Guest viewing is limited

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn chữa bệnh như vậy, con cá sẽ bệnh năng hơn vì bị lờn thuốc mất tác dụng.

Hồ nào có cá bệnh, thường thì nên cho cá qua một hồ khác trị bệnh, còn hồ mà cá bị bệnh, người ta thường tẩy trùng hồ cá, bạn có thể dùng: thuốc tím, xà phòng, formal ... thoa lên toàn bộ các mặt kiếng, trước khi làm, nên lấy hết nước cũ của hồ cá ra, lau khô và sau đó mới thoa thuốc tẩy trùng. Ngâm 1 - 2 ngày, lấy nước sạch rửa hồ cho sạch, để khô, ngày hôm sau mới sử dụng được.

Theo tôi nên dùng thuốc tím liều cao để ngâm, rửa hồ, sau đó để hồ khô 2-3 ngày là OK rồi, tuyệt đối không nên dùng xà phòng vì rửa rất khó --> sẽ nguy hiểm khi thả cá vào lại.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nhân tiện nhắc anh em luôn:

Mỗi trại, cốc, hộ gia đình,... nuôi cá dĩa đều có "sắm sẳn" cho mình một loại bệnh "thường trú" của cá dĩa là do cách nuôi của mình mà ra trong đó có nguồn nước, thức ăn, chăm sóc. Ví dụ:

Cốc tui là chuyên gia nấm mang, không có bệnh nào khác;

Trại A chuyên trị bệnh "bò điên" (= bơi loạn xạ, *** đầu vào thành kiếng mà chết);

Trại B chuyên "cung cấp" xán lãi, sình bụng.

Tôi gọi là thường trú vì tần suất xuất hiện sẽ nhiều hơn, chúng ta "đối đầu" với nó thường hơn các bệnh khác, giải quyết vấn đề chỉ có cách duy nhất: tham khảo, tham vấn đối chiếu cá bệnh của mình để chuẩn đoán cho đúng bệnh, dùng cho đúng thuốc (trên các diễn đàn đều có và đều là đúng)

....Nhưng cũng chưa chắc cá hết bệnh, có thể bạn phải hy sinh 1vài con cá hoặc một vài bầy (dùng để thử thuốc, thử tay nghề) mới tìm ra đúng loại thuốc phù hợp với môi trường cốc, trại,... của mình. Đến lúc này bạn mới nhẹ nhàng trong việc trị bệnh cá dĩa...

Ngoài ra, khi mới đến với cá dĩa không sớm thì muộn, bạn cũng dính (trước tiên):

1. Lở loét: do nước dơ, độc hại (bạn thấy nước trong cứ tưởng là sạch nên ít thay nước hoặc thay ít nước)

2. Nổi màng trắng (là đối ngược với bệnh trên) do thay nước quá mức cần thiết (đa số do được tư vấn phải thay nước như vậy) làm sốc nước trong đó có sốc nhiệt, sốc PH, stress liên tục,...

Tôi tư vấn 2 bệnh này cho anh em mới chơi rất nhiều nhưng thường thấy "báo cáo anh, em nó đi rồi" (= buồn ghê). Thật ra đây là 2 bệnh sơ đẳng nhất, diễn đàn cá dĩa nào cũng có cách trị...

(Tui chơi một lúc 3 cigarett mà diễn đạt cũng chưa đạt, thôi tạm dừng nghen!)

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh!

Mấy hôm nay, lu bu công việc chưa cập nhật thông tin cho anh!

Bầy cá dĩa của em có 4 con bi bệnh nấm mang: 3 em đã ra đi, 1 em còn lại sau khi chữa bệnh theo cách của em, em thấy em nó đã khỏe lại, vết thương không bi loét nữa và không còn màu trắng nữa (nhìn kỹ em thấy vết thương có màu nâu sậm lại giống như vết thương mình bị té đang làm mài) bơi tung tăng, kỳ giương cao etc...Em nói cách em làm như sau:

1/ Mua 1 gói thuốc ABOCIN (có hình hai em cá dĩa màu đỏ ở ngoài và có bột màu vàng)

* 2 muỗng yaourt bột màu vàng pha vào 80Lit Nưóc trong hồ.
* Ngoài ra, mỗi ngày em thay bớt 20 lít nước và lại thêm 1/2 muỗng yaourt thuốc này.
* Mỗi 2 ngày, em vớt cá ra, rắc 1/2 muỗng yaourt thuốc trực tiếp vào vết thương để khoảng 2 phút (đã làm 3 lần và đa ngưng)

2/ Anh cho em hỏi với tình hình em cá còn lại như trên, em có nên tiếp tục ngâm thuốc, hay có thể thay hết 100% nước thuốc bằng nước thường đã để qua 24h và bắt đầu cho ăn lại được chưa? (Hôm rày, em không cho ăn trong suốt thời gian chữa bệnh)

Cám ơn anh trước.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Còn có 1 con bạn không nên thay 100% nước chỉ giảm lượng thuốc lại và cho ăn, thay nước như cũ

------------------------------------
Nấm mang cách đây 3 năm hoành hành bá đạo, tiêu diệt một số cá đáng kể, làm trắng một số trại bởi triệu chứng và cách hành bệnh của nó làm người mới "đụng" hoang mang, cứ đổi thuốc liên tục, rốt cuộc cá chưa chết vì bệnh nhưng phải chết vì thuốc.

- Khởi đầu quay mặt vào vách nếu không trị kịp (dùng cepha, thuốc tím, formol,... nói chung là sát khuẩn sẽ hết)

- Tiếp theo chúng tụm lại 1 góc đến đây nếu quính đúng thuốc, đúng liều chúng sẽ rã ra tung tăng bơi lội trở lại (thuốc vẫn như trên nhưng tăng liều và canh kỹ hơn)

- Kế tiếp là nằm chồng lên nhau và thoi thóp như sắp chết. Chính tại thời điểm này làm người nuôi mất phương hướng, kể cả người có kinh nghiệm nhưng chưa đụng bệnh này cũng "sập bẩy" là vội vàng thay nước, thay thuốc làm tăng nguy cơ tử vong của cá.

Càng lúc chúng càng nằm ép sát vào nhau, nhìn tưởng như chúng không còn thở...

Đến đây:

Nếu chưa sát khuẩn thì tiến hành sát khuẩn, rồi dùng tetra hay abocin của bạn cũng được

Nếu đã sát khuẩn rồi thì dùng tetra hay abocin của bạn cũng được

Cá vẫn tiếp tục thoi thóp ....nhưng sau 1 đêm chúng sẽ bắt đầu trở dậy từ từ rồi sẽ bung ra hết

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh!

Cám ơn anh! Chúc anh sức khỏe. Em sẽ thay nước và giảm lương thuốc lại.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Chào anh!

Cám ơn anh! Chúc anh sức khỏe. Em sẽ thay nước và giảm lương thuốc lại.

Nhắc bạn chút:

Nấm mang = 100% là nước dơ

Lở loát = 100% nước có chất độc hại (do môi trường nước tù hảm)

Giảm lượng thuốc từ từ để sau 2 này ngưng thuốc luôn, chú ý xem vết thương của cá lành lại hay lở thêm (lành lại = nước tốt; lở thêm = nước dơ, độc hại = xử lý, chuẩn bị nước xong thay luôn 100%, đánh lại thuốc ngay)

Chỉnh sửa lần cuối:

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh!

Ok, anh! Hôm qua về, em thay 50% nước (khoảng 40L nước) và giảm lương thuốc lại còn 1/2 muỗng yaourt thôi... để em quan sát xem biểu hiện của cá ra sao, rồi báo anh biết...

Chúc anh sức khỏe!

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh!

Ok, anh! Hôm qua về, em thay 50% nước (khoảng 40L nước) và giảm lương thuốc lại còn 1/2 muỗng yaourt thôi... để em quan sát xem biểu hiện của cá ra sao, rồi báo anh biết...

Chúc anh sức khỏe!

Chào anh!

Em cá đã hệt bệnh và em đã thả lại hồ chung với mấy em khác... Em thấy vết thương đã lành hẳn, em nó ăn lại hơi bị nhiệt tình ( bù lại những ngày nhịn đói trong lúc bị bệnh :a37:). Hiện tại em đang tẩy trùng hồ cá hôm ngâm em nó bằng thuồc tím.. em cho vào hồ 80lit nước (nước cũ hôm ngâm em nó lúc bệnh) 3 bịch 1 gam, tính ngâm trong vòng 2 ngày rồi thay hềt nước, chà sạch, lau khô để thêm một ngày nữa, như vậy ok không anh?

Chúc anh sức khỏe!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Chào anh!

Em cá đã hệt bệnh và em đã thả lại hồ chung với mấy em khác... Em thấy vết thương đã lành hẳn, em nó ăn lại hơi bị nhiệt tình ( bù lại những ngày nhịn đói trong lúc bị bệnh :a37:). Hiện tại em đang tẩy trùng hồ cá hôm ngâm em nó bằng thuồc tím.. em cho vào hồ 80lit nước (nước cũ hôm ngâm em nó lúc bệnh) 3 bịch 1 gam, tính ngâm trong vòng 2 ngày rồi thay hềt nước, chà sạch, lau khô để thêm một ngày nữa, như vậy ok không anh?

Chúc anh sức khỏe!

OK luôn!

3g thuốc tím/80lít ngâm 3 -4 giờ là cũng đủ rồi, rút ngắn thời gian ngâm tăng thời gian để hồ khô lên 2,3 ngày cho chắc ăn

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhắc bạn chút:

Nấm mang = 100% là nước dơ

Lở loát = 100% nước có chất độc hại (do môi trường nước tù hảm)

Giảm lượng thuốc từ từ để sau 2 này ngưng thuốc luôn, chú ý xem vết thương của cá lành lại hay lở thêm (lành lại = nước tốt; lở thêm = nước dơ, độc hại = xử lý, chuẩn bị nước xong thay luôn 100%, đánh lại thuốc ngay)

Bác Cốc chủ ơi , xin cho tui biết bịnh nấm mang từ khi khởi phát ( quay đầu vào vách ) cho đến khi phát bệnh nặng ( nằm xếp lớp , tụ lại ) là bao nhiêu ngày ? Có bao giờ biểu hiện lâm sàng của nó giống với các bệnh khác không ? Cá bệnh có bỏ ăn hoặc ăn ít không ? Cám ơn bác nhiều .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Giống với các bệnh khác

- Bỏ ăn

- "Quay đầu là bờ" ( riêng nấm mang sau 8- 12 giờ nữa bắt đầu co rút lại)

Không giồng:

Nằm sắp lớp ngày càng ép lên nhau thật chặt, khoảng 2-3 ngày

Không xác định chính xác thời gian vì, chất lượng nước, bệnh bùng phát nhanh hay chậm, thể trạng cá tốt hay không tốt
Trung bình từ lúc "Quay đầu là bờ" đến chơi trò "xếp gạch" là 24 giờ nếu không có sự can thiệp của người nuôi. Đến giai đoạn này ta cũng còn kịp chán; đôi khi tui bận chuyện biết nó là nấm mang nhưng không có thời gian trị dùng thuốc "chống đở" 4-5 ngày nó cũng chưa chồng lên nhau

Chỉnh sửa lần cuối:

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giống với các bệnh khác

- Bỏ ăn

- "Quay đầu là bờ" ( riêng nấm mang sau 8- 12 giờ nữa bắt đầu co rút lại)

Không giồng:

Nằm sắp lớp ngày càng ép lên nhau thật chặt, khoảng 2-3 ngày

Không xác định chính xác thời gian vì, chất lượng nước, bệnh bùng phát nhanh hay chậm, thể trạng cá tốt hay không tốt
Trung bình từ lúc "Quay đầu là bờ" đến chơi trò "xếp gạch" là 24 giờ nếu không có sự can thiệp của người nuôi. Đến giai đoạn này ta cũng còn kịp chán; đôi khi tui bận chuyện biết nó là nấm mang nhưng không có thời gian trị dùng thuốc "chống đở" 4-5 ngày nó cũng chưa chồng lên nhau

Cám ơn bác Cốc Chủ , nhân tiện cho tui hỏi thêm về thuốc tím : Thuốc tím mình chỉ dùng để ngâm và tắm thôi phải không bác (, có nghĩa là mình dùng một hồ riêng , dung tích nhỏ để điều trị ) . Cách sử dụng : 2mg/lít ngâm trong 2-3 h , nếu mất màu , lặp lại nhưng không quá 3 lần
Liều dùng ( cái này hơi khó hiểu ) : Dùng 2 gói 1 gam pha vào bình 1 lít , 1cc tương đương định lượng 2mg/lít , như vậy có nghĩa là nếu dùng cho hồ 100 lít thì phải dùng 100cc định lượng, đúng không bác ? À , mà mình có thể cho thẳng thuốc tím vào hồ nuôi , vừa điều trị , vừa sát trùng ? được không ? . Cám ơn nhiều .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Mình quính trực tiếp vào hồ nuôi như bạn nói là sát trùng luôn (khử trùng liều cao hơn chết cá), còn dùng thuật ngữ

- Tắm thuốc tím = Liều lượng cao, thời gian tính bằng phút

- Ngâm thuốc tím = Liều lượng ít hơn, thời gian tính bằng bằng giờ

Vớt ra riêng hay tại hồ nuôi là do điều kiện của mình tại thời điểm dùng thuốc

Về liều dùng bạn hiểu đúng rồi:

Pha 2 gói 1 gam vào bình 1lít nước quậy đều cho tan hết (= bình 1lít có chứa 2gam thuốc tím).

Hồ 100lít thì bơm vào 100 cc từ bình 1lít có chứa 2g thuốc tím đó

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình quính trực tiếp vào hồ nuôi như bạn nói là sát trùng luôn (khử trùng liều cao hơn chết cá), còn dùng thuật ngữ

- Tắm thuốc tím = Liều lượng cao, thời gian tính bằng phút

- Ngâm thuốc tím = Liều lượng ít hơn, thời gian tính bằng bằng giờ

Vớt ra riêng hay tại hồ nuôi là do điều kiện của mình tại thời điểm dùng thuốc

Về liều dùng bạn hiểu đúng rồi:

Pha 2 gói 1 gam vào bình 1lít nước quậy đều cho tan hết (= bình 1lít có chứa 2gam thuốc tím).

Hồ 100lít thì bơm vào 100 cc từ bình 1lít có chứa 2g thuốc tím đó

Hi , cám ơn bác Cốc chủ nhiều..nhiều , chúc một ngày tốt đẹp .

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh Cocchu!

Cách đây 2 ngày, em vừa thay nước hồ (khoảng 40%/ hồ 500L). Vừa sáng nay, em thấy có một em bị kéo màng trắng hai mắt...:a36: Em vừa vớt riêng em nó ra bỏ vào xô (8 Lit) và cho 1/2 muỗng yaourt Garaxin (thuốc trị nấm mang, đường ruột, lở loét...) Anh có biết em nó bị bệnh gì không? Em sử dụng thuốc như vậy có ổn không anh?

Chúc anh sức khỏe.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trường hợp này mình thường dùng ciprofloxacin 500mg/30l nước.Cá bị kéo màng trắng thường là do nguồn nước bị ô nhiễm,vệ sinh hồ sạch sẽ đánh thuốc thì sẽ mau hết thôi

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh Cocchu!

Cách đây 2 ngày, em vừa thay nước hồ (khoảng 40%/ hồ 500L). Vừa sáng nay, em thấy có một em bị kéo màng trắng hai mắt...:a36: Em vừa vớt riêng em nó ra bỏ vào xô (8 Lit) và cho 1/2 muỗng yaourt Garaxin (thuốc trị nấm mang, đường ruột, lở loét...) Anh có biết em nó bị bệnh gì không? Em sử dụng thuốc như vậy có ổn không anh?

Chúc anh sức khỏe.

Theo mình nuôi thì nghĩ không nên vớt ra xô nhỏ mà trị bệnh ( do kinh nghiệm xương máu cá nhà hồi trước mỗi lần vớt ra xô là tiêu). Giống anh Tieumieu nói nguyên nhân la do nước dơ, bạn chỉ cần giữ nước sạch, thay thường xuyên + đánh ciprofloxacin 500mg/30l hoặc mua tetra mỡ về bôi vào mắt cá sẽ hết thôi.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Cocchu!

Chúc anh sức khỏe.

Đúng như Tieumieu và Levotong2212 đã nói, bạn thực hiện ngay thôi, nên lưu ý, cho thuốc để trị bệnh, mùa này lạnh, nước lạnh, ngoài việc dùng thuốc, cần kèm theo cây sưởi, nhiệt độ, chỉ cần điều chỉnh ở khoảng 26 - 27 (trên mức nhiệt độ trong những ngày lạnh này thôi) để trị bệnh có hiệu quả nhanh hơn. Ở những tháng khác, không cần sưởi, nếu bị bênh này, bạn phát hiện ngay khi cá vừa bị, chỉ cần thay nước, vệ sinh hồ nhiều hơn (chỉnh pH đúng) là cá hết.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào TieuMieu, LevoTong2212, và Ut9

Mình sẽ làm liền! Cái này chẵc là do gòn lọc đây! Thường thì mình thay nước 20% cách khoảng 2-3 ngày và giặt gòn lại, phơi khô sử dụng lại...Điệu này, chắc phải lên chợ Tân Bình mua gòn kg sử dụng chắc ăn hơn, vừa rẻ tiền và đỡ mắc công giặt, tốn nước..

Chúc sức khỏe các bạn!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Mua clorin B về ngâm, giặt gòn lọc,.....

Mỗi một chiêu, một thức trong Kungfu ANC đều có tác dụng riêng mà khi thiếu thì sẽ sinh chuyện...

Bài viết gói gọn trong mấy trang giấy nhưng có gần như có đủ về cá dĩa. Xin chớ xem là lý thuyết suông

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom