Guest viewing is limited

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi chọn Chào Mào bình thường các bạn hay nhìn thẳng vào lồng chim nếu nhìn như vậy thì chỉ có thể xem được tướng con chim , còn nếu muốn chọn tiếng thì phải khác . Theo kình nghiệm của em khi ra chợ chọn chim trong lồng mộc , trong lồng rất nhiều chim nếu muốn trọn tiếng thì lùi ra xa cách lồng khoảng 2- 4 mét lúc đó chào mào ko sợ sẽ ra tiếng nổ . Khi nhìn thấy con chim đã nổ tiếng ưng ý thì ngay lập tức phát hiện xem con chim có đăc điểm gì khác để dễ nhận dạng ko thì nhầm mất VD vỡ đầu , cụt đuôi , thiếu lông mào vv . Quan điểm của em chọn chào mào tiếng hay là chính còn các thứ khác như vóc dáng chỉ là phụ trừ các em MƠ , TRẮNG, các em này tiếng kém một tí bù lại ngắm sướng mắt là được . Các bác có kinh nghiệm gì về chọn chào mào xin chia sẻ trên diễn đàn . Các bác cho em tham gia với em cũng mê chào mào lắm

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Cách chọn tiếng chào mào mộc

HI HI BÁC mà mua CM bổi ở chợ chim thì rất khó có thể nghe được giọng vd như ở chợ chim HOÀNG HOA THÁM người mua rất đông và xô bồ khó để cho chim nổ tiếng được, theo kinh nghiệm của em thì khi nào chí đi lùng chim em xách theo cái lồng vuông nho nhỏ , đến hàng chim ngồi lựa được con nào to con , tướng đẹp một tí cho ok( chim hót hay mà dáng ko đẹp thì cũng chán lắm ) được cả sắc cả tài thì còn gì bằng.... sau đó bỏ sang lồng mình và treo lên cao mà nghe em hót , như thế mắt thời gian một tí nhưng lựa được kĩ hơn. đồng thời trong lúc đó mình ngắm những chú khác vẫn ok lắm....vài lời trao đổi mong bác nào có ý kiến hay hơn thì thảo luận cùng anh em nhé...

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

HI HI BÁC mà mua CM bổi ở chợ chim thì rất khó có thể nghe được giọng vd như ở chợ chim HOÀNG HOA THÁM người mua rất đông và xô bồ khó để cho chim nổ tiếng được, theo kinh nghiệm của em thì khi nào chí đi lùng chim em xách theo cái lồng vuông nho nhỏ , đến hàng chim ngồi lựa được con nào to con , tướng đẹp một tí cho ok( chim hót hay mà dáng ko đẹp thì cũng chán lắm ) được cả sắc cả tài thì còn gì bằng.... sau đó bỏ sang lồng mình và treo lên cao mà nghe em hót , như thế mắt thời gian một tí nhưng lựa được kĩ hơn. đồng thời trong lúc đó mình ngắm những chú khác vẫn ok lắm....vài lời trao đổi mong bác nào có ý kiến hay hơn thì thảo luận cùng anh em nhé...
Chim thì có bân khắp nơi chú ko chỉ ở HOÀNG HOA THÁM mới có , tôi thường bắt ở chợ MƠ và tôi thường bắt được Chào Mào như vậy . Bạn bắt chào mào như vậy thoe tôi thì mất rất nhiều thơi gian vì bạn phải tách từng con ra một mà chim môc ở trong lồng khi móc ra chúng hoảng thì có khi đem về nhà cả tuần mới giám mờ miệng . Nếu như bạn nghe nổ trong lồng và bạn xác định được con chim lúc đo nhìn có đẹp hay ko thì nuôi có hay hơn ko . Còn dáng đẹp và tiếng hay thì ai mà chẳng mê nhưng liệu có tìm đc ko thì lại là vấn đề khác . Nếu mà chúng ta tìm đc con chào mào trắng tiếng hay thì sao nhỉ nhưng vấn đề ở đây là có khi hàng trăm con chào mào bình thường mới có một con tiếng hay vậy thì phải có bao nhiều con chào mào trắng thì mới chọn đc con tiếng hay . Chẳng lẽ bạn cũng tách cả trăm con ra từng lồng rôi nghe và chọn lọc, chào mào tiéng hay ko phụ thuộc vao vóc dáng các bác tham khảo cho ý kiến đóng góp cho vui

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Các bác thông cảm bài vừa rồi em ở nhà bạn vào diễn đàn viết bài , máy nhà bạn em màn hình kém quá nhìn ko rõ bị sai nhiều lỗi

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Vâng đúng như bác nói , cách chọn của em rất mất thới gian , hiếm lắm mới kiếm được một chú có vẻ ok . tất nhiên khi mình chọn thì cũng đã có một phần công đoạn như của bác , chẳng hạn nhìn tướng đẹp mà bắt , thấy con nào hót giọng hay , trong thì bắt treo riêng ra để nghe rõ hơn.... nhưng mình lựa kĩ vậy để mong bắt được mấy chú ok tí để cố công chăm sóc , nhà chật nên cũng ko nuôi được nhiều chỉ khoảng 5-7 chú nên lâu lâu bắt được một chú cũng ổn bác ạ

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

các bác này kinh nghiệm chọn mộc đầy mình.Keke e chưa bao giờ đi chọn mua bổi lần nào nên hok biết

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng đúng như bác nói , cách chọn của em rất mất thới gian , hiếm lắm mới kiếm được một chú có vẻ ok . tất nhiên khi mình chọn thì cũng đã có một phần công đoạn như của bác , chẳng hạn nhìn tướng đẹp mà bắt , thấy con nào hót giọng hay , trong thì bắt treo riêng ra để nghe rõ hơn.... nhưng mình lựa kĩ vậy để mong bắt được mấy chú ok tí để cố công chăm sóc , nhà chật nên cũng ko nuôi được nhiều chỉ khoảng 5-7 chú nên lâu lâu bắt được một chú cũng ổn bác ạ
Mỗi người một cách nuôi , mỗi người một sở thích ko ai giống ai làm sao mình cảm thấy vừa lòng mình là được bạn à . Chúc bạn tìm được một con vừa ý mình, mê cái gì thì khổ cái đó

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

mê cái gì thì khổ cái đó
Hihihihi...Câu này của anh Chào Mào đúng quá, mình cũng hay nói đùa với lũ em mình như vậy. Mỗi lần bọn nó thấy mình 8h tối đi làm về mà vẫn chưa được ăn cơm, vẫn còn lọ mọ cho chim ăn, thăy lót lồng và trùm áo lồng là chúng kêu "Thích gì khổ đấy" hihihi

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

@Manhhungss: hihi cái này thì đúng là thế mới có hiểu và cái hay của thú chơi bạn nhỉ?

Topic này do bạn chao mao tạo ra chủ yếu để các fans CM dễ lòng chọn được con chim ưa ý và giúp rất chi là tốt cho các fans mới vào nghề. Để họ không cần phải tò mò không biết làm sao.
Cho nên mọi ý kiến của các bạn sẽ giúp được nhiều cho các fans mê học hỏi so sánh.

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0

Đúng thật trong lồng chung rất khó chọn được chú Chào Mào mộc được cả tiếng lẫn giọng, em thỉnh thoảng vẫn dùng cách này cách bác xem thử: (quan trọng nhất là phải có 1 chú chào mào mang theo siêng đỗ giọng và chịu kè đấu)
Bước 1: Kê sát lồng chú Chào Mào mang theo vào lồng nhốt chung, cứ thấy em nào trong lồng chịu bu sát tới để kè và đấu thì để ý và đánh dấu (dùng cái que dài có chấm sơn màu để đánh dấu)
Bước 2: Tách chim mang theo ra cho nó đỗ giọng, trong số những em đánh dấu có em nào chiụ đỗ giọng theo thì tập trung quan sát điệu độ, dáng đứng, mũ và móng
BƯớc 3: Nghía được bắt ra và trả tiền
--> 3 bước chỉ mất tầm 10-15 phút lại được em có giọng lẫn dáng và chịu kè đấu.
(trong lồng chung những em đầu đàn và dữ chim thường đứng cành đậu cao và hay chổng cao cái mũ khi nghe chim lạ kéo giọng)

MinhDaNang

Thành viên mới
SVC$
0

cách của Nguyển Phong hay và đúng đó

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0

Đúng thật trong lồng chung rất khó chọn được chú chào mào mộc được cả tiếng lẫn giọng, em thỉnh thoảng vẫn dùng cách này cách bác xem thử: (quan trọng nhất là phải có 1 chú chào mào mang theo siêng đỗ giọng và chịu kè đấu)
Bước 1: Kê sát lồng chú chào mào mang theo vào lồng nhốt chung, cứ thấy em nào trong lồng chịu bu sát tới để kè và đấu thì để ý và đánh dấu (dùng cái que dài có chấm sơn màu để đánh dấu)
Bước 2: Tách chim mang theo ra cho nó đỗ giọng, trong số những em đánh dấu có em nào chiụ đỗ giọng theo thì tập trung quan sát điệu độ, dáng đứng, mũ và móng
BƯớc 3: Nghía được bắt ra và trả tiền
--> 3 bước chỉ mất tầm 10-15 phút lại được em có giọng lẫn dáng và chịu kè đấu.
(trong lồng chung những em đầu đàn và dữ chim thường đứng cành đậu cao và hay chổng cao cái mũ khi nghe chim lạ kéo giọng)
Trước khi chơi CM mình hay theo anh Meetu bên ABV đi bắt chim mộc, cách bắt của bác ý như sau:
- Bác ý ngồi cách lồng tập trung khoảng 2m rồi chú ý quan sát thấy chú nào đánh nhau với con khác là để ý ngay (thường những con dám đánh con khác trong lồng tập trung là những con gấu)
- Bác ý lấy máy điện thoại có ghi âm giọng Chào Mào và bật lên nếu con gấu kia mà dám cất giọng là tóm luôn.
- Cho vào túi và thanh toán $

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0

Một điều quan trọng nhất trong viêc chọn Chào Mào mộc là gốc ( vùng sinh sống của nó), nhưng sao mình ít thấy ai nói tới. Vì chào mào mỗi vùng giọng khác nhau chứ không như cu gáy hay một số loại chim khác.
giọng chim Chào Mào còn tùy thuộc vào khu vực địa lý nữa. Nếu người bán biết được gốc thì tốt quá.

Trong khu vực miền nam mình, nhìn dáng và có thể thêm vài tiếng quét là mình có thể đoán được vùng nào.

nếu nghe được giọng hót thì dễ lựa rồi
Theo mình chủ yếu khi mua là chon hình dáng, mình có một số kinh nghiệm
1. Phải lựa chim 1-2 mùa đừng chọn chim già quá
Cách lựa nhìn chân, lòng bàn chân có nhiều vết chai và mép của chim là biết chim già hay non. chim càng già lông măng (loại lông mỏng như sợi tóc mọc xen với lông sau ót) sẽ ít dần
2. Con nào mỏ nhỏ thẳng, mép mỏng và sâu mũi hở sẽ hót lớn tiếng, siêng hót
Chim dài đòn là chim hót bền siêng hót.
3. Con nào mõ to thô hót lớn nhưng ít hót, ít giọng, chim đầu tròn kêu tiếng thanh, chim đầu ốm và dài kêu tiếng trầm.
4. Ưu tiên những con mòng lân, kiềng cổ đậm và dài đòn.
5. Con nào cánh dài sẽ chẽ lớn và chẽ trích, bung cánh đẹp
6. Không bắt những con mắt lồi, chân quá to móng chân dài, mòng dơi
7. Những con chim đứng ngực chạm kèo và chim có cổ ngắn thường là chim mái

Chúc các anh em mới lựa được con chim hay

Chỉnh sửa lần cuối:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Em thì nghĩ khác bác một chút , Chào Mào vùng nào cũng có con hay con dở . Vóc dáng hình thức ko phụ thuộc gì vào giọng hót . Nhiều con đạt tiêu chuẩn của hoa hậu nhưng giọng thì chua như dấm. Nếu mà chon được con cả tiếng lẫn dáng thì con gì bằng

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hi bongbong,bồ ở BD chắc chơi CM nhiều lắm phải 0?mình mê tiếng CM BD lắm tiếng nó đối với mình nghe hay làm sao á.Mình hiện có 1 chú mồi kêu khá siêng và đẹp nhưng tiếng kêu mình nghe 0 hay như chú bổi BD mà người quen tặng mặc dù nó tướng nhỏ,mồng lúc nào cũng xụp xuống nhưng cứ nghe tiếng nó là mình khoái lắm.Mà nghe đâu trong nam mình thì CM ở nông trường Phan Văn Cội ở Củ Chi là hay nhất đúng 0

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

đúng đó chaomao ạ chú bổi của mình tuy xấu thiệt nhưng mà nó lại có cái giọng nghe có duyên lắm mình tán thành ý kiến của chaomao đó nha

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0

Chính vì lúc lựa chim , do kg lựa được giọng mình mới lựa dáng và xuất xứ của nó.
Chứ nghe giọng được thì còn gì bằng.

Nhưng dù sao con chim mộc có dáng đẹp cũng chấp nhận được

Vd : Huế bổi nam đông là được chuộng
Gia kiêm đồng nai thì cũng chỉ có một số vùng người ta chọn bổi chơi.
Hốc môn sài gòn cũng vậy chỉ chọn nuôi bổi một số vùng
Hay Lâm đồng thì chuộng Chào Mào Camly hơn
Có thể biết được chim mộc vùng này là họ mua ngay kg cần lựa

Có dịp vào nam bạn đi một số vùng nghe giọng và dễ nhận xét thực tế có nhiều điều thú vị

Chỉnh sửa lần cuối:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Anh nói đúng nếu ko chọn được tiếng thì chúng ta bắt dáng , em thấy vẫn có thể chọn được tiếng Chào Mào trong lồng . Các bạn cũng đã đưa ra nhiều cách chọn tiếng chào mào mộc mà

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0

Không biết ở các vùng thế nào, chứ em thấy ở Huế không có quy luật nào liên quan giữa giọng chim và dáng chim cả. Mỗi người đều có sở thích về giọng, cùng 1 giọng nhưng có người thích người không thích. Nên khi chọn Chào Mào mộc, đã xác định là chơi giọng thì phải chấp nhận mất thời gian để ngồi nghe và chọn chim. Khi anh em đã ra hàng thì theo em tỷ lệ chọn được chim mộc hay (cả giọng và dáng) rất thấp, chủ yếu là chim đã qua 2-3 lần lọc lựa rồi, nếu được thì mua thẳng những người chuyên đi đánh chim bao giờ cũng chơi được cả (giá chắc chắn sẽ cao hơn ở hàng, điều này là đương nhiên). Chúc anh em chọn được nhiều chim mộc vừa ý.

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào các huynh,

Mình cũng phân vân giữa giọng và dáng từ kinh nghiệm chơi lữa của em. Vì nhiều con giọng rất hay nhiều giọng, giọng dài (kéo thuốc lào ) nhưng dáng thì không nổi bật lắm cho nên trong nhưng cuộc thi thì thường không đoạt giải. Mà những con chơi bền cứ túc ta túc tắc từ từ thì dể vào vòng sau hơn.

Trở lại với Chào Mào nếu mua bổi rất khó lựa giọng (nhất trong lồng có vài chục con trở lên). Hiện nay mua CM, mình thấy ở Vũ Huy là dể lựa nhất vì nhốt riêng lại có con mồi kè.

Sẳn đây mình update luôn là chổ chi Đào thường về CM con nuôi lên từ Nha trang giá thường là 200.000. Nhiều con dáng rất đẹp nhưng kè lồng thì chỉ rĩa lông thôi. Còn giọng thì không được dài nói như mấy anh là không có giọng đổ.

Quay lại với chủ đề dáng - giọng. Mình thấy các anh thường chọn dáng trước. Không biết có ăn nhập gì với câu: "Nhật dáng , nhì da thứ ba là mốt" của dân Sài thành không? Hehe!!

Dáng ở đây là dáng đẹp, da chắc là mỏng lông còn mốt chắc là biểu hiện như bung cánh xòe đuôi ... Mấy anh thường nói con này ca vũ được.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom