Guest viewing is limited

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào hót tiếng người!

hề hề về phần này thì...
đúng là fans nuôi chim CM để chơi thì khó mà giữ nó.
Nhưng với dân nuôi chim để kiểng cho vui thì đó là hàng hiếm :D
chỉ có đường phóng sinh thôi anh Đề:a04:trong nhà đẫ có 1 con bị nhiểm chất phóng xạ mà mình để nuôi thì nguyên giàn chim của mình rồi từ từ con nào cũng hát bản 'tình ca mùa đông đó hết':a01: không chỉ có má trắng nuôi lên bị nhiễm mà ngay cả chim mồi đã rất thuộc cũng học rất nhanh đó.em đi mua chim 1 tháng liền,khii đi mua em cầm theo chim mồi đấu thử mới mua cứ đấu là mấy em nó lòi tật xấu ra:a01:mà mấy con em gặp toàn chim đẹp em tiếc đứt ruột.Do ông chủ của chúng nó hót hay quá:a01:

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vui nhất là khi mang em nó đi bẫy tự nhiên chim rừng đang đấu với chim lồng ngon lành cái chú chim lồng 'hút..hờ...hiu...':a29: lập tức chim rừng làm một hơi mất xác:a42: con chim rừng nó tưởng ông chủ con chim lồng đang ở trong lồng:a28:kakakaka.....

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nên cho nó ở chung với nơi toàn cm thì may ra mới cải thiện được :a30:

hohaohon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng có 1 con má trắng mới bắt về. Nuôi gần 2 con chim sâu đầu đỏ 2 con sâu la hét cả ngày, có khi nào con CM nó học tiếng của sâu đầu đỏ không mấy bác

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào mào bị lẩn giọng quành quạnh ngoài vườn

bây giờ phải làm sao đây.các a giup em với. em mới đưa con chào mào của em ra ngoài vườn có 1 ngày àh. zậy mà chiều đem vào nhà nó đã học đúng y như mấy thầy lun. mà có điều thầy ở đây là quành quạnh, đã zậy vừa kêu wat wat wat vừa nhảy múa lung tung. bây giờ phải làm sao để nó hok kếu tiếng mấy con kia nữa.

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào bị lẩn giọng quành quạnh ngoài vườn

Không phải đâu bạn à, CM bạn là CM con, CM con thì con nào chả kêu như vậy ít bữa nó nhớn dần rồi sẽ khác bạn ah.

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

hok phải đ8âu. nó kêu tiếng của quành quạnh ra ràng, vì thông minh nên em nó bắt chước y như đúc. vậy mới khổ chứ. còn kêt wit wit của chim non thì em biết mà.

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

sax! thế thì mình cũng bó tay có lẽ bạn nên vào chỗ anh BĐ hỏi xem, anh ấy hay trả lời lắm.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

CM non mới học giọng có 1 ngày thì Bạn không phải lo lắng nhiều ! nên cho em nó vào nhà , hoặc treo ngoài hiên nếu không có lũ Hoành Hoạch ( CM cần có khí trời chim sẽ khoẻ và nhanh sung, nhanh học giọng)
Bạn tìm cho em nó 1 Thầy CM thật tốt hoặc mở File cho em nó học !
VÌ em nó còn non, mới học giọng Hoành hoạch nên giọng chưa chắc, chưa cứng giọng , học 1 lần , dễ học , dễ quên ! Lần sau bạn cẩn thận hơn khi cho em nó Hóng Gió ngoài Vườn

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Luận về vấn đề chim bỗng dưng bị lại giọng mái tức là wit ta wiu . hoặc gần như thế

thật sự em củng chưa rỏ lắm về vấn đề tại sao một con chim đang bình thường ....có thể gọi là một con chim có nuớc chơi khá tốt ...sau một thời gian lại có giong mái mặc dù thời gian trước đó gần một năm trời kể từ khi nó thuộc về em chưa hề có trường hợp này ...có thể cam đang nó hoàn toàn cách biệt với thế giới chim mái ...ở nhà em chưa bao giò có chim mái ..hàng xón ko ai nuôi chim ...chim trời là ko hề vì trước và sau nhà đều là là quốc lộ 1a ..chim cò ko có một con ...à luôn tiện em củng có hỏi một anh em khá kinh nghiệm ..nội dung sơ lược là có thể con chim đến mùa sinh sản do ức mái nên có tiếng gọi như thế ..củng có thể là tiếng gọi bạn của chim rừng mà ta chưa hề biết ,,hoặc sao nữa anh em chúng ta cung thảo luận nha .

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Ðề: Luận về vấn đề chim bỗng dưng bị lại giọng mái tức là wit ta wiu . hoặc gần như thế

Tôi cũng đang nuôi một con như vậy đó bạn. Con này vừa mới thay lông mùa thứ 3 trong lồng.
Trường hợp con chim nhà tôi là: vừa xong lông, không biết ăn phải thứ jì, thay tiếp lần thứ 2 - rớt lông bất thường, lần này nó rụng bộ đuôi trước, rồi đến cái mào mãi chẳng gom, cứ loe hoe hoài vậy thôi. Mùa trước chơi ác chiến, đến bây giờ - kể từ khi thay lông lần 1 là 6 tháng rồi - mà cậu ta cứ ngồi bệt trên cầu "whít tờ rí wíu iu ..." cho hơi thở nó ra vậy thôi. Xáp chim thì vẫn cự, vẫn búng cánh cho có lệ, rồi lại ngồi bệt xuống. Kiều này cứ nuôi theo kiểu "dưỡng lão" đợi đến mùa sau vậy :a42:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Luận về vấn đề chim bỗng dưng bị lại giọng mái tức là wit ta wiu . hoặc gần như thế

Bất kể là chim già mùa hay chim già rừng, khi thay lông hoặc yếu lửa (vì 1 nguyên nhân khách quan nào đó), vẫn đi giọng đơn và giọng chim mái. Nhưng giữa chim trống hót giọng mái khác với chim mái rất nhiều.

@Son_Qnam : em cũng đã nghe giọng con mái ở nhà anh, nó con mái 100%, nhưng với iem nó thì hót giọng mái rất ít, chỉ ra giọng là 4-5 âm. Nếu không mang những đặc điểm khác của chim mái, chắc con này trống quá...hehee.

Có thêm 1 câu chuyện như thế này : có người bạn nhờ CADN bắt dùm 1 con chim thuần; đấu trường tốt + đánh tốt, mình hỏi lại là còn yêu cầu nào khác không ? Anh bạn trả lời là chim không được hót giọng mái hoặc giọng đơn. Mình trả lời thẳng : con này không có :a36:

Thân

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

SON_QNAM : à luôn tiện em củng có hỏi một anh em khá kinh nghiệm ..nội dung sơ lược là có thể con chim đến mùa sinh sản do ức mái nên có tiếng gọi như thế ..củng có thể là tiếng gọi bạn của chim rừng mà ta chưa hề biết ,,hoặc sao nữa anh em chúng ta cung thảo luận nha .

Khi đến mùa sinh sản thì chim Chào Mào trống ngoài thiên nhiên đỗ giọng rất nhiều và rất lớn nhằm thu hút những cô nàng chào mào mái.nhưng còn về những chú trống nuôi trong lồng thì cũng vậy thôi khi thấy những cú chim trời(dù trống hay mái)mà đến lãnh địa của mình là đều hót dấu rất dữ dội.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0

Câu hỏi của anh Son_QNam chính là điều mọi người nên quan tâm khi chơi chim Chào Mào. Vấn đề này tôi đã nghiên cứu và tham khảo ý kiến của những tay nuôi chim lâu năm nên có biết sơ qua. Có một số nơi người chơi không quan trọng việc chim trống kêu tiếng chim mái, nhưng ở một số nơi khác thì khi chim trống kêu tiếng chim mái người chơi sẽ thải loại mà điển hình là ở Bình Định quê tôi. Tiếng kêu mà anh Sơn nói tưởng là vậy nhưng không phải là tiếng chim mái mà tên đúng của hiện tượng này gọi là chim trống kêu tiếng gió. Nguyên nhân của nó cũng không phải do ở gần và nghe tiếng chim mái hoặc chim trời, vì trong tự nhiên chim vẫn kết đôi và gặp chim trời nhưng khi bắt con chim trống trưởng thành về không có hiện tượng này,hoặc chim đi mồi gặp chim trời chim mái vẫn không ảnh hưởng, mà nguyên nhân chính ở đây là con chim nghe tiếng người huýt sáo hoặc ở gần một con chim đã kêu tiếng gió và bắc chước hót theo. Tuy nhiên những con chim già , trên 3 mùa lông, lưởi đã cứng nên không thể bắc chước thì không sao. Chính vì vậy nuôi chim chào mào đại kỵ huýt sáo để chim nghe và để chim gần con đã kêu tiếng gió. Ai nuôi chim tơ nên để ý vấn đề này vì khi chim đã kêu tiếng gió thi không bao giờ bỏ tật đó được, xem như hỏng chim. Nhưng cũng phải phân biệt rỏ giữa chim kêu tiếng gió thường kéo dài "wuytttttttttttttt...wiu" và kêu tiếng chim con "wit" hoặc "wit wiu"( cái này không sao, già mùa sẽ hết).
Tiện thể tôi kể câu chuyện của một người quen đã nuôi chim Chào Mào và chỉ chào mào mà thôi trên 30 năm nay. Chú này chỉ nuôi chim tài, chim tuyển và đang nuôi mười mấy chú chào mào. Có lần có một con chim đã có người trả trên 10 triệu nhưng chú không bán, đang đem đi đấu thì chim kêu "wuyttttttttttttttt................wiu", vì là tiền bối nên mọi người nghe mà không dám lên tiếng, còn chú thì giật mình sửng sốt nhưng cũng không nói gì. Và hôm sau con chim đã được bí mật đem đi phóng sanh nhưng phóng ở đâu thì mọi người không biết. Nói thêm là chú rất ghét ai huýt sáo khi đang có chim chào mào, dù đó là chim của ai đi nữa, và rất ghét chim kêu tiếng gió. Nếu đang treo chim mà có ai tới huýt sáo thì già trẻ lớn bé gì cũng bị đuổi về kèm theo thái độ tức giận ra mặt.

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Khi đến mùa sinh sản thì chim chào mào trống ngoài thiên nhiên đỗ giọng rất nhiều và rất lớn nhằm thu hút những cô nàng chào mào mái.nhưng còn về những chú trống nuôi trong lồng thì cũng vậy thôi khi thấy những cú chim trời(dù trống hay mái)mà đến lãnh địa của mình là đều hót dấu rất dữ dội.
chào anh ....có thể anh đã nhầm ý của em rùi ạ ....em có nói là chim ức mái ...có thể mỗi vùng từ ngữ khác nhau ..nhưng ý em ở đây ..từ ức nó gần giống như nhớ nhung vậy ....con chim đến mùa sinh sản hóc môn kích thích nó lên rất cao ....do không được gần chim mái nên con chim kiểu như nhớ một điều gì đó ..có thể tiếng wit ta wiu gần giống giọng chim mái là do nguyên nhân đó ...giống như ta ngồi nhớ người yêu hát một bài nho nhỏ ..giọng lúc đó củng giống giống giọng con gái vậy ..chứ bình thường toàn chơi rock á ..hii ..chào anh .

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

VÌ em nó còn non, mới học giọng Hoành hoạch nên giọng chưa chắc, chưa cứng giọng , học 1 lần , dễ học , dễ quên ! Lần sau bạn cẩn thận hơn khi cho em nó Hóng Gió ngoài Vườn
thiệt là khổ. Cm của em là 1 học sinh ngoan, giỏi, chăm chỉ. em nó cứ làm bài tập về nhà rất chăm chỉ, bg thì đã kêu tốt giọng của mấy con Hoành Hoạch lun rồi. :a45:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

chào anh ....có thể anh đã nhầm ý của em rùi ạ ....em có nói là chim ức mái ...có thể mỗi vùng từ ngữ khác nhau ..nhưng ý em ở đây ..từ ức nó gần giống như nhớ nhung vậy ....con chim đến mùa sinh sản hóc môn kích thích nó lên rất cao ....do không được gần chim mái nên con chim kiểu như nhớ một điều gì đó ..có thể tiếng wit ta wiu gần giống giọng chim mái là do nguyên nhân đó ...giống như ta ngồi nhớ người yêu hát một bài nho nhỏ ..giọng lúc đó củng giống giống giọng con gái vậy ..chứ bình thường toàn chơi rock á ..hii ..chào anh .
theo mình được biế th2i chim thay lông,mất lửa thì chim thường kêu giọng đơn điệu lắm(wit wiu...hoặc wiu wìu wiu.).và cũng có thể khi chim ở một mình vào khi trời sắp tối thì chim cũng thường kêu wit ta wiu.
nếu nói theo suy nghĩ của bạn khi vào thời kì sinh sản hocmon kích thích tăng lên thì chim phải hót lớn và đỗ giọng liên tục (thể hiện sự sung mãn).
thân

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi CM nhà bạn bây giờ đã ríu gió chưa vậy. Nó là CM non nên chả phải lo nhiều bạn à. Bạn mở tiếng CM chuẩn cho nó nghe vài ngày, 1 ngày khoảng 4 tiếng. Chúc bạn cho 1 em CM hay.

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho mình hỏi CM nhà bạn bây giờ đã ríu gió chưa vậy. Nó là CM non nên chả phải lo nhiều bạn à. Bạn mở tiếng CM chuẩn cho nó nghe vài ngày, 1 ngày khoảng 4 tiếng. Chúc bạn cho 1 em CM hay.

uh. mình sợ quá thỉnh thầy về cho nó luôn rồi. nay nó đã bỏ giọng đó và nói gió từ sáng tới tối luôn. keke

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thắc mắc có gì sai mấy bác đừng cười vì em amatơ lắm:a26:. giả sử chim cm trống má trắng trong tự nhiên nó đi cùng mấy con mái trưởng thành trong bầy hoặc cụ thể hơn là bà mẹ dẩn theo con trai vậy số má trắng lớn lên tụi nó "wit tìu wiu" hết ah mấy bác. nhờ nhìn thấy topic này chứ ko tiếng hút gió của em làm hại em ròi:a04:, vì nhà có 2 con má trắng

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom