Guest viewing is limited

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mua clorin B về ngâm, giặt gòn lọc,.....

Mỗi một chiêu, một thức trong Kungfu ANC đều có tác dụng riêng mà khi thiếu thì sẽ sinh chuyện...

Bài viết gói gọn trong mấy trang giấy nhưng có gần như có đủ về cá dĩa. Xin chớ xem là lý thuyết suông

Tại sao mình không dùng cách luộc gòn lọc , sôi 100 độ C là " chín " tất , nếu cần thì để 5 phút .

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tại sao mình không dùng cách luộc gòn lọc , sôi 100 độ C là " chín " tất , nếu cần thì để 5 phút .

Nếu luộc bông gòn tự nhiên thì ko sao. Chứ gòn mình mua ở chợ TB là sẽ có 1 cục banh mang ra sân cỏ liền hà...

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Thì sẽ có cách khác hay hơn. Cái nào khỏe, rẻ, tiện, dễ tìm, dễ mua.... thì mình làm

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu luộc bông gòn tự nhiên thì ko sao. Chứ gòn mình mua ở chợ TB là sẽ có 1 cục banh mang ra sân cỏ liền hà...

Là sao tui không hiểu " 1 cục banh mang ra sân cỏ" , gòn lọc mua ở mấy chỗ bán phụ liệu cá cảnh thấy cũng chắc lắm mà .

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Là sao tui không hiểu " 1 cục banh mang ra sân cỏ" , gòn lọc mua ở mấy chỗ bán phụ liệu cá cảnh thấy cũng chắc lắm mà .

Vì mình mua phải cục gòn gì mà khi đốt nó quéo lại ,khi cháy nặng mùi cao su khi thả vào nc sôi thì nó teo gọn lại làm 1 cục ... chắc là gòn công nghiệp nên có chất nhựa.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vì mình mua phải cục gòn gì mà khi đốt nó quéo lại ,khi cháy nặng mùi cao su khi thả vào nc sôi thì nó teo gọn lại làm 1 cục ... chắc là gòn công nghiệp nên có chất nhựa.

Tui thì chơi cái miếng chùi nồi màu xanh í , rẻ , đẹp , bền , không bám phân , tha hồ vò giặt không bị biến dạng , rất bền , luộc vô tư không bị xơ xác gì cả .

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tui thì chơi cái miếng chùi nồi màu xanh í , rẻ , đẹp , bền , không bám phân , tha hồ vò giặt không bị biến dạng , rất bền , luộc vô tư không bị xơ xác gì cả .

Mình mới nghe lần đầu vụ này. Nếu sử dung nhiều miếng này, có làm nước trong hồ trong được không?

Nếu luộc bông gòn tự nhiên thì ko sao. Chứ gòn mình mua ở chợ TB là sẽ có 1 cục banh mang ra sân cỏ liền hà...[/QUOTE}

Ý mình nói ở đây là gòn dùng để lót áo jacket, có nhiều loại lắm, nhưng mình chọn cái nào xốp xốp thì dùng. Hơn nữa, họ bán theo kg nên rẻ và tiện.. sử dụng một lần rồi bỏ..

Chúc Sức Khỏe!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mới nghe lần đầu vụ này. Nếu sử dung nhiều miếng này, có làm nước trong hồ trong được không?

Nếu luộc bông gòn tự nhiên thì ko sao. Chứ gòn mình mua ở chợ TB là sẽ có 1 cục banh mang ra sân cỏ liền hà...[/QUOTE}

Ý mình nói ở đây là gòn dùng để lót áo jacket, có nhiều loại lắm, nhưng mình chọn cái nào xốp xốp thì dùng. Hơn nữa, họ bán theo kg nên rẻ và tiện.. sử dụng một lần rồi bỏ..

Chúc Sức Khỏe!

Nó là cái miếng mấy bà dùng rửa chén bát í , phía dưới lót thêm loại mút xốp như mút chùi bảng phấn í , nhớ là loại mỏng , hình như là loại để làm nệm xe thì phải , tấm này đưa vào nước xôi chẳng biến dạng chút nào , cả miếng rửa chén cũng thế , xài hoài mà không cần mua mới

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng như Tieumieu và Levotong2212 đã nói, bạn thực hiện ngay thôi, nên lưu ý, cho thuốc để trị bệnh, mùa này lạnh, nước lạnh, ngoài việc dùng thuốc, cần kèm theo cây sưởi, nhiệt độ, chỉ cần điều chỉnh ở khoảng 26 - 27 (trên mức nhiệt độ trong những ngày lạnh này thôi) để trị bệnh có hiệu quả nhanh hơn. Ở những tháng khác, không cần sưởi, nếu bị bênh này, bạn phát hiện ngay khi cá vừa bị, chỉ cần thay nước, vệ sinh hồ nhiều hơn (chỉnh pH đúng) là cá hết.

Chào út9,

Theo cách chữa như Tieumieu va Levotong2212, thi vẫn để cục sủi oxy bình thường phải không?

Chúc sức khỏe!

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào út9,

Theo cách chữa như Tieumieu va Levotong2212, thi vẫn để cục sủi oxy bình thường phải không?

Chúc sức khỏe!

Đúng rồi anh Hungvo, trong quá trình trị bệnh, cá bị yếu, rất cần đến oxy, nên anh cho cục sủi nó chạy mạnh hơn một tí thôi là tốt nhất.

Trị bệnh, nếu anh dùng loại thuốc nào cho vào hồ cá rồi, nếu không có tác dụng tức là không đúng bệnh, hoặc thuốc chưa đủ liều? Nếu có đổi sử dụng thuốc khác, anh cho thay toàn bộ nước trong hồ, ngưng 1 ngày, sau đó mới dùng thuốc khác, tránh tương tác thuốc nếu mình không rõ thành phần của nó.

Thân!

UT9

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
trường hợp cá bị đục mắt trước giờ mình áp dụng theo thói quen thay nước, ngâm tetra, không biết có cần dùng tetra hay thật ra chỉ cần thay nước sạch là đủ, nhưng theo thói quen vẫn dùng, nhẹ thì vài giờ sau mắt trong lại nặng hơn thì 1 đến 2 ngày, nếu quá 2 ngày không tiến triển coi như thành cá... độc nhãn,hihihi.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng rồi anh Hungvo, trong quá trình trị bệnh, cá bị yếu, rất cần đến oxy, nên anh cho cục sủi nó chạy mạnh hơn một tí thôi là tốt nhất.

Trị bệnh, nếu anh dùng loại thuốc nào cho vào hồ cá rồi, nếu không có tác dụng tức là không đúng bệnh, hoặc thuốc chưa đủ liều? Nếu có đổi sử dụng thuốc khác, anh cho thay toàn bộ nước trong hồ, ngưng 1 ngày, sau đó mới dùng thuốc khác, tránh tương tác thuốc nếu mình không rõ thành phần của nó.

Thân!

UT9

Cám ơn UT9 nha.. Em nó hết bệnh rồi, giờ đến lúc làm vệ sinh sạch sẽ hồ cá bệnh hôm trước thôi.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn UT9 nha.. Em nó hết bệnh rồi, giờ đến lúc làm vệ sinh sạch sẽ hồ cá bệnh hôm trước thôi.

Vây thì chúc mừng anh nha! giờ thì vui rồi ha!
Nhưng lúc này, thời tiết lạnh lạnh, nên cần cẩn thận một chút.

Thân!
'UT9

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Ut9,

Sau khi thay nước như mọi lần (thay 20% nước hồ 500L, cách 2-3 ngày/ 1 lần), tối qua, anh lại thấy một em bơi lội không bình thường. Em nó bơi thẳng đứng, rồi thả rơi tự do... và cứ như vậy..:a40: Quan sát, anh thấy toàn thân không bị lở loét, không bị gì hết... Em có gặp trường hợp này bao giờ chưa? Nếu có, em chữa trị như thế nào?

Chúc em sức khỏe!

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Ut9,

Sau khi thay nước như mọi lần (thay 20% nước hồ 500L, cách 2-3 ngày/ 1 lần), tối qua, anh lại thấy một em bơi lội không bình thường. Em nó bơi thẳng đứng, rồi thả rơi tự do... và cứ như vậy..:a40: Quan sát, anh thấy toàn thân không bị lở loét, không bị gì hết... Em có gặp trường hợp này bao giờ chưa? Nếu có, em chữa trị như thế nào?

Chúc em sức khỏe!

Trường hợp này, UT9 chưa thấy qua, nên không rõ cách trị.

Cái này, phải nhờ đến các đàn anh thôi

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
biểu hiện thì giống cá bị sốc nước, nhưng nếu thay 20% thì không đến nỗi....., không hiểu lý do luôn.

thu6ngay13

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Ut9,

Chúc em sức khỏe!
Con đó cứ như thế từ từ bỏ ăn rồi chết.....:a36:
Em cũng chưa hiểu nguyên nhân...nhưng đa số là cả hồ chỉ có 1 em.Đã sử dụng hết khả năng nhưng không tài nào cứu được....làm hết khả năng vì nó là con là con triển vọng nhất..:a09::a09::a09:
Nhưng cuối cùng có thể phán đoán rằng do nguồn nước yếm khí phát sinh loại độc gì gì đó đủ để 1 đến 2 em hấp thụ.
(phần xử lý nước đồng bộ theo ANC xin hẹn vào đầu năm sau)

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con đó cứ như thế từ từ bỏ ăn rồi chết.....:a36:
Em cũng chưa hiểu nguyên nhân...nhưng đa số là cả hồ chỉ có 1 em.Đã sử dụng hết khả năng nhưng không tài nào cứu được....làm hết khả năng vì nó là con là con triển vọng nhất..:a09::a09::a09:
Nhưng cuối cùng có thể phán đoán rằng do nguồn nước yếm khí phát sinh loại độc gì gì đó đủ để 1 đến 2 em hấp thụ.
(phần xử lý nước đồng bộ theo ANC xin hẹn vào đầu năm sau)

Đúng rồi đó. Cả hồ, chỉ mỗi một mình em nó bị, mấy em khác thì bình thường. Nếu sốc nước, thì có biểu hiện khác là thường bơi lên mặt nước ngáp ngáp và xảy ra cho nhiều em, chứ không riêng một em...Do vậy, ngay tối hôm đó mình vớt riêng em nó ra hồ khác liền cho chắc ăn nhưng trưa hôm qua về thấy em nó đã ra đi.. Không hiểu bị gì..:a24:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Có nhiều nguyên nhân để dẫn đến việc này, không phải tại nước, không phải tại bệnh,...Nói chung là không tự phát sinh trong hồ cá mà là do tác động bên ngoài và bất ngờ (với con cá đó) tạm gọi là stress cục bộ hay stress cá thể )

Sau 1lần hoãng loạn cực độ con cá dĩa hầu như không còn sức sống.... và chờ chết...

Khi phát hiện, người ta thường vớt riêng ra ngay, cho ở nơi yên tĩnh với mực nước =50% bình thường, và thổi khí nhẹ,.... Còn cứu được hay không là do mức độ stress của cá

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Còn tui thì bị trường hợp này : Cá bị ngứa , tạm gọi vậy chứ nó có biết nói đâu . Biểu hiện là thỉnh thoảng nó rung vây , rồi vọt nhanh hoặc cạ mình vào các vật dụng như ống nhựa , máng đẻ v..v..Chúng vẫn ăn , sinh hoạt bình thường , chỉ thỉnh thoảng bị như vậy thôi , tui nghĩ chắc nó bị ký sinh , mà vụ này tui thấy lâu rồi đang dịnh dùng thuốc tím không biết có hiệu quả không ? Anh em có phương pháp nào trị dứt thứ này lên tiếng dùm tí nhé . Chân thành cảm ơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom