Guest viewing is limited

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách chọn tiếng chào mào mộc

chào tất cả các bác nghe các bác thảo luận rôm rả quá ,em vào góp vui một tí cho vui. như cách chọn mộc trong lồng tập trung của bác(chao mao)quả là một điều đã khó khăn rồi .nhưng như cách của bác(đại linh )lại càng khó hơn,vì là chim mộc nên hễ nhìn thấy người là nó đã nhảy loạn lên rồi.nếu mới bẫy về nó còn mệt thì còn đỡ ,chứ nuôi dở được chục ngày chim ăn cám nó khỏe còn tung lồng mạnh hơn.phải không các bác?và như bạn Chào Mào nói nếu muốn nghe giọng hót thì phải ngồi xa 2-4 m mà nghe được tiếng em nó nổ thì chú chim đó có lẽ là chú chim mau miệng(chim hay )và có tương lai.nhưng em hỏi bác nhé nếu chim mà hay như vậy liệu có còn đến lượt các bác ko ?em cũng đã từng theo những ông thợ bẫy chim ,nếu gặp những con mau miệng(hay) có triển vọng là đã bị dữ lại rồi chưa kể về lại còn lọc những con to đẹp bán riêng chim loại bán riêng xong lại còn qua tay lái buôn rồi mới tuồn ra các tiệm bán chim liệu có còn con nào hay nữa ko?có thể nó vẫn còn nhưng sắc suất theo em nghĩ ít lắm .nên theo em nghĩ (chim hay chọn chủ, chứ chủ khó mà chọn được chim hay) tốt nhất là đã có lòng đam mê ta có điều kiện nên đi theo mấy ông thợ bẫy chim quan sát được, nước chơi, nước đấu , giọng hót dáng bộ của bổi con nào ưng mà thợ bắt được là mình tóm ngay tại chiến trường.hoặc nhờ người bạn người quen đáng tin cậy mua chọn và mua cho mình nuôi đỡ mất công mình chăm .như bác đại linh nói trong một số bài nếu chọn được chú chim được( cả dáng và giọng thì còn gì bằng) riêng em đồng ý với kiến của bác và tất cả những ai chơi chắc cũng phải gật đầu đồng ý với ý kiến của bác thôi.vì ai chơi chẳng muốn mình chọn được những chú chim như vậy ,đó quả là một điều khó khăn phải không các bác? với lại bác đòi lùa chim vào lồng mình treo lên để xem , mà bác ko chọn được con nào thì ông chủ cửa hàng có để yên ko ?mà người ta có cho lùa như vậy ko?vì thế sẽ bị sô chim và hỏng những chú khác .mà nếu có được thì người ta cũng đã treo trước mình rồi làm gì còn nữa. hịc . . . hịc, vài lời chia sẻ ,em nói có gì không phải mong các bác bỏ quá cho em

supernoob

Thành viên mới
SVC$
0

Đúng là nghề nào cũng có cái công phu của nó. Em mới chơi Chào Mào, thấy các bác trao đổi đọc mà hoa hết cả mắt, có lẽ cứ ra chọn theo hình thức như các bác bảo thôi chứ còn giọng chắc là khó. Mà các bác cho hỏi mua chào mào mộc ở HN thì chỗ nào bán nhiều?

hell_angel0910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

e chỉ toàn đi bẫy về nuôi.. ra ngoài chọn chim thì chỉ có đầu mùa đi kiếm xem có má trắng k ...

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo CM mỗi người một cách chơi một tiêu chuẩn về chú Chào Mào của mình miễn sao ưng ý của mình là được , để chọn một chú chào mào vóc dáng , đầu , mặt , mỏ , mào chỉ nhằm thỏa mãn ý thích của từng người chơi . Không thể dựa vào những tiêu chuẩn nhìn bên ngoài để có thể đánh giá chính xác được chú chào mào này sẽ ra giọng gì và âm như thế nào ( chỉ có thể đánh giá chính xác khi chú chào mào ra giọng hoặc đổ giọng ) .
Các tiêu chuẩn về vóc dáng thì mỗi người chơi thích một kiểu , người thích to , người lại chỉ thích cái mào đẹp , người thích bông mơ vv... nói đến vấn đề này thì vô cùng ( sẽ khó tìm một chú Chào Mào được hoàn hảo ). Các tiêu chuẩn này chỉ nhằm thoả mãn sở thích của từng cá nhân để ngắm cho sướng mắt mà thôi chứ không thể đánh giá giọng đổ hay âm của chào mào qua các tiêu chuẩn này . Có những chú chaò mào bạch tạng chắc tiêu chuẩn này thì ko còn gì để bàn nữa phải ko tuy nhiên có những chú bạch tạng giọng không tốt( hay còn gọi là không có giọng )vậy các tiêu chuẩn mà CM nêu ở trên các bạn tự suy luận nha.
Điều quan trọng của 1 chú Chào Mào theo CM quan trọng nhất là giọng đổ , âm như thế nào , rối mới tính đến các tiêu chuẩn khác . Tiêu chuẩn về giọng của chào mào theo quy định của người chơi đi trước tại HÀ NỘI ,chào mào chỉ có 2 loại giọng đổ đó là giọng chuông và giọng chuông đồng . Phong trào chơi chào mào tại HÀ NỘI mới phát triển được khoảng 3 năm nên giọng chào mào khá đa dạng của các vùng miền khác , các lối chơi cũng đa dạng hơn không như xưa .
Cách chơi của người HÀ NỘI ngày trước chỉ chơi chim bổi già mang giọng đổ âm tự nhiên , không chơi chim ép giọng , cách chơi này khác hẳn cách chơi của một số vùng miền khác .
Người chơi khi lưa một chú chim bổi chỉ mong có giọng đổ và âm tốt thôi đã là cả một vấn đề khá khó khăn rồi chứ chưa dám mong đến các tiêu chuẩn về vóc dáng . Nếu thực sự người chơi tìm kiếm một chú Chào Mào được cả giọng đổ , âm , vóc dáng thì có lẽ sẽ hiểu hơn cái khó trong thú chơi chào mào ( đối với chào mào bổi rừng ) không tính chim ép giọng .
Tại sao phải ép giọng Chào Mào vì không phải con chào mào bổi nào cũng có giọng đổ vì vậy người chơi mới ép giọng chim tơ để tỉ lể chào mào có giọng đổ sẽ cao hơn tất nhiên là chim ép giọng khó có thể so sánh được với chim có giọng đổ tự nhiên và âm trong giọng đổ cũng khác nhau ( cũng có những chú chim tơ khi ép giọng , giọng đổ ra cũng khá tốt nhưng có lẽ là số ít ).
Cách chọn Chào Mào trong lồng mộc CM xin được chia sẻ thêm , khi lựa chim mộc chọn giọng không dễ dàng chút nào cần có khá nhiều kinh nghiệm mới có thể đánh giá chính xác được chú chim . Cách chọn này sẽ khá khó khăn đối với người mới , CM lựa chim bổi theo cách này thấy tỉ lệ thành công khá cao và thấy cũng khá hiệu quả .
Kinh nghiệm khi chọn Chào Mào thì người chơi nên chọn một tư thể tốt để có thể quan sát và nghe giọng nên ngồi bất động khi chuyển tư thế, ngắm cũng nên nhẹ nhàng chỉ xoay cổ chứ không đứng lên hay xoay cả người, khi đã xác định được chính xác chú chim nào đó ra giọng thì nhẹ nhàng di chuyển lại gần và xác định nhanh chóng một đặc điểm nào đó để có thế bắt chim. Khi lựa chim theo cách này nên tránh những chỗ ồn ào hoặc đông người qua lại nên yên lặng là tốt nhất và quan trọng nhất là bạn nên lắng nghe đổ giọng , ra âm gì tốt hơn là bạn nhìn vào các tiêu chuẩn ở trên để chọn chim ( trừ bông mơ , bạch tạng ) . Khi bạn xác định chính xác chú chim ra giọng đổ và âm gì rồi sau đó bạn sẽ lựa thêm các tiêu chuẩn như vóc dáng , thế đứng , mào vv ,, tùy sở thích hay tiêu chuẩn riêng của từng cá nhân .
. Thời gian chọn chim tốt nhất là lúc 10h sáng đến trưa hoặc sẩm tối khoảng 5h chiều lúc đó bạn sẽ thấy chim trong lồng mộc ra mỏ khá tốt tuy nhiên cũng tùy thuộc vào kinh nghiệm đánh giá của từng người chơi ( cả nhà thông cảm cho CM nếu có điều kiện CM ghi lại clip thực hành sẽ tốt hơn chứ tả bằng văn khi chọn chim CM cũng toát mồ hôi hột hehe).
CM góp ý theo kinh nghiệm của cá nhân không có ý đánh giá một cách chơi hay một lối chơi nào cả , nếu thiếu xót mong cả nhà bổ xung thêm cho CM.
Thân chào cả nhà

Chỉnh sửa lần cuối:

gamu37

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chọn chào mào trong lồng tập trung

Đang tập tành chơi CM, sáng nay đi xem vì ít tiền nên xem mấy em trong lồng tập trung..........không có kinh nghiệm nên chọn theo cảm tính. Mình xem thấy có 1 em đổ gọng đấu với mấy em treo tách lồng riêng, dáng cũng tạm vì mất đuôi, nhảy qua nhảy lại trông cũng linh hoạt, mào dày...có vẻ non chim mới từ má trắng lên..(nhưng em này bị một em trong chuồng cắm mà không có hành động đáp trả). Một em khác dáng to con, gốc mào dày chuyên đậu trên thành lồng và đứng một chỗ trông oai lăm....Kết hai em đó xin ý kiến các bác có nên bắt hai em đó không.....Đồng thời xin chỉ giáo ít kinh nghiệm khi chọn chim trong lồng tập trung.:a18::a18::a18::a18::a18::a18::a18::a18::a18:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chọn chào mào trong lồng tập trung

Ở CM thời này ở tiệm mà đã chịu ra giọng hót đáp lại với chim tách lồng tướng tốt mà giọng mình cũng nghe vừa ý thì không bắt lấy thì là cái lỗi!!!

Mềnh xin được liệt kê ra dòng chim CM bổi/mộc lưu hành từ đâu tới đầu hihi...

Từ dân đi đánh về: thời này, VD; ở miền Trung thì làm gì còn người đi đánh về mà bán ra tiệm? Như vậy là toàn đánh lưới hoặc và chim vùng khác nhập về. Từ xưa thì có đánh lồng về bán ra tiệm... đổi trước phong trào chim CM đó là đổi trước 2008. Đợt đó có vài tay chỉ đánh cơm gạo đánh về thảy ra tiệm kiếm cơm... xăng cộ. Thì họ không lựa lắm miễn có chim bán là ok. Bởi trước thời gian đo tôi vẫn lựa được chim bổi tiệm rất đẹp và hay. Sau này vì phong trào vả lại đánh quá ngày đi 2 3 em là nhiều và chim đẹp để nuôi hoặc bán lại các bạn chơi giá cao hơn.

Từ nguồn cung cấp đánh lưới về: từ nguồn thì không bị lựa... qua chủ thầu hàng về bán lại thì có lựa... lựa ra rồi còn bèo bèo cũng đưa ra tiệm.

Vì vậy thời này ra tiệm khó mà lựa được con bổi hay. Ở vùng mà chưa bị bẫy nhiều và bổi chắc là vùng chim của mình thì dễ thôi. Chỉ cần lựa tướng chuẩn là được... đôi khi có vài em trội thì đã đấu hót và tướng trên tốt thì bắt chớ ngại gì nữa.

Vì vậy nếu chuẩn lô bổi chuẩn đúng vùng nào đó thì chỉ cần lựa tướng đúng là lấy thì ok cả. Phần lớn các bạn chơi CM bảo: "con CM chủ yếu giọng hót thế đấu chi chi đó... còn ngoại hình thì không quan trọng?" Thật rứa ư? Thế ra nhắm lùa tay vào lồng lùa đại em bổi về là ok rồi!!! Hiihi cá nhân mình mà nói con chim hay cũng nhờ cái tướng chuẩn nữa... vì vậy mà chuẩn gốc vùng bổi đó nếu để một lô bổi chọn em có tướng ra vài ngày sau chơi tốt liền... xưa giờ mình chọn bổi là vậy (phải chắc vùng mới % cao hihi).

thân mến,

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom