Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Cách làm CL mau căng

Chim muốn căng thì không có cách nào khác là phải cung cấp đầy đủ thức ăn khô và tươi với chất lượng tốt mỗi ngày,về thức ăn khô thì bạn vui lòng tìm lại bài hướng dẫn cách làm cám Chòe Lửa!
Với thức ăn tươi thì cào cào non là thứ không thể thiếu cộng với 1 lượng nhỏ bằng 1 muỗng cafe sâu tươi mỗi ngày(không dùng sâu khô)!
Ngoài ra cách chăm sóc chim cũng rất quan trọng!Cần phải phơi nắng chim điều độ,tối thiểu 10 phút 1 ngày+tắm nước ít nhất 1 tuần 1 lần!
Trước khi trời tối phải trùm áo lồng cho chim ngủ,lồng nuôi phải đặt nơi không có ánh sáng hoặc tiếng ồn cho chim có thể ngủ yên!!!
Chế độ vợt chim(cho chim ra trường chim để đấu hót với chim khác),ít nhất là 1 tuần 1 lần!
Chúc bạn thành công!
Thân!

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cách đó hơi chung chung quá , để mình nói rõ hơn tí xíu nhé : Nếu nuôi Lửa hót trước tiên bạn phải trùm áo lồng lại , bỏ sâu 24/24 < tuyệt đối ko bỏ cào cào hoặc dế vào > , + cám đậu phộng trứng trộn với bột sâu khô , kiếm 1 cái đĩa lửa hót mở lên rồi mở áo trùm con lửa bạn ra , con lửa bạn chắc chắn sẽ chẹt chẹt ,hót khi nào thấy dấu hiệu bỏ hót < chim trong đĩa hót nhiều hơn chim bạn 3 lần > thì tắt máy trùm chim lại như cũ ,còn việc tắm theo mình tắm nhiều ko tốt , 3 ngày tắm 1 lần, và phơi nắng 30 phút 1 ngày < chỉ nắng sáng và chiều thôi> . Còn nếu nuôi Lửa đá bạn cũng làm như vậy nhưng thay đổi khẩu phần ăn 1 tí là chỉ cho ăn cào cào và dế và ko cho ăn sâu .Cách này mình đã thử và cũng đã thành công, chúc chim bạn căng hơn. Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Cho Bạch Đề tham gia tí để được phong phú thông tin tí xíu!

Khi nuôi chim thì phải hiểu địa lý, tâm lý con chim một tí. Nói về Chòe Lửa thì. Chúng sống chia ra mỗi con một chỗ không đi bẫy, chúng chúng sống có lãnh địa. Chim muốn căng lên phải bắt đầu qua một mùa thay lông lúc đó con chim mới bắt đầu phản ứng với các con lửa khác hoặc cả giọng hót chim lạ. Việc ta nuôi trong nhà, thì nơi treo quen thuộc của là lãnh địa của nó. Cho nên việc ta mở file lên cũng tốt nhưng chỉ mở vừa xa xa mà thôi không mở quá lớn, khiến nó sẽ hót lại nhưng Chòe Lửa dễ bị stress/căng thẳng bởi chim các giộng chim lửa hót lớn quá lấn áp lãnh địa của nó.

Theo tôi thấy thì Chòe Lửa thức ăn toàn là côn trùng ngoài rừng. Sâu chỉ là một phần ăn của nó mà thôi. Sâu phần lớn chứa chất béo và thành phần đạm hoàn toàn không bằng cào cào. Tôi đọc thấy các cao thủ nuôi chòe ở phía Singapore, Malai đều bổ sung tất cả các thứ mồi tươi mà họ có thể tìm. Việc này tôi tin là mới khiến con chim sung được do thành phần mồi tươi phong phú cộng cách luyện tập đúng mức. Việc mồi tươi cộng bột vitamin cũng giúp con chim vào mùa thay lông như thay lông ra đúng với bộ lông của nó và giữ đúng bộ đuôi, thiếu mồi tưới chất dinh dưỡng khiến lông ra đặc biệt là bộ đuôi không dài đúng với chính nó.

Vài lời học hỏi bên các fans Lửa nước ngoài chia sẻ cùng các bạn mê Chòe Lửa.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhưng em lại nghe nói , Sâu có tính nóng rất phù hợp khi nuôi Lửa hót , còn cào cào lại có tính mát hoàn toàn ko phù hợp với Lửa hót , và rất phù hợp với Lửa đá . Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nhưng em lại nghe nói , Sâu có tính nóng rất phù hợp khi nuôi Lửa hót , còn cào cào lại có tính mát hoàn toàn ko phù hợp với Lửa hót , và rất phù hợp với Lửa đá . Thân

Việc này cũng dễ hiểu lắm thôi,
Nếu Chòe Lửa ngoài trời chỉ ăn sâu thì, ta không cần trao đổi thêm.
Nhưng mà chúng hoàn ăn đủ thứ côn trùng cơ mà.

Đúng đó sâu thì các cao thủ cho ăn để căng lửa sau khi thay lông. Và rồi khi chim căng họ bổ sung đủ loại mồi tươi. Đó là các fans Chòe Lửa của VN ta luyện cho căng lửa. Còn các bạn ở phía Nam nước ta thì khác.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Việc này cũng dễ hiểu lắm thôi,
Nếu Chòe Lửa ngoài trời chỉ ăn sâu thì, ta không cần trao đổi thêm.
Nhưng mà chúng hoàn ăn đủ thứ côn trùng cơ mà.

.
Anh Bạch Đề ko biết đó thôi , ở em Lửa ngoài thiên nhiên ít hót lắm , nên việc tìm nơi bẫy lửa rất khó , chỉ có Lửa được nuôi trong lồng mới hót và sung . Thân

huuviethn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn Bạch Đề & Crazy- GiaLai nhiều lắm !
Mình thường cho chú CL của mình ăn sâu tươi vì ko mua được cào cào . Có thể thay cào cào băng thứ mồi tươi nào khác đc ko nhỉ? Nếu có thứ khác thay thế được mong mọi người chỉ bảo thêm cho mình với !
Thân !

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Áp dụng chim mái thì sẽ thấy hiệu quả ngay thôi, đặc biệt là vào mùa sinh sản này, chim không căng lửa thì mới là lạ đó. Hãy làm sao cho nó biết cả vườn nhà bạn là của riêng nó, em chim mái kia thuộc về nó.
Có thể áp dụng cách khác là kiếm 1 em CL trống khác nhưng thuộc loại chim bể hay chim không sung,treo 2 con xa nhau, như thế thì chim của bạn sẽ đè chim kia, và như thế chim của bạn sẽ căng lửa và giữ được lửa thôi.
CL thích ăn cào cào, có thể là sâu khô hay cá khô xay nhịn trộn vào bột, nếu chịu khó bắt sâu (ở lá cải, kiểu sâu như vậy) cho nó ăn thì tốt. Ở quê mình thường bắt những con kiểu như con cào cào nhưng phía sau bụng phía cuối đuôi có dư ra một ít (hình gần như con dao), một số nơi gọi con này là châu chấu cắt (nhưng con ở trên là cây mít thì nhỏ hơn, chỉ gần gõ nhẹ là nó rơi xuống, nó thường trốn ở những lá non, để ăn lá. Nếu chịu khó bắt con này cho CL ăn cũng tốt lắm. Hãy nhìn kỹ vào lá, thấy nơi nào có vết cắt xén hay bị ăn mất thì 80% là ở lá đó có 1 con.
Chúc chim bạn sớm nổi lửa và giữ lửa nha!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Cám ơn Bạch Đề & Crazy- GiaLai nhiều lắm !
Mình thường cho chú CL của mình ăn sâu tươi vì ko mua được cào cào . Có thể thay cào cào băng thứ mồi tươi nào khác đc ko nhỉ? Nếu có thứ khác thay thế được mong mọi người chỉ bảo thêm cho mình với !
Thân !

Bạn có thể thay thế dế, và rồi các loại côn trùng mình thấy được trong vườn, như: rít, cả thằn lằn, mối, họ còn cho ăn cả con gián đất.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Áp dụng chim mái thì sẽ thấy hiệu quả ngay thôi, đặc biệt là vào mùa sinh sản này, chim không căng lửa thì mới là lạ đó. Hãy làm sao cho nó biết cả vườn nhà bạn là của riêng nó, em chim mái kia thuộc về nó.
Có thể áp dụng cách khác là kiếm 1 em CL trống khác nhưng thuộc loại chim bể hay chim không sung,treo 2 con xa nhau, như thế thì chim của bạn sẽ đè chim kia, và như thế chim của bạn sẽ căng lửa và giữ được lửa thôi.
Thanks HCN nha, mình quên cách hữu dụng này mất , nhưng đừng quá lạm dụng, vì kích mái nhiều sẽ làm con trống kiệt sức và chơi yếu đi qua năm tháng < cái này ai cũng nói nhưng chưa ai bít nguyên nhân ^.^> .Còn cách kiếm em Lửa khác để cho con chim mình đè thì mình chưa thử và cũng chưa từng thấy ai thử . Thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bàn về độ căng lửa sung cho choè Lửa, đang đến giai đọan vui vì có mái vào đây!

Về việc ghép chim mái thêm thì, phải tuỳ giống chim các fans ạ.
Như việc các anh em chơi Mi chọi ghép một con mái để giữ lửa cho con trống là vì giống Hoạ Mi có cặp đôi.

Choè Lửa lại khác, chỉ có mùa sinh sản chúng mới đi chung ghép cặp. Chứ ngoài mùa sinh sản. Cả con mái cũng có lãnh địa riêng. Về việc này các bạn cũng thấy qua các vấn đề ghép chim choè Lửa sinh sản. Nếu trống chưa sẵn sàng có thể kill/giết chết con mái. Còn khi con trống sẵn sàng, thì nó lại khờ đến nổi cho con mái mổ đến chảy máu đầu.

Vài giọng so sánh về ghép chim mái cho độ căng của Chòe Lửa!

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em có một con choè lửa đã thay lông xong nhưng không biết cho ăn sâu tươi hay sâu khô để mau căng lửa xin các cao nhân chỉ giáo dùm.em cám ơn!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0

em có một con cl đã thay lông xong nhưng không biết cho ăn xâu tươi hay xâu khô để mau căng lửa xin các cao nhan chi giáo dùm.em cám ơn!

bạn cho ăn cả 2 thứ,sâu khô bóp nhuyễn trộn với cám còn sâu tươi vẫn cho ăn bình thường

dialpad_saigon

Thành viên mới
SVC$
0

em thấy mấy bác thì biết chỉ có kinh nghiệm nuôi ở Thành phố thôi ! ko có dịp quan sát ngòai thực tế chích chòe nó ăn thế nào đâu! nói chung là nó thích ăn côn trùng như sâu , châu chấu , dế . nhưng món nó khóai nhất và chăm chỉ đào bới theo dõi nhất đó là giun đất (trùn)

domanhtri

Thành viên mới
SVC$
0

bạn nên quan tâm đên dinh dưỡng của chim .cần cho ăn nhiều chứng kiến và tắm phoi nắng tối thiểu 30 phút một ngày . Đó là kinh nghiệm của mỉnh chúc bạn thành công

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Công thức làm bột cho Chòe Lửa (do anh Vukhoa viết)

Cho em hỏi choè lửa đang chớm lửa thì cho ăn sâu khô hay sâu tươi để mau căng lửa?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cách đó hơi chung chung quá , để mình nói rõ hơn tí xíu nhé : Nếu nuôi Lửa hót trước tiên bạn phải trùm áo lồng lại , bỏ sâu 24/24 < tuyệt đối ko bỏ cào cào hoặc dế vào > , + cám đậu phộng trứng trộn với bột sâu khô , kiếm 1 cái đĩa lửa hót mở lên rồi mở áo trùm con lửa bạn ra , con lửa bạn chắc chắn sẽ chẹt chẹt ,hót khi nào thấy dấu hiệu bỏ hót < chim trong đĩa hót nhiều hơn chim bạn 3 lần > thì tắt máy trùm chim lại như cũ ,còn việc tắm theo mình tắm nhiều ko tốt , 3 ngày tắm 1 lần, và phơi nắng 30 phút 1 ngày < chỉ nắng sáng và chiều thôi> . Còn nếu nuôi Lửa đá bạn cũng làm như vậy nhưng thay đổi khẩu phần ăn 1 tí là chỉ cho ăn cào cào và dế và ko cho ăn sâu .Cách này mình đã thử và cũng đã thành công, chúc chim bạn căng hơn. Thân

Choè lửa mà cũng nuôi đá à, tôi chưa nghe bao giờ. Đá 1 trận hỏng hết đuôi thì mất luôn 1 mùa

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

em thấy mấy bác thì biết chỉ có kinh nghiệm nuôi ở Thành phố thôi ! ko có dịp quan sát ngòai thực tế chích chòe nó ăn thế nào đâu! nói chung là nó thích ăn côn trùng như sâu , châu chấu , dế . nhưng món nó khóai nhất và chăm chỉ đào bới theo dõi nhất đó là giun đất (trùn)

Chào bạn dialpad_saigon!
Đọc bài viết của bạn,mình thấy bạn hiểu khá rõ về tập tính của Choè Than ngoài tự nhiên!
Vậy bạn có thể phổ biến cho những người"chỉ có kinh nghiệm nuôi ở Thành Phố" này cách làm cho Choè Than mau căng lửa bằng loại thức ăn theo bạn là khoái khẩu là "giun đất" mà bạn nêu trên không?
Cách thức cho ăn và số lượng như thế nào?
Mọi nguời sẽ rất vui nếu bạn chỉ dẫn tận tình đấy!
Thân!

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con lửa của em phơi nắng mới được 5 đến 10 phút đã há mỏ vậy em có nên phơi lâu hơn một chút không xin chỉ giáo.?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom