Guest viewing is limited

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách chọn tiếng chào mào mộc

Bắt chào mộc mà trong lồng có vài chục con thi ko phải là ko lựa dc tiếng , thời điểm chọn chào mộc tốt nhất là lúc chim đang ghép đôi và đang căng lửa rừng cho nên bắt vào lồng tập trung rất mau ra tiếng . Bạn cứ tham khảo mấy cách bắt ở trên của các bạn là sẽ thành công em thường áp dụng cách này và tỉ lệ thành công khá cao . Nếu người mẫu mà hát hay chắc là bộ 3 TRỌNG TẤN , ĐĂNG DƯƠNG , VIỆT HOÀNG sẽ ko có đất diễn , nhất dáng nhì da thứ ba là mốt theo em chỉ phù hợp với giới người mẫu thôi

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

vậy ông Chaomao cho tôi biết xem con CM mà tôi & ông bắt dưới Mơ là giọng gì nhé?

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

vậy ông Chaomao cho tôi biết xem con CM mà tôi & ông bắt dưới Mơ là giọng gì nhé?
Ông biết rồi mà còn khỏi khó tôi nhiều người biết là con đó giọng hay mà , con đó là tiếng chuông âm của nó khá tốt nếu nhiều mùa tiếng nó nặng hơn có thể là chuông đồng

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0

Ông biết rồi mà còn khỏi khó tôi nhiều người biết là con đó giọng hay mà , con đó là tiếng chuông âm của nó khá tốt nếu nhiều mùa tiếng nó nặng hơn có thể là chuông đồng
Nếu là tiếng chuông đồng và có giọng đôi anh thu âm để post lên nghe, lâu lắm rồi chưa được nghe lại âm thanh này

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình trước cũng hay đi bắt Chào Mào mộc .
theo cách của riêng mình thì như sau .

ở lồng vài chục con thì mình cứ ngồi sát ngắm con nào hay nổ lóc róc luôn mồm và đầu luôn ngẩng cao là ok ,bắt ra .còn ko có em nào theo kiểu đó thì em nào dáng đẹp thì bắt .có con mang về nuôi một mùa đã thuộc mang đi đâu cũng đấu và hót rất hay ,cũng có con hai mùa phải loại ,tùy thuộc vào duyên phận .

các bạn cho ý kiến nhé .

lovepet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thì thường chọn mũ cao ,lân càng tốt họng to tách đỏ dầy và đỏ sau đó bắt riêng ra ngắm lại 1 lần nữa rùi đem về chò 1 thời gian xem xổ giọng thế nào .được thì nuôi ko thì bạn tiệm thâu lại lựa con khác .chứ ngay ở tiệm trừ khi tiệm vắng chứ đông thì khổ với lại mình bầy biện cũng ko tiên lắm.hehe

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim thì có bân khắp nơi chú ko chỉ ở HOÀNG HOA THÁM mới có , tôi thường bắt ở chợ MƠ và tôi thường bắt được chào mào như vậy . Bạn bắt chào mào như vậy thoe tôi thì mất rất nhiều thơi gian vì bạn phải tách từng con ra một mà chim môc ở trong lồng khi móc ra chúng hoảng thì có khi đem về nhà cả tuần mới giám mờ miệng . Nếu như bạn nghe nổ trong lồng và bạn xác định được con chim lúc đo nhìn có đẹp hay ko thì nuôi có hay hơn ko . Còn dáng đẹp và tiếng hay thì ai mà chẳng mê nhưng liệu có tìm đc ko thì lại là vấn đề khác . Nếu mà chúng ta tìm đc con chào mào trắng tiếng hay thì sao nhỉ nhưng vấn đề ở đây là có khi hàng trăm con chào mào bình thường mới có một con tiếng hay vậy thì phải có bao nhiều con chào mào trắng thì mới chọn đc con tiếng hay . Chẳng lẽ bạn cũng tách cả trăm con ra từng lồng rôi nghe và chọn lọc, chào mào tiéng hay ko phụ thuộc vao vóc dáng các bác tham khảo cho ý kiến đóng góp cho vui
THeo mình thì thấy bác Chào Mào tuy bảo mỗi người có một cách chọn chjm nhưng mình thấy có ý kiến nào mà ko hợp với bác ý là bác phản bác rất gay gắt, ko có tính XD anh linh nói hoàn toàn theo kinh nghiệm của ban thân anh ý mà sao bác phản bác ghê thế bác có chắc là cách chọn chjm của bác đúng??? của anh linh sai??? còn riêng bản thân tôi thấy cách chon chj của anh Linh khá hay có rất nhiều người chọn cách chon chjm như thế, còn cách chọn chjm như bác tôi thấy ko ổn tẹo nào đồng ý là bác có thể ngồi cách đó vài mét để nghe chjm nổ nhưng liệu những người khách hàng khác vào mua chjm người ta có ngồi ngắm như bác ko??? đã là chợ, cửa hàng chjm thì khách ra vào mua bán rất nhộn nhịp vì thế rất khó thực hiện theo cách của bác

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hay qúa, mình cũng muốn nuôi CM lâu rồi. Đọc qua các bài của anh em thì có thể tổng hợp được khi đi bắt một em CM mộc như sau: To đầu, mình dài, mào dựng cao, tách to và càng đỏ càng tốt, gốc lưỡi có hai chấm đen... ngoài ra cũng cần nghiên cứu thêm về dáng đứng và đặc biệt là tiếng hót của em nó phải càng dài càng tốt... nếu có em nào đáp ứng được hầu hết các điều kiện trên đây thì chắc phải 8-90% là boy rồi...heheh. Lên đường thôi... gia nhập hội CM thôi....

thanghg

Thành viên mới
SVC$
0

Mình đã từng chơi CM hồi còn đi học cấp 3, giờ hơn 10 năm rồi không chơi và đang có ý định tìm lại 1 chú CM làm bạn. Theo mình, để có 1 chú CM ưng ý, chúng ta cần có 1 sư phụ có CM mồi chiến, và mỗi khi sư phụ đi lên rừng giàn trận thì mình xin đi theo phụ việc. Chỉ có cách như thế ta mới có thể chọn chim ngoài chiến tuyến và xin sư phụ cho em CM ưng ý, chứ nếu đi mua bổi ở chợ thì rất khó lựa được chim hay.
vì mê CM và muốn học hỏi kinh nghiệm, đồng thời muốn có cơ hội tìm được CM hay, mình đang tìm 1 đàn anh chỉ dẫn dây, nếu anh em nào thương tình thì trao đổi với mình qua nick yahoo: thanghg@yahoo.com nhe.
cám ơn người đã lập 4room này.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Hay qúa, mình cũng muốn nuôi CM lâu rồi. Đọc qua các bài của anh em thì có thể tổng hợp được khi đi bắt một em CM mộc như sau: To đầu, mình dài, mào dựng cao, tách to và càng đỏ càng tốt, gốc lưỡi có hai chấm đen... ngoài ra cũng cần nghiên cứu thêm về dáng đứng và đặc biệt là tiếng hót của em nó phải càng dài càng tốt... nếu có em nào đáp ứng được hầu hết các điều kiện trên đây thì chắc phải 8-90% là boy rồi...heheh. Lên đường thôi... gia nhập hội CM thôi....

To đầu, mình dài, mào dựng cao, tách to và càng đỏ càng tốt, gốc lưỡi có hai chấm đen... nếu trong lồng bổi hàng trăm con tách được như vậy đã là thành công 80% có được chú CM hay rồi bác ơi, chứ nếu + thêm cách ngồi nghe của bác Chào mào nữa thì tuyệt, nhưng cách của bác Chào Mào trừ khi quán Chim là nơi mình quen biết thân, chứ nếu không họ sẽ không vui khi mình ngồi hàng giờ rồi tách rồi nghe ..v..v. để cuối cùng chọn được 1 vài em CM chơi thôi á.

Xin bổ sung thêm 1 chi tiết chọn CM của bạn Nguyễn Lam, đó là khi chọn CM bổi (mộc) trong chuồng nhiều CM, nên chọn CM đầu tròn bi (điều này cũng khó chọn vì bổi về nó sống chuồng nhiều con, lông lá toe tua, rụng lông nên khó nhìn ra lắm). mào bậm, gốc mào to đầy, và mào cao càng tốt, ướm đậm, đen đều 2 bên kéo đều nhau, ngực nở càng tốt ... chọn được như vậy thì cũng không cần thêm chi tiết chọn ngồi nghe giọng mất thời gian và làm phật lòng chủ quán nữa .... bù lại vẫn có được chú CM chơi toại nguyện đó ...

Vài ý kiến kinh nghiệm cá nhân tôi, góp ý cùng anh em.

Hoangvpb

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn Hoangvpb nhiều. Cuối tuần sẽ đi lựa như bạn chỉ. Anh em đã hẹn nhau rồi. Thật tiếc vì mình ở nội thành nên không có điều kiện để đi bẫy đành phải chọn từ chợ chim thôi...

nguyengiason

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đợt vừa rồi Hoàng Hoa Thám nhiều CM quá, vừa đẹp vừa rẻ. Em thi cứ em nào to con, lông lá đủ là bắt (đương nhiên là phải trống), sau đó mang về nhà lọc dần, chú nào giọng không tốt thì mang cho.

ChopMaoBD

Thành viên mới
SVC$
0

Dân chơi CM ở mình thì toàn là đi mua CM tơ đã được ép giọng từ con mồi. không mua bổi ở chỗ bán chim đâu. Con nào chịu đấu, sổ được nhiều giọng thì mới là chim hay. Nhưng mà muốn mua chim ở chỗ mình thì phải biết nghe giọng CM BD ( vì chỉ chơi giọng BD thôi, khổ lắm). Nếu đã chơi thì phải chấp nhận "nhập gia tuỳ tục mà", nói chung dần dần thì cũng sẽ quen, cũng thú vị lắm mấy bạn.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

He he tiêu chuẩn là vậy. Nhưng chỉ là tiêu chí đẹp thôi. Ra móc biết nhau ngay loạn hết cả mắt. Còn giọng hay đấu tốt thì ko nhìn được

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Theo mình thì chim mỗi vùng có giọng hót khác nhau, nhưng giọng hót hay nhất thì vẫn là chim ở vùng núi cao, rừng rậm...., chứ chim vùng đồng bằng giọng sẽ không bằng.

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

HI HI BÁC mà mua CM bổi ở chợ chim thì rất khó có thể nghe được giọng vd như ở chợ chim HOÀNG HOA THÁM người mua rất đông và xô bồ khó để cho chim nổ tiếng được, theo kinh nghiệm của em thì khi nào chí đi lùng chim em xách theo cái lồng vuông nho nhỏ , đến hàng chim ngồi lựa được con nào to con , tướng đẹp một tí cho ok( chim hót hay mà dáng ko đẹp thì cũng chán lắm ) được cả sắc cả tài thì còn gì bằng.... sau đó bỏ sang lồng mình và treo lên cao mà nghe em hót , như thế mắt thời gian một tí nhưng lựa được kĩ hơn. đồng thời trong lúc đó mình ngắm những chú khác vẫn ok lắm....vài lời trao đổi mong bác nào có ý kiến hay hơn thì thảo luận cùng anh em nhé...
oài chim của tớ xấu nhưng giọng hót thì khỏi phải hỏi chọn chim la chọn cái chất giọng thôi anh ơi anh chọn thế tướng tă đẹp mà mồm cứ câm như hến thì chán lắm thân anh có ở hà nội không anh cho em xin cái địa chỉ để giao lưu em ở 20b núi trúc

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0

bình thường bổi trong lồng là chim thuộc mọi lứa tuổi ví dụ như con má trắng các bác mua về cũng phải tập cả năm mới có giọng bộng tốt với điều kiệm có mồi kẹp gần nhau nếu nuôi bổi thì đằng nào nó cũng nhát chi bằng chọn những con già mùa nuôi lên vì chim già lâu năm thì mới có bộng còn chim mới lên 1 lứa vừa khó tập bộng lại cũng nhát chả kém chim già vậy nên cách lựa theo chÁU là có thể được đó là xem vảy chân của chim và chọn chim trống, tướng tá có thể xét sau nhưng những kinh nghiệm tướng tá ai cũng thuọc nằm lòng ko cần nói đến nữa
thân:a04:

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Anh nguyên phong nói rất đúng em cũng từng như anh đi chọn Chào Mào cũng như anh vậy con nào dữ sẽ đổ giọng và đấu ngay anh có ở hà nội không hôm nào em qua học hỏi kinh nghiệm

buixuan.tin

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn nguyenphuong thật là có kinh nghiệm trong việc chọn Chào Mào bổi tại quầy. Vừa nhanh vừa gọn lại khá chắc chắn. Nhưng nếu mình không có chào mào mồi thì cách này xem ra không khả thi?! Có cách gì khác không bạn?
Ở chổ mình sống, nếu muốn có Chào Mào bổi hay chỉ có cách mua của người có chim mồi hay vừa đi bẩy về và nhờ họ chi ra con nào hay thì tin họ mà bắt là chắc nhất.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chủ đề là cách chọn tiếng CM mộc còn gọi là chim bổi.

Theo mình thì quả thật rất khó khi đi chọn chim mà nởi địa phương mình là ở Đà Nẵng chim bỏ nguyên một chuồng rất khó mà chọn. Cho dù chấm đúng em đó mà nhìn không kỹ nó, để nó bay qua lại nhiều quá thì khó mà bắt trúng nó. Trừ khi chuồng chỉ có dưới 10 con. Hơn nữa nguyên chuồng CM bổi ít có con nào ra giọng dài trừ khi ta đúng là có con mồi kê gần xem đấu, kê xa tí cho mồi hót và nghe em nào phản hồi lại có chất giọng. Cho nên phần đông các bạn vẫn đi chọn chim có tướng chút về nghe giọng tốt thì giữ, không thì thả-bán lại-cho lại. Có nhiều khi bổi được cửa tiệm bán khá lâu như hơn một tháng có nhiều em đã quen khá dạn thì sẽ chịu ra giọng đúng hơn và chịu đấu là khác. Điều này mình đã mua chim và đã gặp nhiều lần khi về VN.

Ngoại trừ các chú bổi có tướng đẹp được chủ chọn riêng ra lồng riêng ta có thể treo xa ra tí hoặc lê cây nghe giọng thôi chứ ở chuồng thì đúng là khó, cho nên chỉ lựa tướng chim là chính.

Mình cũng nghe nhiều bạn bàn về thế con chim không phản ảnh lại giọng hót của nó, nhưng!!! Các bạn chơi chim CM có bao giờ thấy các bạn chơi sành lại giữ con chim đòn xấu-ngực không có-mũ tệ- không?
Và còn một cái quan trọng nữa là: các bạn hãy nhìn chung lại thử, các bạn đi bẫy chim, những chú gọi là đầu đàn, chim trận, chim đẹp hung đấu tốt ngoài rừng thì....... ức, mữ, đòn, giọng và dáng của nó thế nào?

Vì thế cái khó là khó ở chỗ các bạn mới chơi không rành về đánh giá giọng sao là ổn để mà chơi, chứ với dân đã nghe rành giọng CM sao gọi là ổn thì không khó. Hơn nữa chơi chim CM thì dĩ nhiên giọng hót là quan trọng, nhưng với cảm nhận của mình thì, với dân chơi CM mà gọi là dân đam mê mà giữ con chim không có các thế nói trên thì giọng có tốt cũng thoả mãn lắm. Và vì thế chơi CM phải làm sao tìm cho mình được con chim có giọng có dáng và chất lượng mới là quan trọng.

Cho nên cách tốt vẫn là hỏi thăm mua lại của dân đi bẫy nơi trung thực chút. Nhưng theo mình mới nuôi thì cũng khó mà đánh giá lắm. Cứ nuôi cở vài tháng ... năm rồi từ từ rút kinh nghiệm học hỏi khi so sánh giọng dáng chim của các bạn chơi chung quanh rồi lấy đó tâm điểm cho mình.

Với dân chơi thì có người chỉ cần cầm lồng vào rừng là có bổi tốt chơi rồi, không cần phải ra các cửa tiệm.

Riêng Bạch Đề vẫn thích đi lại nơi các cửa tiệm chim xem coi nhìn nhở có em nào đẹp vẫn bắt về, hihi thành thói quen, nhưng mình đi đánh về giữ chơi cũng có nói chung là tìm mua bổi đủ mọi nơi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom