Guest viewing is limited

bogia86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách chọn tiếng chào mào mộc

Thanks các bác em phải ra chợ xem có em nào đẹp múc về mới dc

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

tôi thì chẳng có kinh ngiệm gì cả. năm nay mua 7 em má trắng về thuần đến lúc đứng lồng thì thả hết 06 em rồi, còn một em ko biết có nên cơm cháo gì không nữa. cuối cùng cũng chỉ có 01 em chim nuôi non lên là chịu sổ thôi. thông thường là sổ 07 tiếng và rất siêng hót nữa. con này ưng ý nhất nên giữ lại.

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn Chào Mào , cùng các bạn thân mến!
NẾU nói đến tuyển chon một chú Chào Mào theo cách của các bạn thì rất khó.Theo mình để chọn chào mào trước tiên phãi chọn dóc dáng trước có nghĩa chon chim to con, có chóp cao.Sau đó bạn bỏ vào lòng mượn của tiệm bán chim, xem lại lần cuối coi cách chim nhảy nhót có lanh lợi hay không.Làm như thế mỗi lần mua 05 con chắc chắn bạn sẽ có được 03 con vừa lòng.Đây là kinh nghiệm của tôi chứ mua tại lòng bán ở tiệm chim không bao giờ chim ra giọng vì còn rất sợ người
than chào

trumvinhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em thì chẳng có cách chọn gì cả, khi nghe tin tiệm vừa lấy 1 đàn chim mới về thì chờ thêm 1,2 tuần nữa mới ra bắt, nhìn em nào không tróc đầu+ lông đuôi không bị tưa là bắt ra, xem lại nếu là trống + móng nguyên vẹn là đem về luôn

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

theo em thì nếu rãnh thi đến các vùng ngoại thành nhà họ nuôi một vài con mình lựa chứ mua chim tiệm xác xuất thấp lắm. thà bỏ ra nhiều hơn ít tiền, ít công nhưng cơ hội có được con chim hay thì cao hơn.còn cách chọn thì chắt là chọn dáng rồi vì chim bổi thường thì ít hót,còn chim mồi thì khỏi phải bàn rồi.
em có kinh nghiệm chọn dáng Chào Mào như sau: to con,mình dài,mào cao và cong về trước càng nhiều càng tốt, cườm đậm và sâu,má đỏ thì rộng mới hay, chân to đứng thẳng không đứng thành chữ ^, hầu phải to mới đẹp và hót to tiếng....

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi.Mình thì không có tiêu chí gì cứ bắt đựoc con nào cao to.đẹp trai là nuôi thôi.Nuôi kèm mấy con chim mồi,cho chú ta học.Nuôi má trắng là khỏe nhất,mau dạn và dể thành mồi.
một cách cuối cũng là kiếm mấy cao thủ Chào Mào,thấy con bổi nào chuẩn thì xin nhường lại 1 con mà nuôi.:a44:

gavang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bác! e là thành viên mới tập chơi Chào Mào. Mong các bác chỉ bảo.hihi mới sưu tập được 3 chú mà chẳng thấy hót. Chắc vì lạnh quá..,.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Cách chọn dáng Chào Mào bổi thì ở trên ae đã có nêu.
Em chỉ nêu cách chọn tiếng Chào Mào bổi, khi đi mua nếu có chim mồi thì mang theo rồi để gần chổ nhốt chim bổi, nếu nghe em nào hót đấu và sổ giọng dài với chim mồi thì nên để ý.
Đối với người không có chim mồi thì chịu khó ngồi quan sát 1 khoảng thời gian, nghe em nào hót (sổ giọng dài nha, chứ không hót giọng đơn),thì để ý và bắt ra.
Những em bổi khi ở tiệm mà sổ giọng dài thì về nhà nuôi mau lên hơn những em không nghe mở miệng.
Vài dòng góp ý cùng các bác, ae cho ý kiến thêm nha.

duyquang.boy85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ẹc ẹc,mình chưa lựa mua chim bổi như vậy bao giờ vì nhìn vào lồng nhốt cả đàn như thế thì đã hoa cả mắt rồi. Nhưng những ai mới vào nghề thì nên gộp tất cả các ý kiến trên lại để chọn chim thì rất tốt. Còn theo mình thì giờ đang mùa chim nếu đã đam mê thì chịu khó kiếm lấy con mồi rồi đi bẫy thì mình sẽ kiếm được con bổi như ý hơn,với lại đi bẫy thì cực kì thú vị,hí hí...:a01:đúng là 1 mũi tên trúng 3 đích...Chúc các bạn kiếm được 1 em ưng ý.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

HI HI BÁC mà mua CM bổi ở chợ chim thì rất khó có thể nghe được giọng vd như ở chợ chim HOÀNG HOA THÁM người mua rất đông và xô bồ khó để cho chim nổ tiếng được, theo kinh nghiệm của em thì khi nào chí đi lùng chim em xách theo cái lồng vuông nho nhỏ , đến hàng chim ngồi lựa được con nào to con , tướng đẹp một tí cho ok( chim hót hay mà dáng ko đẹp thì cũng chán lắm ) được cả sắc cả tài thì còn gì bằng.... sau đó bỏ sang lồng mình và treo lên cao mà nghe em hót , như thế mắt thời gian một tí nhưng lựa được kĩ hơn. đồng thời trong lúc đó mình ngắm những chú khác vẫn ok lắm....vài lời trao đổi mong bác nào có ý kiến hay hơn thì thảo luận cùng anh em nhé...

Mình cũng chọn như bạn! nói chung như vậy có vẻ khả quan hơn! chứ chọn kiểu bắt tùm lum thì về nhà rồi cũng kô được gì .mất tiền ,mất công.

cao dac câu

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Theo tôi thì nếu chọn theo chủ đề là rất khó, gần như là không thể vì đã ra chợ thì chắc chắn không có chim hay bởi thợ đã lọc hết. còn đã là chim mộc thì hầu hết là chim mới bẫy nên rất nhát vì vậy gần như không có con nào hót có chăng chỉ kêu thôi nên tôi rất đồng tình với cách chọn chim mộc qua dáng của mọi người, thường thì con nào tướng tá đẹp thì giọng sẽ được. còn muốn hay thì còn phụ thuộc vào sự chăm sóc và dãi dợt của người nuôi chứ có chim hay mà chăm sóc không đúng cách thì cũng chẳng có chim hay đâu. trên đây là ý kiến của cá nhân tôi có gì chưa chuẩn mong mọi người chỉnh giúp xin trân trọng cảm ơn. bài viết bằng điện thoại nên không có chấm phẩy ae đọc bài hết sức thông cảm. nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

:a24:
Theo tôi thì nếu chọn theo chủ đề là rất khó, gần như là không thể vì đã ra chợ thì chắc chắn không có chim hay bởi thợ đã lọc hết.
Chào các bác! em mới học chơi chào mào, vào đọc các bài viết của mọi người đúng là rất có ích với những người mới chơi. Nhưng có một điều là hình như chưa ai trả lời hoàn chỉnh theo đúng chủ đề của bài viết " Cách chọn tiếng chào mào mộc" . Vậy em mong các bác đi trước truyền thụ lại chút kinh nghiêm để những người mới vào nghề và cùng một niềm đam mê giống nhu tôi có thể hiểu thêm phần nào.
Chẳng hạn khi ra hàng chọn chim mộc , theo cách chọn của môt bác đã nói trong diễn đàn " ngồi gần và dùng chim mồi" hoặc dùng điện thoại mở file chào mào hot để cho mấy em mộc sổ tiếng .
Vây tiếng thế nào là giọng đợn thế nào là giọng kép, nghe cảm nhận ra sao thì là giọng chuông- giọng thổ vv.vv....
Như mình thấy một số con chim bổi sổ ra tiếng " khuých khìu -khuých khìu " 2 lần liên tiếp >>> xin chỉ giúp thế là dơn hay kép
Và nếu " khuých khùy khìu " là giọng gì . Vì mình đã xem một vài bài viết thì được biết CM là phải chơi giọng Kép chứ không chơi giọng đơn.
Ngoài ra con cm còn phải luyến láy tức là thay đổi giọng điệu chứ không đơn thuần 1 kiểu hót " khuých khùy khìu -khuých khùy khìu "
Ngoài ra theo hiểu biết nông cạn của mình thì giọng chuông là âm vực của nó sau khi sổ ra vang và trong ( tất nhiên cái này thì phải qua thời gian mới đủ trình để thẩm )
Nhưng nếu được thì xin một vài lời chỉ bảo thêm của các đàn anh đi trước !
Trên đây là một vài ý kiển của riêng mình và cũng có thể có một vài anh em mới nhập môn nghệ thuật chơi loài chim này. Rất mong được các bậc tiền bối đi trước chia sẻ chút kinh nghiêm. :a36:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Thật ra chim bổi trong tiệm có nguồn gốc tứ xứ, nếu đúng theo chủ đề bài viết thì bạn phải hiểu rõ về giọng chim vùng đấy thì mới bắt đúng chim, như vậy thì quả là khó đúng k!cho nên k thể căn hết vào đấy, cái này anh em chỉ vde chung để các ae khác mới tham, mới tập chơi có thể hình dung ra. Các bạn bắt chim ngoài tiệm cũng đã phần nào hiểu dc là hơi khó để con chim nó tự hót ra 1 số giọng đặc trưng của nó trừ khi nó còn lửa rừng và máu chiến khi nghe chim khác nó hót lại và bu lồng đấu thì mới nghe đc và thời điểm chim tỉnh thì nó mới hót chứ mới bắt chim mệt ngủ và ăn là chính nên toàn tiếng lẻ, như chim anh em bắt về có 1 số chú bổi chịu ra giọng rừng liền có chú thì cả tháng vẫn cứ wit wit hoặc wit weo hoài là vậy. Còn chọn theo tiếng thì bạn phải có qua kinh nghiệm nghe giọng của chim vùng đấy, chim ngoài tiệm thường treo "đầu dê bán thịt lợn tai xanh" cho nên nếu k có kinh nghiệm và thẩm âm tốt thì sao bạn chọn đúng chim, đúng vùng như lời bạn thắc mắc trên, cho nên ae mới chơi chủ yếu chọn bổi đã chịu đứng đấu và hót giọng rừng là chính.Còn chuông thổ gì gì thì cái này thường như mình nói trên ng có kinh nghiệm nghe qua mới rõ dc, như ngoài mình họ k có chọn theo dạng chuông, thổ gì cả miển là chim có giọng rừng hay đúng giọng thôi bạn. Chọn chim bổi mà chờ nó ra giọng trong, vang thì hơi khó bạn àh vì là giọng rừng nó khác giọng chim đã thuộc hay giọng thuộc, giọng rừng nhất là chim bẫy nó ra giọng vẫn k rõ và k hết dc giọng của nó, giọng khàn khàn chứ k trong dc, mới bị bắt trong đám, nhốt lồng vậy con nào hót giọng trong và vang dc chứ?????? Khi nghe giọng xong chọn bắt ra nhốt riêng để xem tướng tá hoặc nhớ từng nét của chú chim mình đã chọn đấy để khi bắt ra k nhầm. Đi bắt bổi đã nhốt riêng hay nhốt lồng bầy thì theo mình chọn trong lồng bầy là hay nhất vì có thể xác định rõ nhất về tính cách, nết của chú chim đấy trong bầy, chứ nhốt riêng từng lồng ra thì dễ bắt, dễ nhìn nhưng k thể so sánh hết trong bầy nó nổi trội điểm nào. Chọn tiếng trong lồng bầy chim mộc mà cứ căng như tiêu chí bạn đưa ra thì nhiều khi phải ngồi hơi lâu đấy trừ khi là tiệm quen chứ k thì ...:a21:

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho hỏi về cách lựa chào mào đấu hót ?

xin chào quí ace
em làm topic này là muốn hỏi về cách lựa Chào Mào làm sao là chim nuôi lên khoản 1 mùa hay 2 mùa là có thế chơi được em chỉ cần đấu hót ko cần bẫy chim . vì qua các bài em đã đọc vẫn chưa thấy chọn chào mào đấu hót như thế nào là hay có người thì nói kê chim mồi còn người thì nói tướng to thì bắt nhưng em đã thử hết con huế 2 mùa tướng to yếm gần như là gắn liền với nhau , còn chú huế 1 mùa em đã lấy chim mồi ra và đã thấy và bắt nhưng khi ra trường vẫn đứng yên ko hót . quả là chơi chào mào lựa tướng còn khó hơn CCL , Họa mi nữa nhờ các bạn giúp cho

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Một điều quan trọng nhất trong viêc chọn chào mào mộc là gốc ( vùng sinh sống của nó), nhưng sao mình ít thấy ai nói tới. Vì chào mào mỗi vùng giọng khác nhau chứ không như cu gáy hay một số loại chim khác.
giọng chim chào mào còn tùy thuộc vào khu vực địa lý nữa. Nếu người bán biết được gốc thì tốt quá.

Trong khu vực miền nam mình, nhìn dáng và có thể thêm vài tiếng quét là mình có thể đoán được vùng nào.

nếu nghe được giọng hót thì dễ lựa rồi
Theo mình chủ yếu khi mua là chon hình dáng, mình có một số kinh nghiệm
1. Phải lựa chim 1-2 mùa đừng chọn chim già quá
Cách lựa nhìn chân, lòng bàn chân có nhiều vết chai và mép của chim là biết chim già hay non. chim càng già lông măng (loại lông mỏng như sợi tóc mọc xen với lông sau ót) sẽ ít dần
2. Con nào mỏ nhỏ thẳng, mép mỏng và sâu mũi hở sẽ hót lớn tiếng, siêng hót
Chim dài đòn là chim hót bền siêng hót.
3. Con nào mõ to thô hót lớn nhưng ít hót, ít giọng, chim đầu tròn kêu tiếng thanh, chim đầu ốm và dài kêu tiếng trầm.
4. Ưu tiên những con mòng lân, kiềng cổ đậm và dài đòn.
5. Con nào cánh dài sẽ chẽ lớn và chẽ trích, bung cánh đẹp
6. Không bắt những con mắt lồi, chân quá to móng chân dài, mòng dơi
7. Những con chim đứng ngực chạm kèo và chim có cổ ngắn thường là chim mái

Chúc các anh em mới lựa được con chim hay
cho em hỏi là chim đứng ngực chạm kèo là ntn hả anh ? Kèo là gì.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

xin chào quí ace
em làm topic này là muốn hỏi về cách lựa chào mào làm sao là chim nuôi lên khoản 1 mùa hay 2 mùa là có thế chơi được em chỉ cần đấu hót ko cần bẫy chim . vì qua các bài em đã đọc vẫn chưa thấy chọn chào mào đấu hót như thế nào là hay có người thì nói kê chim mồi còn người thì nói tướng to thì bắt nhưng em đã thử hết con huế 2 mùa tướng to yếm gần như là gắn liền với nhau , còn chú huế 1 mùa em đã lấy chim mồi ra và đã thấy và bắt nhưng khi ra trường vẫn đứng yên ko hót . quả là chơi chào mào lựa tướng còn khó hơn CCL , Họa mi nữa nhờ các bạn giúp cho
Cái này có nhiều anh em nói trong này rồi bạn, bạn chịu khó kiếm là sẽ có hết các thắc mắc trong diễn đàn: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam Còn vde chọn chim đấu tướng tá thế nào thì bài toán này quả thật rất khó giải, vì có những con tướng đẹp phải nói k có chổ chê mà đấu chẳng ra hồn ra dáng gì, vậy mà có những con cm nhìn vào chẳng ai thèm bắt, cánh lông xùi xùi, mào te tua, ngắn củng vậy mà nó đấu thì hởi ơi, cho nên vde chim cm là đề tài muôn thuở khi chọn chim, nó k có 1 hình thể nào để gọi là mẫu chuẩn như chim khác để mà so sánh, đánh giá. cái này nhìn 100 con thì 100 con có những cái khác nhau hết cả. có lẻ do cm sống đa dạng ở các vùng miền của đất nc nên con chim nó cũng đa dạng về hình thái và bản chất, tính nết. Như thường mình và vài ng bạn đi chọn bổi chay trên tiệm quen thì điều đáng để ý nhất về con chim đấy là giọng hót phải to, to rõ ràng. giọng to chứng tỏ con chim khỏe, Còn chim bạn bắt ra trường đứng yên thì bạn coi lại cách chăm sóc và tập dợt, k con chim nào mới đi ra là đấu ầm ầm trừ những con căng lửa, chim bạn 1 mùa ra trường im là phải làm sao 1 con mới lên ra trường dám hót hét đấu tay đôi với cả dàn chim toàn những con già mùa. Bạn tập dợt nó quen dần từ từ thích nghi thì nó mới dám ra giọng, ra giọng thì mới nghĩ tới chuyện nó đấu khi đi Cội nhá
cho em hỏi là chim đứng ngực chạm kèo là ntn hả anh ? Kèo là gì.
là con chim đứng mà ngực nó song song, bằng ngang với cây Cầu đậu-Kèo đấy bạn àhh, nếu đúng là chim trống đi chăng nữa thì cũng k bắt trừ khi quá hay vì anh em chơi cm thì tướng đứng đẹp khá quan trọng, đứng C cụp đuôi nhìn con chim có thần thái uy nghi, đằng này nó đứng bằng bằng như vậy đấu thì nhìn thế nào dc.:a21:

Chỉnh sửa lần cuối:

tuấn béo

Thành viên mới
SVC$
0

THeo mình thì thấy bác chào mào tuy bảo mỗi người có một cách chọn chjm nhưng mình thấy có ý kiến nào mà ko hợp với bác ý là bác phản bác rất gay gắt, ko có tính XD anh linh nói hoàn toàn theo kinh nghiệm của ban thân anh ý mà sao bác phản bác ghê thế bác có chắc là cách chọn chjm của bác đúng??? của anh linh sai??? còn riêng bản thân tôi thấy cách chon chj của anh Linh khá hay có rất nhiều người chọn cách chon chjm như thế, còn cách chọn chjm như bác tôi thấy ko ổn tẹo nào đồng ý là bác có thể ngồi cách đó vài mét để nghe chjm nổ nhưng liệu những người khách hàng khác vào mua chjm người ta có ngồi ngắm như bác ko??? đã là chợ, cửa hàng chjm thì khách ra vào mua bán rất nhộn nhịp vì thế rất khó thực hiện theo cách của bác
bạn này nói hay và đúng quá . tôi cũng có ý kiến như thế

minhdauminhdau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bác mua Chào Mào mà cứ như thế chủ hàng cũng nản ... Ai mà chọn được thì con đỡ mà không chọn được lại có điều tiếng .... :a15:

Fatnormal

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách chọn CM bổi hót .!

E mới tập chơi CM , thấy ở cửa hàng bán CM bổi nhiều mà không biết cách để chọn 1e CM hót .
Mong các bác giúp e với .:a33:

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình hay đi chọn nhiều thì thấy thực ra trong lồng nhốt tập thể thì khó mà nghe được đổ giọng vì đông quá 1 con nhảy là cả lũ nhảy loạn lên, ví dụ có con đổ giọng thì cũng chịu ko biết con nào. Cách như chủ topic nói thì chỉ có loại chim bẫy đấu nuôi trong lồng ngăn mỗi con 1 ngăn đứng xa khoảng 1-2 m thì nó vẫn hót đấu khi nghe con khác hót, lúc đó mới nghe được giọng thôi. Tóm lại là hên xui chủ và chim có duyên thì mình thấy thích nó và nó cứ càng hay còn ko thì ngược lại hix

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom