Guest viewing is limited

thanhhuyen_mobile

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào mí đỏ

Chào Mào mí đỏ giá trị như chào mào bình thường thui ............

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào mí đỏ là chú chim chào mào có mấy sợi lông mi màu đỏ, thay vì chim thường thì lông mi của nó màu đen, loại này cực hiếm luôn. ở chỗ tôi thì kiếm một em bông mơ là điều đơn giản, lúc nào cần là có ngay. nhưng kiếm được một em này không phải là dễ, đặt hàng từ hồi đầu mùa đến bây giờ mới mua được một em mí đỏ đấy bạn ạ. về cơ bản thì tôi đã từng nuôi một em mí đỏ như thế này rồi. chim chơi cực hay luôn, rất tiệc em nó đã bị bọn đạo chích trộm mất rồi, do vậy bằng mọi giá săn mãi đến tuần vùa rồi mới được một em dù không đẹp bằng em trước nhưng cũng vui rồi.
đây là ảnh minh họa của chim Chào Mào mí đỏ:

overwinbmt447

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào mào mí đỏ là chú chim chào mào có mấy sợi lông mi màu đỏ, thay vì chim thường thì lông mi của nó màu đen, loại này cực hiếm luôn. ở chỗ tôi thì kiếm một em bông mơ là điều đơn giản, lúc nào cần là có ngay. nhưng kiếm được một em này không phải là dễ, đặt hàng từ hồi đầu mùa đến bây giờ mới mua được một em mí đỏ đấy bạn ạ. về cơ bản thì tôi đã từng nuôi một em mí đỏ như thế này rồi. chim chơi cực hay luôn, rất tiệc em nó đã bị bọn đạo chích trộm mất rồi, do vậy bằng mọi giá săn mãi đến tuần vùa rồi mới được một em dù không đẹp bằng em trước nhưng cũng vui rồi.
đây là ảnh minh họa của chim chào mào mí đỏ:
Bạn ở dak lak ở đâu vậy bạn? mi đỏ thì cũng hiếm nhưng cũng "khá nhiều" so với bông mơ đó bạn. Mình cũng có 1 em mi đỏ 2 bên, mỗi bên 3 cọng, chim ổ lên, chơi cũng dc rồi. hôm vừa rồi vừa đổi lấy con Họa Mi bổi của anh ở xóm. mình ở BMT - daklak đây. mình cũng vừa sở hữu đc 1 con Chào Mào bông. lúc nào rảnh mình giap lưu nhé! mình ở 209a lê thị hồng gấm, dt: 0907.0123.79

---------- Post added at 11:17 PM ---------- Previous post was at 11:14 PM ----------

Chào mào nào cũng có mí đỏ hết bạn ơi, đó còn gọi là tách đỏ. Nếu trưởng thành thì trống mái gì cũng có hết nên không thể nhìn vào mí đỏ để phân biệt trống mái được. Bạn dạo 1 vòng diễn đàn là ra hết đó. Kinh nghiệm phân biệt trống mái thì anh em cũng bàn luận rất sôi nổi và thực sự vẫn còn đau đầu về vấn đề này. Chỉ có cách nghe giọng hót thì mới phân biệt được mà nhiều khi cũng còn nhầm. Mình cũng mới chơi nên chỉ biết vài điều cơ bản.
Cái nick Phoenix này là cao thủ bên diễn đàn những người yêu thích chim p.ko? Tại sao lại ko biết chao mào Mi đỏ nhỉ???

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn ở dak lak ở đâu vậy bạn? mi đỏ thì cũng hiếm nhưng cũng "khá nhiều" so với bông mơ đó bạn. Mình cũng có 1 em mi đỏ 2 bên, mỗi bên 3 cọng, chim ổ lên, chơi cũng dc rồi. hôm vừa rồi vừa đổi lấy con Họa Mi bổi của anh ở xóm. mình ở BMT - daklak đây. mình cũng vừa sở hữu đc 1 con chào mào bông. lúc nào rảnh mình giap lưu nhé! mình ở 209a lê thị hồng gấm, dt: 0907.0123.79
mình ở EaH'leo bạn ạ. mình cũng tập nuôi chim mới được hơn hai năm thôi. về kinh nghiệm thì chưa có gì. chỉ chơi theo đam mê mà thôi. trước đây thích nuôi cá cảnh hơn, nhưng khi đang làm nhà không có chỗ để, phải mang ra ngoài để thế là trộm nó khmang về nuôi hộ hết cả rồi nên tức quá chuyển sang nuôi chim luôn. khi nào có dịp đi BMT thì anh em gặp giao lưu nhá.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn ở dak lak ở đâu vậy bạn? mi đỏ thì cũng hiếm nhưng cũng "khá nhiều" so với bông mơ đó bạn. Mình cũng có 1 em mi đỏ 2 bên, mỗi bên 3 cọng, chim ổ lên, chơi cũng dc rồi. hôm vừa rồi vừa đổi lấy con Họa Mi bổi của anh ở xóm. mình ở BMT - daklak đây. mình cũng vừa sở hữu đc 1 con chào mào bông. lúc nào rảnh mình giap lưu nhé! mình ở 209a lê thị hồng gấm, dt: 0907.0123.79

---------- Post added at 11:17 PM ---------- Previous post was at 11:14 PM ----------

Cái nick Phoenix này là cao thủ bên diễn đàn những người yêu thích chim p.ko? Tại sao lại ko biết chao mào Mi đỏ nhỉ???

Chào mào nào cũng có mí đỏ hết bạn ơi, đó còn gọi là tách đỏ. Nếu trưởng thành thì trống mái gì cũng có hết nên không thể nhìn vào mí đỏ để phân biệt trống mái được. Bạn dạo 1 vòng diễn đàn là ra hết đó. Kinh nghiệm phân biệt trống mái thì anh em cũng bàn luận rất sôi nổi và thực sự vẫn còn đau đầu về vấn đề này. Chỉ có cách nghe giọng hót thì mới phân biệt được mà nhiều khi cũng còn nhầm. Mình cũng mới chơi nên chỉ biết vài điều cơ bản.
Mí đỏ đúng như bạn Hocchoichim nói là có những sợi lông đỏ trên mí mắt của nó chứ không phải lài má đỏ (tách đỏ) Mí đỏ thì có khá nhiều chứ không hiếm lắm. Sở dĩ mí đỏ được nhiều người ưa thích vì nước chơi của khá máu lửa và có phần bền hơn những chú Chào Mào bình thường.
Cái nick Phoenix này là thành viên mới chứ không phải là níc của cao thủ Phoenĩ mà chúng ta thường biết thì phải. Thân

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào mào mí đỏ là chú chim chào mào có mấy sợi lông mi màu đỏ, thay vì chim thường thì lông mi của nó màu đen, loại này cực hiếm luôn. ở chỗ tôi thì kiếm một em bông mơ là điều đơn giản, lúc nào cần là có ngay. nhưng kiếm được một em này không phải là dễ, đặt hàng từ hồi đầu mùa đến bây giờ mới mua được một em mí đỏ đấy bạn ạ. về cơ bản thì tôi đã từng nuôi một em mí đỏ như thế này rồi. chim chơi cực hay luôn, rất tiệc em nó đã bị bọn đạo chích trộm mất rồi, do vậy bằng mọi giá săn mãi đến tuần vùa rồi mới được một em dù không đẹp bằng em trước nhưng cũng vui rồi.
đây là ảnh minh họa của chim chào mào mí đỏ:

Hi Daklak là quê bx em. Đợi khi nào có dịp về nhờ anh tìm dùm em 1 chú bông mơ chơi cho biết nha. Thanks anh vì nhữgn thông tin trên.

---------- Post added at 07:58 AM ---------- Previous post was at 07:55 AM ----------

Mí đỏ đúng như bạn Hocchoichim nói là có những sợi lông đỏ trên mí mắt của nó chứ không phải lài má đỏ (tách đỏ) Mí đỏ thì có khá nhiều chứ không hiếm lắm. Sở dĩ mí đỏ được nhiều người ưa thích vì nước chơi của khá máu lửa và có phần bền hơn những chú chào mào bình thường.
Cái nick Phoenix này là thành viên mới chứ không phải là níc của cao thủ Phoenĩ mà chúng ta thường biết thì phải. Thân

Hi chính xác em là thành viên mới và mới tập chơi CM. Phoenix là nick em thích và cũng dùng tên này rất lâu trên nhiều 4rum khác. ^^

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

Mình mới biết luôn. Để mình tìm hiểu thêm. Vậy loài này ít thấy lắm hả bạn, giá trị có cao hơn CM thường không bạn. Nếu so với CM bông thì sao.

mi đỏ đúng là hiếm và giá trị cũng tùy vào từng con.nếu mi đỏ nhiều đều đậm thì giá cũng không thua gì chim bông đâu.gởi bạn tấm hình con mi đỏ nè

vanhkhuyentt

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp em với các a ơi!

Tình hình là bác e cho e 1 chú Cm 2 hôm đầu hót rất nhiều nhưng tới ngày thứ 3 thì chả thấy e nó hót gì nũa .Mong các Pro giúp e với:a36::a36:

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp em với các a ơi!

Bạn nói như vậy anh em trên diễn đàn khó đoán lắm . Bạn kể dõ tình hình của em ý xem thế nào ăn uống ra sao có đi phân lỏng không ...
Trời lạnh như thế này bạn nên cẩn thận hơn cho chú CM . THÂN.

Vuongquochung

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giúp em với các a ơi!

Trước hết bạn coi lại chỗ treo lồng của bạn ra sao đã.chỗ đó có gì làm chú chim của bạn sợ không.còn nữa.thức ăn bạn cho chim.nước uống..

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 loạt vấn đề mình cần giúp về chào mào...ae góp ý giúp

Mìnhh mới tập chơi CM........sắm dc 1 em bổi hơn 1 mùa : chim siêng hót, rất dạng...căng lắm nhưng có điều có nhìu vấn đề mà mình ko rành.....mong ae chỉ giáo
Chim mình mua về dc 2 ngày rùi, cho tắm thì không chịu tắm mắc dù mình xịt ướt rồi đem phơi nắng.......ko tắm
Mình mua về đổi qua lồng khác, thì em nó tối ngủ toàn bám vào nan lồng.....ko chịu xuống cầu phụ
Còn 1 vd nữa, chim mình nhảy ngước....vì vậy có hơi trầy ngay mỏ.......giờ làm sao để em nó lành
CM có ăn sâu hay cào cào không?
Mong ae chỉ giá

Arsenal*FC

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cần tư vấn về chào mào

Xin chào các anh em của diễn đàn sinh vật cảnh.
Em mua được 8 em Chào Mào chưa biết ăn cám của 1 người vừa đi bẫy về, đến nay đã được 3 tháng. Được đọc nhiều bài viết của các bác trên diễn đàn về phân biệt chim trống, chim mái. Em đã kiểm tra cả 8 con của em nuôi nhưng chẳng thấy con nào có chấm đen ở lưỡi cả. Như vậy là không có con nào là chim trống à. Một số con trông rất đẹp: To, mào to, má đỏ to rõ ràng. giọng hót rất to và vang mỗi tội em đếm thì giọng cũng chỉ được tối đa là 5 tiếng. Có dịp em sẽ gửi ảnh và clip để các bác tư vấn giúp em.
Chân thành cảm ơn!
Đức Tuyên.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Ðề: Cần tư vấn về chim chào mào.

Em mua được 8 em chào mào chưa biết ăn cám của 1 người vừa đi bẫy về, đến nay đã được 3 tháng. Được đọc nhiều bài viết của các bác trên diễn đàn về phân biệt chim trống, chim mái. Em đã kiểm tra cả 8 con của em nuôi nhưng chẳng thấy con nào có chấm đen ở lưỡi cả. Như vậy là không có con nào là chim trống à. Một số con trông rất đẹp: To, mào to, má đỏ to rõ ràng. giọng hót rất to và vang mỗi tội em đếm thì giọng cũng chỉ được tối đa là 5 tiếng. Có dịp em sẽ gửi ảnh và clip để các bác tư vấn giúp em.
Chân thành cảm ơn!

Bạn không thấy chấm đen ở lưỡi nhưng đã nghe thấy giọng chim đi 5 tiếng thì còn phân vân gì nữa, chim mái đi 2 âm ngắn lặp đi lặp lại và nhẹ. Nếu đàn chim 8 con của bạn mà ra giọng 1 lần 2 âm như thế là mái còn 1 lần ra giọng tới 5 âm thì yên tâm nuôi tiếp.

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cần tư vấn về chào mào

Em mua được 8 em chào mào chưa biết ăn cám của 1 người vừa đi bẫy về, đến nay đã được 3 tháng. Được đọc nhiều bài viết của các bác trên diễn đàn về phân biệt chim trống, chim mái. Em đã kiểm tra cả 8 con của em nuôi nhưng chẳng thấy con nào có chấm đen ở lưỡi cả. Như vậy là không có con nào là chim trống à. Một số con trông rất đẹp: To, mào to, má đỏ to rõ ràng. giọng hót rất to và vang mỗi tội em đếm thì giọng cũng chỉ được tối đa là 5 tiếng. Có dịp em sẽ gửi ảnh và clip để các bác tư vấn giúp em.
Chân thành cảm ơn!
Đức Tuyên.
như bác bugi đã nói .còn mình thì đối với mấy chú chưa hót hoặc mới bẩy về thì phân biệt bằnng cách nhìn tách đỏ .chim trống tách lớn , lông tách dài hơn chim mái .mình chọn theo cách này chưa sai một chú nào cả .chứ còn phân biệt bằnng mấy chấm đen trong lưỡi thì thua .mình thấy con nào cũng có hết .:a02:

74lb0110

Thành viên mới
SVC$
0
giúp mình với

hiện mình đang nuôi một con Chào Mào bẫy được hơn một tháng rồi, tướng tá đẹp nhưng khổ là khi treo ngoài trời thì không hót chỉ hót wit wit vậy thôi, nhưng khi mình đem vào trong phòng kín treo bật điện thì chim lại hót đó, mình mới tập nuôi chim nên mong các bác giúp mình với

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tập hợp các bài viết đã có topic trả lời và thảo luận liên quan

Mình nghe có người nói là có loại âm thanh gì của CM ấy thu hút đc rất nhiều CM trong vòng bán kính có thể ghe thấy đc đều phải bay lại, vậy có ai biết đc âm thanh hay tiếng kêu hay hót gì của CM mà thu hút đc đến mức đấy ko, chắc chắn ko phải tiêgs hót gọi nhé, chính xác là tiếng kêu của Chào Mào, ai biết xin chỉ giáo nhé !

thanks !
Tuyến - IT

lephanhuy

Thành viên mới
SVC$
0
thắc mắc muốn hỏi

em mới chơi Chào Mào nên có chút thắc mắc muốn hỏi mọi người. hiện tại nhà em đang nuôi 2 con chào mào bắc. rất dữ. hôm rồi em mua thêm 1 con sông kon mộc dở về. mới xong lông nên chắc yếu lửa. về 2 con bắc nhà em nó quát ầm nhà. trùm lồng nó cũng kêu. cứ thấy giọng em kia là nó kêu. em kia lúc đầu thì đấu lại nhưng sau đó ít dần, ko biết giờ nên tách ra hay như thế nào hả mọi người. em đã treo 1 con ở tầng 1. 1 con trước cửa tầng 2, 1 con ở sân tầng 3. em rất sợ về lâu dài con sông kôn nhà em bị đè. liệu có bị lẫn giọng bắc ko các bác. :a35:
nhân tiện hỏi các bác luôn. Chào Mào nhà em mà ko tắm 1 ngày là nó bẻ lông quăn tít. nhìn đuôi như chổi xể ấy. ai biết phải làm thế nào ko. cứ tắm đều đặn thì lại bình thường. bực thật. ai giúp em với.:a45:

La_Vang_Roi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: thắc mắc muốn hỏi

Chào Mào học giọng rất tốt nhưng nó vẫn giữ được phẩm chất của nó(cái giọng mà nó học từ còn bé).nó có thể hót giọng của 2 con kia nhưng đó chỉ là nhất thời bạn cố gắng tách ra 1 thời gian.theo mình thì để con mộc ở tầng 1.còn 2 con thuộc ở tầng 3 vì âm thanh phát ra ở dưới vọng lên cao thi nghe rõ nhưng từ trên xuống thì nghe ko rõ lắm.còn về lông thì mình không rõ lắm có thể mùa trước thay lông không chăm tốt nên giờ lông xấu,bạn bổ sung thêm nhiều chất và đợi mùa lông sau xem sao.có gì sai sót mong bỏ qua

lephanhuy

Thành viên mới
SVC$
0

ghét nhất cái tật bẻ lông của nó. còn 1 mẩu ở đuôi nè. bực quá... ai giúp em với:a05:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vấn đề lai giọng là chắc không tránh khỏi nếu vẫn nuôi chung 1 nhà bạn ơi.Còn vấn đề bẻ lông nếu chim chăm tắm không còn hiện tượng đó nữa đó là tín hiệu đáng mừng bạn ơi.Cứ cho em nó tắm nhiều,phơi nắng,khi chim thuần sẽ hết được cái tật bẻ lông đó thui,hi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom