Guest viewing is limited

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới kiếm được 1 cu cậu được gần 2 mùa rồi .. về cho ra đồng gọi chim được 2 lần rồi . hôm nay là lần thứ 2 cho đi nhưng mà trưa nay về lại bỏ tắm thế là nó bị sao các bác . em lấy bình xịt xịt nó rồi mà vẫn không chịu tắm ....... các bác xem thế là sao ?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: giúp em với các bác ơi

em mới kiếm được 1 cu cậu được gần 2 mùa rồi .. về cho ra đồng gọi chim được 2 lần rồi . hôm nay là lần thứ 2 cho đi nhưng mà trưa nay về lại bỏ tắm thế là nó bị sao các bác . em lấy bình xịt xịt nó rồi mà vẫn không chịu tắm ....... các bác xem thế là sao ?

Chào bạn,

Vậy không sao đâu, hôm nay không tắm ngày mai nó tắm bù :D, chim đã quen tắm thì không cần phải xịt nước, bạn cứ để nó trong lồng tắm cho đến lúc nào chịu tắm thì mới cho về lại.

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vâng em cam ơn bác :D trưa nay em mất hơn 1 tiếng đánh vật với nó mà vẫn không chịu tắm nên em thua nó rồi . hy vọng mai cu cậu sẽ tắm lại bt

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn! cu cậu mà bạn nêu trên là chim gì vậy? bạn phải nói rõ là chim gì chứ.ko mọi người chẳng biết nó là loài nào mà chỉ giúp.:a04::a04:

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thì vào đây thi chỉ có Chào Mào thôi mà bác làm j còn con j khác nữa đâu hizhiz

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Vào khoảng 10h30 - 11h, bạn sang chim qua lồng tắm, vẩy nước cho nó và để lồng tắm ở nơi nào có nắng nhẹ. Đến khi nó rỉa lông xong thì trong người nó sẽ cảm thấy nóng, bứt rứt, khó chịu, và cuối cùng nó sẽ nhảy xuống nước và tắm thôi. Nếu như nó không nhảy xuống tắm mà nhất quyết đứng trên cầu và thu mình lại thì bạn lại tiếp tục vẩy nước cho nó, khó là ở giai đoạn đầu thôi chứ khi nó chịu tắm là khoẻ lắm! Làm như vậy khoảng 4 - 5 lần là chim sẽ tự tắm ngay.
Với những chú chim chưa dạn người lắm thì có thể 3 ngày tắm 1 lần, và sau này khi chim thực sự dạn thì mới tắm 2 hoặc 1 ngày 1 lần nếu có thời gian. Trong khi tắm cho chim, tốt nhất là ngồi cách xa chim một tí, nhưng phải ngồi đó quan sát chứ không được thả chim và lồng ở đó một mình, vì nếu như bạn không có mặt ở đó thì nó sẽ cụp lông và thu mình lại.
Chúc chim bạn sớm chịu tắm nha!

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: giúp em cho chào mào tắm với các bác ơi

Đây là đoạn video về chú chim CM của Hiền cô nương, bạn cứ đặt nơi nào nắng nhẹ, chịu khó một tí là ok ngay. Sau này nó quen lồng rồi là mỗi khi bạn mang lồng tắm đến, nó cứ tìm cách nhảy sang lồng tắm thôi. Mỗi khi nhìn thầy chim tắm xong, xù lông rũ cánh mạnh, nhảy bám vào thành lồng chứ không nhảy xuống nước nữa, rũ lông nhiều là chim tắm đủ. Bạn chỉ việc mang lồng đến gần, sang chim qua, sau đó đặt ở nơi có nắng nhẹ cho chim khô lông, thời gian cho chim khô lông là khoảng từ 3 - 5 phút. Sau đó treo chim nở nơi cao, mát và thoáng.

<object width="448" height="361"><param name="movie" value="http://clip.vn/w/Wp2a,vn,0"/><param name="allowFullScreen" value="true"/><param name="allowScriptAccess" value="always"/><embed src="http://clip.vn/w/Wp2a,vn,0" type="application/x-shockwave-flash" allowScriptAccess="always" allowFullScreen="true" width="448" height="361"></embed></object>

dubird81

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi ban.
mình nuôi cũng hay bị như bạn, bạn kiếm 1 cái khay tắm khác nhỏ thôi, khay bằng sành thì càng tốt. Chào Mào thích tắm khay bằng sành lắm. hoặn cái khay để mấy chậu cây cảnh trong nhà. nếu chim bạn kg tắm bạn thử theo cách mình thử.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0

vâng em cam ơn bác :D trưa nay em mất hơn 1 tiếng đánh vật với nó mà vẫn không chịu tắm nên em thua nó rồi . hy vọng mai cu cậu sẽ tắm lại bt

ơ, chim đã 2 mùa rồi sao bác lại vật lộn với nó tội nghiệp thế! :a36: Em nghĩ nó ko muốn tắm tức thời thôi. Đã thế bác giam nó khoảng 1 tuần ko tắm xem, lập tức nó nhảy ào à. Có nhiều khi thể lực nó giảm sút nó cũng ko tắm đâu bác ạ (sợ trúng gió á :a01:).
Chúc chim bác mau trở lại thói quen tốt!:a04::a04::a04:

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đã 2 ngày rồi cháu nó không tắm các bác ạ :-< hôm nay nó mà không tắm nữa chác em phát điên mất .. hiz hôm nay phải làm theo cách của bác hienconuong thôi không cháu nó không tắm em thương nó quá :(

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vâng cháu nó cứng đầu vẫn không chịu tắm dù bằng mọi cách ~X(

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

vâng cháu nó cứng đầu vẫn không chịu tắm dù bằng mọi cách ~X(

hihi, em nó thứ nhất chưa biết tắm, và có thể lười tắm, bạn cứ kiên nhẫn, ráng kiếm một em nào đó biết tắm ngon lành, hoặc chim loại khác không phải Chào Mào, rồi bắt em chào mào không chịu tắm này làm khán giả, rồi em nó sẽ tắm thôi, bạn không nên nóng lòng như thế.
Em nó ngứa ngáy rồi cũng phải tắm thôi.

Kiên nhẫn nhé bạn
Chúc bạn thành công

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

cho sang lồng nhỏ, hạ thấp cầu, cho vào thau đổ nước ngập đến vừa quá cầu, tháo hết cóng ra.Để chỗ vắng vẻ, tự động nó ướt đuôi là nó tắm thôi bạn

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

haizzz em đã phải dùng hạ sách lấy bình tưới cây xịt cho nó ướt lông rồi nó dũ chứ nhất quyết nó không chịu xuống khay tắm huhu

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

@cuongbv: Bạn thân mến, cứ nghe cách xử sự như em CM của bạn thì mặc dù đã 2 năm tuổi lồng và đã ra trận; nhưng nó chưa đủ "độ thuần", cũng như bản lĩnh. Bởi vì mới ra ngoài 1 chút đã có vẻ bị "sốc" nhẹ đến nỗi tạm thời sợ tắm.(Đối với chim thuộc thì trời rét có nước nó cũng nhảy xuống chậu tắm ngay).

Do vậy bạn cũng chẳng nên sốt ruột về chuyện tắm của em nó làm gì. Trước mắt, cứ chăm bình thường cho em CM cần tĩnh lại, vài ngày sau cho tắm bằng các cách mà các MEM khác đã nêu ở trên. Còn nếu nó quá nhát tắm thì bạn phải áp dụng những bài cơ bản như topic nói về tắm cho CM dưới đây.

Chúc bạn thành công

http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=1896

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi ban.
mình nuôi cũng hay bị như bạn, bạn kiếm 1 cái khay tắm khác nhỏ thôi, khay bằng sành thì càng tốt. chào mào thích tắm khay bằng sành lắm. hoặn cái khay để mấy chậu cây cảnh trong nhà. nếu chim bạn kg tắm bạn thử theo cách mình thử.

Chim CM mà cũng thích tắm = khay sành hơn khay nhựa sao ?:a25:

cuongbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

@cuongbv: Bạn thân mến, cứ nghe cách xử sự như em CM của bạn thì mặc dù đã 2 năm tuổi lồng và đã ra trận; nhưng nó chưa đủ "độ thuần", cũng như bản lĩnh. Bởi vì mới ra ngoài 1 chút đã có vẻ bị "sốc" nhẹ đến nỗi tạm thời sợ tắm.(Đối với chim thuộc thì trời rét có nước nó cũng nhảy xuống chậu tắm ngay).

Do vậy bạn cũng chẳng nên sốt ruột về chuyện tắm của em nó làm gì. Trước mắt, cứ chăm bình thường cho em CM cần tĩnh lại, vài ngày sau cho tắm bằng các cách mà các MEM khác đã nêu ở trên. Còn nếu nó quá nhát tắm thì bạn phải áp dụng những bài cơ bản như topic nói về tắm cho CM dưới đây.

Chúc bạn thành công

http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=1896
vâng em thấy bác nói có lý lắm chác em cũng không nen cho cháu nó đi luyện nữa nhất là thời điểm này . hiz mỗi lần đi la xót xa lắm bác ạ . có lẽ em sẽ để ở nhà 1 thời gian cho cháu no tĩnh lại rồi mới cho đi tiếp để tránh bỏ tắm như bây h hizhiz

shey14_92

Thành viên tích cực
SVC$
0
mùa lạnh!!làm sao để tắm chim ạ ???

trời đang chuyển lạnh!!!em không biết có nên cho chim tắm không, cho chim tắm nước nóng được không nhỉ!! nếu không cho tắm thì có được không ạ :a02:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: mùa lạnh!!làm sao để tắm chim ạ ???

Mùa lạnh Bạn vẫn có thể cho chim tắm bình thường vào những ngày nắng to , cho chim tắm vào khoảng 11h trưa hoặc 12h30 và cho sưởi nắng luôn( chú ý khi tắm và tắm xong cho sưởi nắng nên treo chim chỗ khuất gió) Nếu không có nắng dài ngày bạn có thể cho vào phòng kín , pha nước ấm cho chim tắm , bật bóng đèn 40/hoặc 80w cho chim sưởi ( nhớ bọc vải tối màu chút xíu hạn chế ánh sáng đỡ làm chim bị quáng sáng ! )

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
Ðề: mùa lạnh!!làm sao để tắm chim ạ ???

ko sao đâu bạn, con chim đâu phải như người mình, nó còn có bộ lông vũ dày mà. nhưng bạn nên đặt lồng tắm vào những nơi khuất gió, tránh để gió luồng. trước khi cho chim tắm phải thay mới nước. những con chim đang trong quá trình thay lông thì bạn nên hạn chế cho tắm. nhưng dù tắm hay ko bạn vẫn phải vệ sinh lồng cho sạch sẽ nha. chúc thành công :a14::a14::a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom