Guest viewing is limited

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh em pro trên diễn đàn giúp với

Tôi nuôi chim cũng đã lâu, thuần phục cũng được kha khá chim hay vậy mà bây giờ gặp một trường hợp khó không thể nào làm được. Tôi có nuôi một em Sông Kôn mộc, nuôi gần 1 năm nay mà không sao cho nó tắm được, vấn đề tưởng dễ, mình làm được với bao con chim khác rồi mà đến nay lại pó tay với em này. " Em này mộc nhưng rất hay, mới mộc nhưng đã đấu khá khá, nếu không hay tôi đã cho mèo ăn từ lâu rồi":a01::a01::a01::a01:

Các biện pháp đã áp dụng. Lưu ý: cho sang lồng tắm là em ý sang ngay.
1. Phơi nắng trước khi tắm, cho sang lồng tắm, vẩy nước, cho chim khác tắm để em ý xem..... để rất lâu - Không tắm
2. Cho khay nước rất nông và rộng, cho em sang lồng tắm...không tắm
3. Cho sang lồng tắm, cho sâu vào khay nước....kết quả không tắm, sâu bị măm hết....
4. Cho sang lồng tắm cùng một con khác hay tắm....kết quả không tắm còn đánh cho em thuần 1 mùa lồng thành hỏng luôn, rụng 3 lông đuôi và 2 lông cánh. Hôm nọ cho cùng 1 em 4 năm lồng nó đánh nhau tới bời luôn, dìm nhau xuống khay nước, sợ hỏng chim vội bắt ra ngay... Kết quả không tắm....
Hiện nay mình không nghĩ ra cách gì nữa, toàn phải xịt nước cho em ý tắm thôi. Vì nó không tự tắm nên lông rất xấu nhìn cực khó chịu.

Anh em nào có biện pháp hay giúp đỡ nhé. Cám ơn nhiều.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi nuôi chim thì ai cũng mến con chim của mình bảo là để mèo xực nghe hơi ớn bạn à, cho dù là giởn chơi.

Thế?????? Nó có bao giờ tắm không?

Hay mỗi lần như bạn thay nước uống trong lồng, nó có nhảy vào tắm hủ không? Nếu nó có tự tắm trong hủ thì việc tập cho nó tắm không khó. Đúng là CM có một vài con khó tánh không chịu tắm. Hoặc lạ lồng tắm cũng không tắm, nuôi chim mà mình chìu theo ý nó rất khó cho việc giao lưu đi chơi sau này.

Nếu nó có tắm hủ nước uống trong lồng, cái này dễ thôi, cứ rửa hủ nước uống, thay nước thì nó sẽ nhảy vào tắm, cứ cho nó tắm tí rồi thò tay rút hủ nước uống đó ra, và thay vào đó vật gì nhỏ vừa như cái chén, cho nước vào đó. Trong cơn hứng thú tắm nó sẽ nhảy xuống tắm.

Một vài lần như vậy nó quen rồi, hễ mỗi lần ta cho cái chén nước vào lồng, là nó sẽ nhảy xuống tắm ngay.
CM mà quen tắm vậy rồi sang qua lồng tắm thì nó sẽ tắm, hoặc lần đầu không tắm, không sao, cứ để vậy chờ tầm 10 -15 phút nó không tắm sang về lại. Hoặc có thể áp dụng cách trên cho cái chén mà nó tắm quen thuộc vào lồng nuôi của nó, nó vừa nhảy xuống tắm vừa ướt cái. Sang nó qua lồng tắm.

Chim CM con nào cũng thích tắm và tắm cả, vì vậy có thể vì chưa quen hoặc chủ cũ không cho sang lồng tắm v.v... nhưng miễn nó có tắm hủ cóng uống nước thì việc cho nó tắm không có gì là khó!

Việc nuôi một con CM cho đạt theo ý mình cũng cần năm tháng bạn à.

thân mến và chúc bạn thành công!

Bạch Đề

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn Bạch Đề đã tư vấn. Tôi cũng quan sát rồi, em nó không tắm cóng thế mới ức chứ. Tôi nuôi chim cũng lâu lâu rồi, thuần cũng được khá khá chim chiến rồi mà em này không làm sao mà cho nó tắm được. Nhiều lúc điên hết cả tiết định "cho mèo ăn":a01::a01::a01: nhưng lúc mang ra để cạnh mấy em già mùa lồng lại thấy nó có dáng dấp của một chú chim chiến, rất có tương lai nên lại tiếc. Hiazzzz mong một ngày em nó tắm. Có cách nào anh em chia sẻ thêm đi!!! Thanks!

levusf

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp dùm e cm sợ tắm

chú cm đã được 3 mùa rồi.chim rất hay.đứng lồng ,hót sổ giọng 3,4,ché như điên.chỉ mổi tội là rất sợ lồng tắm,không chịu wa lồng tắm,mà khi ép wa được lồng tắm thì nhảy *** lồng như chim bổi.xin mấy bậc tiền bối chỉ giáo dùm e với

levusf

Thành viên mới
SVC$
0
Cm sợ tắm và lồng tắm

Hiện e có chú cm được 3 mùa,chim rất hay đứng lồng hót sổ to, giọng 3,4 và chẻ như điên.chỉ mổi tội là kê vào lồng tắm không chịu wa,khi wa được lồng tắm thì chim nhảy *** lồng như chim bổi.xin các bac giúp đở

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cm sợ tắm và lồng tắm

chào bạn

Vấn đề này trước kia mình hay gặp. Nhưng bây giờ muốn cho chim tắm là bạn cần phải có nhiều thời gian để tập lại thói quen này.

Chim đã ba mùa, chắn chắn là đã dạn người rồi, không còn bay nhảy, tung đầu nữa phải không bạn? Hãy dời chúng qua một cái lồng kim loại và trong đó bạn bỏ thêm một cái máng nước hơi rộng trong đó.

Một hai ngày đầu, chúng có thể chưa quen, hay uống nước trong đó, ngày thứ 3, chúng có thể tắm, nhưng chỉ tắm "sơ sơ" thôi, bạn cứ kiên nhẫn thêm khoản 15 - 30 ngày hoặc cho đến khi nào chúng chịu nhảy thẳng vào cóng tắm. Khi đã chịu tắm ở cóng được khoảng 10 ngày, bạn rút cóng ra vỏ vào lồng tắm (mắc bên hông lồng tắm, số lượng khoảng 2 - 3 cái), đồng thời, bạn cũng để chậu tắm trong lồng. Chậu tắm trong lồng là cái khay nhựa là loại dùng cho chim vành khuyên, (tuyệt đối không dùng khay lớn) - chim sẽ sợ và bỏ luôn tắm đó!

Cứ theo thời gian định kì, bạn cứ sang qua lồng tắm, mới đầu chúng sẽ tắm trong cóng tắm, cứ để cho chúng quen dần, chờ đến khi nào chúng chịu nhảy vào chậu tắm thì dần dần sẽ bỏ bớt cóng tắm ra.

Chúc bạn thành công

L

lapddvt

Guest
Ðề: giúp em cho chào mào tắm với các bác ơi

bạn gắn cầu vào chậu tắm luôn.Sau do đổ 1 ít nước vào thôi.Cho chim vào lòng tắm bảo đảm là chú sẽ tắm.khi đã tắm rồi bạn đổ thêm nước vào.

ngocvan13200

Thành viên mới
SVC$
0
vấn đề cho chim Chào Mào tắm đối với tôi cũng khá là đơn giản.Chim của bạn dovankhoi.info , bạn cho chim vào lồng tắm, kiếm một cái khay chứa nước để trên đầu lồng tắm, *** lủng vài lổ để nước giọt xuống, từ từ rồi chim sẽ tắm từ những giọt nước sau đó ngứa ngáy khó chịu vì nước giọt xuống ít quá, khoảng thời gian một tuần là nó sẽ *** đầu xuống máng nước tắm thôi à.sau khi nó đã quen bạn cất khay chứa nước trên đầu lồng tắm đi.tôi đã thử nghiệm một con bổi trời của tôi sau 3 tháng nó mới chịu tắm. bây giờ nó tắm như vịt. chúc bạn thành công. thân

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho sang lồng nhỏ, hạ thấp cầu, cho vào thau đổ nước ngập đến vừa quá cầu, tháo hết cóng ra.Để chỗ vắng vẻ, tự động nó ướt đuôi là nó tắm thôi bạn

Cách này hay đấy, ép nó phải tắm, vài lần nó sẽ quen tắm thôi, mình cũng làm như bác này nó tăm ngon lành rồi, thanks !

lehoangson

Thành viên mới
SVC$
0

con nhà e cũng bị trường hợp như vậy,hic cho sang lồng tắm là sang ngay nhưng làm đủ cách vẩy nước,xịt nước mà nó cũng không tắm mà cứ sang lồng tắm là đứng yên hót vài tiếng rồi nó nhìn e vệ sinh lồng cho nó,cho nó đứng xem con khác tắm trước nhưng sau đến nó tắm nó cũng không tắm sang lồng tắm vẫn thế híc chẳng biết phải làm thế nào với e nó nữa chẳng nhẽ lại đè ngửa e nó ra tự mình tắm cho nó.mong các bác giúp đỡ trường hợp e nhé:a09:

vertu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào không chịu tắm

mình đả làm đủ mọi cách như ae trên diển đàn chỉ nhưng 2 em Chào Mào nha mình vẩn không chịu tắm. 1 la em bổi 1 la má trắng lên sắp xong lông hot hét ok nhưng chi mổi tội tắm là fai xịt không tự tắm được nên bực lắm. AE nào cón cách nào chỉ em với

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng có 1 con như bạn làm đủ mọi cách,mọi thủ đoạn rồi mà vẫn không chịu tắm lồng tắm.Giờ phải "sống chung với lũ " rùi.Sắm cho em nó cái khay nhỏ,để dưới đáy lồng,hoặc treo trong lồng,lồng rộng rãi 1 chút càng tốt,lồng nuôi Chòe Lửa đó bạn.Bỏ cóng nước ra,thay bằng" bình nước" thủy tinh hoặc bằng nhựa,cho nó khỏi tắm,Phơi nắng,rùi mang vô chỗ mát,yên tĩnh,đổ nước vô khay cho nó tắm.Chúc chim bạn có bộ lông đẹp!Thân

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhà mình cũng có 1 chú nuôi từ non lên, cứ cho sang lồng tắm là nó cứ nhảy lên 4 cạnh lồng tắm, nhưng cho 1 bát nước vào lông của nó thì nó lại tắm bình thường huấn luyện mãi mà chưa đc.

lalala1221

Thành viên mới
SVC$
0
giúp e mấy bác

e có một con cm nuôi được 2 mùa rồi,nhưng nó chỉ tắm cống ko chịu tắm trong lồng tắm
các bác cách giải quyết ko? giúp em,nó tắm cống 2 mùa rồi :D

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp e mấy bác

cái này là thói quen của nó ,bay giờ bác phải thay đổi từ từ ...tìm một con chim hay tắm bằng lồng tắm ,rồi để con chim của bạn lại gần con chim đó ,để con chim kia tắm mục đích là để kích thích con chim tắm bằng cóng nước bắt chước theo! nên lựa lúc trời nắng ,cho 2 chú vô lồng tắm rồi để gần nhau! tập từ từ sẻ được thôi!

pippi

Thành viên mới
SVC$
0
Mọi người cho em hỏi một chút

Chú Chào Mào bổi của em đến nay đã dc 4 tháng lồng . Cũng đã chịu hót rồi , nhưng có điều chí không chịu tắm . Em cũng đã phun nước lên người và đem phơi nắng . Mọi người chỉ giúp em cho em với nha . Thank anh chị nhiều

blacksea

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Mọi người cho em hỏi một chút

Chú chào mào bổi của em đến nay đã dc 4 tháng lồng . Cũng đã chịu hót rồi , nhưng có điều chí không chịu tắm . Em cũng đã phun nước lên người và đem phơi nắng . Mọi người chỉ giúp em cho em với nha . Thank anh chị nhiều
Bác cứ cho cả chim và lồng tắm ra chỗ nắng phơi, nóng quá là nó phải tắm thôi, lần đầu phải để lâu có khi cả tiếng nó mới chịu tắm

hell_angel0910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim nhà mình lúc đầu cũng k chịu qua lồng tắm, nên khi cho họa mi tắm mình cho nó đứng bên cạnh ngó.. họa mi tắm xong thì cho nó tắm.. ngay lần đầu tiên là e nó chịu tắm luôn

quanghacm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM không chịu tắm trong lồng tắm > bay loạn xạ

trả là em có mấy em Chào Mào > em mua lai của thằng bạn em , nó là chim bẫy ngoài trời > chim già , nó nuôi cũng khá nâu rồi , nhưng vì không có kinh nghiệm chơi chim mà chỉ chơi theo phong chào thôi , em thấy thế hỏi mua lại mấy em CM của nó , nó đồng ý bán cho em giá bèo bọt hiiii . về nhà em chăm sóc tử tế . mỗi cái là cho các em tắm bằng lồng tắm thì không chịu tắm , em đã kiên trì cả tuần nay rồi mà em nó vẫn không tắm là sao . cứ cho em nó sang lồng tắm là em nó bay loạn ở trong lồng mà không chịu xuống tắm là sao ? các bác - các anh có kinh nghiệm nâu năm về chào mào xin giúp em . chỉ cho em cách để các em nó tự tắm mỗi lần chuyển qua lồng tắm với . em xin chân thành cảm ơn . thank

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: CM không chịu tắm trong lồng tắm > bay loạn xạ

trước tiên bạn bên sắm 2 cái lồng tăm.nên cho 1 con vào trước cho nó tắm. rồi để con chim ko chịu tắm bên cạnh. nhớ đổ cóng nước để nó thấy thế tắm cóng đó. để như vậy hôm sau bạn sang 2 con vào 2 lồng. thấy con này tắm thì từ từ nó cũng sẽ tắm thôi. nên tắm chim vào tầm 2 giờ chiều trở đi và không xịt nước. Chào Mào thường hay bị bo là do xịt nước nước vào phổi nên rất dễ bị ho đó

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom