Guest viewing is limited

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các anh ơi, em đang nuôi 1 em khuyên non nhưng không biết là con trống hay mái, nó mới tập bay chuyền, anh nào biết thì chỉ cho em với. mà khuyên nuôi non thì bao lâu biết líu vậy các anh?

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: nuôi khuyên non thì bao lâu là nó líu?

bạn nuôi đc bao lâu rồi? nếu chim của bạn đã biết ăn cám đc khoảng 20 ngày rồi thì em nó sắp biết hót chuyện rồi đó,sau khoảng 1 tháng nữa nếu có chim già tập líu cho em nó thì nó có thể líu theo,nhưng năm đầu tiên thì chưa hay đc,có lẽ đến mùa sau thì sẽ ổn.chúc thành công.

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi. thực ra nuôi khuyên non thì nó chỉ nhanh dạn người hơn thôi, còn về giọng hót thì không thể bằng khuyên già được . vì mau lông của khuyên non khó xác định trông hay mái nên bạn chỉ cân nghe xem giọng kêu của nó như thế nào là được. nếu tiếng kêu nghe thanh, to, gắt, có âm sắc, thì là chim đực. con kêu nghe rè rè, âm ko cao thì là chim mái. cũng dễ thôi bạn ạ,

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

khuyên non mình bắt trong tổ khi chưa biết bay mình nuôi được ba tháng đã thấy hót chuyện rồi chưa đến hai tần sau đó là bập bẹ lứu
khuyên non của bạn bao lâu thì biết lứu trao đổi mình biết với nhé
thân chào

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

anh hoaphulu ơi, thế mấy em khuyên non của anh lúc hót chuyện đã mọc đủ hết lông chưa hay vẫn đang mọc? mà khuyên non nuôi khoảng mấy tháng thì nó thay lông? em khuyên của em mới nuôi được khoảng 1 tháng thui, biết bay biết mổ rồi nhưng chưa thấy hót chuyện gì cả

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn.
Em có nuôi hai chú khuyên non đã hót chuyện và thay lông gần xong tính ra đã gần 3 tháng rồi nhưng trưa líu.Như mọi người nói đó là chim đực nhưng mình ko trắc vì mình có con khuyên mái mà vẫn hót chuyện bình thường.Em nghĩ khi phải thay lông xong hết chúng mới líu à.

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn ơi, thế mấy em khuyên non của bạn nuôi bao lâu thì hót chuyện vậy?mình cũng ở thuỷ nguyên

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ơ ơ ... khuyên thì chỉ có con đực mới hót chuyện thôi bạn ơi...khuyên mái mình chưa thấy + nghe nói đến chuyện hót chuyện ^^

hoaphuly

SVC$
0

mình tìm thấy tổ khuyên có hai con khi lông mới mọc lún phún chưa có mầu chưa đứng được sau ba tháng lông mọc đầy đủ có mầu lông như khuyên trưởng thành đấy là lông mọc lần đầu trong đời con khuyên ( mình sẽ theo dõi xem mấy tháng sau em nó thăy lông ) . nghĩa là mọc lông lần đầu là khuyên đã biết lứu không phải đợi đến khi khuyên thay lông
trong hai con một con chỉ biết kêu chẳng hót chuyện bao giờ chắt chán đấy là khuyên mái rồi nếu được cả hai con đều đi chuyện như khuyên của bạn tuân thuỷ nguyên thì thich quá thôi thì con mái của mình để chơi chim thả cũng vui cứ thả ra em nó chơi quăn quẩn đâu đó rồi lại về lồng cũng hay
thân chào

khuyenkhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình tìm thấy tổ khuyên có hai con khi lông mới mọc lún phún chưa có mầu chưa đứng được sau ba tháng lông mọc đầy đủ có mầu lông như khuyên trưởng thành đấy là lông mọc lần đầu trong đời con khuyên ( mình sẽ theo dõi xem mấy tháng sau em nó thăy lông ) . nghĩa là mọc lông lần đầu là khuyên đã biết lứu không phải đợi đến khi khuyên thay lông
trong hai con một con chỉ biết kêu chẳng hót chuyện bao giờ chắt chán đấy là khuyên mái rồi nếu được cả hai con đều đi chuyện như khuyên của bạn tuân thuỷ nguyên thì thich quá thôi thì con mái của mình để chơi chim thả cũng vui cứ thả ra em nó chơi quăn quẩn đâu đó rồi lại về lồng cũng hay
thân chào
Theo em thì bác Hoà nói rất đúng em xin hầu tiếp lời cùng bác nhé: Ngoài ra theo em thì còn phụ thuộc vào bản năng và tố chất của nó nữa bác nhỉ!
Các em này như đứa trẻ con bập bẹ và ta nuôi nấng chúng lớn lên từng ngày cho đến khi vào đời với những bước chập chững đầu tiên với những tiếng líu đầu tiên mà chúng học hỏi được từ môi trường xung quanh và tự nhiên theo bản năng sinh tồn!Để rồi chúng tự hoàn thiện chính mình tự khẳng định tự vươn lên và tự toả sáng!!!Mấy lời giãi bày từ tận đáy lòng cùng các bác nếu có gì không phải mong các bác bỏ qua cho thằng em này các bác nhé!!!Chúc cho tất cả những mong muốn và dư định của các bác đều trở thành hiện thực!!!

học trò

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cũng đang nuôi một chú khuyên non. Thằng em nó cho mà quên không hỏi nó nuôi lâu chưa? Ở quê nó cho ăn toàn cám cò nên lông con này sít lắm, mà còn xoăn nữa! Nuôi được nửa tháng mà chẳng thấy hót chuyện, cứ nhảy tưng tưng và kêu thì liên tục. Được cái dạn người! Thổi tu xem thử thì cũng thấy tu lồi to. Đang sợ là chim mái...Thôi thì cứ nuôi, nếu là mái thì làm chim mồi. Em này kêu nhiều thế làm mồi chắc dính phải biết!:a09::a09::a09:

vuong2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vành khuyên thay lông xong không líu! Mong mọi người trả lời giúp

Tôi có 2 con khuyên nuôi được khoảng hơn năm 1 chút.Trước khi thay lông mùa này cả 2 con đã líu chấm chớ. Nhưng hiện tại sau khi thay lông xong được khỏang 2 tháng nay vẫn ko thấy líu lại, chỉ chuyện thôi. Tôi nuôi bằng cám đậu xanh, cám tôi làm là 4 lạng đỗ xanh, 20 lòng đỏ trứng, 1 lạng tép khô, nửa lạng lạc, 1 thìa đường. Chim ăn cám này lông rất đẹp, phân khô, tắm nước và nắng, hàng ngày tôi còn cho ăn dế và sâu tươi. Vậy sao chúng vẫn không líu lại, tôi chỉ mong chúng líu chấm chớ như cũ cũng ko mong hơn mà sao cũng ko được. Thỉnh thoảng chỗ tôi treo lồng có vài con khuyên ngoài trời bay qua thì chúng cũng líu được vài tiếng. Công việc của tôi thì ko cho đi dượt được. Vậy mong mọi người cho tôi hỏi liệu đến tháng 2, 3 là mùa chim căng nó có líu ko. Tôi nản quá, tôi ko có kinh nghiệm về khuyên, nếu biết tương lai nuôi thời gian nữa nó líu thì còn hứng thú chứ ko cũng chán. Cám ơn mọi người, mong mọi người trên dd có king nghiệm trả lời giúp

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Vành khuyên thay lông xong không líu! Mong mọi người trả lời giúp

cách chăm sóc của bạn như thế là rất ổn rồi, khi có chim ngoài bay qua mà líu vai tiếng thì cũng là tốt vì bjo thời tiết lạnh mà chim líu ít và nếu không mang di dượt thì líu càng ít hơn.
bạn cho ăn sâu qui ngày 10 con chia 3 bữa. và tót nhất là mang di dượt hoặc mang tới nhà bạn cũng nuôi khuyện.thân!!

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

chào vuong2003
như bạn đã nói ở trên,bây giờ 2ngay bạn cho chim tắm 1 lần,hàng ngày tăng cường ăn sâu lên,chịu khó tắm nắng cho e nó,hạn chế cho ăn hoa quả trong thời gian này,cheo ở chỗ yên tĩnh và cao có nhiều chim thiên nhiên[vì bạn ko có thời gian đi dãi chim]chúc bạn nhanh có e khuyên líu tốt:a19:

hoaphuly

SVC$
0

chào bạn vuong 2003 mình cũng đã gặp trường hợp inh như bạn theo mình thì nguyên nhân nhiều lắm ý kiến bạn bè là rất cần thiết nhưng tự mình thực tế trong cuộc mới là chính
Mình sinh nêu vài ba ý kiến của riêng mình để mong khuyên của bạn lứu nhiều
-bạn cho khuyên ăn thừa tép và lạc rồi theo mình bạn nên bỏ hẳn 1lạng tép và nửa lạng lạc đi ,ngửi cám khuyên của bạn chắc là xặc mùi tép mà sờ vào cám thì nhờn ra tay với cám đậu xanh 1lạng đậu mà 5quả trứng là kịch đường tầu rồi cứ ok đi đừng lo gì về cám nữa bạn còn có cả mồi ngoài và hoa quả nữa cơ mà .tép là hải sản cũng không tốt cho khuyên .lạc nhiều chất dầu khuyên của cuong 2003 chăc béo hú .... hì hì đùa tí cho vui
ăn uống của khuyên là quan trọng nhưng không phải số một là tất cả muốn khuyên lứu nhiều còn phải thường xuyêncho tắm nắng tắm nước treo lồng khuyên ở vị trí có tiểu khí hậu thật tốt ,luôn luôn đổi chỗ treo thì khuyên mới chăm lứu
những việc trên đã làm tốt cả rồi mà khuyên vẫn không lứu nhiều thì tội chính chỉ còn là bản chất của em nó thôi vì vậy mà nhiều bạn lụi cụi chăm bẵm hàng chục khuyên mộc để mong có một em ngon lành chúc khuyên của bạn là con khuyên tốt
thân chào

tungkhuyen76

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn à , chế độ chăm sóc của bạn như thế là rất tốt . Nhưng vấn đề ở chỗ là con chim ăn cám tàu nó được kích líu bằng chất kích thích còn con chim ăn cám đậu xanh thì bạn phải cho đi dợt nhiều vào để kích nó lên . vì bạn đã nói có chim trời bay qua thì nó mới líu,hiện tại mình cũng đang nuôi cám đậu xanh nhưng mình thỉnh thoảng vẫn cho đi dợt nên nó líu dài dài ..

mrtid0

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

1 con khuyên bình thường thay lông tôt thì họa nó có dầy không hả các bác hay lông nó thế nào cả đời nó thay chỉ đến thế

tungkhuyen76

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con chim nếu được chăm sóc tốt và cộng thêm có thâm niên tuổi lồng thì họa nó sẽ dày thêm lên . nhưng cũng chủ yếu ở vấn đề con chim lông dày hay lông mỏng , chim lông mỏng sẽ có họa đơn, chim lông dày sẽ có họa kép.....Đấy là theo kinh nghiệm của minh thôi nêu lên để các ae tham khảo. :a24::a24::a24::a24::a24::a24:

tranhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hì, mình cũng có 1 nuôi 1 chú chim non nè. may mắn là giờ chú đã líu tốt rồi. mình nuôi chú đến nay cũng được độ khoảng 11 tháng đó, nói chung là cũng không vất vả gì nhưng phải kiên nhẫn. Hễ thấy chú khuyên hot chuyện rồi thì cứ cố gắng nuôi, đến 1 ngày nào đó chú sẽ đền đáp công ơn cho mình. Em nuôi chú này không cần chim tập cũng chẳng đi dợt luôn,chỉ cho chú nghe mấy cái clip khuyên hót bên youtube đó.
Cái gì cũng vậy,cần chút kiên trì thì mình sẽ thành công, mong anh em sớm có được chú khuyên ưng ý nha.
hôm nào rãnh em sẽ cho anh em thấy thành quả 11 tháng nuôi đưỡng từ hồi mớm ăn của chú nó cho xem nha:a44:
Cái hình của em là hình chú lúc 4 hay 5 tháng tuổi đó, hình đó gởi lên mấy anh cứ kêu là dáng chim mái,buồn dễ sợ luôn.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a23: mình cũng có 1 con khuyên từ non lên.Nhưng chả hiểu sao nó toàn học giọng chich chòe với chim rẻ quạt thôi. sáng ra nó còn hót đấu với con rẻ quạt hay bay ở gần nhà ấy chứ . em thề luôn đó

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom