Guest viewing is limited

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi đi giao lưu với một số người chơi chim mình thấy một số người thì dùng dầu bóng hoặc sơn PU làm màu và bảo quản lồng, một số thì cố gắng làm màu mộc cho lồng nhưng sử dụng dầu bóng hoặc sơn PU thì nhìn không chất có thể nói là không đẳng cấp, nhưng một số làm màu mộc thì lại không thật sự thành công. Sau đó nữa thì tôi cũng được một số bạn quan tâm và tin tưởng hỏi cách làm màu lồng. Vì thê sau đây tôi mạo muội giới thiệu một cách làm màu cho lồng theo kinh nghiệm và học hỏi.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Trước tiên các bạn hãy pha một ấm nước chề đặc, phải bảo đảm thật đậm đặc, để khoảng 1-3 ngày cho đến khi nào nước chè xuống màu và trở nên đặc quánh (mẹo là để nước chè trong một cái gi đó có độ rộng để lớp nước chè mỏng thôi mới mau khô đặc) thì mới quét. Ban đầu quét sẫm toàn bộ lồng và để khô ráo hẳn, phơi khô cho nước chè ngấm vào trong tre, sau đó đem ra lau rửa với nước thật sạch, sau khi lau chùi xong lồng đã có màu nhưng chưa đẹp, bạn có thể quét lại thêm một lần nữa.<o:p></o:p>
Sau khi cọ sạch rồi thì tháo rời từng bộ phận, rồi các bạn mua một hộp xi đánh giày màu nâu, và một lít dầu hoả. Đổ dầu hỏa vào khay và lấy một chút xi trộn vào dầu sao cho trở thành một hỗn hợp màu nâu nhạt, rồi quét từ từ, nhẹ nhàng, từng chi tiết một thật đầu lên lồng, lúc đầu màu lồng cũng đã xuống và nhìn cũng được rồi. Bạn hãy đem ra phơi nắng hoặc để cho khô hẳn và lại tiếp tục đem ra lau chùi với nước, màu sẽ bị nhạt đi một ít. Bạn hãy kiên trì làm đi làm lại bước này 3-5 lần như trên đến khi đánh bàn chải với nước mà lồng vẫn giữ được màu như mình thích là có thể dừng quét. Khi này màu đã ăn chặt vào tre không thể đánh đi được nữa thì đem phơ lồng cho thật sự khô<o:p></o:p>
Bước tiếp theo là tạo màu đỏ cho lồng để giồng lồng cổ. Bạn ra các cửa hàng bán nhớt xe máy mua một hộp dầu nhớt xe máy loại màu đỏ rượu vang hoặc dầu máy lạnh, may điều hòa thì tốt hơn vì nhớt xe máy làm khô và dòn tre, về quét lên lồng một lần và để cho đến khi lồng khô hẳn, rồi quét thêm lần nữa cũng để khô hẳn thì ghép lồng lại, lúc này màu đã rất đẹp rồi.<o:p></o:p>
Để tang lồng và các nan lồng được bóng bẩy hơn ta sử dụng cách sau:<o:p></o:p>
Các bạn hãy ra ở các cửa hàng bán sơn hoặc vecni hỏi mua sáp bong, sáp này có dạng bánh tròn như cái chén và có mầu cam, bạn mua về dùng sáp này bôi lên tang lồng và nan lồng, để khoảng 15 phút rồi sau đó dùng giẻ khô lau mạnh( tì mạnh vào nan và tang lồng) cho sạch và làm thêm một vài lần cho đến khi tang và nan lồng đạt đến độ bóng bạn thích. Có thể bôi sáp lên máy phớt (máy máy đánh bóng, mịn gỗ) rồi đưa tang lồng lên máy đánh, khi đó tang lồng sẽ rất nhẵn và bóng. <o:p></o:p>
Trên đây là cách làm đẹp và bảo quản lồng mình đã làm qua từ học hỏi và tìm tòi kinh nghiệm, nó sẽ không lo bay màu và bạc màu. Nhưng nó đỏi hỏi sự kiên trì, cẩn thận và tỷ mẩn nên các bạn cần chịu khó một tý. Chúc các bạn thành công và có được những chiếc lồng đẹp. Thân<o:p></o:p>

Chỉnh sửa lần cuối:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Cho em hỏi là em thay dầu hỏa thành xăng A92 được không anh.
Thực chất thì xăng cũng được thôi bạn ạ. Chỉ có một điều lúc đầu mình cũng nghĩ là sẽ dùng xăng để nó nhanh khô hơn, nhưng sau đó thì không được vì xăng có tính nóng hơn dầu hoàn toàn và nó cũng bay hơi nhanh không có tác dụng ủ chống mỗi mọt và lên màu bằng dầu, nó nóng hơn còn làm cho nan lồng bị khô dòn đẽ gãy nữa nên sau đó mình đã không dùng xăng mà dùng dầu đó bạn. vì thế mình nghĩ nên dùng xăng hơn. Chúc bạn thành công. Thân

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn anh nhiều lắm . Thường thì em chỉ quét = nhớt xe máy thôi em sẽ thử cách của anh xem có lên màu đỏ không.

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Thường thì người ta quét bằng nhớt xe máy thì chỉ làm được một phần đó là ủ lồng sau đó nước màu của lồng thì do dùng lâu năm mà có, nhưng mình muốn nhanh hơn thì làm theo cách trên, với lại theo mình bạn không nên quét bằng nhớt xe máy dù nó có vẻ sẽ làm cho lồng nhanh lên màu hơn nhưng mà nó nóng hơn dầu máy lạnh nên dễ làm dòn nan lồng, bạn nên quét bằng nhớt máy lạnh ấy. Chúc bạn thành công, nếu thành công rồi thì báo cho mình biết nhé. Thân

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thường thì người ta quét bằng nhớt xe máy thì chỉ làm được một phần đó là ủ lồng sau đó nước màu của lồng thì do dùng lâu năm mà có, nhưng mình muốn nhanh hơn thì làm theo cách trên, với lại theo mình bạn không nên quét bằng nhớt xe máy dù nó có vẻ sẽ làm cho lồng nhanh lên màu hơn nhưng mà nó nóng hơn dầu máy lạnh nên dễ làm dòn nan lồng, bạn nên quét bằng nhớt máy lạnh ấy. Chúc bạn thành công, nếu thành công rồi thì báo cho mình biết nhé. Thân
Vâng anh nói rất đúng em mua 4 cái lồng khuyên giá 250k mỗi cái về nhà quét nhớt 2 cái rồi phơi nắng em thấy lúc khô cầm lan lồng thì thấy rất cứng tưởng là lồng tốt nào đâu chỉ có mấy hôm thôi mà chỉ cầm mạnh vào lan lồng là gãy phí thật mất ngay 1 cái lồng . Em thấy ông bác em có cái lồng màu đỏ rất là đẹp em thấy lạ lên hôm nay anh đã phổ biến cho em rồi em về thực hành nốt 3 cái lồng của em . Một lần nữa xin cảm ơn anh .

SodierS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài này em thấy quen quen,như đọc ở đâu rồi í! Mà có lẽ do anh học hỏi từ nhiều nguồn nên giống giống thôi,hén :a11:...Em thấy cầu kì quá anh ạ,em thì hiện tại có lồng đã nhốt chim,muốn thực hành theo anh mà chẳng biết nhốt em nó vào đâu nên tạm gác lại tí xíu,ít bữa mua thêm lồng rồi em sẽ mần và khoe với anh kết quả nhá! :a21:
Cám ơn anh về một bài chia sẻ bổ ích! :a12:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Bài này em thấy quen quen,như đọc ở đâu rồi í! Mà có lẽ do anh học hỏi từ nhiều nguồn nên giống giống thôi,hén :a11:...Em thấy cầu kì quá anh ạ,em thì hiện tại có lồng đã nhốt chim,muốn thực hành theo anh mà chẳng biết nhốt em nó vào đâu nên tạm gác lại tí xíu,ít bữa mua thêm lồng rồi em sẽ mần và khoe với anh kết quả nhá! :a21:
Cám ơn anh về một bài chia sẻ bổ ích! :a12:
Bài này mình đã viết mấy chỗ rồi nên bạn thấy quen cũng phải thôi riêngg trong diễn đàn này mình đã nhắc đi nhắc lại không dưới 3 lần rồi, nhưng cũng vì biết đôi lúc anh em cần gấp mà cứ phải lọ mọ đi tìm thì lâu quá đành trả lời lại để kịp thời thôi. Còn nghề chơi cũng lắm công phu mà bạn. Chúc bạn thành công. Thân

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi là nếu mình quét nhớt xe máy vào rồi ủ 1 time lúc đem ra sử dụng có phải rửa lại không hay cứ khô là nhốt chim đcj vậy

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi là nếu mình quét nhớt xe máy vào rồi ủ 1 time lúc đem ra sử dụng có phải rửa lại không hay cứ khô là nhốt chim đcj vậy

Bạn quét nhớt nhưng nên quét đi quét lại nhiều lần một tý, cứ để thật khô rồi lại quét, làm như thế khoảng ba lần sau đó để khô, thật khô làn nữa, khi đã khô hẳn thì đánh lại bằng xà phòng hoặc nước rửa chén cho sạch để làm mất đi mùi nhớt gây khó chịu cho chim, cũng đồng thời chống bụi bám bẩn, bạn không lo vì nhớt đã ngấm vào tre rồi. Thân

anhhải

Thành viên mới
SVC$
0
rất hay, nhưng thưa bác, cái đoạn cuối cùng bác nói là " ra hang sơn , vecny, mua sáp bóng " nhưng mình ra hàng Hòm có hỏi mua, đã hỏi đến 3 nhà, 2 nhà đầu tiên trả lời rất tử tế la không có cháu ạ, thất vọng lắm rồi, đến hàng thứ 3 , gần đến ngã ba, hàng bên phải, có lão già trả lời như này " *** điên à, làm *** có loại sáp nào là sáp bong " mình chán hẳn luôn. Vậy xin ban cho mình 1 cái tên SÁp chuẩn nhất, hoặc có hình, để minh ra mua, mình muốn cho lồng mình bóng 1 tý mà không mua được, thank

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
rất hay, nhưng thưa bác, cái đoạn cuối cùng bác nói là " ra hang sơn , vecny, mua sáp bóng " nhưng mình ra hàng Hòm có hỏi mua, đã hỏi đến 3 nhà, 2 nhà đầu tiên trả lời rất tử tế la không có cháu ạ, thất vọng lắm rồi, đến hàng thứ 3 , gần đến ngã ba, hàng bên phải, có lão già trả lời như này " *** điên à, làm *** có loại sáp nào là sáp bong " mình chán hẳn luôn. Vậy xin ban cho mình 1 cái tên SÁp chuẩn nhất, hoặc có hình, để minh ra mua, mình muốn cho lồng mình bóng 1 tý mà không mua được, thank
Dụng cụ đr đánh bóng lồng thì dễ bác ạk . Bác mua 1 hộp CANA loại nhỏ ấy về thấm bông y tế lau qua 1 lớp là bóng loáng . Vài lời góp ý không phải mong bác bỏ qua.

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy bài hay quá nhưng chưa có dịp làm nên copy sang word cất để dành nhưng sao ko đc bác admin ơi. cop sang thấy trắng trơn ah. nản

---------- Post added at 09:11 PM ---------- Previous post was at 08:55 PM ----------

em là dân mới chơi nên có j ko phải mong mấy bác bỏ qua cho. lồng em mua( hàng dỏm thôi) thấy người ta dán 502 vào khe nan với đáy rồi làm sao mà gỡ ra được ah, gãy thì phí lắm:a24:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn muốn gỡ ra thì đơn giản thôi. Chỉ cần dùng hột quẹt (bật lửa) hơ qua chỗ bị dán cho nóng lên keo 502 sẽ chảy ra và thế là bạn có thể lấy ra dễ dàng được. Còn nếu bạn có thời gian thì lên các topic hướng dẫn làm lồng tự làm một cái lồng xem. Biết đâu nó sẽ là một cá lồng xịn. Chúc bạn thành công va có nhiều lồng đẹp. Thân

anhhải

Thành viên mới
SVC$
0
Dụng cụ đr đánh bóng lồng thì dễ bác ạk . Bác mua 1 hộp CANA loại nhỏ ấy về thấm bông y tế lau qua 1 lớp là bóng loáng . Vài lời góp ý không phải mong bác bỏ qua.
Mình thấy răng si cana chỉ đánh được bóng đồ nhựa không thấm nước thôi bạn ơi, mình đã dùng cana bôi vào lồng , nó hút sạch sành sanh luôn, không còn hiệu quả làm bóng nữa, nên minh thấy bác chủ top nói sáp bóng, mình nghĩ chác là sáp khô mới làm cho lồng không thẩm thấu dung dịch được

tommyguy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ơi lồng mua được bao lâu thì làm được theo cách của anh?

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Thực chất là bây giờ các loại sáp nội ở mình giờ rất khó tìm, nếu chịu khó tìm vẫn còn, bạn hãy đến mấy hàng cũ cũ và có tiếng một tý thì có. Nếu không có thể hỏi mua các loại sau:
Bạn có thể họi mua loại này nhé

Quy cách: 150g
Mã sản phẩm: STP071
Lavender Wax
Loại sáp đánh bóng tự nhiên mang lại vẻ đẹp sáng bóng cho sàn gỗ và các loại đồ gỗ.
Hoặc: Sáp đánh bóng sàn gỗ FLORSHINE. Chúc bạn thành công và có những chiếc lồng đẹp. Khi nào hoàn thành thì post hình lên anh em cùng chia vui nhé. Thân
http://www.sotipha.com/home/compone...ge/product/S__p_____nh_b__n_4cc104141eb84.jpg

ChaoMaoBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác!
em có chút ý kiến như thế này.
Không biết các Bác dùng lồng gì< Tre hay Gỗ> còn riêng em có cách như thế này.
Lồng Tre: Nếu là tre Già thì các bác nên để tự nhiên vẫn hay hơn, vì tre già sau này sẽ lên nàu rất đẹp mà ko cần 1 chất gì xúc tác. Còn Tre Non thì các bác đi mua ít thuốc đỏ hoặc iốt đậm đặc< cái này dùng trong y Tế> các bác bôi lên sẽ biết ngay thôi.
Lồng Gỗ: Gỗ tốt và màu tốt thì các bác nên để tự nhiên, vì nhiều loại gỗ đã có màu đỏ sẵn và vân đen vì vậy các bác chỉ cần trà nhám cho mịn rồi thôi PU lên là lồng tự lên màu và bóng, nếu ko có PU thì thi tiệm mua cái cọ và thêm 10k Toa về quét dũng dc. công dụng của PU là làm nỗi bật vân gỗ, sáng bóng,bảo quản những kẻ hở khỏi bị mối mọt,chống mưa nắng tốt cho gỗ:D
còn gỗ xấu thì các bác cũng chà nhám cho kĩ 1 tý, vân gỗ nổi lên là đẹp nhưng màu chưa phù hợp thì các bác pha 1 ít chất màu có bán ở tiệm đồ gỗ, pha với nhớt và dầu hỏa. nước đầu thì pa lõng nhớt 1 tý để gỗ nhởt thẩm thấu tốt, phơi nắng 3 ngày thì đi rửa và quét lại lần nữa. sau 1 tháng các bác thấy lồng lên màu đỏ nâu, thì đem lồng ra trà nhám lại, trà bằng loại nhám 180 rồi đến loại nhám 320 và cuối cùng là nhám 400. các bác sẽ thấy màu gỗ vàng óng và vân gỗ thì nỗi rất đẹp. các bác có thể thổi PU hoặc quét thì tuy, lồng sẽ lên màu và giữ được màu đó lâu bền.
chúc các bác thành công. có gì sai mong các bác bỏ qua nhé!
Thân Chào!

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn quét nhớt nhưng nên quét đi quét lại nhiều lần một tý, cứ để thật khô rồi lại quét, làm như thế khoảng ba lần sau đó để khô, thật khô làn nữa, khi đã khô hẳn thì đánh lại bằng xà phòng hoặc nước rửa chén cho sạch để làm mất đi mùi nhớt gây khó chịu cho chim, cũng đồng thời chống bụi bám bẩn, bạn không lo vì nhớt đã ngấm vào tre rồi. Thân
Oh cám ơn bạn rất nhiều lâu nay bi h mới đc biết. Bữa trước có quét lồng bằng dầu máy khâu mà mùa hè mỗi lần mở áo lồng là nồng nặc mùi dầu may mà đợt đấy con chòe k bị ảnh hưởng gì. bây giờ thì cũng hết mùi rùi. Thanks bạn nhiều nhé:a44:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
anh ơi lồng mua được bao lâu thì làm được theo cách của anh?
Bạn Tommyguy thân mến. Nếu nói mua bao lâu về thì làm được thì bạn có thể mua về là làm luôn. Nhưng nếu bạn mua lồng không phải ở những nơi có tiếng tăm lắm thì họ làm không được kỹ, khi mới mua về con có xơ và các công đoạn sơ chế họ làm cũng không đầy đủ bạn có thể làm theo cách sau thì sẽ có được một chiếc lồng thật bền. Mua lồng về bạn tháo nó ra từng bộ phận dùng giấy nhám mịn đánh hết những chỗ còn xơ tre nếu có, nấu một nồi nước chè và khi sô rồi bạn bỏ vào luộc khoảng 15 đến 20 phút sau đó bạn đưa ra ngâm và ngâm vao nước vôi và muối pha loãng khoảng 1 tiếng. bạn lấy ra phơi cho thật khô và khi đã thật khô rồi thì bạn làm như cách mình đã nói ở trên. Chúc bạn thành công và có nhiều chiếc lồng đẹp. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom