Guest viewing is limited

boy_lion_lai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là e mới mua 1 con Chào Mào gần 5t, (người ta nuôi từ nhỏ lên), giờ nó hót tiếng lạ ko ah(tiếng người huýt gió, tiếng chim khướu...). Mấy bác có kinh nghiệm giúp dùm e làm sao nó bỏ những tiếng đó được. và chim e có đi bẩy được ko.
Cám ơn mấy bác nhiều!!!

nguoimechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào hót tiếng người!

chà theo em thì có vẻ ngiêm trọng đó nếu là chim già rùi thì tốt nhất chỉ để nuôi cho vui thôi .nếu là chim tơ thì có thể cứu chữa được anh hãy tìm 1 con già hay về kèm cặp cho nó thời gian dài có lẽ sẽ bỏ được thôi

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chào bạn,

Chim bị lại giọng như vậy rất khó khắc phục, hy vọng mong manh lắm. Riêng những iem bị nhiểm giọng vậy hầu hết không thể đi bẫy được.

Thân

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Đây là tình huống mà hầu như hết 90% người chơi CM nếu không theo chế độ nuôi khắc khe thì CM con nuôi lên đều bị như vậy, khi đã bị như vậy thì chỉ còn 1 cách là nuôi cảnh cho em nó chơi ở nhà cho vui á bác.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Theo mình con chim như vậy thì vô phương cứu chữa. Nến Bạn có ý định nuôi thêm cm nữa thì Bạn hãy cho chú chim ấy đi kẻo cả đàn cm của Bạn hỏng giọng hết.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi vụ này cũng vui đây!
Ngày còn nhở ở VN có gặp con CM hót giọng "khách kìa.. khách kìa"
rất ngộ, nó bị vậy chưa biết chửa ra sao, trừ khi nuôi mãi nó với đám CM rừng thật lâu hy vọng nó hết ahahah.

Sau này, về VN có gặp con ở Chợ Mới Đà-Nẵng nó huýt giọng y như người huýt gió thật là vui.

boy_lion_lai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hix. Chắc e tiễn nó đi sớm thui. Em đang định mua thêm vài em má trắng về nuôi. Không khéo nó lại lai giọng nữa thì e chết mất.
Cám ơn các bác đã chỉ bảo!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Em có một đề nghị, bác Bạch đề nói nghe vui tai, chắc bác gửi ra nhà bác Bạch Đề ở ĐN để luyện cho mấy em CM của bác ấy đi ... hihihi:a12:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Em có một đề nghị, bác Bạch đề nói nghe vui tai, chắc bác gửi ra nhà bác Bạch Đề ở ĐN để luyện cho mấy em CM của bác ấy đi ... hihihi:a12:

hề hề về phần này thì...
đúng là fans nuôi chim CM để chơi thì khó mà giữ nó.
Nhưng với dân nuôi chim để kiểng cho vui thì đó là hàng hiếm :D

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Gần nhà có 1 con bị nhiễm giống cà cưởng hay sáo chi đó. Ác cái nó cứ xách móc ngay đối diện với nhà, có ngày đàn tơ mà nhiễm thì tiêu :))

canary lover

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nên chia tay nó sớm đi !!! nuôi Chào Mào bực mình nhất là khi nghe nó hót tiếng huýt gió của nguời hoặc tiếng các loai khứu, sáo...!!!!
Hix. Chắc e tiễn nó đi sớm thui. Em đang định mua thêm vài em má trắng về nuôi. Không khéo nó lại lai giọng nữa thì e chết mất.
Cám ơn các bác đã chỉ bảo!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

hihihi em muôn đời chỉ mê em Ham Vui hihi, còn chim tơ hay chim con lên gì em cũng không mê...ihihi bác Bạch nhỉ.

boy_lion_lai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nghe lời các bác, em đã đi đến quyết định cuối cùng là tiễn nó đi, em mang ra tiệm, người ta thu 200 nhưng với điều kiện là e phải lấy chim chứ ko trả tiền mặt, em định mua 1 em 450(ở đó), rồi lấy thêm 1 con má trắng cho nó học giọng. mấy bác thấy thế nào.
cho em 1 ít lời khuyên đi ạ!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Nghe lời các bác, em đã đi đến quyết định cuối cùng là tiễn nó đi, em mang ra tiệm, người ta thu 200 nhưng với điều kiện là e phải lấy chim chứ ko trả tiền mặt, em định mua 1 em 450(ở đó), rồi lấy thêm 1 con má trắng cho nó học giọng. mấy bác thấy thế nào.
cho em 1 ít lời khuyên đi ạ!

Tuyệt vời, phương án này tốt, đưa ra Quán nó dễ bán cho khách chơi CM bình thường, gặp chim con họ thích nên họ sẽ mua...Nên bắt em 450K bảo nó thêm 200K mà mua + bắt em tơ ra giọng rồi để về luyện ...

Chúc bác thành công...Thân.

nhuhuynhnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi hi:a01: cùng cảnh ngộ với mình rùi đa .Mình cũng có một đôi nuôi từ nhỏ hihi cho nên bây giờ chỉ hót theo tiếng người khó mà khắc phục mình định phong sinh có ae nào có cách help me:a33::a33: thanks

haimeo8202

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo kinh nghiệm của mình chuyên nuôi chim con thì lúc mới bắt về nên bỏ vào 1 con chim bổi già nó sẻ đút mồi cho con nhỏ.còn khi mua chim mình nghe giọng hót tiếng người thì đừng nên mua.

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM lọt tiếng hút sáo của người ?????????

ở Gia Lai có những con CM em thấy giáng là chỉ có:a37:mà chạm lồng đấu thì tật xấu bị nhiễm của chủ bắt đầu lòi ra.đó là tiếng hút sáo của chủ nó:a29:huýt hiu...huýt hờ hiu....các anh cho ý kiến về vấn đề này ntn?theo kinh nghiệm của rm đó là chim bị lọt(chim bể).nếu như vậy chim bị lọt chỉ có phóng sinh thôi chứ chơi k được:a42:mà hầu hết chim bị lọt đều nuôi từ má trắng lên or chim mồi đã rất thuộc.

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM lọt tiếng hút sáo của người ?????????

mà một khi chú CM đã nhiễm tiếng hút sáo thì đến chết nó cũng k bỏ được tiếng hút sáoqcoi như bỏ con CHIM:a17:

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim mà hót giọng lạ như thế thì chỉ có cho đi hoặc phóng sinh thôi, nhiều lúc nó hót giọng như thế nghe không có cảm tình chút nào, mình cũng đã cho đi một em 2 mùa như thế.

dong113

Thành viên tích cực
SVC$
0

chuyện chú CM hót giống như người huýt đó là do những con đó được nuôi từ nhỏ lên, do chủ khi cho ăn thường huýt gió để cho nó há miệng, nên lâu dần chú ta nghe quen và cứ y sì theo đó mà hót. (trường hợp này tôi đã từng trải qua rồi). Với những chú như thế này thì không gì "cải tạo nổi, bởi "giang sơn khó đổi, bản tính khó dời" mà:a22:.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom