Guest viewing is limited

tuán993

Thành viên mới
SVC$
0
Mong AE chỉ giáo !

Nhà thằng bạn mình có 1 chú CM , mình dự định mua nhưng không biết nhìn tướng của nó , chú Chào Mào này mới được bẫy cách đây 1 tháng , nhìn nó kết nhất là cái mũ : rất to và cao , ngoài ra mình không biết nhìn sao nửa , mong bà con chỉ giúp mình ''cách'' chọn những ưu điểm của một chú CM ạ ! :a09::a09::a09::a09: ...... CM mới bẫy mà trả 250k tiền đâu trời ..... không biết chim có hay không nửa :a01::a01::a01::a01: _Nhân đây cho mình hỏi , đặc điểm gì của con chim ảnh hưởng đến giọng hót ? _Chim thế nào được gọi là đẹp !

lekien-bp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mong AE chỉ giáo !

giá đó hơi cao đó bạn, như bạn nói mũ cao và to là ok rùi

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Mong AE chỉ giáo !

Nhà thằng bạn mình có 1 chú CM , mình dự định mua nhưng không biết nhìn tướng của nó , chú chào mào này mới được bẫy cách đây 1 tháng , nhìn nó kết nhất là cái mũ : rất to và cao , ngoài ra mình không biết nhìn sao nửa , mong bà con chỉ giúp mình ''cách'' chọn những ưu điểm của một chú CM ạ ! :a09::a09::a09::a09: ...... CM mới bẫy mà trả 250k tiền đâu trời ..... không biết chim có hay không nửa :a01::a01::a01::a01: _Nhân đây cho mình hỏi , đặc điểm gì của con chim ảnh hưởng đến giọng hót ? _Chim thế nào được gọi là đẹp !
Bạn nên đọc Bài Nhập Môn nghệ thuật nuôi CM của anh Bạch Đề để biết thêm một số thông tin . Xem hình ảnh CM thành viên có TOPIC của anh Hoàng , anh Long, Cụ Đề ...v..vv Để có thể cảm nhận được Cm thế nào là đẹp .
CM có nhiều cách để nhìn nhận :
_ Mào cao , to , gốc mào thật dầy và to Gốc là tốt .
_Tách má đỏ, to và dầy , mịn như nhung .
_ Viền má nhỏ Đậm , đen nhánh
_ Má trắng tinh , mọng và hơi Phồng .
_Dáng chim dài (trường chim ) và trông to chắc .
_ Kiềng (yếm ) đen đậm, bản to chạy sâu vòng xuống ngực .
_Lông phần cổ trắng và Xốp ( sau nổ sẽ xù họng Bò rất hùng dũng .)
Đó là sơ sơ về dáng . giọng mới là tố chất tạo ra chú chim hay .
Giọng trong trẻo , to vang và dài giọng ( 6-7 âm là Ok ). Bạn xem thêm những Topic nói về giọng Cm để tìm hiểu nhé .
Cuối cùng là xuất xứ của em nó . ở Vùng đa phần chim hay và hiếm Chim thì Giá cả sẽ rất khó lường . Chẳng hạn giá 1 em bổi gốc Đà lạt _cam Ly giờ chắc cũng sấp xỉ triệu bạc ấy chứ ..vv..

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tập hợp các bài viết đã có topic trả lời và thảo luận liên quan

chào cả nhà !
bay giờ mình muốn dạy cho chú Chào Mào 3 mùa lông (nuôi từ bé lên) thành mồi nhưng mình ko có chim thầy để dạy thì mình phải làm sao?
Với lại em nó kinh cái xào treo lục quá,mình có cách gì để em nó quen nhanh với cái xào đấy ko?
1 Câu hỏi nữa là đổ dọng nghĩa là sao mình mới chơi lên chưa hiểu lắm về khái niệm này.
Vậy ai biết thì giúp mình nha Thanks

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

chào cả nhà !
bay giờ mình muốn dạy cho chú chào mào 3 mùa lông (nuôi từ bé lên) thành mồi nhưng mình ko có chim thầy để dạy thì mình phải làm sao?
Với lại em nó kinh cái xào treo lục quá,mình có cách gì để em nó quen nhanh với cái xào đấy ko?
1 Câu hỏi nữa là đổ dọng nghĩa là sao mình mới chơi lên chưa hiểu lắm về khái niệm này.
Vậy ai biết thì giúp mình nha Thanks
Về việc Bạn hỏi về huấn luyện Chim Mồi(dã hỏi bên TOPIC huấn luyện CM bổi thành Mồi ) anh em sẽ trả lời Bạn sau !
Về cách làm sao cho quen với sào thì mình đã có đề cập bên Topic đó , bạn đọc kĩ lại nhé .
Về phần bạn hỏi về đổ giọng nghĩa là sao ? thì mình tạm trả lời bạn thế này :
_ CM có nhiều Giọng : trong đó có giọng Gọi , Giọng Ché (nạt đối thủ ) Giọng đổ , giọng rút.vv..v.và Thuật ngữ Đổ Giọng .
+ Giọng gọi thông thường ở nơi mình chơi đó là giọng thường của CM : Quýt(đơn) ;Quýt kiu;Quýt quờ kiu .
+Giọng CM Ché : KHi CM gặp đối thủ và đang xung sẽ có giọng này Chét..chét..chét..lien tục và có thể bung cánh khi ché .
+Giọng rút là giọng khi CM gặp chim trời và chim trời bay đi thì sẽ ra giọng này để rút chim về chung cây: Quýt..quýt..quýt...liên tục và nhanh.
+ Giọng Đổ : là Giọng chơi hay nhất của CM , có rất nhiều cách đánh giá , định nghĩa tuỳ vào từng vùng miền , nhưng theo Chỗ mình chơi , học hỏi và một số anh em khác nữa thì Giọng Đổ là Giọng dài của CM với Độ nặng , chắc , liền mạch( đặc biệt âm đầu phát âm thật nặng, chắc bằng âm Wẹt . Chẳng hạn wẹt wít tù huýt tù huýt tiu hìu .
Ngoài ra còn có các Giọng như Giọng đơn , Giọng kép đôi . Kép ba..v.vv.
Thuật ngữ ĐỔ GIỌNG : là động từ cho thấy CM đang chơi GIỌNG dài từ 5 âm mọt Giọng trở lên . Nhiều nơi còn gọi là sổ giọng , Nổ ..vv.v..

maochao1

Thành viên mới
SVC$
0
hỏi cách chơi chào mào

Em rẩt thích Chào Mào, mới mua được một con bổi nhưng sao nó cứ nói gió không. con này ít hót nhưng mỗi lần lại gần, rồi đi ra xa nó thì nó ro ro kêu quách quách hót liên tục như chưởi chủ nó. cho em hỏi có phải con này tính nó hung dữ không?:a01::a01::a01::a01:

amymobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin cho hỏi làm thế nào để chim CM sống thọ hơn trong lồng. Mùa này qua mùa khác. Chuyển giao khí hậu mùa màng thì mình cần chăm sóc nó như thế nào ạ?
SR em seach hoài chẳng thấy nói về vụ này ạ.

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Xin cho hỏi làm thế nào để chim CM sống thọ hơn trong lồng. Mùa này qua mùa khác. Chuyển giao khí hậu mùa màng thì mình cần chăm sóc nó như thế nào ạ?
SR em seach hoài chẳng thấy nói về vụ này ạ.

Chào anh. Muốn chú Chào Mào yêu quý của mình sống thọ trong tình trạng nuôi nhốt trong lồng ta cần có chế độ thức ăn hợp lý bổ sung đầy đủ trái cây, thức ăn tươi như cào cào, sâu trứng kiến hàn tuần như ngoài tự nhiên, điều quang trọng ở đây cần tắm nắng, tắm nước thường xuyên, trách tình trạng chim bị tuột lữa hay bị bệnh khi đó chú chào mào sẻ sống thọ hơn, có người đã nuôi chú chào mào sống thọ đến cả mười mấy hai chục năm vẫn chơi bình thường. Còn việc chuyển giao khí hậu giữa mùa điều này tuy không quan trong do những chú chim sống lâu năm đã quen với điều kiện rồi nhưng với mùa lạnh nay nên tìm nơi tránh gió nên tủ áo lồng vào ban đêm cho chim tránh rét, trách tuyệt đối tình trạng chim bị để quên ngoài mưa.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

về phần chuyển giao mùa màng thì cũng đã có vài bài ở mục dinh dưỡng/chăm sóc bạn xem lại.

Về phần sống thọ cho chú chim CM ngoài vệ sinh chăm sóc tốt.

Những vấn đề sau bạn cần lưu ý, đôi khi vô tình dẫn tới tử vọng:

-trời gió mạnh nên trèo vào nhà lạnh quá cần phải trùm lồng.

-phơi nắng cũng tốt nhưng phơi nắng ta cần đứng đó canh chơi với chú chim canh mà mang vào sơ ý thì cũng tử vong.

-ngoài ra mèo/chuột các tác nhân khác đôi khi sơ ý cũng dẫn tới nguy hại cho chú chim.

-kế là cái này giới chơi chim phần lớn không để ý, đó là hút thuốc lá. Vì phổi chim rất bé nhỏ không chịu nổi khí độc hại, như đợt do ông kia nấu nồi đậu ở trong nhà dẫn tới cháy khét mà chim ngoài vườn lại chết hết (chim Chòe Lửa) thì ra trong son nồi có chất gọi là taftlon rất hại với chim (chất taftlon này được trán vào son nồi để chóng dính đồ nấu). Vì vậy, phần lớn các fans chơi chim lại để chúng nơi bàn và rồi phì phà thuốc lá đôi khi dẫn tới tử vong ở con chim mà chả biết lý do tại sao/vì đâu?

thân mến,

danduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

Chào các bác, em mới tập nuôi CM, hiện em được người thân ở Bảo Lộc gửi cho 2 chú CM, 01 chú đuôi dài và 01 chú cụt đuôi (người bạn giả thích là chim còn non chưa mọc đuôi) nhưng em thấy chú cụt đuôi này má đã rất đỏ và hót rất to: wiu wít wiu wiu wít wiu . Như vậy có phải là chim già đang thay lông và hót được 6 tiếng không các bác?
Trên Dd em thấy các bác nói cho CM ăn sâu, trứng kiến và cào cào nhưng em hỏi một số người nuôi CM thì họ lại nói chỉ cho ăn chuối là đủ??? em nghe mông lung quá. Đã nuôi được 10 ngày rồi nhưng vẫn chưa dám cho ăn cào cào các bác ạ. Mong các bác chỉ giáo.

khotieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tìm hiểu về Chào Mào

Các anh cho em hỏi một số thông tin sau:
1./ Chào Mào có tuổi thọ bao lâu !
2./ Chào Mào muốn nuôi như bồ câu, thả tự về - Thì cần thời gian bao lâu.
3./ Có thể nuôi một tập thể Chào Mào đc ko.

Em cám ơn trước.!

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào không chịu mở mỏ hót thì làm thế nào ạ ...............

Dinhan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có nên giữ một chú chim như vậy không?

Chào cả nhà. Mình có 1 chú CM đang vào cám, nhỏ con những mào khá cao (hơi lân), điều ngạc nhiên là mới bị "xích" mà chú ta chẳng thèm vung lồng, nhảy nhót rất khéo không hề bị vỡ đầu, nát đuôi và điều đặc biết là cái đầu cứ lí lắc liên tục khi đứng trên cầu trông rất hoạt bát. đặc biệt tên này có cái đuôi "nặng" lắm, khi đứng đuôi gần như ôm sát cầu. tên này chưa thấy hót gì cả vì đến hôm hay, hắn mới mất "tự do" 3 ngày mà. Anh em có kinh nghiệm xin chỉ giáo :a15::a15::a15:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Có nên giữ một chú chim như vậy không?

Như vậy là bạn có một chú Chào Mào với nhiều tiêu chí khá chuẩn rồi còn gì. Chỉ là trông chờ đến ngày em nó cảm thấy an tâm, vững chí và vui vẻ để cất lên tiếng hót phục vụ ông chủ thôi. Chúc mừng bạn có một chú chim hay. Thân

Dinhan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hihi. Cảm ơn Thanhle nhé. Mình sẽ cố gắng chăm em nó thật tốt để em nó bình tâm và sẵn sàng "ăn đời,ở kiếp" với mình. Thân

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác cố chăm em nó lên nhé sau chắc chim sẽ hay đấy.theo như bác tả thì em nó có bóng bộ đẹp còn giọng thì chắc chờ mấy hôm nữa chắc em nó bình tĩnh lại là ra giọng ngay ý mà:a01::a01::a01::a01:

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình có ý kiến thế này nhé! chim của bạn là chim bổi, má đỏ mùa này, chim rất rạn người, có khi cầm lồng không bay gì hết.
những con này bạn nên nuôi, chim sẽ rất hay khi bạn thường xuyên cho đi cội.
chúc bạn may mắn!

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn thật là một người rất rất khiêm tốn !!!!!!!!!!!!!!!!
Chúc bạn có chú chim đẹp !!!!!!!!!!!!!!

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hỏi về hiện tượng lạ !

Chào cả nhà !
Mình có vấn đề là : ở nhà có 2 con CM rất ít hót chỉ thỉnh thoảng mới nghe thôi , nhưng đặc biệt là nó thường hay bung cánh .. đập đập đuôi .. đầu lắc lư lên xuống ... chạy cầu ... nhìn vui mắt lắm , chim không để cạnh nhau . còn e khia thì cứ lâu lâu lại lè lè cái lưỡi ra , đầu thì cuối xuống cánh đập đập , mòng cúp xuống .
Mong được góp vài ý kiến !!!!!!!!!!!:a36::a36::a36:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về hiện tượng lạ !

nhiều con nó múa thì không hót, nó hót thì không múa đó mà anh. Anh kím con nào lạ lạ cho đấu thử xem nó có hót nhiều không, đã lên lửa chưa là biết ngay ấy mà. Anh cố nuôi thêm 1 time nữa thử xem. Chứ CM mà đánh đuôi, chạy cầu như lửa thì cũng hiếm rồi......

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom