Guest viewing is limited

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá mình lúc trước cũng hay bị vậy, đó là biểu hiện của nấm mang.
Nguyên nhân có thể do nguồn nước( do chưa đc xử lý, do thức ăn dư thừa, do trùn bị nhiễm...vv)
Nếu nhẹ bạn chỉ cần thay nc, nặng hơn có thể ngâm hoặc tắm thuốc tím hoặc foocmol (bài này có trong kungffu của Cocchu thì phải, bạn cố tìm đọc vì mình ko rành vi tính nên ko trích dẫn đc).Trong đó có cách pha dung dịch, kĩ thuật đánh thuốc vv ..đủ hết.
Riêng mình lúc mới nhẹ như vậy mình thay nc ròi đánh cepha liều 1vie6n 500mg /30 lít nc là khỏi.
Chúc bạn đọc và áp dụng độc môn của Cocchu thành công.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Còn tui thì bị trường hợp này : Cá bị ngứa , tạm gọi vậy chứ nó có biết nói đâu . Biểu hiện là thỉnh thoảng nó rung vây , rồi vọt nhanh hoặc cạ mình vào các vật dụng như ống nhựa , máng đẻ v..v..Chúng vẫn ăn , sinh hoạt bình thường , chỉ thỉnh thoảng bị như vậy thôi , tui nghĩ chắc nó bị ký sinh , mà vụ này tui thấy lâu rồi đang dịnh dùng thuốc tím không biết có hiệu quả không ? Anh em có phương pháp nào trị dứt thứ này lên tiếng dùm tí nhé . Chân thành cảm ơn

Bạn xem bài viết của anh Acnhancocchu ở đây:

bấm cái này ->Sử dụng thuốc để chữa bệnh cho cá dĩa của anh Acnhancocchu

Thực hiện càng sớm hiệu quả càng cao, mém chút nữa, nếu mình không đọc bài này, chắc hỏng còn em nào để chơi rồi.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nhưng mà tui hổng có tetra nhật , dùng thuốc tím không hổng biết có được không ?

OK luôn!

Còn tốt chán so với thuốc giả

Nhớ 2,4....6 bắt đầu canh chừng hoặc chơi 2,4 ... lần sau cùng đúp 4mg/lít, 15 phút sau thay luôn

Đánh thuốc tím liều như tui với khoảng thời gian 4 -6 giờ hiệu quả hơn quính đậm đặc thời gian ngắn, lại ít tổn hại cho cá

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
OK luôn!

Còn tốt chán so với thuốc giả

Nhớ 2,4....6 bắt đầu canh chừng hoặc chơi 2,4 ... lần sau cùng đúp 4mg/lít, 15 phút sau thay luôn

Đánh thuốc tím liều như tui với khoảng thời gian 4 -6 giờ hiệu quả hơn quính đậm đặc thời gian ngắn, lại ít tổn hại cho cá

Vậy là mình cứ cho 1 liều 2mg , sau 2-3 h cho thêm 1 liều nữa , sau 2-3 h đúp thêm liều 4 mg để 15 phút là thay 100% nước đúng không bác cốc chủ .

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vậy là mình cứ cho 1 liều 2mg , sau 2-3 h cho thêm 1 liều nữa , sau 2-3 h đúp thêm liều 4 mg để 15 phút là thay 100% nước đúng không bác cốc chủ .

Theo em thì đúng vậy và cái này nhắc lại :

..." LƯU Ý CHUNG:

- Các cách dùng thuốc đều có sử dụng lọc gòn 24/24; thổi khí mạnh;
- Vệ sinh thay nước thật kỹ;
- Trước dùng formol hay thuốc tím phải đảm bảo trước đó không đánh thuốc hay loại hóa chất nào trong hồ cá
- Không dùng cepha và tetra cùng một lúc (Đánh đúng liều, cá shock dữ dội)
- Liều dùng cho cá size 8,9 trở lên, cá size dưới 5,6 dùng ½ liều
- Liều lượng có thể điều chỉnh tăng giảm do thủy lý hóa... từng vùng, miền... khác nhau...."
Chúc Bác thành công .

Thân!!!

thu6ngay13

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Ut9,

Sau khi thay nước như mọi lần (thay 20% nước hồ 500L, cách 2-3 ngày/ 1 lần), tối qua, anh lại thấy một em bơi lội không bình thường. Em nó bơi thẳng đứng, rồi thả rơi tự do... và cứ như vậy..:a40: Quan sát, anh thấy toàn thân không bị lở loét, không bị gì hết... Em có gặp trường hợp này bao giờ chưa? Nếu có, em chữa trị như thế nào?

Chúc em sức khỏe!

Có nhiều nguyên nhân để dẫn đến việc này, không phải tại nước, không phải tại bệnh,...Nói chung là không tự phát sinh trong hồ cá mà là do tác động bên ngoài và bất ngờ (với con cá đó) tạm gọi là stress cục bộ hay stress cá thể )

Sau 1lần hoãng loạn cực độ con cá dĩa hầu như không còn sức sống.... và chờ chết...

Khi phát hiện, người ta thường vớt riêng ra ngay, cho ở nơi yên tĩnh với mực nước =50% bình thường, và thổi khí nhẹ,.... Còn cứu được hay không là do mức độ stress của cá
Ae nào chưa đọc qua cái này làm ơn đọc gấp và nhớ nhé.....lở có nhập cá khủng hay sở hữu con cá tuyệt vời thì thường hay mắc phải trường hợp này lắm.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin Chào Bác acnhancocchu va Ut9!

Hôm rày, lu bu công việc không lên tham gia trên diễn đàn! Hy vọng Bác và Ut9 vẫn khỏe re...:a21:

Sáng nay đi làm, thấy một em cá dĩa bi tình trạng thân bụng hơi phình ra, hai bên mắt thì lồi ra khác thường trông cứ như phim kinh dị vậy...:a24: không biết bị bệnh gì và cách chữa trị như thế nào? Đoán là bị sình bụng.. ..

Chúc Sức Khỏe!!

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin Chào Bác acnhancocchu va Ut9!

Hôm rày, lu bu công việc không lên tham gia trên diễn đàn! Hy vọng Bác và Ut9 vẫn khỏe re...:a21:

Sáng nay đi làm, thấy một em cá dĩa bi tình trạng thân bụng hơi phình ra, hai bên mắt thì lồi ra khác thường trông cứ như phim kinh dị vậy...:a24: không biết bị bệnh gì và cách chữa trị như thế nào? Đoán là bị sình bụng.. ..

Chúc Sức Khỏe!!

Chào bạn Hungvo,

Biểu hiện có thể thấy, cá không hấp thụ đủ lượng oxy trong nước, sức khỏe sẽ bị suy giảm, dẫn đến tình trạng mắt lồi, và kéo theo là không tiêu.

Bạn cho hạ thấp mực nước xuống và cho tăng thổi oxy vào hồ (thổi vừa vừa, không làm dao động mạnh nước trong hồ), không cho ăn vài ngày và sau đó, cho ăn một ít trùn chỉ đã rửa kỹ, sạch sẽ.

Thân chào!

UT9

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn Hungvo,

Biểu hiện có thể thấy, cá không hấp thụ đủ lượng oxy trong nước, sức khỏe sẽ bị suy giảm, dẫn đến tình trạng mắt lồi, và kéo theo là không tiêu.

Bạn cho hạ thấp mực nước xuống và cho tăng thổi oxy vào hồ (thổi vừa vừa, không làm dao động mạnh nước trong hồ), không cho ăn vài ngày và sau đó, cho ăn một ít trùn chỉ đã rửa kỹ, sạch sẽ.

Thân chào!

UT9

Chào UT9

Ok.. Vân, Xin Cám Ơn:a04:

Chúc sức khỏe.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom