ban đêm đôi khi dưới 5 độ C ...Lứa thứ nhất bị hư mình tiếc quá ..Thường chim con cũa lứa đầu bao giờ cũng đẹp hơn mấy lứa sau ...Tình hình cặp số 2 cũng chưa có gì ...Còn cặp số 3 mình đã ghép chung tuần trước và em trống con cũng đã đạp mái ..em mái đang làm tổ ..Mình hy vọng nhất ở cập chim con này vì ông bà cha mẹ cã hai bên đều đẹp ..đuôi rất dài ...Típ tục chờ đợi ...Khỗ ghê ...

PS : Các bạn nuôi chim đẽ nhìn mấy tấm hình này đừng nãn nha . Thanks !

Hic,tiếc quá MBR nhỉ,mà sao bạn không lắp cái máy điều hòa nhiệt độ trong phòng có các cặp chim ghép đẻ,chỉnh lại nhiệt độ cho ấm tí là ok rồi?

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Đợt vừa rồi mình cũng ghép con mái 8 tháng tuổi với con trống bổi rừng đuôi 22cm lứa đầu tiên được 4 trứng nhưng không có cồ lứa thứ 2 mình mới bắt ra cách đây 2 ngày được 5 chú,rút kinh nghiệm sang năm không nên vội ghép sớm quá hư mất 1 lứa thì phí lắm..he...he.Nói chung chim con nuôi lên cỡ 11 đến 12tháng tuổi là ghép ok rồi.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình cũng vừa có 1 tổ (đây là lứa thứ 3) được 5 con, nhưng đến ngày thứ 6 thì không hiểu sao: ngày đầu tiên nó vứt 1 con, ngày thứ 2 nó vứt 2 con, ngày thứ 2 nó lại vứt 1 con nữa và con còn lại mình vào bắt ra nuôi tay luôn em nó dăng ra luôn óng nhưng theo mình quan sát thì em nó không ổn cho lắm, để mình theo dõi thế nào....Đến bây giờ chưa hiểu được nguyên nhân?????????????

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
To bạn ducduy1 trường hợp này có rất nhiều người bị giống bạn...Có nhiều lý do để chim mẹ vứt con ra...Ví dụ như bạn bõ kô đủ đồ ăn trong chuồng để cha mẹ đút cho chim con...Ban đêm bị mèo chuột phá..Chim con bị yếu từ trong trứng... Nhưng mình nghĩ lý do lớn nhất là cặp chim quá sung muốn đẽ tiếp nên vứt hết con ra...Năm trước mình có 1 lứa lúc chim con khoãng 9 ngày tuổi mà chim mẹ lại muốn đẻ típ..Nhưng nó kô vưt con ra mà mang rác lên lót ổ chồng lên người chim con luôn..May mình thấy được nên vào bắt ra nuôi tay..Nhưng chim con cũa bạn lúc bị vứt ra thì đã chết hay còn sống? Nuôi chim đẽ hay bị mấy trường hợp vậy..ai cũng từng bị..đừng nãn nha.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
To bạn ducduy1 trường hợp này có rất nhiều người bị giống bạn...Có nhiều lý do để chim mẹ vứt con ra...Ví dụ như bạn bõ kô đủ đồ ăn trong chuồng để cha mẹ đút cho chim con...Ban đêm bị mèo chuột phá..Chim con bị yếu từ trong trứng... Nhưng mình nghĩ lý do lớn nhất là cặp chim quá sung muốn đẽ tiếp nên vứt hết con ra...Năm trước mình có 1 lứa lúc chim con khoãng 9 ngày tuổi mà chim mẹ lại muốn đẻ típ..Nhưng nó kô vưt con ra mà mang rác lên lót ổ chồng lên người chim con luôn..May mình thấy được nên vào bắt ra nuôi tay..Nhưng chim con cũa bạn lúc bị vứt ra thì đã chết hay còn sống? Nuôi chim đẽ hay bị mấy trường hợp vậy..ai cũng từng bị..đừng nãn nha.[/QUOTE
Về thức ăn thì rất dồi dào hehe...đủ loại hết đó. Chim con mỉnh đang ra lông óng, khi chim con bị vứt ra thì nó đã chết rồi (sáng đi làm đến chiều về thì thấy như thế không xác định được tình trạng chim con). MÌnh ghép 3 cặp lửa và 1 cặp than hehe....

xahi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ giống bạn MBR,do cặp chim sung quá đó.Năm trước cặp chim mình cũng vậy,đẻ được 4 lứa,lứa nào cũng vậy chim con toi ngày thứ 8 thì bị chim me lại mổ vô đuôi chảy cả máu,cũng may là tổ chim minh làm bị to,nên còn 1 khoang rộng bên góc,nên chim con chui vô đấy năm hết,mình có bắt bỏ lại ổ,được 1 lúc thì thay chim me bay len đút bọn nó ăn,mình có nghe tiếng chim me cắn đuổi chim con,tiếng giống như là nó cắn lông vậy đó,khi chim me bay xuống thì mình có vô xem lại thì thấy chim con lại chui vô góc tổ tiếp,mình theo giỏi thêm 2 tiểng nữa thì vẫn thấy chim me đút chim con ăn và ko có hiện tượng chim me cắn chim con nữa,qua hôm sau thì chim me đẻ 1 trứng vô ổ,chim con thì vẫn nằm chỗ góc ổ,chim me vẫn đút ăn bình thường như mỗi ngày,nên mình thấy nên làm tổ to 1 chút lỡ chim me cỏ đẻ sớm thì chim con vẫn có chỗ nằm.Thân

kyung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng là nhìn wá tuyệt rồi, nuối trong avira chỗ lông đuôi dài thật ko như nuôi trong lòng nhi~:a33:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
@ducduy1 nếu vậy là do chim muốn đẽ tiếp rồi ...2 lứa đầu bạn thành công đến lứa thứ 3 mới bị vậy đúng kô?...Nhiều khi ghép nhiều cặp sẽ có 1 cặp hay bị trục trăc..Nên năm nào mình cũng để dư ra 1 con trống hay mái dự bị khi có chim con bị vứt ra...hay chim mẹ muốn đẽ tiếp và kô chịu nuôi con..thì mình lấy chim con ra cho con khác nuôi...Mình để ý thấy Chòe Lửa rất dể chịu...cho dù kô phải con nó...Nhưng khi bõ vô nó sẽ nuôi..trống mái gì củng vây. Chứ nuôi tay thì mình chịu thua ...cứ 1 tiếng đút 1 lần liên tục 3 tuần ...kô làm gì hay đi đâu được luôn hahah..
Tình hình bên mình thì Cặp số 1 đang đẽ lại sau lứa đầu bị hư...Cặp số 3 con mái đang ấp 3 ngày...Cặp số 2 ghép cã tháng nay rồi mà cũng chưa có gì....chắc con mái chưa muốn đẽ .
@ anh dttvu con trống con cũa anh nay chắc lớn rồi phải kô....? update hình em nó cho mọi người xem cho vui đi anh dttvu.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình chim con 33 ngày tuổi :

Nó đã trổ đen trên lưng và trên đầu nhiều rồi,tướng,mỏ,chân có vẻ như giống mẹ nhiều hơn,còn bộ đuôi thì chưa bít,hi vọng là bộ đuôi sẽ giống bố,hii, cha mẹ đều đuôi tôm,lụa,cha nó thì bản đuôi lớn,lụa và đẹp hơn mẹ nó.
Nó đã đi gió lai rai,không biết có tương lai gì không,gởi mọi người xem thử,hii.

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Chúc mừng a, chim con đẹp quá, e cũng đang ghép 1 cặp, chim mái đã đẻ đc 3 trứng và ấp 2 ngày nay rồi nhưng e thấy mỗi khi chim mái ra khỏi tổ ăn thì chim trống lại hay dí cắn chim mái, e đang tính lấy e trống ra để 1 mình e mái ấp thôi, nhờ mấy a có kinh nghiệm tư vấn giúp e với, có nên lấy trống ra hay để lại?

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Nhìn đẹp đó anh dttvu....Phãi 60 ngày là nó sẽ ra hết cái đuôi...Chim trống con thì sẽ giống mẹ nhiều hơn...Cặp chim bố mẹ cũa anh đuôi dài thì em nghĩ đuôi chim con phãi 13 tới 14 cm...
@ Ta Trung : Chim trống có đánh nhiều kô bạn..Nếu nó chĩ bay tới rượt 1 cái rồi bay đi chỗ khác thì cũng bình thường...Mấy năm vừa rồi mình ghép cũng thấy vậy nhưng kô sao hết...Bắt chim trống ra lúc chim mái ấp thì mình cũng thữ rôi..mấy cặp cũa mình đều kô bị sao...Chim mái vẫn ấp và nuôi con 1 mình tốt...Nhưng cũng tùy từng con chim, có con khó tánh có thể em nó sẽ bõ tổ...Nếu con trống đuổi đánh dữ quá thì nên bắt ra..còn nếu chĩ bay tới phá chim mái chút thì kô sao...Chúc bạn mau có chim con nha.

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng đang ghép 1 cặp chim 3 tháng nay rồi mà sao con mái vẫn chưa chịu làm tổ. con mái và cồ cứ thay nhau vào nằm trong cái tổ em làm cho chúng nó. như vậy là thế nào hả các anh. Mong mấy anh có kinh nhgiệm chỉ giáo giúp. em chân thành cảm ơn.

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng đã ép đẻ được thành công được 3 chú nhưng mình chưa biết cách up hình sao nữa chim ra được 4 ngày là mình bắt ra đút cho ăn rồi

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
em cũng đang ghép 1 cặp chim 3 tháng nay rồi mà sao con mái vẫn chưa chịu làm tổ. con mái và cồ cứ thay nhau vào nằm trong cái tổ em làm cho chúng nó. như vậy là thế nào hả các anh. Mong mấy anh có kinh nhgiệm chỉ giáo giúp. em chân thành cảm ơn.

Nếu con mái mà chịu vô trong tỗ nằm chỉ có 2 lý do thôi...Một là em nó đang làm tổ..Còn hai là đang ấp..chứ bình thường con mái sẽ kô bao giờ vào tổ ngũ hay là làm gì trong đó cã...Còn con trống nằm trong tổ thì đễ dụ chim mái..lúc vào tổ nằm con trống lúc nào cũng hot rất nhõ và kéo dài liên tục...Bạn đã thấy em mái vào tỗ thì chắc chắn là em nó đang tha rơm hay đang ấp cũng kô chừng.:a04:

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạ đúng rồi em trống lúc nào nhảy vào tổ em cũng thấy nó hót.nhưng em vào xem thì không thấy rơm rác đâu cả. mấy hôm nay em không vào nữa nhưng thấy rác cứ rơi trong chậu tắm.chắc là e nó đang làm tổ.

Còn 1 vấn đề nữa lad sao em thấy mỗi lần con trống nghe tiếng con trống ở ngoài hót thì hót lại rất căng và còn đuổi con mái cắn nữa.còn bình thường thì em cho thức ăn vào thì nó không dám dành ăn với con mái.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom