Guest viewing is limited

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lúc tối em soi đèn pin vào xem em nó có làm tổ không. nhưng thật là buồn chẳng thấy em nó làm tổ đâu cả. mới hồi sáng em lại thấy nó tha rác nhưng khi thấy em thì nó thả rác không tha nữa.

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Mình nghĩ bạn tăng cường thêm mồi như trùn, cá con, tép, vỏ trứng vô, che tổ kín lại tí chắc vài hôm là có tin vui àh :)

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bạn đã đóng góp chút ít kinh nhgiệm quý báu.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình có em Lữa này các bạn xem thữ sao nha...Em nó nở hồi tháng 4 năm này..Chắc gần 7 tháng tuổi...Nó vừa thay lông xong kô biết cái đuôi dài được bao nhiu...Hy vọng mùa thứ 2 đuôi ra dài thêm chút nửa....Mình nuôi nó trong Aviary sau vườn từ nhõ tới giờ nhưng mấy hôm nay trời quá lạnh sợ nó chịu kô nỗi nên bắt vào nhà...Với lại nó ở sau vườn học và hót toàn giọng con mockingbird mình ghét quá....Bắt vô cho nó nghe Youtube để hót lại giọng lửa...Các bạn xem cho vui nha...Dear Mod cho em pót bài này ỡ đây nha....Sau này tới mùa chim đẽ em dùng luôn topic này post hình chim con...Cám ơn Mod...

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Em kô biết post hình rồi...Hồi lâu post đươc mà giờ diễn đàn hơi thay đỗi chút em mò kô ra....hehehe...Các bạn biết cách nào làm cái hình hiện lên giùm mình nha..thanks..
Chào bạn MBR! Ở bên đó bạn thường cho những chú chim của mình ăn những gì? Mồi tươi có thường xuyên không hay chỉ ăn bột? Bột đó bạn làm hay mua ngoài tiệm chim? hehe...... Vì thấy chim của bạn đuôi dài quá........Mình muốn học hỏi thêm kinh nghiệm ở bạn.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
@ ducduy1 : Mình chũ yếu cho chim ăn dế ..mealworm ...Giun đất ..Và bột thì mình mua cũa hãng Orlux ( kô biết ở VN mình có bán kô ?) Trong đó có trứng kiến ..cá con ..Sâu..tép ..người ta sấy kô nhưng vẫn còn nguyên con mình mua về xay ra và cho thêm lòng đõ trứng gà + cào cào khô mua riêng .Tất cã trộn chung rồi cho ăn ...Nhựng mình cho tụi nó ăn 80% mồi tươi rất ít ăn bột .Thân !

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Sáng nay mình lên thăm tổ thì thấy đã nở đc 1 em mừng quá vôi chạy đi mua thêm mồi về bổ sung cho mấy e nó, đang lay hoay bỏ mồi vào thì e trống làm 1 phát vù ra ngòai đứng trên dây điện hót ngon lành, lúc đó mình nghĩ bây giờ muốn bắt e nó lại chỉ còn cách bắt e mái bỏ vô lục thôi chứ ko còn cách nào vì mình ở TP, chung quanh tòan nhà với nhà, chỉ cần e nó bay qua 1 dãy nhà thôi thì xem như mất luôn, thế nên đành fải vào aviary bắt e mái bỏ vào lục, xui là vì vợ nó nên nó có lẽ ko máu, thấy mái mà e nó cứ bơ bơ ra, sau khoảng gần 1 tiếng thì mình cũng bắt lại đc e nó..hix mừng quá...cứ tưởng là tiêu luôn rồi. Xong rồi mình lại thả 2 e nó vào lại aviary lúc này thì mình sợ đã làm e mái hoảng quá ko biết vấn đề gì ko nữa, mình theo dõi một hồi thì thấy e mái cũng quay lại tổ vậy là cũng an tâm đc phần nào nhưng ko biết vài hôm tới có sao ko nữa...vừa mừng lại vừa lo...sau này mình tuyệt đối sẽ cẩn thận, mấy e này nhanh quá, sơ hở tí là vù liền :)

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Tình hình cũa mình thì cặp số một đang ấp lứa thứ 2 được 4 ngày...Cặp số 2 cũng còn chựa có gì...Cặp số 3 trong tổ có ít nhất 2 con chim con nở được 3 ngày...Cặp sô 3 lứa đầu mình kô hy vọng gì nhiều nhưng lại nỡ được con...Mừng ghê ,...Hy vọng 2 em nó nuôi con đàng hoàng..kô bị trục trặc:a04:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Update Cặp số 3 : hahaha mới đi làm về là 2 vợ chồng nó mang quà ra tặng mình liền...Vậy là em mái đẽ 4 trứng...1 trứng có cồ nhưng kô nỡ..còn 3 trứng nỡ được 3 em....1 em bị chết quăng ra kô biết lý do có lẽ bị đè...Chắc chết gần 2 ngày rồi con mẹ mới mang ra bõ..Hồi sáng đi làm kiễm tra kĩ dưới đáy chuồng thì chưa thấy...Lúc đi làm về thì thấy em nó nằm đó...hơi bốc mùi rồi...tiện tay mình lấy luôn cái trứng kô nỡ ra luôn..Hy vọng 2 con còn lại kô bị sao..:a09:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Ta Trung

Moderator
SVC$
0
Chúc mừng MBR nhé, vậy là mùa này MBR chuẩn bị có chim con nuôi rồi :) Cặp chim của mình thì đã nỡ đc 1 em, còn lại 2 trứng 2-3 ngày nay vẫn chưa thấy nỡ, lúc trước em mái mình đẻ rất thưa, 2-3 ngày mới đẻ 1 trứng chắc là do vậy nên 2 trứng kia vẫn chưa nỡ hay là trứng ko có cồ nữa ko biết, MBR có gặp trường hợp nào giống của mình ko vậy?

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chào các bác em theo dõi cái đề tài này cũng lâu rồi thấy khâm phục các bác quá.và đây cũng là niềm ao ước của em lâu rồi mà đang thực hiện nhưng chưa có mấy gì là tưong lai.nhưng em vẫn đang nuôi cái hi vọng đo.các bác đã nuôi được ccl ss thì giúp đỡ em hi?em mói lập cái toppic mới cần các pro giúp đỡ về Chòe Lửa đẻ sinh san?đo là tên toppic mong các bác vào giúp đỡ em?mà bác nào cho em hỏi luôn là chòe lửa bổi em mới nuôi được tháng nhưng cũng đã rạn rạn người cầm sâu trên tay mô rồi liệu có ghép được với em mái thuần rôi không?thân

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
chúc mừng MBR lại có tin.tình hình lửa đẻ năm nay có gì đó không ổn,ở việt nam mình mùa này anh em nuôi đẻ gặp không mấy thuận lợi chim không có cồ,rồi thì nở xong rồi bị quăng ra khỏi tổ,ổ nở thì cũng chỉ được 1-2 em là cùng có lẽ năm nay do khí hậu thay đổi nên việc nuôi lửa đẻ cũng bị ảnh hưởng không nhiều,hôm vừa rồi mình có ổ con trống đuôi 23cm nở được 5 con vậy mà nuôi bất cẩn để chết mất 3 con trống còn lại 2 con mái.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Đúng rồi anh nqdung . Thời tiết năm nay kô được tốt ...Bình thường mọi năm tháng này là em đã có nhiều chim con rồi ..Nhưng bây giờ còn sống 2 con trong ổ em cũng hài lòng ...:a04: Bây giờ chắc bên anh có nhìu chim con rồi phãi kô ..update cho mọi người theo dõi đi anh . Thanks

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các cụ ạ.các cụ cho em hỏi sáng nay dậy thấy chim mái nhà em nó cứ cắn cái cọng rơm và cái lá khô em vứt vào avi đấy có phải là hiện tượng cắn ổ không?chưa thấy em nó cặp rác tha lên tổ các cụ a

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
@bonapro Dấu hiệu tốt đó bạn...Khi con mái làm tổ bạn sẽ thấy trong khay nước tắm sẽ có rơm trong đó..Mình kô biết sao nó bõ rơm trong khay nước nhưng con mái nào cũng vậy...Còn muốn biết con trống đã đạp mái chưa thì cũng dễ...Khi con trống đã đạp mái rồi thì trong vòng 2 ngày cái lông trắng trên lưng lúc nào cũng dựng lên và cái đuôi vẫy lên vẫy xuống cã ngày...Chúc bạn may mắn nhé.

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bạn đã chia sẻ?mà con trống của mình nhát quá nó la trống bổi mới vào cám được khoảng 1 tháng và cầm sâu đã nhảy vào ăn nhưng hơi nhát ngừoi như vậy thì liệu em nó có đạp mái không bạn

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cụ mưa buồn rơi ơi hum nay em thấy em mái nó nằm gọn nỏn trong cái ổ và ở chậu tắm của em nó đã có rác và soi đèn pin lên tổ thì chưa thấy gì liệu trong vòng mấy ngày nữa thì nó tha rác lên tổ ạ.cụ còn cách nào nhận biết em đực đã đạp mái rùi không?vì em bổi kia hơi nhát lên em không để ý được.mong cụ trả lơi sớm

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
@bonapro Theo mình biết thì nếu con mái mà chịu đứng lên trên ỗ hay là vô đó nằm có nghĩa là nó đã sẵn sàng đễ đẽ...Bình thường con mái sẽ kô bao giờ vào tỗ ngũ hay là làm gì trong đó cã..Trong khay nước đã có rác+ em mái đã nằm trong tỗ thì chắc chắn là nó đang lót tỗ..Vì con trống còn hơi nhát nên bạn cố gắng nhịn đừng tò mò gọi đèn bin coi nưa..cứ đễ em nó tự nhiên...Cũng tùy trường hợp có cặp sẽ đạp mái trước sau đó làm tổ..nhưng có cặp thì ngược lại...Con mái sẽ lót tổ trong 2 đến 3 ngày...rồi 3 ngày sau sẽ đẽ trứng..mỗi ngày đẽ 1 trứng...Sau cái trứng thứ hai em nó sẽ nằm ấp đến 11 hay 12 ngày sau chim con sẽ nỡ...Cũng tùy thời tiết...Năm vừa rồi mình có 1 lứa mới 10 ngày là nỡ rồi...Quan trọng là bây giờ bạn phãi bõ mồi tươi trong đó cho nó 24/24( nhiều lạoi khác nhau nếu có thể)...Còn dấu hiệu nhận biết con trống đã đạp mái chưa thì chĩ có 1 cách đó thôi bạn..Giống như mình nói trên...Cái lông trắng sẽ dựng lên cã ngày và vẫy đuôi lên xuống nhẹ nhàng liên tục cã ngày...Bạn nhìn là biết ngay rất dễ nhận ra..À nếu bạn kô có Canxi dạng nước thì dùng võ trứng chim cút bỏ vào chuồng cho con mái ăn nhé..lúc đẽ em nó cần rất nhiều canxi..Nếu trong người nó kô có đủ rất dễ bị kẹt trứng..hay là đẽ ra được trứng nhưng chất lượng kô tốt rất dễ bị hư kô nỡ con được..update thông tin thường xuyên nha bạn..có gì mọi người cùng trao đổi..Thân !

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
cảm ơn bạn đã chia sẻ?mà con trống của mình nhát quá nó la trống bổi mới vào cám được khoảng 1 tháng và cầm sâu đã nhảy vào ăn nhưng hơi nhát ngừoi như vậy thì liệu em nó có đạp mái không bạn

Còn câu hõi này chắc mình kô biết trã lời ..Vì hồi giờ mấy cặp chim mình đều là chim thuần ..Chĩ có 1 con mái con mà mình đang ghép rất nhát ...thấy mình là tông lồng bay loạn xạ vì được nuôi ờ ngaòi aviary từ nhõ đến lớn ...nhưng em nó đả chịu đẽ bay giờ đang nuôi 2 con ...Con trống cũa bạn đã chịu ăn sâu trên tay thì chắc nó cũng kô đến nổi quá nhát ..Nếu nó đã căng lửa + thêm trong chuồng có chim mái và đồ ăn đầy đũ thì chắc phải đạp mái thôi ..

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái loai canxi nước vợ mình thừong mua cho con tẹt nhà minh uống vì con bé thiếu canxi mình trộn lẫn với sâu mà nó bỏ sâu không ăn.mình vẫn mua tép tươi cho em noa ăn nhưng hinh như em nó không ăn mấy chỉ ăn sâu không không trộn với cái gì?liệu vậy co thiếu chất không nhỉ?thỉnh thoảng mình vẫn cho ăn run và thạch sùng?

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nghe các bác nuôi lửa sinh sản được mà em phát thèm. con trống của em thì suốt ngày cứ vào trong tổ mà hót lí nhí trong đó để dụ mái mà chẳng thấy mái làm tổ gì cả. còn em mái thì tha rác mà cũng không chịu làm tổ. mặt dầu mấy bữa nay em đã tăng cường mồi tươi cho 2 em nó 24/24.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom