Guest viewing is limited

netsbs

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Kỹ thuật/cách tắm cho chim Chào Mào

Mình bỏ quả ớt xuống dưới nước đó hả bạn? Và công dụng của nó là gì mong được giải thích. Vì mình ko có kinh nghiệm gì nhiều. Thanks

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Dạo này CM hết chịu tắm rồi

Thể là chú CM đang thay lông của mình trong giai đoạn đầu (cỡ 1-2 tuần) thì ngày nào mình cũng cho chú tắm cả, thế nhưng cách đúng 2 ngày nó mới chịu tắm, ko tắm hằng ngày như lúc trước.

Đến bây h chú thay lông cũng gần 1 tháng rồi, cỡ 3-4 ngày trở lại đây ko thấy rớt lông cánh, đuôi nữa, chỉ toàn rớt lông bụng, đầu mà thôi. Thế nhưng cho chú tắm thì ko chịu tắm, cỡ 1 tuần rồi vẫn sang lồng tắm nhưng đứng hót, rồi grừ mà thôi.

Mọi người giúp mình tìm hiểu nguyên nhân nhé! Thx

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Dạo này CM hết chịu tắm rồi

:a02: không tắm thì sịt nước cho em nó xem, con của e nó cũng đang mọc lông đầu tắm ầm ầm

c7li01c

Thành viên mới
SVC$
0

Tháng này CM thích tắm lắm:a35: mà CM của em tắm trong hủ nước ko à

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0

Lạnh rồi... bạn cho em nó tắm nước ấm đi đừng cho tắm nước lạnh nữa..:a35: nếu nước ấm mà vẫn ko tắm nữa thì thôi ko nên ép em nó làm gì :a24:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

:a02: không tắm thì sịt nước cho em nó xem, con của e nó cũng đang mọc lông đầu tắm ầm ầm

Mình hỏi thế là để biết nguyên nhân nó ko chịu tắm trong mùa thay lông, chứ ko fải cách để tắm cho nó đâu, em này 1 mùa rồi mỗi khi lấy lồng tắm ra là nó bu cửa lồng nuôi khí thế, mở ra là sang liền mà :D

Lạnh rồi... bạn cho em nó tắm nước ấm đi đừng cho tắm nước lạnh nữa..:a35: nếu nước ấm mà vẫn ko tắm nữa thì thôi ko nên ép em nó làm gì :a24:

Chắc thế, nếu mình phơi nước dưới nắng cỡ 15p rồi cho tắm thì có sao ko bạn? Hay là nên pha nước ấm nhỉ?

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần giúp chào mào nuôi non lên sang lồng tắm

em hiên có 2 chú nuôi non lên từ tháng 7 vừa rồi chim rất đẹp và thuần người. nhưng khổ nỗi cứ mỗi lần cho tắm là em phải thò tay vào bắt 2 em nó sang lồng tắm thì mới được. chứ em dùng đủ cách để đuổi em nó sang nhưng đều không được. à các bác cho em hỏi thêm là 2 em này của em no lại bắt trước tiếng hit sao khi cho chúng ăn hồi bé giờ chúng cứ hót như thế liệu có chuyển dọng khác được không ? 2 em này của em đã thay lông và lên má đỏ rồi. các bác có kinh nghiệm nuôi chim non chi em với nhé. thanks các bác:a45:

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cần giúp chào mào nuôi non lên sang lông tắm

bạn để trong lồng chính thức ăn thôi ,lồng tăm cho nước ở mức thấp,cộng với cóng nước, cứ để như vậy một thời gian tự khắc chim phải sang lông tắm, khi đã quen với lồng tắm là chú ta sẽ tắm thôi.đừng lo chim chết khát nhé. chúc vui

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0

Mình hay nhử mấy em bổi sang lồng tắm bằng 1 mẩu chuối nhỏ :a01: sau vài bữa là em nó quen rồi tự sang không cần chuối nữa . Bạn đừng bắt tay , em nó hoảng sợ nhiều lầ thấy lồng tắm nó không sang đâu . Nuôi non lên hay gặp trường hợp nhiễm tiếng huýt sáo của chủ , khó bỏ được lắm . Bạn chăm cho em nó học giọng mp3 hay học từ chim già em nó sẽ ít huýt sáo hơn :a01: Mình cũng từng bị thế rồi , nhưng vẫn vui vì mình nuôi nó từ thời đút cho ăn mà :a35:

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

cảm ơn bạn nhé. nhưng mình đã thử mồi rồi nhưng em nó cũng không sang với lại mình bắt em nó cũng không sợ mà còn nằm im cho minh bắt sang nhưng khi cho vao lồng tắm thi emno lại bay loạn lên chắc là sợ thì phải và không chịu tắm nữa. mình toàn phải xịt nước cho nó. còn em no bắt trước tiếng huýt sao thì minh hiện nay không huýt sao gọi nữa minh có 1 em mồi gia 2 năm lông chim bắc dọng kép rất hay nhưng lại bi lộn mèo, nếu nhỡ mấy em kia thấy chắc học theo thi chết. nên mình toan cheo không cho mấy em kia thây. để học dọng được không bạn, có gì các bạn chỉ bảo thêm cho mình nhé. về cách é dọng cho chim non nên để chim non cạnh chim gia hay la treo xa. mong các bác chỉ bảo thêm:a33:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Kê cửa lồng tắm và lồng nuôi thông vào nhau, mở 2 cửa lồng. Người mình ngồi phía sau lồng đang có chim, một tay lùa trên nóc lồng, một tay lùa ngang lồng phía sau. Chim nhảy 1 lúc sẽ chui qua lồng tắm. Làm như vậy vài lần nó sẽ quen và khi kê 2 lồng vào nó sẽ tự nhảy qua mà ko cần lùa nữa, mình làm ntn nhiều rồi, con nào cũng sang lồng được hết. Bắt qua sẽ làm nó rụng lông và hoảng, nuôi ko lên được.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cần giúp chào mào nuôi non lên sang lồng tắm

hic các bác không hiểu ý em rồi. ý của em là 2 chú này của em bác có đập gẫy nan lồng hay có làm gì để nó hoang bay lung tung lên để cho sang lồng tắm thì nó cung cứ đứng im trên cầu à. chính vì thế em mới bắt nó sang lông tằm mà. nuôi thuần quá cũng khổ thế đấy.:a09:

CM GL

Thành viên mới
SVC$
0

cảm ơn bạn nhé. nhưng mình đã thử mồi rồi nhưng em nó cũng không sang với lại mình bắt em nó cũng không sợ mà còn nằm im cho minh bắt sang nhưng khi cho vao lồng tắm thi emno lại bay loạn lên chắc là sợ thì phải và không chịu tắm nữa. mình toàn phải xịt nước cho nó. còn em no bắt trước tiếng huýt sao thì minh hiện nay không huýt sao gọi nữa minh có 1 em mồi gia 2 năm lông chim bắc dọng kép rất hay nhưng lại bi lộn mèo, nếu nhỡ mấy em kia thấy chắc học theo thi chết. nên mình toan cheo không cho mấy em kia thây. để học dọng được không bạn, có gì các bạn chỉ bảo thêm cho mình nhé. về cách é dọng cho chim non nên để chim non cạnh chim gia hay la treo xa. mong các bác chỉ bảo thêm:a33:
Như các bạn đã biết không dể gì để cho 1 chú CM bỗi tắm 1 cách nhanh chống và không phải tung lòng tắm 1.Như mình đây cũng mới tập chơi Chào Mào và đầu tiên cũng là chơi chào mào bổi, má trăng lên nên chuyện tắm cho chim cũng là một thử thách đầy cam go . đây là kinh nghiệm của mình : Vào khoảng 10h30 - 11h, bạn sang chim qua lồng tắm, vẩy nước cho nó và để lồng tắm ở nơi nào có nắng nhẹ. Đến khi nó rỉa lông xong thì trong người nó sẽ cảm thấy nóng, bứt rứt, khó chịu, và cuối cùng nó sẽ nhảy xuống nước và tắm thôi. Nếu như nó không nhảy xuống tắm mà nhất quyết đứng trên cầu và thu mình lại thì bạn lại tiếp tục vẩy nước cho nó, khó là ở giai đoạn đầu thôi chứ khi nó chịu tắm là khoẻ lắm! Làm như vậy khoảng 4 - 5 lần là chim sẽ tự tắm ngay.
Với những chú chim chưa dạn người lắm thì có thể 3 ngày tắm 1 lần, và sau này khi chim thực sự dạn thì mới tắm 2 hoặc 1 ngày 1 lần nếu có thời gian. Trong khi tắm cho chim, tốt nhất là ngồi cách xa chim một tí, nhưng phải ngồi đó quan sát chứ không được thả chim và lồng ở đó một mình, vì nếu như bạn không có mặt ở đó thì nó sẽ cụp lông và thu mình lại.
còn nữa như bạn đã nói ở trên là đã có một chú Chào Mào già lồng thì tốt nhất khi CM già của bạn đang tắm nên kê chú CM non bên cạnh và giữa một khoảng cách nhất định . CM non lên học theo nhanh lắm nên chú CM của bạn sẽ học theo.
Cái gì cũng cần có sự kiên nhẫn, chơi CM sẽ luyện cho ta một đức tính tốt . khi thấy chú chim của mình chịu tắm, ngồi ngắm thành tựu của mình cũng là một thú vui rồi . hihi
chúc CM của bạn nhanh tắm ! thân

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình củng đoán một phần rùi . chim bạn nuôi non lên rất dạn người , chỉ có cách cho em no học tắm , bạn tìm hoặt mượng một con chim biết tăm ví ụ như khuyên chăng hạn , cho em nó tắm chung khuyên tắm thì em nó học tăm theo thui , good luck

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

cảm ơn các bác như ở đây là em chưa cho em nó qua được lông để tắm mà. như thành công được 1 em rồi và em ý đã tắm nhưng hiện tại còn lại 1 em nữa nhưng em này nói thật ko làm cách nào cho em ý sang lồng tắm được. chỉ còn đúng việc là bắt sang thôi à. khổ thật:a43:. à các bác cho em hỏi cách ef dọng cho chim non thi sao ?các bác cho em cách với nhé. hiện là em có 1 em chim gia 1 năm lồng rồi dọng rất hay.

amateur

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hi,
Bạn cứ bỏ đói em nó 1 ngày, nhớ để nước (không chết đâu mà sợ), ngày hôm sau bạn cho chuối hoặc cà chua vào lồng tắm (tùy loại quả mà bạn thường cho em nó dùng), áp hai lồng vào nhau, a lê hấp, em nó màn không sang thì... Tập vài lần như thế cho em nó quen.
Chúc bạn thành công.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi,
Bạn cứ bỏ đói em nó 1 ngày, nhớ để nước (không chết đâu mà sợ), ngày hôm sau bạn cho chuối hoặc cà chua vào lồng tắm (tùy loại quả mà bạn thường cho em nó dùng), áp hai lồng vào nhau, a lê hấp, em nó màn không sang thì... Tập vài lần như thế cho em nó quen.
Chúc bạn thành công.

dù sao cũng cảm ơn bác nhưng nếu làm như bác chăc chú Chào Mào nhà em chết mất 7h sáng em đi làm 5h chiều mới về bỏ đói thế chắc chết mất. chắc chỉ co 1 ngày duy nhất trong tuần mới làm được thế để em thử áp dụng xem sao.:a43:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn cứ làm thế nào cho chú ta sang lồng tắm được một lần sau đó chịu khó nuôi trong lồng tắm ít hôm. Thời gian đầu bạn để cho khay nước chưa có nước mà chỉ bỏ thức ắn vào khay cho nó quen với khay làm thế khoảng 3 ngày thì bạn bắt đầu đổ một ít nước xuống khay tắm và vẫn nuôi như thế trong lồng ngày hôm sau đổ thêm tý nước nữa và đưa ra nắng lúc đó bạn bắt đầu dùng bình phun tưới hoa lan phun lên toàn bộ người chú ta và cứ để thế ngoài trời nắng thật lâu có thể và không cần nhìn xem nó có tắm không. Đừng đứng gần để theo dõi làm nó cảm thấy khó chịu. Bạn cũng nên để một chú Chào Mào đã tắm rồi bên cạnh để chú ta nhìn thấy chúc kia tắm mà học theo. Bạn làm thế trong vòng 1 tuần mình đảm bảo chú em sẽ sang lồng tắm mỗi lần và chịu tắm thôi. Chúc bạn thành công. Thân

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chán nhỉ, mình gõ dài 1 đoạn hướng dẫn rồi mà pót toàn báo chữ to nhỏ không post được. Mình gõ từ đầu đến cuối mà

xxxdayxxx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khó khăn trong việc cho cm tắm

em vừa mua được 1 em Chào Mào nhưng em nó không chịu qua lồng tắm, nếu có qua cũng không chịu tắm. các bác có cách nào xin chỉ giáo giúp em với. help me:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom