Guest viewing is limited

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn!

Hiện cá dĩa nhà mình bị bệnh như trong hình đã được 05 ngày. Mình có mua một loại thuốc trị nấm (bao bì màu trắng, có chữ tiếng Nhật và có in hình 03 ~04 con cá ba đuôi) ở tiệm bán cá gần nhà và bỏ vào trong hồ (hồ cá nhà khoảng 490lit / 1m4 x 0.5m x 0.7m ) 1/4 bịch thuốc thì thấy nước trong hồ hơi có màu vàng nhạt. Mình có đọc bài viết của bạn " Nick" và "Ut9" nhưng không biết cá dĩa nhà mình bị chính xác bệnh Nấm Trắng hay là bệnh loét thân vi mình thấy cá có triệu chứng của cả hai bệnh như trên.

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5CHUNGVO%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CUsers%5CHUNGVO%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1027" type="#_x0000_t75" style='width:491.25pt; height:369pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\HUNGVO~1\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:title="DSCN6365"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->
<!--[endif]--><!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1026" type="#_x0000_t75" style='width:491.25pt;height:369pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\HUNGVO~1\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image003.jpg" o:title="DSCN6364"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->
<!--[endif]--><!--[if gte vml 1]><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" style='width:491.25pt;height:369pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\HUNGVO~1\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image005.jpg" o:title="DSCN6369"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->
<!--[endif]-->

1/ Mình lo quá, không biêt phải mua thuốc gì để điều trị kịp thời cho em cá đang bị bênh

2/ Làm cách nào để phòng bệnh cho bấy cá còn lại trong hồ tránh bị lây nhiễm.

3/ Bạn nào biết thuốc nâu tên gọi la gì và mua o đâu?

Cảm ơn các bạn trước.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn!

Hiện cá dĩa nhà mình bị bệnh như trong hình đã được 05 ngày. Mình có mua một loại thuốc trị nấm (bao bì màu trắng, có chữ tiếng Nhật và có in hình 03 ~04 con cá ba đuôi) ở tiệm bán cá gần nhà và bỏ vào trong hồ (hồ cá nhà khoảng 490lit / 1m4 x 0.5m x 0.7m ) 1/4 bịch thuốc thì thấy nước trong hồ hơi có màu vàng nhạt. Mình có đọc bài viết của bạn " Nick" và "Ut9" nhưng không biết cá dĩa nhà mình bị chính xác bệnh Nấm Trắng hay là bệnh loét thân vi mình thấy cá có triệu chứng của cả hai bệnh như trên.

img821

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5CHUNGVO%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CUsers%5CHUNGVO%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1027" type="#_x0000_t75" style='width:491.25pt; height:369pt'> <v:imagedata src="file:///C:\Users\HUNGVO~1\AppData\Local\Temp\msohtml1\01\clip_image001.jpg" o:title="DSCN6365"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->
1/ Mình lo quá, không biêt phải mua thuốc gì để điều trị kịp thời cho em cá đang bị bênh

2/ Làm cách nào để phòng bệnh cho bấy cá còn lại trong hồ tránh bị lây nhiễm.

3/ Bạn nào biết thuốc nâu tên gọi la gì và mua o đâu?

Cảm ơn các bạn trước.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn!

Hiện tại mình thấy em cá của mình rất yếu (nằm ngang trên đấy hồ, hai vây cá không vẫy, nhưng hai mang cá vẫn vẫy vẫy, nhưng có vẻ hơi yếu... trông giống như lúc hấp hối thở thoi thóp...:a17: Mới quyết định vớt cá ra ngâm tiếp dung dich thuốc như đã nêu dưới đây trong khoảng 1/2 tiếng xem tình hình co tiến triển không..

Mình thấy hiện tại, chỗ vết thương nằm sau hai mang cá (tính từ miệng cá tới đuôi) loan ra co màu trắng và có vẻ hơi bi bong ra thì phải..

Bạn nào có kinh nghiệm, help me!

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
_Bạn post lại hình nha.hình ko thấy
_Thuốc màu vàng có tên gọi là tetra nhật.Liều lượng sử dụng là 1g/100L
_1 con cá bệnh nên đánh thuốc phòng ngừa cho cả hồ.
_thuốc nâu tên là fugus cure.Chuyên trị về mang cá la hán,Mình đã xử dụng 1 lần và đã xin chừa (đụng phải thuốc giả và ko hiệu quả kinh tế)

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước hết cám ơn Tiêu Miêu nha!

Hồi chiều, cố gắng post hình dựa theo cách chỉ trong diễn đàn, nhưng chưa được. Hiện tại thì mình vừa ngâm riêng em bị bệnh này với thuốc tetra Nhật (khoảng một tiếng) và đã thay nước mới lấy từ trong hồ ra (có pha thuốc tetra Nhật) vì sợ lây mấy em khác. Hok biết em có qua khỏi hok nữa. Hok biết bạn có địa chỉ mail yahoo để mình có thể gửi hình nhờ bạn xem bệnh gi.. và hỏi cách phòng cho mấy em còn lại.. Thiệt là buồn vì đây là em thứ hai gặp cùng một bệnh ( em trước Bông Hồng đã ra đi cách nay khoảng 10 ngày rồi)

Mình tính ngày mai thay nước hết trong hồ và bỏ vào 02 bich muối (500g/1 bịch) để phòng ngừa cho mấy em còn lại, bạn thấy có nên làm không?

Cám on Bạn!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Bạn quính thuốc liên tù tì như vậy cá mau chết lắm... bận này chắc bạn hao hụt hơi nặng

1. Cá bệnh 5 ngày mới điều trị (hoặc chưa trị chưa hết) làm cá rất yếu

2. Bạn chưa xác định được cá bệnh gì đã dùng thuốc, lại thay đổi thuốc, thay nước liên tục làm cá yếu hơn

3. Dựa vào mô tả của bạn tôi đoán khởi đầu là nấm mang, bạn để dây dưa đến độ trầm trọng

Đề nghị:

- Thuốc tím +tetra vàng (nếu khẳng định không phải tetra vàng giả). Bạn xem cái này:Bệnh cá dĩa trong giải pháp đồng bộ tại đây:

Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

- Mai ca 1gịọt/1lít: ngâm 8- 12 giờ rồi thay 100% nước

- Cephalexin: 1viên/30lít ngâm luôn 24 giờ thay 50% nước , đánh lại thuốc đã thay ra

Bạn có thể lựa chọn 1 trong những cách trên, cách nào tiện nhất cho mình, muối là biện pháp cuối cùng (với tôi), đánh thuốc nhớ tăng thổi khí có lọc gòn càng hay.

Chúc bạn may mắn!

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cám ơn Anh!

Em post lại hình, cá bi bệnh để anh xem.

http://img821.imageshack.us/img8

Sáng nay, em cá bị bệnh đi rồi:a17: Vậy là đi hết 2 em trong vòng 10 ngày sau thời gian đính hôn với em được hơn 1.5 năm...Đây là lần đầu tiên em gặp trường hợp này nên hok biết xử lý làm sao.. Em đã in bài viết của anh để tối nay đi làm về đọc lại cho kỹ (chắc phải đốt uống quá..) để rút kinh nghiệm những lần sau.. mặc dù không hy vọng nó xảy ra nữa :a24:

Ah anh, anh cho em hỏi, hiện tại trong hồ cá của em (hồ cá nhà khoảng 490lit / 1m4 x 0.5m x 0.7m) vẫn còn thuốc Tetra vàng cũ do 2 hôm trước em pha thẳng vào hồ để ngừa cho mấy em khác, như vậy em có cần thay hêt 100% nước trong hồ hay chỉ cần thay 50% là được theo hướng dẫn trong bí kiếp của anh (thông thường em thay nước 50% lấy trực tiếp từ nước máy trong vòi và bỏ vào hồ 1 bịch muối khoảng 500g). Anh thấy như thế nào?

Em cám ơn Anh trước.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Em cám ơn Anh!

Em post lại hình, cá bi bệnh để anh xem.

http://img821.imageshack.us/img8

Sáng nay, em cá bị bệnh đi rồi:a17: Vậy là đi hết 2 em trong vòng 10 ngày sau thời gian đính hôn với em được hơn 1.5 năm...Đây là lần đầu tiên em gặp trường hợp này nên hok biết xử lý làm sao.. Em đã in bài viết của anh để tối nay đi làm về đọc lại cho kỹ (chắc phải đốt uống quá..) để rút kinh nghiệm những lần sau.. mặc dù không hy vọng nó xảy ra nữa :a24:

Ah anh, anh cho em hỏi, hiện tại trong hồ cá của em (hồ cá nhà khoảng 490lit / 1m4 x 0.5m x 0.7m) vẫn còn thuốc Tetra vàng cũ do 2 hôm trước em pha thẳng vào hồ để ngừa cho mấy em khác, như vậy em có cần thay hêt 100% nước trong hồ hay chỉ cần thay 50% là được theo hướng dẫn trong bí kiếp của anh (thông thường em thay nước 50% lấy trực tiếp từ nước máy trong vòi và bỏ vào hồ 1 bịch muối khoảng 500g). Anh thấy như thế nào?

Em cám ơn Anh trước.

Thấy lạnh xương sống luôn!

Dân cá dĩa đại kỵ vụ này

Không lấy nước từ hồ cá này đổ cho hồ kia dù là nước thuốc vì đó là cách phát tán bệnh nhanh nhất.

Hôm nay tui hơi kẹt công chuyện chút!, có anh em nào rảnh giải thích cặn kẻ cho bạn đi

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin chào Hungvo.
1. Theo tôi việc thay nước máy trực tiếp vào hồ là nguy hiểm đối với cá dĩa, vì trong nước máy có clo rất nhiều (có lúc ít, có lúc nhiều, không biết đường đâu mà lần), gây ảnh hưởng đến tất cả các loại sống trong nước chứ không riêng gì cá dĩa. Do đó, việc thay nước máy trực tiếp đối với cá dĩa là việc không nên làm. Tuy nhiên, theo tôi nếu tập từ từ, thì cá vẫn sống và phát triển tốt (có thể do nguồn nước tốt hay sao mình cũng không rõ), mình co anh bạn, nuôi cá rất tốt, từ lúc cá bột được tách ra khoảng 1 tuần là tập thay nước máy trực tiếp rồi, hồ nuôi có gắn lọc, mỗi ngày chỉ thay nước 1 lần khoảng 70%, cá rất sung, đòi ăn liên tục, tốc độ lớn lẹ. Nếu có dịp, sẽ giới thiệu anh em đến nhà anh bạn mình tìm hiểu thêm dzụ này nhé.
2. Còn việc cho muối vào nước nuôi cá: theo tôi đây là việc rất không nên làm, nếu bạn nuôi chơi thì thôi, chứ nếu nuôi kinh doanh thì bán được 1 lần, lần sau không ai mua vì cá về nơi mới không sống được, hơn nữa, nếu nước nuôi có bỏ muối, khi cá bệnh sẽ rất khó trị bệnh, cá sẽ bị tuột nhớt lẹ, mau suy...
Mời anh em nào có thêm ý bổ sung giúp nhé. Thân chào.

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào Hungvo.
1. Theo tôi việc thay nước máy trực tiếp vào hồ là nguy hiểm đối với cá dĩa, vì trong nước máy có clo rất nhiều (có lúc ít, có lúc nhiều, không biết đường đâu mà lần), gây ảnh hưởng đến tất cả các loại sống trong nước chứ không riêng gì cá dĩa. Do đó, việc thay nước máy trực tiếp đối với cá dĩa là việc không nên làm. Tuy nhiên, theo tôi nếu tập từ từ, thì cá vẫn sống và phát triển tốt (có thể do nguồn nước tốt hay sao mình cũng không rõ), mình co anh bạn, nuôi cá rất tốt, từ lúc cá bột được tách ra khoảng 1 tuần là tập thay nước máy trực tiếp rồi, hồ nuôi có gắn lọc, mỗi ngày chỉ thay nước 1 lần khoảng 70%, cá rất sung, đòi ăn liên tục, tốc độ lớn lẹ. Nếu có dịp, sẽ giới thiệu anh em đến nhà anh bạn mình tìm hiểu thêm dzụ này nhé.
2. Còn việc cho muối vào nước nuôi cá: theo tôi đây là việc rất không nên làm, nếu bạn nuôi chơi thì thôi, chứ nếu nuôi kinh doanh thì bán được 1 lần, lần sau không ai mua vì cá về nơi mới không sống được, hơn nữa, nếu nước nuôi có bỏ muối, khi cá bệnh sẽ rất khó trị bệnh, cá sẽ bị tuột nhớt lẹ, mau suy...
Mời anh em nào có thêm ý bổ sung giúp nhé. Thân chào.

Cam on ban Thanh Do

1/ Mình biết viêc thay nước trực tiếp từ vòi là không nên, nhưng thiệt tình không có thêm chỗ để trữ nước trước đó 24h.. Lúc mình mới bắt đầu nuôi cá dĩa tới giờ, mình thường lấy nước ra khoảng 1/3 hồ thôi ( cách 2 ngày thay nước và làm vệ sinh các thiết bị trong hồ luôn) và thêm nước lại trực tiếp từ vòi nước máy đến khi đầy hồ thì ngưng (có 2 lần ngồi làm việc quên để nước chảy tràn ra nhà bi vợ mắng):a01:

2/ Mình ghi nhân ý kiến cái vụ thêm muối này của bạn.

Ah, bạn cho mình hỏi, nếu khi thay nước mà cá có tình trạng bơi hết lên mặt nước ngáp ngáp có phải cá thiếu Oxy do clo nhiều làm PH tăng cao hơn mức bình thường không? Nếu gặp tình trạng này, mình cần phải xử lý làm sao?

Chúc bạn sức khỏe!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cam on ban Thanh Do

Ah, bạn cho mình hỏi, nếu khi thay nước mà cá có tình trạng bơi hết lên mặt nước ngáp ngáp có phải cá thiếu Oxy do clo nhiều làm PH tăng cao hơn mức bình thường không? Nếu gặp tình trạng này, mình cần phải xử lý làm sao?

Chúc bạn sức khỏe!

Có nhiều nguyên nhân để cá nổi lên và ngáp (bạn xem ở phần thay nước cá) nhưng trường hợp của bạn có lẻ do clo trong nước bởi bạn thay nước trực tiếp mà không chứa để xử lý nước. Trong điều kiện vậy bạn nên dùng dd khử clo để giảm tình trạng trên.

Thân!

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm Ơn Anh. Ngày mai, em đi mua liền.

Chúc Anh Sức Khỏe!

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn quính thuốc liên tù tì như vậy cá mau chết lắm... bận này chắc bạn hao hụt hơi nặng

1. Cá bệnh 5 ngày mới điều trị (hoặc chưa trị chưa hết) làm cá rất yếu

2. Bạn chưa xác định được cá bệnh gì đã dùng thuốc, lại thay đổi thuốc, thay nước liên tục làm cá yếu hơn

3. Dựa vào mô tả của bạn tôi đoán khởi đầu là nấm mang, bạn để dây dưa đến độ trầm trọng

Đề nghị:

- Thuốc tím +tetra vàng (nếu khẳng định không phải tetra vàng giả). Bạn xem cái này:Bệnh cá dĩa trong giải pháp đồng bộ tại đây:

Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

- Mai ca 1gịọt/1lít: ngâm 8- 12 giờ rồi thay 100% nước

- Cephalexin: 1viên/30lít ngâm luôn 24 giờ thay 50% nước , đánh lại thuốc đã thay ra

Bạn có thể lựa chọn 1 trong những cách trên, cách nào tiện nhất cho mình, muối là biện pháp cuối cùng (với tôi), đánh thuốc nhớ tăng thổi khí có lọc gòn càng hay.

Chúc bạn may mắn!

Ah, em quên, anh cho em hỏi Cephalexin liều lương mà anh nêu trên đây là 1v/ 500mg hả anh? Em tính ngày mai ra mua luôn để sẵn.

Chúc anh sức khỏe!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
- Nấm mang dùng sát khuẩn là cực kỳ hiệu quả, tui dùng thuốc tím sau đó tạo nhớt bằng tetra vàng, 24 giờ là cá đã bình thường, có nguồn nước không phù hợp với thuốc tím người ta thay bằng formol

- Mai ca trị nấm, lở loát cũng tốt với liều lượng trên nhưng tui ngâm 24 giờ lận, dùng lọc gòn, lọc hơi, thổi khí mạnh, nước đục như nước cơm. vì cá bạn đã yếu và có thể chưa quen dùng thuốc nên mới giảm thời gian

- Cephalexin hàm lượng 500mg, cái này dùng khi cá mới "ngơ ngác" thì gọn, tiện, không đục nước chớ đã nặng rồi thì hiệu quả của thuốc rất kém và thời gian trị dài hơn

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- Nấm mang dùng sát khuẩn là cực kỳ hiệu quả, tui dùng thuốc tím sau đó tạo nhớt bằng tetra vàng, 24 giờ là cá đã bình thường, có nguồn nước không phù hợp với thuốc tím người ta thay bằng formol

- Mai ca trị nấm, lở loát cũng tốt với liều lượng trên nhưng tui ngâm 24 giờ lận, dùng lọc gòn, lọc hơi, thổi khí mạnh, nước đục như nước cơm. vì cá bạn đã yếu và có thể chưa quen dùng thuốc nên mới giảm thời gian

- Cephalexin hàm lượng 500mg, cái này dùng khi cá mới "ngơ ngác" thì gọn, tiện, không đục nước chớ đã nặng rồi thì hiệu quả của thuốc rất kém và thời gian trị dài hơn

Cám ơn Anh!

Em đọc bái viết của anh về phần Bệnh của cá dĩa trong giải pháp đồng bộ có phần sau:

Thuốc tím<o:p></o:p>
Ngâm: 2mg/1lít ngâm cá trong vòng 2-3giờ, nếu thuốc tím đã mất màu, lặp lại lần nữa nhưng không quá 3 lần, nghĩa là nồng độ thuốc tím trong hồ không quá 6mg/1lít. Quan sát biểu hiện của cá để thay nước kịp thời. Sau đó cọ rửa, vệ sinh hồ thay 100% nước rồi dùng tetra vàng.<o:p></o:p>
- Tetra vàng nhật: 1muỗng dao ua/100lít ngâm 24 giờ mới thay nước, lặp lại 1,2 lần nữa cá sẽ hết

1/ Anh cho em hỏi ý của anh lặp lại 1,2 lần nữa nghĩa là ngâm cá lại với thuốc tím và tetra vàng theo hướng dẫn hay chỉ cần ngâm tetra vàng thôi (không cần ngâm lại thuốc tím nữa)

2/ Em thấy sau khi ngâm một 1 lần (thuốc tím + Tetra vàng Nhật) thi thấy cá có vẻ khỏe hơn, nhưng vẫn chưa ăn và hai bên mang vẫn còn vết thương màu trắng hơi bong ra.. Nếu sau khi ngâm (thuốc tím + Tetra vàng Nhật) thi dựa vào yếu tố nào để biết cá hết bệnh? Có phải vết thương màu trắng biến mất liền hay vẫn còn và nhỏ dần rồi biến mất sau vai ngày hả anh?

Thanks Anh!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cám ơn Anh!

Em đọc bái viết của anh về phần Bệnh của cá dĩa trong giải pháp đồng bộ có phần sau:

Thuốc tím<?xml:namespace prefix = o /><o:p></o:p>
Ngâm: 2mg/1lít ngâm cá trong vòng 2-3giờ, nếu thuốc tím đã mất màu, lặp lại lần nữa nhưng không quá 3 lần, nghĩa là nồng độ thuốc tím trong hồ không quá 6mg/1lít. Quan sát biểu hiện của cá để thay nước kịp thời. Sau đó cọ rửa, vệ sinh hồ thay 100% nước rồi dùng tetra vàng.<o:p></o:p>
- Tetra vàng nhật: 1muỗng dao ua/100lít ngâm 24 giờ mới thay nước, lặp lại 1,2 lần nữa cá sẽ hết

1/ Anh cho em hỏi ý của anh lặp lại 1,2 lần nữa nghĩa là ngâm cá lại với thuốc tím và tetra vàng theo hướng dẫn hay chỉ cần ngâm tetra vàng thôi (không cần ngâm lại thuốc tím nữa)

2/ Em thấy sau khi ngâm một 1 lần (thuốc tím + Tetra vàng Nhật) thi thấy cá có vẻ khỏe hơn, nhưng vẫn chưa ăn và hai bên mang vẫn còn vết thương màu trắng hơi bong ra.. Nếu sau khi ngâm (thuốc tím + Tetra vàng Nhật) thi dựa vào yếu tố nào để biết cá hết bệnh? Có phải vết thương màu trắng biến mất liền hay vẫn còn và nhỏ dần rồi biến mất sau vai ngày hả anh?

Thanks Anh!

1. Đánh thuốc tím chỉ một lần (ít nhất 5 ngày sau mới có thể dùng lại, thời gian này đủ để cá hết bệnh hoặc chết rồi nên thuốc tím chỉ duy nhất 1 lần đánh cho tới ngưỡng). Lặp lại là với tetra vàng có thể đánh liên tục.

2. Là đánh thuốc tím chưa tới ngưỡng nên cá chỉ mới có "vẽ khỏe hơn": ví dụ trong 4 giờ lần lượt đổ 6mg/lít hoàn toàn khác với 8 giờ lần lượt đổ 6mg/lít

Biểu hiện để biết cá hết bệnh là chúng linh hoạt kỳ cờ căng, bơi kéo nhau thành đàn và ăn mạnh...

*. Không có loại thuốc hay hóa chất nào tiêu diệt được tất cả các mầm bệnh của cá dĩa vì như vậy cũng hủy diệt luôn cá. Đánh thuốc, hóa chất nhằm ngăn chặn cũng có thể tiêu diệt phần nào các mầm bệnh rồi nhờ vào sức đề kháng của cá mà nó tự vượt qua.

Nên:

- Cá tăng trưởng nhanh (=khỏe, sức sống tốt) rất ít bệnh, khi bệnh cũng rất dễ trị

- Trị bệnh phải: Đúng thuốc, đúng liều, đúng lượng (= kinh nghiệm, tay nghề người nuôi) nên người thì trị hết, người thì không, người khen thuốc này, người chê thuốc kia...

- Trường hợp của em: "vết thương màu trắng biến mất liền" = không có sự kỳ diệu này mà là "vẫn còn và nhỏ dần rồi biến mất sau" vài ngày. Cũng có trường hợp "tệ" hơn là sau vài ngày "vết thương" sẽ tái phát do ngưng thuốc sớm, do nước dơ,....Để đề phòng em cứ tiếp tục dùng thuốc (thuốc đã dùng làm cá bớt bệnh) cho đến khi cá bình thường

- Cùng một loại bệnh nhưng khi tái phát thường nặng hơn và rất khó trị!

Thân em!

hungvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám Ơn Anh!

Lần đầu cách đây 05 ngày, em ngâm cá bệnh riêng với thuốc tím trong khoảng 03 giờ, và sau đó ngâm tetra vàng (24 giờ thay nước 100% rồi ngâm tiếp với Tetra vàng tới ngày thứ tư) theo như anh hướng dẫn. Em thấy cá có vẻ khỏe mạnh, nên vớt lại cho vào hồ xem biểu hiện có ăn uống, bơi lội bình thường không, nhưng không có khả quan, nên hôm qua (là 06 ngày tính từ lần đầu em ngâm) em lại vớt riêng rồi ngâm lại như cũ...Em ngâm cá riêng trong chậu (khoảng 5L nước với 05cc thuốc tím sau khi hòa tan)... để em tiếp tục theo dõi rồi cập nhật cho anh biết.

Chúc Anh sức khỏe.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào hungvo. Theo mình sau khi tách cá ra để trị bịnh và đã khỏi thì ko nên cho vào hồ nc cũ .. khả năng tái bịnh là có. Đó là ý kiến của riêng mình, mong anh em có kn chỉ dẫn thêm Thâ chào.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Em thấy cá có vẻ khỏe mạnh, nên vớt lại cho vào hồ xem biểu hiện có ăn uống, bơi lội bình thường không, nhưng không có khả quan, nên hôm qua (là 06 ngày tính từ lần đầu em ngâm) em lại vớt riêng rồi ngâm lại như cũ...Em ngâm cá riêng trong chậu (khoảng 5L nước với 05cc thuốc tím sau khi hòa tan)... để em tiếp tục theo dõi rồi cập nhật cho anh biết.

Chúc Anh sức khỏe.

Bạn chữa bệnh như vậy, con cá sẽ bệnh năng hơn vì bị lờn thuốc mất tác dụng.

Hồ nào có cá bệnh, thường thì nên cho cá qua một hồ khác trị bệnh, còn hồ mà cá bị bệnh, người ta thường tẩy trùng hồ cá, bạn có thể dùng: thuốc tím, xà phòng, formal ... thoa lên toàn bộ các mặt kiếng, trước khi làm, nên lấy hết nước cũ của hồ cá ra, lau khô và sau đó mới thoa thuốc tẩy trùng. Ngâm 1 - 2 ngày, lấy nước sạch rửa hồ cho sạch, để khô, ngày hôm sau mới sử dụng được.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom