Guest viewing is limited

quangvinh311278

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: tư vấn chăm khuyên líu

1: Trứng cút bạn cứ đập ra lấy cả lòng đỏ và lòng trắng, còn vỏ bạn có thể rang, sấy lên rồi xay bằng máy sinh tố thì đảm bảo mịn lắm, chim ăn vô tư
2: Cà rốt bạn hấp chín rồi nghiền với đậu xanh và các thành phần khác....( Có thể bỏ máy xay sinh tố cho nhanh cũng được)
3: Bột tôm này đúng là tôm đồng, hoặc tôm sông (không dùng tôm biển, mòi...)
Chúc bạn thành công nhé. Thân mến

Chào sir_thanhle hôm qua mình vừa làm xong bài cám của bạn đã chia sẻ trên dđ, mầu cám vàng đẹp,thơm. Cho mình hỏi 1 chút nhé,mình đang dùng cám Thúy Tuần số 0 nay vào cám vừa làm thì vào như thế nào cho hợp lý,có sợ chim bị sốc ko. Còn nữa đã vào cám của mình làm rồi thì lúc chim bắt líu căng thì có thay đổi,thêm bớt gì trong cám ko hoặc là phải thêm cám kích của các cửa hàng bán bên ngoài cho có lực và liu nhiều ko. Thân

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào sir_thanhle hôm qua mình vừa làm xong bài cám của bạn đã chia sẻ trên dđ, mầu cám vàng đẹp,thơm. Cho mình hỏi 1 chút nhé,mình đang dùng cám Thúy Tuần số 0 nay vào cám vừa làm thì vào như thế nào cho hợp lý,có sợ chim bị sốc ko. Còn nữa đã vào cám của mình làm rồi thì lúc chim bắt líu căng thì có thay đổi,thêm bớt gì trong cám ko hoặc là phải thêm cám kích của các cửa hàng bán bên ngoài cho có lực và liu nhiều ko. Thân
Bạn nên vào từ từ thôi, tất nhiên đang dùng số 0 thì cũng không có gì đáng ngại. Ngày đầu bạn trộn 70% TT và 30% cám tự làm sang ngày sau chuyển sang 50/50 và để thế 3 ngày thì chuyển sang 70 tự làm/30 thúy tuấn hết ngày thì giảm thêm tý nữa cho ngày sau rồi chuyển sang luôn. Trong thì gian đó cho ăn thêm chuối mỗi ngày một lát mỏng cỡ nửa đốt lóng tay. Với lại cám này thực sự sẽ lên lâu hơn cám tàu... nhưng khi líu rồi thì không cần cho thêm gì chỉ giảm hoa quả tuần chỉ nên cho ăn một lát chuối mỏng và một miếng táo tàu nhỏ, tuần tắm 2-3 lần,...Tuy nhiên còn tùy thuộc vào tố chất từng chú chim có hợp cám hay không nếu không hợp bạn cần kiên trì chờ thời gian. Thân mến

quangvinh311278

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nên vào từ từ thôi, tất nhiên đang dùng số 0 thì cũng không có gì đáng ngại. Ngày đầu bạn trộn 70% TT và 30% cám tự làm sang ngày sau chuyển sang 50/50 và để thế 3 ngày thì chuyển sang 70 tự làm/30 thúy tuấn hết ngày thì giảm thêm tý nữa cho ngày sau rồi chuyển sang luôn. Trong thì gian đó cho ăn thêm chuối mỗi ngày một lát mỏng cỡ nửa đốt lóng tay. Với lại cám này thực sự sẽ lên lâu hơn cám tàu... nhưng khi líu rồi thì không cần cho thêm gì chỉ giảm hoa quả tuần chỉ nên cho ăn một lát chuối mỏng và một miếng táo tàu nhỏ, tuần tắm 2-3 lần,...Tuy nhiên còn tùy thuộc vào tố chất từng chú chim có hợp cám hay không nếu không hợp bạn cần kiên trì chờ thời gian. Thân mến

Cảm ơn bạn sir_thanhle nhiều mình đã hiểu. Hôm nào mình post ảnh mấy em khuyên mộc nhờ bạn sir_thanhle xem giúp nhé. Thân mến.

khuyenmoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh sir_thanhle em cũng đang định test bài cám này vì thấy những chú chim nhà anh vỹ là biết chất lượng và hiệu quả như thế nào rồi. anh nói là 1 tuần chỉ cho chim tắm độ 2 - 3 lần em thấy không ổn lắm, mong anh chỉ giáo nhiều thêm ạh

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh sir_thanhle em cũng đang định test bài cám này vì thấy những chú chim nhà anh vỹ là biết chất lượng và hiệu quả như thế nào rồi. anh nói là 1 tuần chỉ cho chim tắm độ 2 - 3 lần em thấy không ổn lắm, mong anh chỉ giáo nhiều thêm ạh
Thường thì hai ngày tắm một lần đúng không bạn. Vậy thì một tuần nhiều lắm bạn cũng chỉ tắm đến 4 lần thôi. Còn đây mình đang hướng dẫn bạn ấy đổi cám mà. Vì tắm nhiều chim sẽ lâu lên lửa. Bạn cũng có thể vào xem khuyên của mình trong mục (Vành khuyên: sir_thanhle nữa). Thân

khuyenmoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy lần inbox để học hỏi anh nhưng ko hiểu sao không gửi tin được. mong anh giúp đỡ thêm cho em về bài cám này được không ạ. có gì anh cứ inbox cho em cảm ơn anh nhiều

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

quangvinh311278

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cuti89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có ai giúp em giùm với tình hình là em nuôi 3 chú khuyên đã líu.mà giờ em đang gặp vấn đề về mồi tươi là cả 3 chú đều ko ăn cào cào hay sâu chỉ ăn mỗi trứng kiến mà ăn vào mát quá toàn đi phân nát có pro nào giúp em với

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
có ai giúp em giùm với tình hình là em nuôi 3 chú khuyên đã líu.mà giờ em đang gặp vấn đề về mồi tươi là cả 3 chú đều ko ăn cào cào hay sâu chỉ ăn mỗi trứng kiến mà ăn vào mát quá toàn đi phân nát có pro nào giúp em với
Chào bạn!
Để giúp cho những chú khuyên của bạn chịu ăn cào cào hay sâu thì bạn phải tập cho nó ăn, buổi sáng bạn bỏ ít cám vào cóng thôi, cào cào thì bạn cũng chưa nên cho vào rọ, mà bạn nên chọn những con to có màu cốm, bạn ngắt ở phần bụng ra một chút rồi xiên vào xiên trái cây, bạn cứ tập như vậy đều đều thì chú chim của bạn sẽ nhanh thèm ăn cào cào thôi. Đối với sâu thì bạn cứ cho thẳng vào cóng bột, nhưng nên để bột ít (hoặc bỏ bột ra luôn), như vậy thì dần dần chim sẽ quen với món này thôi.
Hoặc bạn có thể kiếm một chú chim thuần, có thể đút cào cào (hoặc sâu qui), để gần mấy em chim của bạn rồi bạn đút cào cào cho chú chim thuần kia, mấy em kia thấy cũng dần dần học theo,hihi. Đôi lời chia sẻ theo kinh nghiệm, có gì còn thiếu xót mong mọi ngưởi góp ý thêm. Thân mến!

cuti89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác thanhvy đã góp ý em sẽ thử cách của bác xem như thế nào có cải thiện được cho mấy em nó h0k.

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a36: mình đang nuôi 2 con Khuyên bổi, Khuyên xanh. mới tập loại này, nên ko biết nhìn chim ra mấy mùa. tình hình thì 1 chú màu xanh, n hơi ngã vàng như màu nắng, còn chú kia thì xanh đậm hơn, lượng vàng nhạt hơn. mình nuôi được 1 tháng rồi, chim thì nhát khỏi phải bàn, 1 con thì kiu chót chét cả ngày, từng tiếng một, thỉnh thoảng "chiu chiu" rất to, mình ko biết lúc nào chim mới chịu liếu, nghe chim ae kiu phê quá. còn 1 con thì ít chót chét hơn. 2 con khi sáng phơi nắng thì đua nhau tiếng "chiu chiu" rất lớn.
Thức ăn em hiện nuôi: chuối sứ, bột (đậu xanh, cà rốt, đậu phọng, hột gà, tôm, mật ong), mối cây
Tình hình chim za như vậy đó, mấy bác cho em hỏi là có chắt trống 100% chưa, và khi nuôi có cần để xa chim ra hk, em để con trước nhà, con sau nhà, và ăn uốn thêm như thế nào để chim mau liếu, mong các bác giúp đỡ!:a03:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom