Guest viewing is limited

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi 1 chút về Chào mào

Bạn diễn tả mình cũng không rõ lắm, Có phải tiếng Rọt liên hồi hay chẻ không bạn?
Nếu Rọt hoặc chẻ thì là dấu hiệu chim bạn đang sung rồi, còn CM khi đã trưởng thành rồi thì cũng không cần phải lo nữa, có tiếp xúc với chim sẻ thì cũng không vấn đề gì đâu bạn.
thân,

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Theo như Bạn tả thì khả năng chú chim này chéc rồi, và như vậy là Bạn đã có 1 chú chim quá sung, Bạn chăm cho nó dạn người nữa là ổn thôi...

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

chú chim của bạn đang sung, tiếng của nó khi nhìn thấy chim sẻ hay chim khác là chétttt liên tục. điều đó có nghĩa là chế độ dinh dưỡng của bạn dành cho nó đang đi đúng hướng.
chim bổi mà sung như vậy cũng hiếm, bạn đã may mắn khi sỡ hữu em nó.
chuyện em nó tiếp xúc với chim sẻ là bình thường, không vấn đề gì.:a21::a21::a21:

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình ước có con cm như vậy mà không được đấy.mình mới mua con bổi già nhưng nó không chét gì cả ,buồn thiệt:a34::a34::a34:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Chú CM của bạn chắc là nuôi từ má trắng lên rùi, do chủ cũ của nó nuôi gần người và mấy giống chim khác nên bị như vậy. Nếu nước chơi của nó tốt, chim chơi sung thì bạn thử mang đi rừng xem thế nào. Thứ nhất, biết đâu nó là một chú mồi tốt --> sướng nhé!. Thứ 2, ít ra thì ra rừng nó cũng được tiếp xúc với giọng chim rừng, có thể nó sẽ học được ít nhiều gì đấy. Nhưng việc này có thể sẽ đòi hỏi nhiều thgian và công sức lắm đấy! Chúc bạn may mắn và thành công!

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
nguy hiểm quá mình đang nuôi 2 em chim non lên ,mình thường huýt sáo cho nó ăn! kiểu này chắc ko huýt nửa chỉ đút đồ ăn thôi!nó mà cứ huýt sáo cả ngày thì thả ra làm cảnh cho vui quá ! may mà mình có chú mồi chứ không thì không ổn rồi! phải cho đi học sớm thôi! :a01:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Chào Mào con nuôi lên hoặc chim má trắng thì bản năng nó chưa biết hót là gì cả, chỉ biết kêu thôi. cho nên khi nó ở gần con nào hoặc nghe âm gì nó sẽ bắt chước theo như vậy.

kể cả tiếng huýt sáo của người. cho nên nuôi Chào Mào con không dể chút nào. nuôi cho nó sống là đã khó, còn chuyện để nó biết hót, hót như thế nào lại càng khó hơn.

nhiều người không biết nên huýt sáo, để gần các chim khác như than, mi, lửa, khứu, bồ chao ... làm nó bắt chước y chang giọng chim đó.

Chào Mào đã bắt chước thì khó mà tập cho hót đúng giọng gốc hoặc bỏ giọng đã học của các loại chim khác thành ra con chim chỉ còn là chim cảnh, không còn giá trị con chim nữa và cũng không thể cho chim kè đấu gì được.

quangthuy150482

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm trước đi lên Sông Kôn, ghé vào quán anh em ăn mì. Có một con tơ lên hót toàn giọng Chòe Lửa bạn ạ. Chim tơ phải có thầy hay kèm thì mới có giọng và thế đấu hay được. Tuyệt đối là nuôi tơ không nên huýt gió. Nó sẽ hót theo đó!:a22:

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này là cứ làm cảnh cho vui thôi vừa nuôi vừa thả là chuẩn nhất những em như thế thì chỉ có cách đấy thôi

khuyentrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy em này là do người nuôi khi cho an cám trộn nước hoặc cho ăn sâu (nói chung là khi cho chúng ăn) hay huýt sáo để gọi cho các em nó mở miệng nên các em học giong luôn. Trường hợp này anh phải cho đứng với các con già khác để sửa giọng. Em cũng đã 1 lần bị như vậy rồi hồi đó em nuôi ít chim nhà chỉ có đúng 1 em tơ, suốt ngày phải cho ăn, không biét cách nào để các em ăn nên huýt sao, em còn để cạnh 1 em họa my. Kết quả là học đươc tiếng họa my và tiếng người huýt sáo.:a36::a36::a36::a36::a36:

the-centaur

Thành viên mới
SVC$
0
con Chào Mào đó để nuôi làm cảnh thôi bạn ơi nếu muốn thưởng thức giọng thì nen mua chim già rừng rồi về thuần 1 thời gian ma chơi thôi

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
5 triệu hay 5 trăm vậy bác?
Em cũng có một chú y hệt như vậy. Nuôi ở thành phố thì chắc chắn là mất cực nhiều thời gian để nó có thể hót được đúng giọng CM. cách của em đơn giản lắm: "Gửi về quê cho Bố vợ nuôi hộ". Lúc đầu nghĩ thương chú chim của mình, nhưng nghĩ mãi mới thấy đúng, các bác có thâm niên chơi CM thử ngẫm xem cái cách đấy của em có hiệu quả không?

chaomaocoi

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào huýt gió

chào tất cả các anh chị trong hội quán!!!
em nuôi một chú Chào Mào từ nhở lên, khi cho ăn em hay huýt gió nên nó học theo giong huýt gió roi` mà giờ lên má đỏ ròi mà không biết hót giọng rừng gì hết.anh chị nào làm ơn chỉ cho em cách luyện cho nó hót giọng rừng với được không.nhìn em cm rất đẹp mà toàn huýt gió thoi em tháy nản wa'.hic.!!!
em mới tập chơi chim nen chưa biết nhiều về Chào Mào mong các bậc đàn anh giúp em chút kinh nghiệm!!!
thank các bak nhiều!!!
chúc sức khoẻ tất cả AE trong diễn đàn!!!

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào huýt gió

Chào bạn!
Nuôi chim Chào Mào tối kị nhất là hút gió nhất là chim con, mà ngay cả chim già hút gió lâu ngày nó cũng học theo (khi tuộc lữa thường kêu).
Mình cũng có nuôi 1 con chim con lên (được 2 mùa) nhưng từ nhỏ mình không hút gió và kẹp chim già nên nó lên sổ bình thường tuy giọng không hay bằng chim rừng thôi nhưng cũng tạm được.
Cách chữa chim bạn bay giờ là ngừng hút gió và cho kẹp chim già mùa có giọng hót tốt nếu không có thì bạn nên đêm đến trường chim cho nó học giọng, cách dợt chim có nhiều bài trong diễn đàn có đề cập đến rồi bạn làm xuyên đọc lại.
Mà chim của bạn dưới 2 mùa thì còn có cách cứu vãn chứ trên thì khó lắm bạn àh.
Chúc bạn có được chú chim ưng ý trong tương lai, hehe.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Rất tiếc cho Chú Chào Mào của Bạn ! như vậy em này đã có Giọng huýt gió ! nếu có rèn ép giọng chim già cũng chỉ gọi là bổ xung thêm giọng mà thôi ! Việc huýt gió của chim đã có thời gian và học từ khi còn non trở thành chim bánh tẻ thì đã trở thành giọng cứng của chim không thể bỏ được !

Bạn có thể nuôi thả hoặc thả để dành thời gian chăm em khác ! nếu em này nuôi cùng chim già khác thì chỉ có 20% lo ngại chim già đá giọng gió ! nếu nuôi cùng với chim Tơ khác thì khả năng chim Tơ mới của Bạn sẽ có giọng gió của em này ! nhớ chú ý nhé !

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

chú chim như vậy là coi như hỏng rồi, đã lớn mà chưa có giọng thì thua thôi, huống chi còn huýt gió nữa thì thua thật, nếu thích nó thì Bạn cứ nuôi chơi, còn có ý định nuoi thêm cm thì nên thả không lại hỏng cả bầy đấy...

Chanhdaklak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình xin góp ý như thế này nha.Bạn bây h nếu như mến em này qua thì để lại nuôi,còn không thì thả em nó về thiên nhiên đi vì khi chim đã bị huýt gió thi không bao h chữa được đâu vì minh cũng đẫ bị như vậy nuôi qua 2 mùa mà vẫn con giọng huýt gió và tiêng sổ thì nghe chán lắm.Đôi lời gó ý !..:a24:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Thường mấy người mới chơi chim đặc biệt là Chào Mào thì cứ thích chọn chim con hay má trắng về nuôi. nuôi chim bổi thì lại không thích. nhưng chào mào nó rất là khó, không như các loại chim khác. chim con hay má trắng nuôi lên thì hoàn toàn không biết hót nếu chim chưa có giọng rừng. nuôi chim con hay má trắng tưởng đơn giản nhưng thực sự lại rất khó. khó đủ thứ chuyện: nào là chuyện học giọng,nào là tập cho chim biết tắm, tập cho chim ăn cào cào, tập cho chim quen với cảnh vật xung quanh (chim hay sợ lung tung :a21:), ....

chuyện ép giọng để chim biết hót thôi cũng đã khó, phải có chim thuộc siêng hót, nết chơi hay. không có chim thuộc thì chịu khó mang ra Hội cho học giọng, ... tỷ lệ thành công cũng không cao lắm.chưa kể chim khi để gần các loại chim khác như chích choè, khướu, bồ chao, hoạ mi, .... thì coi như tiêu :a21:. Chào Mào rất dễ học giọng chim lạ. trường hợp bạn nuôi mà huýt gió rồi chim bắt chước theo thì coi như chim xem giọng huýt gió là giọng chính, có kè chim thuộc để ép giọng thì cũng chỉ cải thiện được đôi chút nhưng chim khi mang ra Hội sẽ không đấu như chim bình thường.

Lời khuyên tất nhất cho anh em mới tập chơi Chào Mào là nên chơi chim bổi, nếu có quen biết ai chơi sành hoặc quen ai trên điễn đàn mà gần nhà thì nhờ họ tuyển chim bổi giùm. hoặc ai có bổi lỡ thì nhượng lại. chim bổi đã có giọng rừng, ta chỉ cần thuần cho em nó dạn dĩ và có lửa thì em nó sẽ chơi thôi.

Nuôi chim bổi hay chim con, má trắng đều có cái khó, cần phải học hỏi tích luỹ nhiều kinh nghiệm bằng cách tìm hiểu trên diễn đàn (đã có đầy đủ các bài viết hướng dẫn chuyên sâu) và quá trình thực tế thuần hoá con chim.

txtanh1992

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào 2 mùa có đổi giọng dc không?

anh rể em vừa cho em 1 chú Chào Mào 2 mùa. nhưng lại hót tiếng Khứu:a33:, đã đi dợt vài hôm về cũng sổ dc mấy tiếng nhỏ nhỏ nhưng kê lồng thì dở cánh và...hót khứu:a43:. Vậy cho em hỏi đem chim đi dợt thim chim có hót và sổ đúng giọng chào mào không:a03:. xin cảm ơn. thaks:a20:

romeo310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM hót giọng lai

Em mới được cho 1 e CM rừng, nhưng về nhà nó ko hót giọng CM mà toàn hót giọng ở đâu ý, toàn kêu : quẹc , oéc, . thỉnh thoảng thì kêu " uýt ". Nhưng chiều nay mang ra chơi với mấy e CM hàng xóm thì thấy rất xung, rung cánh lia lịa, vẫn hót giọng lai, lại còn đòi đánh nhau với mấy e kia nữa.
Bác nào chỉ cho e cách làm sao cho em nó hót giọng CM với. :a45:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom