Guest viewing is limited

quanboy1992

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác giúp em với con chòe lửa với

Em Nuôi Chòe Lửa được 2 năm rồi mà vẫn chưa lên lửa được,các bác có cách nào cho e ý lên lửa nhanh giúp e với....Thks các bác nhiều:a39:

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp em với con chòe lửa với

sao 2 năm rồi mà chưa lên lửa được chứ? cách chăm sóc thì bạn có thể tham khảo thêm vì diễn đàn đã có nhiều bài viết về vấn đề này rồi.
Chế độ chăm sóc cơ bản như sau:
1) Tắm : 2 ngày tắm 1 lần
2) Mồi tươi ( dế, cào cào, trứng kiến ... ) : 10 - 20 con cào cào/ngày, trứng kiến 1 muỗng cafe/ngày.... + sâu khô 24/24.
.................
Phần quan trọng nữa là cám bạn dùng công thức như thế nào? 2 năm không lên lửa chắc cho ăn cám viên gia súc quá :a43:. Nếu không biết làm cám thì nên mua cám Phụng Hoàng hoặc nhiều loại cám khác dành cho CCL thì bạn ra cửa hàng bán chim mà mua.
Còn muốn hiểu thêm thì tham khảo các bài viết liên quan bạn nhé. Chúc thành công.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0

Bạn nói rõ cho mình biết bạn cho chim ăn cám tự làm hay mua ngoài hàng?

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim như vậy bạn thả cho rồi mua con khác tốn mồi. Cho an như vậy cũng không phải là tệ mà chim ko hót chắc là do con chim quá tệ.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nói rõ cho mình biết bạn cho chim ăn cám tự làm hay mua ngoài hàng?

Mình cho ăn cám tự làm, chim mình thì hót cả ngày mà mình bực cả mình, sáng thì ngủ nướng không được vì nó kéo từ rạng sáng tới 7h, trưa cũng vậy nên ngủ không được với nó.
Bạn có thể tham khảo thêm công thức cám, hoặc bạn có thể làm như mình:
0.5 kg đậu phộng
0.3 kg tép sông
1 lon sâu khô
20 trứng vịt luột lấy tròng đỏ
0.1 kg đậu xanh.
hiện giờ mình đang cho ăn như vậy chim rất căng lửa, hằng ngày bạn bổ sung thêm mồi tươi là ok. Vì mình nuôi tới 4 em trong đó 1 em Mồi, em Mồi lên rừng chơi cả ngày không mệt.
Sáng tầm 9 - 10h bạn mang chim ra phơi nắng 30 - 45 phút,thấy chim hả mỏ kệ nó, như vậy lửa mới chơi lâu được. Phơi xong mang vô cho tắm, như vậy lên lửa nhanh thôi. Hơn nữa mùa này là mùa nắng nên rất dễ căng lửa.
Còn chăm sóc như mình nói mà không lên lửa thì bạn nên phóng sinh em nó ra tiệm hoặc nhờ bạn bè mua 1 em tầm 500 - 1.000.000 là có 1 em hót rinh rả rồi. Mình toàn mồi về rồi thúc lên lửa rồi bán nên đó là KN của mình.
Cố lên nhé.

bao_tung

Thành viên mới
SVC$
0
Đậu phộng và đậu xanh rang chính - tôm khô hay tôm sống luộc chính ? - sâu khô thấy bán sẵn ngoài tiệm phải ko ? - rồi trộn với nhau xay nhuyễn phơi nắng hả bạn , bạn nói rõ hơn tý , ths nhiều .

trongthan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi?em có 1 con lửa mới thay lông xong,đuôi được 23 mùa trước đuôi chỉ được 22 thôi,nhụng mà sao từ hồi thay lông xong nó không chịu hót dù chỉ 1 tiếng đi gió,nhà em thì còn 2 em lửa khác hót rất dữ,cho em hỏi có phải nó bị 2 con đó đè không?mong các bác chỉ giáo dùm em,thank.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
các bác cho em hỏi?em có 1 con lửa mới thay lông xong,đuôi được 23 mùa trước đuôi chỉ được 22 thôi,nhụng mà sao từ hồi thay lông xong nó không chịu hót dù chỉ 1 tiếng đi gió,nhà em thì còn 2 em lửa khác hót rất dữ,cho em hỏi có phải nó bị 2 con đó đè không?mong các bác chỉ giáo dùm em,thank.
bạn nuôi lông ra dài vậy là tối đó. chắc lửa bạn là lửa tơ hoặc mép nên nó ra dài đc như vậy. lửa là loài sống có phân biệt lãnh thổ nên những con yếu lửa thay lông sẽ bị con khác đè. tốt nhất nên nuôi mỗi con 1 ko gian. lửa thay lông tốt nhất là nó đi gió, nó đi gió chứng tỏ nó đang cảm thấy bình yên nên lông nó ra sẽ đẹp hơn. bạn nên treo mỗi con 1 ko gian thì sẽ hay hơn

Thân mến

angeltb

Thành viên mới
SVC$
0
theo cách của mình thì như thế này: mình có nuôi 1 em bổi lên ngầy em cho no an sâu quy 24/24 mỗi buổi cho thêm 5 con châu chấu và áo lông không bao giờ mở hết nuôi khoảng 1-2 tuần thì thấy em nó hót chuyện thì lên mạng vào trang youtube.com để mở những đoạn video Chòe Lửa mái hót để kicsk chim mình nhanh xung???

aducdkz82k65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thì ra là thế, mình nuôi chim lâu nay mà hót kém quá....cảm ơn các bác nhé

chuot2611

Thành viên mới
SVC$
0
e mới mua 1 e lửa, mấy hôm đầu thì e nó hót nhiều, bật file là đấu lại, nhưng mấy hôm thì e nó tụt lửa ko thấy hót hét gì nữa. có thể là do e đổi cám, chỗ e chỉ có sâu, e nó thì lại ít ăn sâu, dạo này e cũng cho ăn nhiều loại thức ăn khác như tép, thằn lăn, thịt lợn.. bắt được con gì là e cho chén hết. một cái nữa là bình thường ko sao chứ cứ đóng mở áo lồng nữa là e nó nhảy loạn lên. các bác giúp e lấy lại lửa với ah

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp em Chòe lửa

Là thế này em có 1 con Chòe Lửa bổi dáng sẻ đuôi 19.Em nuôi hơn 1 tháng rưởi rồi nhưng hót rất ích lâu lâu 1 hót 1 tiếng (họng vẫn còn đen)tắm táp phơi nắng thì 2 ngày 1 lần và tắm nắng thì ngày 30 phút.Và em nó cũng cấn đề là dù cho đói tầm 2 tiếng không cho ăn nhưng bỏ cào cào non vào thì em nó chả ăn.Em củng không biết sao nữa?Xin nhờ các nghệ nhân chỉ giáo cho em có nên nuôi em này không?Hoặc chỉ em làm sao cho em nó ăn cào cào ( còn tất cả thứ khác nó đều ăn).Ý em muốn hỏi là con lửa như thế khi không ăn cao cao thì nó có căng hết cở (phong độ của em nó ) không?và mùa thây lông thì như thế nào?Mong các nghệ nhân chỉ dẫn cho em.Em XinCám ơn

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giúp em Chòe lửa

Chim CL mà bổi mà mới 1 tháng thì không thể nào hót hát siêng đâu bạn ơi.
Vì là chim bổi cho nên phát triển chưa ổn định. CL là giống ăn côn trùng mà lại không ăn cào cào mới là chuyện lạ.
Khi bỏ cào cào vào bạn bỏ con cào cào còn không bò được nhé đừng bỏ trong rọ đựng cào cào.
Khi con cào cào bò rung rinh sẽ kích thích con chim chụp ăn.

Còn nếu nó ăn dế được thì cứ thả dế cho nó ăn và rồi sau đó thay dế bằng cào cào thử. Dế ăn cũng ổn nhưng phần lớn giới chơi Lửa hạn chế cho ăn dế... vì mát con lửa chỉ nói gió nhiều.

Ngoài cào cào cho sâu vào cũng ok.

Chăm sau mùa thay lông ổn tốt thì nó mới siêng hót bạn nhé.

thân mến,

chipxinh2609

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy em mới po tay ne anh. Vấn đề là nó ăn tất cả ngoài trừ cào cào em đã thử mọi cách bỏ cao cao cho bò lung tung và bỏ 1 số nằm im nhưg nó chả thèm ăn mới khổ.Tại ngoại hình nó quá đẹp chứ không em đã chia tay với nó rồi.giờ có cách nào chó nó ăn cào cào không anh?Thân

duchanhpc

Thành viên mới
SVC$
0
Vậy em mới po tay ne anh. Vấn đề là nó ăn tất cả ngoài trừ cào cào em đã thử mọi cách bỏ cao cao cho bò lung tung và bỏ 1 số nằm im nhưg nó chả thèm ăn mới khổ.Tại ngoại hình nó quá đẹp chứ không em đã chia tay với nó rồi.giờ có cách nào chó nó ăn cào cào không anh?Thân
- Nếu cào cào to quá thì cắt đôi cho nó dễ ăn. Để tập cho nó ăn cào cào thì cho nó nhịn toàn bộ mồi tươi khác. Chim ở nhà mình cũng vậy. Con nào to cắt đôi, con nhỏ để nguyên ( hàng đông lạnh chết toi đâu có bò ). Hổi đầu tập cho nó ăn Sâu Rồng cũng vậy. Con sâu to quá nó toàn mổ chết rồi vẩy ra ngoài không ăn, sau vài lần cắt nhỏ cho nó ăn thì bây giờ nó nuốt chửng cả con to vật

raovat123

Thành viên mới
SVC$
0
Chim lửa .....

Các bác! Chim em nó cứ ríu không à và kêu tạch tạch thôi, làm sao cho nó hót đây! Chì dùm. Cám ơn

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chim lửa .....

bạn nói rõ chim bạn là chim nam hay bắc nuôi đc bao lâu và chế độ chăm sóc như thế nào là sẽ có rất rất nhiều cao thủ trợ giúp

chumthudu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi con lửa nhà em mới bẩy được 3 ngày hót sổng, nhưng giọng nó cà lâm sao đó, đó là chim chuyền mới lên hay chim già vậy mấy anh

nuoichimnamdinh

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi có 1 em choe lua đang thay lòng các bạn giúp cho tôi cách chăm sóc nhé

Lê Việt Hùng

Thành viên mới
SVC$
0
E mới nuôi chim và chua có kinh nghiệm gì chăm sóc cả nên muốn hỏi cả nhà. E mua 1 con CCl bắc được 10 ngày mà không thấy nó hót sổng, hót chuyện cũng chỉ 1- 2 lần vậy e phải chăm thế nào để nó hót sổng. E cho ăn 1 ngày 2 bữa sâu tươi, 5 con dế và cám mua sẵn, ngày nào cũng tắm nước và phơi nắng 30 phút(e ở Hà Nội khí hậu lạnh có ảnh hưởng nhiều đến CCL không?).
Đây là ảnh của em nó.
View attachment 5901

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom