Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào quý fans CM!

Tính ra mình còn nợ vài đề tài chưa trả lời xong... nhưng topic này mình còn nhớ rõ là chưa trả lời cho rõ.

Vâng từ lúc có topic này có hình ảnh minh họa đẹp đang hoàng nhưng rồi bị hư link... mất hình. Nay có link hình gallery của diễn đàn thì link hình sẽ không hư.

Trở lại bàn về mũ của chim CM... vâng mỗi người chơi con chim sự cảm nhận khác nhau, người ưa mũ cao dài đẹp (Mũ Đinh). Người ưa mũ mập hơn tí, dày hơn tí (Mũ Rơm), và rồi cuối cùng có bạn lại ưa khí thế hơn tí nữa... cong hơn tí nữa là (Mũ Lân-như hình chiếc đầu lân... tê giác)...

Thật ra cũng như giọng chim cu cu chỉ có ba giọng chính là: thổ, đồng và kim rồi từ 3 giọng đó chia ra các loại pha nhau.
Mũ CM cũng vậy thôi, thật ra chỉ có 3 mũ cơ bản là như vậy... xong chia ra như: rơm hơi lân... thuần lân, đinh... đinh hơn lân... đinh lân thì mỏng mà cong... v.v...

Nhưng loại mũ có hình và tên minh họa được liệt kê như sau:

-nhóm đinh....
Mũ đinh hơi lân

Mũ đinh chính hiệu

Nhóm mũ lân:

Quá lân

Và cuối cùng là Mũ Rơm...

Mũ Rơm thì dày mũ thấp vừa không cong như lân, dồn đều đầy trên đỉnh đầu.... có bạn đợt có thắc mắc với mình là mũ rơm có phải là mũ trên đỉnh đầu tua tủa ra như bó rơm... hihi không phải vậy, do em đó dị tật vậy chớ mũ rơm vẫn gọn trên đỉnh đầu... nhưng dày đều mũ. Ô cao vót dài ốm như đinh, không cong vòng như lân.

Tua tủa như thế này đây... vậy cũng gọi là rơm... nhưng xí :D

em này cũng có thể gọi là rơm... em này có con mắt chéo bên trái như em mồi "Hòa Cầm" của mình

Hoặc các bạn có nghe qua "Mòng Cùi" cũng là family của mũ rơm....

Con chim có thế thật đẹp!

Nhóm ít và cuối cùng là nhóm như bạn trên nói là mũ dê hic mũ ngược lùi sau... có thể do thế mũ này xí quá cho nên ít ai thích và chọn nuôi... tuy nhiên đợt đi bẫy chim ở Hiệp Đức 2010... anh Ca có con mồi dạng mũ như vậy, nhưng hay lắm!

Đã là topic bàn về mũ thì cũng bàn tí quan điểm cá nhân của mình...mỗi người yêu thích khác nhau về thế mũ hình tướng con chim v.v... họ trọng hoặc không trong lắm. Có bạn lại mê thích mũ lân vì nhìn ngầu và đẹp nhất v.v...

Mình thì luôn chú trọng giọng hót và tướng chim, dĩ nhiên là người mê trèo đèo lội suối bẫy chim giải trí thì mình thích mũ rơm hơn!

thân mến,

Bạch Đề

PS: Mũ Lân người Huế họ bảo là: "mưa giông mau tạnh" đúng vậy xưa nay có con mồi nào là mũ lân mà may bổi đâu.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo quan điểm cá nhân của mình, Mào thế nào cũng được, nhưng nhất định gốc phải dày, lưa thưa là ko xài được rồi. Đặc biệt là phần mào phía hậu, xếp hướng chụm vào giữa, chẻ hoặc suông xuống cũng ko nên cơm cháo gì, kinh nghiệm đút kết từ bản thân. Thân

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cứ mào dày cao mà phải dựng suốt là ok tất k quan trọng vđề này mà chính là giọng nết chơi của con chim thế nào thôi

baothien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào mòng dê vấn đề cần được chia sẻ

ae cho mình hỏi về Chào Mào có mòng dê thì có thể đem ra trường chim đế so tài với những con khác được hay không, hay chỉ dùng để đem bẫy thôi. Tướng tá, mặt mài của em nó cũng được lắm chỉ có cái mòng là xấu thôi nó không dựng đứng hay đổ về trước mà đổ ngược về sau. mong ae chia sẻ
thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
chào mào mòng dê vấn đề cần được chia sẻ

ae cho mình hỏi về chào mào có mòng dê thì có thể đem ra trường chim đế so tài với những con khác được hay không, hay chỉ dùng để đem bẫy thôi. Tướng tá, mặt mài của em nó cũng được lắm chỉ có cái mòng là xấu thôi nó không dựng đứng hay đổ về trước mà đổ ngược về sau. mong ae chia sẻ
thân

Chào ban,

Tôi định chia sẻ về mũ dê chim đội mũ và tìm lại chuyên mục xưa tôi soạn về mũ chim Chào Mào và thấy bài này của bạn. Vâng, tôi đã xem qua chứng kiến qua vài em mũ dê, nhìn không đẹp thôi, nhưng độ hay không thua mấy em mũ rơm hay mũ lân. Vẫn vây, đấu tốt hót hay siêng là khác. Chim hay thì đấu đá trường mồi đều được cả không đợi mũ nào bạn nhé. Ai chê vì họ chưa tìm ra con chim chuẩn mà thôi. CM đẹp thì đúng là cái mũ nói lền nhiều điều. Nhưng chỉ dựa trên cái mũ cũng không nói là điều gì.

Và đây là chủ chú chim mồi mũ dê mới nhập vào cội đã quất liền 2 em trong buổi sáng.

Đính kèm

1.5 MB · Xem: 41

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom