Guest viewing is limited

hoiruoi

Thành viên mới
SVC$
0
Tập lực cho chích chòe lửa, có thật sự cần thiết không???

Em có bốn con lửa, tất cả 3 mùa trở lên. Hiện giờ em đang tập lực cho chúng, để có sức bền va xả stress bằng cách dùng lồng gà tắm cho chúng (1m2x60cm), để tạo nơi rộng rãi cho chúng bay nhảy+tắm thoải mái hơn. Vậy em xin hỏi các bác việc làm của em có cần thiết không???Em cảm ơn câu trả lời của các bác.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
chỉ lúc tắm thôi thì ko ăn thua j đâu bác. Bác cho em ấy vô ở trong đó vài ba ngày thì mới có kết quả tốt được

nhatkich

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp em về chòe lửa

Tình hình la em mới tậu 1 chú Chòe Lửa về nuôi được 1 tháng nay rồi nó đã tương đối dạn.Em cũng chăm sóc kỹ cho ăn dế cào cào gian đất ngoài ra cho tắm nắng tắm nước đầy đủ.Vậy mà từ lúc nuôi đến h chưa thấy nó hót hoét j hjxx thấy buồn quá.muốn hỏi các bác pro là con Lửa của em nó có bị làm sao ko ạ.em chỉ thấy nó đánh đuôi với kêu tành tạch thôi.Xin các bác chỉ giáo em phải làm thế nào cho nó hót
Thanks all

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: giúp em về chòe lửa

từ từ bác ui. Em nó kêu tạch tạch to ko ? Có đi gió ko ? Nếu hội đủ 2 dk trên thì em nó sắp hót sổng rùi đó. MÀ quên. Bác có con lửa thuần nào ở nhà ko thế ?????

gadaigia

Thành viên mới
SVC$
0

mình cũng có 1 chú như thế nhưng sao mà nó chả hót j vậy. lúc đầu có hót dc vài tiếng bây giờ sao nó im lun rồi. mình nuôi rất kĩ. ngày nào cũng cào cào. thế chừng nào nó mới chịu hót hả mấy bác. liệu nó có hót ko. tks

nhatkich

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nó kêu tành tạch cũng tương đối to nhưng cũng ko thấy đi gió j.nản ghê mình mới chơi nên cung chỉ có 1 con.

---------- Post added at 11:22 AM ---------- Previous post was at 11:11 AM ----------

không ai vào giúp em với a.hixx buôn ghê.ai vào trả lời gium em với

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

nó kêu tành tạch cũng tương đối to nhưng cũng ko thấy đi gió j.nản ghê mình mới chơi nên cung chỉ có 1 con.

---------- Post added at 11:22 AM ---------- Previous post was at 11:11 AM ----------

chỉ kêu tạch tạch mà chưa hót là vì em nó chưa có lửa,bạn cứ chăm đều tay như vậy là ok rồi,từ từ em nó lên lửa sẽ hót thôi bạn ah,đừng nên thúc em nó quá sẽ hư luôn đó bạn ah,vài lời chia sẽ

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihi bạn phải từ từ ccl mùa này hinh như gần hết lữa rừng rồi .Bạn cứ chăm sóc đầy đủ vào mấy tháng đầu yêu cầu dạng người , nhảy không *** lồng là ok rồi bạn ạ

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tình hình la em mới tậu 1 chú chòe lửa về nuôi được 1 tháng nay rồi nó đã tương đối dạn.Em cũng chăm sóc kỹ cho ăn dế cào cào gian đất ngoài ra cho tắm nắng tắm nước đầy đủ.Vậy mà từ lúc nuôi đến h chưa thấy nó hót hoét j hjxx thấy buồn quá.muốn hỏi các bác pro là con Lửa của em nó có bị làm sao ko ạ.em chỉ thấy nó đánh đuôi với kêu tành tạch thôi.Xin các bác chỉ giáo em phải làm thế nào cho nó hót
Thanks all

hạn chế cho ăn dế lại!cho ăn sâu nhiề vô,có liu điu thì càng tốt!sâu cho chim có lửa,có lửa thì sẻ hót thôi!
bạn nên cho nó ra cội,để nó thấy chim lạ chim mái,về sẻ hót ah`!
thân

tamvubt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Bạn Nhatkich và anh, em trên diễn đàn. Theo mình nghĩ mùa này là mùa chim đẻ rồi thay lông, vì vậy lửa bổi mùa này rất khó có lửa và lâu hót là chuyện bình thường. Chuyện bổi mới sau một, hai tháng chưa hót cũng là chuyện bình thường, Không nên thấy người khác nuôi tuần lễ, mười bửa hót sổng mà nãng chí, tùy theo cá thể chim, tùy mùa mà thời gian chăm sóc khác nhau. Mình vừa bắt một chú bổi rất đẹp mà giá rất mềm vì chủ cũ nuôi 4 tháng mà vẫn nhảy như điên và không hót tí nào, cữa hàng nuôi thêm hai tháng vẫn vậy ( mình là mối quen của chủ tiệm). Mình mang về nhờ Ba mình nuôi giúp được khoảng hai tháng gì đó, nay đã đi gió rồi. Mình cũng không vội thúc lửa nó làm gì vì sắp bước vào kỳ thay lông rồi cứ chăm sóc bồi bổ chờ thay lông xong hẳng tính. Đây là quan điểm thuần bổi của nình xin trao đỗi và chờ nghe ý kiến cảu anh,chị, em. Thân .

nhatkich

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vô cùng cảm ơn các ý kiến cung như góp ý của các bạn.nhân tiện cho minh hỏi luôn có thể cho nó nghe file nhạc được ko vậy.tại mình mở cho nó nghe mà nó chẳng ý kiến y cò j chỉ đánh đuôi và kêu tành tạch thôi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lửa bổi 1 con 4 tháng, 1 con 2 tháng và 1 con 20 ngày. Sao chưa con nào hót cả?

Em nuôi 3 con lửa bổi, 1 con lấy của thằng bạn đã nuôi 4 tháng, 1 con em bẫy được 2 tháng rồi còn 1 con mới 20 ngày. Em nuôi cả 3 con nhưng chưa con nào hót cả.
Vậy giờ làm sao để cho mấy em ấy hót vậy, em cho ăn cào cào hàng ngày, lồng treo cách nhau 3m 1 con ( nhiều quá ko có chỗ treo, treo chỗ vắng lại sợ mèo). Em giờ đang tách ra mỗi con 1 góc không cho nhìn nhau, như vậy có được không ạ? Con lửa 4 tháng em định nuôi khoảng 15 ngày nữa nếu ko hót là em đành thả ra vậy.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Lửa bổi 1 con 4 tháng, 1 con 2 tháng và 1 con 20 ngày. Sao chưa con nào hót cả?

treo cách xa và đừng cho nó thấy mặt nhau, cám bả - tắm táp đầy đủ, để nơi yên tĩnh... dăm ba ngày - nữa tháng là chúng hót thôi...
Nhiều con không hót, đến lúc dồn nén trong người không chịu được, hót sổng ra nghe đả đời luôn !!! :a01:

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Lửa bổi 1 con 4 tháng, 1 con 2 tháng và 1 con 20 ngày. Sao chưa con nào hót cả?

Chẳng có con nào ko hót đâu bạn ah. Chỉ có con mau mỏ hay ko thôi. Hót hay hót dở còn tùy tố chất bẩm sinh mà. Bạn cứ nhẫn nại kiên trì. Nuôi chim đâu fải chỉ nghe hót mới là thú vui. Nên cảm thụ theo nhìu cách khác nhau bạn sẽ thấy rất thi vị đó !

nhatkich

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng có 1 con lửa nuôi cũng lâu rồi nó đã tương đối dạn đưa mồi là lao vào cướp có điều chẳng thấy hót hoét gì chỉ thấy kêu tành tạch thôi.chẳng hiểu sao nữa.Nuôi chim mà không thấy nó hót cũng chán.thả ra thì tiếc công mình chăm sóc.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em giờ đang tách nó ra, 1 con đã hót được vài tiếng rồi. Hi vọng vài ngày nữa nó sẽ hót tốt. Tuy nhiên cả 3 con đều khá nhát. lại gần là nó *** mù luôn.

nh0ckkkkk

Thành viên mới
SVC$
0
Huấn Luyện CL....

Chào cả nhà hôm cháu mới tập chơi cl dk vai tháng cháu có vài câu hỏi muốn hỏi mấy cụ chơi cl lâu năm...:a27::a27::a27:....cụ thể là thế này cháu mới mua một chú cl...:a39:...giờ nó củng dạn người rồi...nhưng nó vẫn kêu chẹc chẹc..vài tiếng giờ có cụ nào biết cách huấn luyện cho nó nhanh hót thì chỉ cháu vài chiêu dc ko......:a16::a16:....cám ơn...cả nhà.....:a01::a01::a01:

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Huấn Luyện CL....

chẹt chẹt là bẩm sinh của Chòe Lửa rồi ko có vấn đề gì.còn muốn kêu thì chỉ có việc chăm sóc cho tốt .tắm nước tắm nắng điều độ 2 ngày /1 lần cào cào ngày nào cũng có như thế là e nó căng lửa sẽ la làng lên thôi

thân

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

Chào cả nhà hôm cháu mới tập chơi cl dk vai tháng cháu có vài câu hỏi muốn hỏi mấy cụ chơi cl lâu năm...:a27::a27::a27:....cụ thể là thế này cháu mới mua một chú cl...:a39:...giờ nó củng dạn người rồi...nhưng nó vẫn kêu chẹc chẹc..vài tiếng giờ có cụ nào biết cách huấn luyện cho nó nhanh hót thì chỉ cháu vài chiêu dc ko......:a16::a16:....cám ơn...cả nhà.....:a01::a01::a01:

chào ban
Bạn mới chơi CL thì không nên vội vàng,vì một con CL bội muốn hót được bạn phải chịu khó nuôi tầm 2 đến 4 tháng,lúc mới về con của bạn nó kêu chẹc chẹc đó là bạn năng của loài chim,lúc đầu bạn mới nuôi thì nó vẫn chưa thể hót được,bạn chịu khó nuôi một thời gian thì em nó sẽ ngâm chòe hay còn gọi là đọc chuyện,lúc bạn thấy nó ngâm chòe rồi bạn chịu khó che em nó lại,chăm em nó tốt vào,cho ăn uống đầy đủ,mồi tươi như cào cào,dế....ngày nào bạn cũng chịu khó cho em nó ăn,và để em nó ở một nơi yên tĩnh vào,vì đặc tính của loài CL là sống một mình,nó cũng hay bị strest lắm đó,và bạn chịu khó 2 đến 3 ngày tắm cho em nó một lần,bạn cứ chăm như thế một thời gian em nó sẽ lên lửa và sẽ hót,mình chỉ nói sơ qua thế thôi,bạn chịu khó tìm hiểu trong diễn đàn có rất nhiều ACE viết bài về CL bổi rất hay,chúc bạn nuôi em nó thành công:a45:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Mấy bạn trên đó nói đúng đấy, và còn cách nữa là bạn chịu khó vào mục kinh nghiêm nuôi Chòe Lửa để tham khảo nhé.Rất nhiều topic đã chia sẻ và hướng dẫn cụ thể rùi đó.Chúc bạn sớm thành công./

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom