Guest viewing is limited

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi , em lo đánh vẹcni lên cái lồng mà ao nó hôi quá - như mùi rượu thuốc ấy- em rửa qua 1 nuóc xà phòng rồi mà vẫn hôi chjiu k nổi.
các bác chỉ em cách khử mùi được không.

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy răng si cana chỉ đánh được bóng đồ nhựa không thấm nước thôi bạn ơi, mình đã dùng cana bôi vào lồng , nó hút sạch sành sanh luôn, không còn hiệu quả làm bóng nữa, nên minh thấy bác chủ top nói sáp bóng, mình nghĩ chác là sáp khô mới làm cho lồng không thẩm thấu dung dịch được
Mình đã thử rồi bạn ạk ok lắm . Nhưng mà trước khi bạn đánh bóng thì nên ủ thêm 1 lớp dầu động cơ xe máy vì nó làm 1 màng bọc ở ngoài nan lồng không cho thấm nước mà nên bạn phải ủ thêm lớp dầu vào mới phét CANA vào .

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có một cách làm cho lồng lên màu đều đẹp và giống thật 100% ( có đảm bảo ).

Thứ nhất, bạn đi mua lồng nên chọn những chiếc lồng kỹ kỹ một chút, chất tre, trúc càng già càng tốt. Tiếp theo mang về dùng giấy nhám mịn đánh thật kỹ lồng từ gánh, thân, nan, vang, tang, chân... càng kỹ càng tốt. Sau đó hơ nhanh trên lửa nóng để đốt hết các cái rằm nhỏ để tránh chú chim bị *** phải.

Tiếp sau đó bạn đánh rửa thật sạch sẽ, để khô tự nhiên, tránh phơi dưới ánh nắng gắt. Tốt nhất là để chỗ thoáng gió từ 2-3 ngày cho lồng khô tự nhiên. SAu đó vào dầu nhớt sạch, hoặc dầu thủy lực hoặc dầu máy khâu thì tùy theo điều kiện bạn có loại nào. Sau đó để khô tự nhiên 2-3 ngày lại vào dầu lần nữa rồi lại để 2-3 ngày thì rửa qua bằng nước xà phòng loãng để rửa phần dầu thừa ko ngấm đi rồi để khô nhốt chim. Cứ 6 tháng vào dầu lại một lần. Cứ thế theo thời gian bạn sẽ có một chiếc lồng xuống mầu đều đẹp và đảm bảo 100% giống thật vì nó là màu thật mà :a01::a01::a01:

Thân!

elnino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh sir này quét xong ủ bọc giấy báo hay bọc ni lông trong, hay phơi trong râm hay nắng nhẹ, anh có thể nói rõ cách ủ của anh đc ko
Thân.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh sir này quét xong ủ bọc giấy báo hay bọc ni lông trong, hay phơi trong râm hay nắng nhẹ, anh có thể nói rõ cách ủ của anh đc ko
Thân.
Nếu chỉ ủ dầu bình thường và không là đầy đủ như các bước trên của mình nói thì bạn nên ủ bắng bọc ni lông cũng được. Còn nếu bạn muốn làm đầy đủ các bước như mình nói ở trên bài thì bạn nên phơi ở trời nắng nhẹ. Vì như thế dễ tăng độ bóng tự nhiên cho lồng, bởi ta có quét xi đánh giầy mà. Bạn cứ phơi ở trời nắng nhẹ cho đến khi nào thấy có cảm giác khô hẳn rồi thì quét lại một lần nữa. và lại phơi khô rồi rửa sạch bằng nước rửa chén hoặc xà phòng nhưng nhớ là pha loãng nhé. Chúc bạn thành công. Thân

namlee

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lưu ý:
mình đã dùng xi đánh giày để làm màu và kết quả:
nhìn xa thì rất đẹp,nhìn kỹ thì bị đậm nhạt không đều
xài vài tháng phai màu
đặc biệt:
lồng đã quét nhớt,lồng trúc mà đánh xi thì thôi rồi,loang lổ mà khi nó ăn vào thì cọ rửa không ra nữa
chỉ chờ năm sau xử lý lại
theo mình nghĩ,xi giày không tan hết trong dầu hôi nên vậy
chi bằng ra chỗ thợ vẽ ,mua màu về pha theo ý mình chắc đẹp và bền hơn

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn cho hỏi, lồng đã bị mốc thì làm thế nào để tẩy hết mốc?
Bạn có thể ra các cửa tiệm bán sơn các loại hỏi mua bình xịt đánh bóng và làm sạch gỗ (một bình hình như có giá 20k) sau đó về bạn dùng nước rửa chén đánh sạch lồng của mình, rồi dùng bình xịt đó xịt dung dịch lên lồng làm theo chỉ dẫn trên bao bì là sẽ lại có một chiếc lồng sạch sẽ và bóng bẩy. Thân

Xi Trum 2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình hiểu thì phần chân lồng và tang lồng làm bằng tàu dừa (cuống của lá cây dừa) mà không phải bằng tre, giang...

Mi Kòi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình dạo này thấy nhiều ng dùng dầu baby j j đó để làm bóng lồng có hay ko hả bạn

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Mình dạo này thấy nhiều ng dùng dầu baby j j đó để làm bóng lồng có hay ko hả bạn
Mình cũng đã có nghe nói một số người thử dùng dầu baby oil jonsol loại dùng để tắm cho trẻ em để làm bóng lồng. Hình như cũng có một bạn thành viên đã post bài nói về vấn đề này nhưng mình chưa tìm được. Mình cũng không biết kết quả nó thế nào vì chưa làm thử và cũng chưa thấy thực tế nó như thế nào bao giờ. Bạn cứ thử nghiệm xem biết đâu đó cũng là một cách hay. Thân

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
hinh như dầu baby đó chỉ làm lồng thơm hơn thôi, chứ không phải làm bóng

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
hinh như dầu baby đó chỉ làm lồng thơm hơn thôi, chứ không phải làm bóng
Dầu đó có nhiều loại trong đó có loại dầu thơm (nước hoa như bạn nói) nhưng không phải là dầu làm bóng lồng, mà là loại dầu khác bạn ạ. Thân

longchim_dang_cap_hue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì cách làm màu cho lồng tre và cách bảo quản cũng đơn giản thôi!
lồng mới về thì quét 1 lớp dầu máy may, hay nhớt máy bay, đảm bảo trong thời gian ngắn sẻ lên màu, đối với tre và cả trúc
lồng khi mới mua về quét trước 1 lớp, sau đó cho háp tồn trần nhà , tránh ánh nắng trực tiếp
khi nào thấy khô lồng, có thể nuôi chim, 1 thời gian tầm khoảng 3-4 tháng, quét lại 1 lần, và chế độ phơi nắng vừa đủ, đảm bảo sẻ có 1 chiếc lồng lên nước tuyệt vời.
cái này ảnh hưởng 1 phần do chất tre mà chiếc lồng đang sở hữu là tre như thế nào nủa
theo mình nghỉ cách đó là đơn giản nhất, để lên nước lồng cho tre :a15:

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đang thử dùng thuốc nhuộm để nhuộm màu cho lồng chim. Mua loại thuốc nhuộm bán dạo 5k 1 lọ nhuộm, xem qua thì màu dính sâu vào gỗ. em nhuộm cái bao dao 2 tháng nay cọ sát nhiều mòn vài chỗ nhưng màu đen vẫn giữ nguyên. Tạo màu bằng thuốc nhuộm nhìn đẹp và bền hơn so với sơn.

atung5791

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách của mình làm cho lồng lên màu: lồng mua về sau khi quét 2 - 3 lượt dầu xong để cho thật khô, mua 1 chai xi đánh giầy nước màu nâu hiệu kiwi, thấm nước xi vào vải bằng thun rồi đánh lên lồng làm nhiều lần lồng chim sẽ lên màu và bóng. Đây là cái lồng cũ màu chưa đẹp như hiện tại, mình mua lại và làm như trên

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Cách của mình làm cho lồng lên màu: lồng mua về sau khi quét 2 - 3 lượt dầu xong để cho thật khô, mua 1 chai xi đánh giầy nước màu nâu hiệu kiwi, thấm nước xi vào vải bằng thun rồi đánh lên lồng làm nhiều lần lồng chim sẽ lên màu và bóng. Đây là cái lồng cũ màu chưa đẹp như hiện tại, mình mua lại và làm như trên
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Bạn làm lên màu như thế thì ban đầu sẽ thấy rất tốt vì màu lên khá đều và đem lại thành quả khá nhanh nhưng có một điều là nó cũng sẽ mất màu nhanh vì vẫn bị ra màu bạn ạ. Dù sao đây cũng là một cách nhưng nó chưa thực đầy đủ các bước. Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Thân

ducvinh381

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho em hỏi quét bằng dầu máy may có được không, nó có bị giòn tre không, hôm vừa rồi em có mua 1 cái lồng lửa 500k nhưng chưa dám làm gì hết các bác cho em ý kiến nha :a01:
Cảm ơn các bác nhièu hén:a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn quét bằng dầu máy khâu cũng rất tốt rồi vì dầu máy khâu không nóng như dầu thuỷ lực nên đỡ giòn tre nhất. Bạn cứ quét một lần rồi ủ sau đó phơi khô <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> nơi im mát rửa sạch bằng nước rửa chén, quét thêm lần nữa là sẽ lên màu khá tồt <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->rồi đó . Chúc bạn thành công. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom