Guest viewing is limited

i_love_baby387

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào tự nhiên kêu tiếng lạ

Việc là như thế này. Trưa nay vừa tắm cho em CM ( Em này mới mua 1 tháng bổi ) Xong treo lồng lên ngồi nghe ngóng. Đâu tiên là em ấy cũng hót như bình thường ( Hay đấu đá a dua với em CM anh hàng xóm dưới tầng 1 , con em treo trên tầng 6 :a31: ) rồi tự nhiên im một lúc, sau đó em ấy tự nhiên kêu một lúc khiểu như : Tắc tắc tắc tắc tắc....Hay đại loại thế, đều đều 1 lúc rồi lại thôi :a43::a43: Bro nào có kinh nghiệm vụ này giúp em cái, vì đây là em CM đầu tiên của em :a07: Trước toàn nuôi loại khác à.

Thanks all :a29:

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào tự nhiên kêu tiếng lạ =.=

Có những trường hợp đặc biệt chào mào sẽ kêu những tiếng mà bình thường ít kêu. Ví dụ như lúc chim sung thấy chim khác bay ngang qua sẽ chẻ (chéc). Hoặc những lúc ngạc nhiên hoặc hơi hoảng sợ cũng kêu khác, ví dụ thấy con chuột, mèo, hay chó đi ngang qua, nó sẽ "rót...rót..rơ ..rơ..."
Con chào mào nào cũng có khả năng này, bạn yên tâm nhé ;)
Trừ khi chim của bạn nuôi quá lâu gần chim khác nên nó học được các tiếng chim lạ thì cũng hơi buồn, vì người chơi chào mào không thích như vậy lắm :a10:

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào tự nhiên kêu tiếng lạ =.=

Chào bạn.Theo mình biết thì chim Chào Mào mùa lạnh có thể bị như vậy.y như là bị sặc vậy.Mình nuôi chim chào mào cũng có bị như vậy,cách trị cũa mình là tôi` lúc chim đi ngủ tháo cóng nước ra,sáng sớm trộn 1/2 viên ampicilin vào nước cho chú ta uốn.canh cho chú ta uống vài ngụm thì thay nước.Mình làm vào lần thì khởi.
P/s:Bệnh này đôi khi cũng tự khỏi nhưng hơi lầu,có khi mất cả tháng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tiếng Rò của chim CM

Chào bạn,

Đây là tiếng/âm thanh gọi là tiếng RÒ của chim CM, phần lớn các loài chim hoặc động vật cũng có các âm thanh nào đó để cánh báo, sung động vui mừng để biểu lộ. Ở loài chim, như: Vành Khuyên, Chòe Lửa, Khuyên thì rít rít liên hồi, Chòe Lửa thì có âm thanh tak tak tak liên hồi.

Và với CM đây là lúc vui thú vì có thức ăn, cánh bảo, sung động như bạn Danh DL đã nói.

Đặc biệt vào tối, nếu ta treo gần nhau một chú Rò thì cả đàn sẽ rò rò vít vít vít liên hồi rất là vui tai. Còn với bình thường vào ban ngày, với fan mê chim CM đây cũng lúc cảm thấy khoái chí, vì nếu chim thường xuyên rò lúc hót đấu thì chứng tỏ chú chim đang khỏe sung v.v.. cảnh giác cao độ...

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Việc là như thế này. Trưa nay vừa tắm cho em CM ( Em này mới mua 1 tháng bổi ) Xong treo lồng lên ngồi nghe ngóng. Đâu tiên là em ấy cũng hót như bình thường ( Hay đấu đá a dua với em CM anh hàng xóm dưới tầng 1 , con em treo trên tầng 6 :a31: ) rồi tự nhiên im một lúc, sau đó em ấy tự nhiên kêu một lúc khiểu như : Tắc tắc tắc tắc tắc....Hay đại loại thế, đều đều 1 lúc rồi lại thôi :a43::a43: Bro nào có kinh nghiệm vụ này giúp em cái, vì đây là em CM đầu tiên của em :a07: Trước toàn nuôi loại khác à.

Thanks all :a29:
Em ngĩ đây không phài là tiếng rờ mà là tiếng chim bị đau họng hay bị ngẹt cuống hong.hay nói đại loại là viêm hòng chứ không phải tiếng rò đâu anh Bạch Đề ơi.
Em nuôi chim từng bị qua rồi mà
Ban i_love_baby387 nói rõ xem là khi phát ra âm tắc tắc tắc con chim nó có phải co ro lại và biễu hiên giống như bị săc,cái đầu giật lên giật xuống ko.Nếu chim hót thì ko hót đc ở tư thế này.
Em từng có mấy chú Chào Mào bị như thế nên không biết ban i_love_baby387 có phải bị như thế hay không?.hay chỉ tiếggnn rò cũng chim.Thân.

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

theo như anh BD giải thích rất đầy đủ , ở quê em người ta thường huấn luyện chim ro ro như một bài tập để tăng lửa , đặc biệt chim cúp mòng càng nên tập nhiều để mòng mau đứng hoặc lân.

Khả năng sung độ khi ro ro vài vần đơn điệu ở chim tơ , có khi lại như một bài kéo đờn cò âm cao ở chim già mùa sẻ giúp chim sung sức mà đưa mòng cao và chồm về phía trước.

thân
Centimet

vanhkhuyenxanh1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tiếng rò của chim làm gì có TẮT TẮT TẮT vậy được! Mình thấy cái âm bạn miêu tả giống với tiếng bị sặc thức ăn thì đúng hơn. Anh Bạch Đề nghĩ sao mà bảo đấy là tiếng Rò được nhỉ???:a17::a17: Có con Chào Mào nào Rò mà kêu Tắt Tắt ko vậy??

i_love_baby387

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thanks tất cả các bác đã góp ý. Lúc đó em không để ý lắm nên chẳng biết miêu tả tiếng kêu đó tn cả:a43: Nhưng mà lúc ấy em ấy khỏe mạnh, nhảy như ngựa ,lúc sau hót ầm ầm mà:a42:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào tự nhiên kêu tiếng lạ

Cảm ơn các bạn đã góp ý! Vì ở trên bạn chủ topic viết không rõ, ngay cả bạn Danh DL và tôi cũng lộn. Nhìn qua con chim thì là con là chim bổi, mà chim bổi thường muốn rò siêng hơn phải là nuôi trên 2 tháng lúc đó chim đã quen ổn định, nuôi tốt sẽ rò. Vâng CM đâu phải chỉ rò ta dùng từ rò là mổ tả âm thanh này chứ thật ra quá trình rò nó còn có tiếng và biểu hiện như: rò rò "róc róc róc.... liên hồi" và cánh đuôi chim búng tung qua về.

Thế bạn cho nó ăn cám gì? Cám viên/hạt hay là cám bột mịn?

zNavy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cái này chỉ là biểu hiện của chim đang hưng phấn khi có chim khác bên cạnh hoặc có một cái gì đó kích thích chú ta. Biểu hiện của chim sặc mồi hoàn toàn khác, chim chỉ kêu tắc tắc vài nhát rồi thôi, còn chim ro khi hưng phấn có thể ro đến vài phút.
Bạn nào đã nuôi Họa My sẽ thấy biểu hiện này của Họa My nhiều và rõ rệt hơn. Nếu nhà nuôi nhiều my, bạn để các lồng cách nhau 1-2 m rồi dùng miệng tạo ra âm thanh tóc tóc tóc.... cúc cúc cúc, và để CM của bạn cũng gần đó. Nếu chim các bạn là chim tốt và khỏe mạnh thì một lúc sau bạn sẽ đc nghe một dàn nhạc ro, rẹt, và sau đó là hót (cả My và CM), rất thú vị.

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thanks tất cả các bác đã góp ý. Lúc đó em không để ý lắm nên chẳng biết miêu tả tiếng kêu đó tn cả:a43: Nhưng mà lúc ấy em ấy khỏe mạnh, nhảy như ngựa ,lúc sau hót ầm ầm mà:a42:

Chắc là chim sung rồi rò, rót gì thôi bạn àh. Làm sao bị sặc mà lại nhảy nhót và hót khỏe thế được :a06:
Nhìn thấy chim hiếu động và đánh đánh đuôi như anh Bạch Đề nói là chim đang sung, hứng chí lên đấy :a04:

i_love_baby387

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Báo cáo các bác là em cho nó ăn cám viên:a10: Em cũng không biết dạo này em nó còn kêu thế không vì em đi làm cả ngày, gần tối mới về :a43: Tối cứ cho chim ăn rồi đi ngủ, buồn chết đi được :a43:

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Báo cáo các bác là em cho nó ăn cám viên:a10: Em cũng không biết dạo này em nó còn kêu thế không vì em đi làm cả ngày, gần tối mới về :a43: Tối cứ cho chim ăn rồi đi ngủ, buồn chết đi được :a43:
Bạn nuôi chim nhiều không? Bạn cứ đi làm suốt không có ở nhà làm sao có thể theo dỏi chăm chim mình được . :a30:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Cho ăn cám viên thì đâu thể nào bị chóc/hóc bột kêu tắc tắc như bạn nói được, chỉ cho ăn cám quá mịn chim mới kêu thế bởi bị chóc bột. Trừ khi bị cảm lạnh, nhảy mũi. Nhưng chim khỏe vẫn nhảy bay và hót siêng thì cũng không thể nào bị cảm lạnh nhảy mũi, vì bị cảm lạnh nhảy mũi thì đã rụ rồi :D ở HN mùa này lạnh thì nên treo chim trong nhà hoặc chỗ ấm kính gió tí.

thân,

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Cái tiếng lạ như bạn chủ topic nói theo mình là chim đang bị cảm gió rồi nó bị y như hắt xì nhảy mũi của mình vậy, chim treo ngoài trời lạnh thường hay bị, nhiều khi ăn cám và uống nc hay khi đang hót thì bị nhảy mũi nên mình thường gọi là khịt khịt mũi nên nhiều khi phát ra tiếng kêu lạ như bạn chủ topic nói.hạn chế cho tắm và tủ áo kín khi tối từ từ chim sẽ tự hết thôi

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình tìm hiểu tronh nhiều ngày nay thi có lẽ chao mao ban dang gù , từ gù minh không giải thich được nhưng trong youtube co do bạn, vào xem thử di

Boi_ca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào kêu tiếng lạ

có ai bít cho e hỏi .con CM của e ko hiểu sao cứ cho vào lồng tắm nó nhảy xuống khay nước roài nhảy nên cầu .lại kêu .Ro ro ro.giọng như tiếng chim mang đi bẫy mà có chim rừng về gần lồng chhim mồi nó kêu ý.hay là nó bị lạnh.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: chào mào kêu tiếng lạ

Nó kêu như vậy là bình thường mà bác. Con chim bình thường nó cảm thấy bứt rứt khó chịu, khi thấy nước nó mừng quá nên kêu roooooo, rồi nhảy xuống tắm, tắm rồi nhảy lên kêu nữa. :a21: con nào lâu ngày không tắm hoặc chim đang sung thì khi thấy nước nó sẽ kêu như vậy. không sao đâu bác àh.:a21:

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào kêu tiếng lạ

có ai bít cho e hỏi .con CM của e ko hiểu sao cứ cho vào lồng tắm nó nhảy xuống khay nước roài nhảy nên cầu .lại kêu .Ro ro ro.giọng như tiếng chim mang đi bẫy mà có chim rừng về gần lồng chhim mồi nó kêu ý.hay là nó bị lạnh.

Chim của bác ko phải kêu do bị lạnh mà đc tắm thích quá nên kêu thôi. Theo em biết chim CM bổi mà thích tắm kiểu đó thì nhanh rạn nguời lắm đó

ducnha99

Thành viên mới
SVC$
0
cho em hỏi 1 chút về Chào mào

Con Chào Mào của em là mua ở chợ về . Nuôi được 40 ngày đã đứng lồng . khi bật các file có âm thanh của chào mào khác thì nó hét lại tiếng rất đanh , em để ở góc nhà mà còn cảm giác giật mình . vừa rồi do treo ngoài vườn gần nhà em có chuồng gà , thóc gà ăn ko hết nên rất nhiều chim sẻ tới .
Con CM nhà em nó lại hót như tiếng chim sẻ gọi đàn , cứ réc réc réc mà tiếng của nó kéo dài 1 hồi ko dừng như tiếng Yến chuẩn bị dồn giọng đổ ... Vậy theo các anh đó là hiện tượng tốt hay xấu , có nên cho CM tiếp xúc với lũ chim sẻ đó nữa ko ?
CM nhà em 2 cánh đan chéo nhau đè lên nhau gân 2 Cm ... vậy nói về sức khỏe thì chắc là tốt .
Cách anh giúp em nhé ... Em chơi chim gần 12 năm nay , do sau khi tốt nghiệp em đi làm hướng dẫn viên du lịch nên ko còn điều kiện chơi . Vừa rồi vào làm trong cơ quan nên có time chơi lại , nhưng lần đầu chơi CM nên mong cách anh cách chị giúp đơ ... Cám ơn các anh nhiều :a23::a23::a23:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom