Guest viewing is limited

Chào Mào Huế

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi 1 câu

thank anh
em mơi chơi chưa biết nhiều vài bữa về nhờ HCN chỉ giáo thêm

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi ức, mũ của CM

Về mũ và ức trong diễn đàn nói nhiều rồi đấy!
Em nào cũng đẹp cực kỳ luôn. E thích tất! Cả về đuôi cũng vậy, cũng mang tính hình thức thôi! Có người chơi lâu năm mà ko thấy đuôi xếp lại thì không chơi nữa. Riêng em, chỉ khi em đó ko hợp với mình, chơi không hay mới ko chơi nữa thôi, nếu hay thì vẫn OK!hihi...

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi 1 câu

thank anh
em mơi chơi chưa biết nhiều vài bữa về nhờ HCN chỉ giáo thêm

Anh thì biết cái gì về CM nhỉ? Hi hi, nói chung chọn mũ thì nhìn qua là có thể chọn được, chứ chọn được con có ức đẹp mới là khó. Nhìn mãi có thấy con nào ức đẹp đâu? Tìm đỏ cả con mắt luôn. Ngoài ra, ức kín nếu tìm không có thì có thể chọn em nào đó ức hai bên màu đậm, to, cuộn thành hai vòng đen đậm trước cổ. Những con như thế cũng được xếp vào loại ức đẹp.
HCN chỉ bổ sung thêm được vậy thôi, có gì khi nào đi xem chim rồi sẽ chỉ rõ hơn!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây có vài hình chim mũ lân cho các fans mê CM xem chơi!
Hình được lấy từ trang: nokhuajuck

Con này thật đẹp! Mấy hôm về VN cũng có mua một em như thế,
chơi rất hung đấu ché điên hihi mà lại không chơi đổ.

Các fans enjoy!
de4a97d90bd6255c0c2df22d75e14963.0.moo%20ham.jpg.atch

e9f65207f2bb46c3dc1e5828a08541b2.0.moo%20ham%2002.jpg.atch

c57330a3a53f27a63f881d14065f4c46.0.gfd2.jpg.atch

Và em lân này là mái.
71c5957954fed812a697ac98da7905ec.0.kum1.jpg.atch

71c5957954fed812a697ac98da7905ec.0.kum2.jpg.atch

Và đây là em "ức cườm" em này cườm chưa được nhiều cho lắm!
Đúng ra phải hột hột đen đen quanh ức nhiều hơn nữa.
1e868c65150dfeeed59bece39216bfe9.0.100_0252.jpg.atch

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mũ CM ?

các anh ơi! em mới mua em CM non chưa thay lông nó cũng hót dc. nhưng cái mũ nó ngắn quá, sau khi thay lông cái mũ nó có dài ra hay ko. có cách nào chỉ em với. thanksss

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mũ CM ?

các anh ơi! em mới mua em CM non chưa thay lông nó cũng hót dc. nhưng cái mũ nó ngắn quá, sau khi thay lông cái mũ nó có dài ra hay ko. có cách nào chỉ em với. thanksss

Sau mùa thay lông mình nghĩ mũ của CM sẽ đẹp ra thui bạn ah` !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

mũ CM non thì thật khó đoán được chính xác lắm bạn à, bởi vì có con mũ đã ngắn khi từ khi nhỏ đến khi trưởng thành , cũng có con sau này thay lông mũ sẽ phát triển hơn trước rất nhiều.Nếu CM bổi khi nhảy hoảng trong lồng mà lông mũ bị tàn đi thì có thể đoán được một phần như có thể còn một cọng lông mũ dài nào còn xót lại , hoặc bạn có thể nhìn độ dầy và bản của gốc mũ mà có thể đoán được phần nào đọ dài của mũ trước nó có. CM non bạn nên chú ý độ đen dầy ở gốc mũ phần sát với da đầu , bạn cũng có thể để ý đến độ dầy , to của từng cọng lông mũ chính của nó để phán đoán ... chúc bạn may mắn với chú chim non!!!!!!!!!!

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con Chào Mào non của em không trụ nổi lấy một ngày,sáng mua về thấy nhảy nhót,líu ríu,đưa tay đút cho ăn dễ thương quá trời,ăn sâu quá trời.vậy mà chiều mở lồng ra đã thấy em nó ôm giấc mộng ngàn thu :a17: chim non khó nuôi quá

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Thường thì thay lông xong mào nó cũng sẽ cao hơn nhưng cũng tùy con thôi, ăn thua là gốc mào phải nhiều.

con chào mào non của em không trụ nổi lấy một ngày,sáng mua về thấy nhảy nhót,líu ríu,đưa tay đút cho ăn dễ thương quá trời,ăn sâu quá trời.vậy mà chiều mở lồng ra đã thấy em nó ôm giấc mộng ngàn thu :a17: chim non khó nuôi quá

Chim cm con dễ nuôi lắm mà, chắc Bạn ít cho nó ăn nó đói quá mới ra đi ấy.

whyloveyou

Thành viên mới
SVC$
0

hiêjn giờ mình làm bảo mẫu của 13 con Chào Mào non nè .tụi nó vẫn khỏe re còn đánh nhau nữa chứ vui ghê;

Bạn chú ý viết bài có dấu tiếng việt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nuôi chim non có mồi dẫn không vậy? Chim non nuôi lên chỉ để chơi chứ đi đánh không hay bằng má trắng hay bổi đâu. Chim non hay nuôi 5 con chọn mồi 1, má trằng: 3/1, bổi: 2/1 đó bạn. Nên tôi không nuôi chim non.

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Mũ hay mòng chim Chào Mào.
----------------------------
Chim Chào Mào trong miền nam còn gọi chim hoành hoạch mòng. Có 2 loại mòng:
1- mòng ngoắc ra phía trước gọi mòng lân do giống sừng con lân của chim Chào Mào Hóc-môn. Chim nhò con mảnh khảnh thêm cái mòng huớt ra trước trông rất nghệ sĩ,
2- mòng cao thẳng gọi mòng đứng do giống ngọn núi dựng đứng của Chào Mào Huế. Chim to chắc phương phi như một vị quan đội mão.
Mũ hay mòng chim Chào Mào trưởng thành sẽ to đen hơn chim non, mũ còn phát triển thêm ở các mùa thay lông sau nếu nuôi tốt. Điều quan trọng bạn đừng chọn chim bị dập mũ, sau khi trổ lông mũ chim sẽ xấu.

xicutnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mũ hay mòng chim chào mào.
----------------------------
Chim chào mào trong miền nam còn gọi chim hoành hoạch mòng. Có 2 loại mòng:
1- mòng ngoắc ra phía trước gọi mòng lân do giống sừng con lân của chim chào mào Hóc-môn. Chim nhò con mảnh khảnh thêm cái mòng huớt ra trước trông rất nghệ sĩ,
2- mòng cao thẳng gọi mòng đứng do giống ngọn núi dựng đứng của chào mào Huế. Chim to chắc phương phi như một vị quan đội mão.
Mũ hay mòng chim chào mào trưởng thành sẽ to đen hơn chim non, mũ còn phát triển thêm ở các mùa thay lông sau nếu nuôi tốt. Điều quan trọng bạn đừng chọn chim bị dập mũ, sau khi trổ lông mũ chim sẽ xấu.

theo mình thì còn một loại mũ nữa đó bạn đó là mũ lau hơi cong về phí sau nhìn như cọng cỏ lau trước gió ấy
chúc vui

CMDatMui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình mũ chim CM?

Chào các Bác.
Cho e hỏi CM có các loại mũ: lân, rơm, đinh, theo một số Bác có kinh nghiệm thì mũ đinh nó luôn cụp về sau phải không? và như vậy thì chán thật, CM phải có mũ "hướng thiên" hoặc "tiên chỉ" chứ nhỉ? Nếu đúng như vậy (mũ đinh chỉ đổ sau) thì CM có giái trị nữa không vì trông mất vẻ "ngầu" vốn có của loài chim này, có cách nào khắc phục không các Bác. Vì mình có 1 em hình như là mũ loại này. Các bác xem tham khảo giùm: Nhân tiện cho mình hỏi CM mũ tre là thế nào nhỉ?
<object width="640" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Hdba8Q_Vf4g&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object>
Thân.

lepa65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy à ! nếu đánh giá một chú chim hay dở dữ dằn mà thông qua mỗi mào thôi thì theo tôi là sai bét đó???

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
theo như mình biết thì một chú Chào Mào tốt thì phải có đủ ba yếu tố: giọng - dáng - nước chơi. Nếu đánh giá một em chào mào mà chỉ nhìn vào cái mủ không thôi thì cũng chưa nói lên được điều gì cả. Chim dáng chuẩn không hẳn đã là chim có giọng + nước chơi hay; chim có giọng hay thì không hẳn đã có dáng chuẩn + nước chơi tốt. Chính vì vậy mà một em chào mào hội đủ ba yếu tố về giọng + dáng + nước chơi thật là hiếm có

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì mũ lân hay rơm đều đẹp cả, quan trọng là gốc mào phải to dầy lông, màu càng đen càng tốt, nếu bổi thì sau 1 mùa thay lông thì mũ sẽ đẹp ngay, vài lời góp thêm vào diễn đàn mong chỉ giáo

thetuan08k3t

Thành viên mới
SVC$
0
Tại sao trong giới chơi chim hiện lại chuộng CM mũ lân

Vấn đề này em chưa rõ lắm, xin các cao thủ chơi Chào Mào giải thích dùm em với, em cảm ơn nhìu nhá

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái này cũng đơn giản thôi em à!

Với chim mũ lân thì... phần lớn các fans chơi CM cho là đẹp, hung chim, nhìn có vẻ hùng dũng v.v...
Vì vậy mà phần lớn các fans chơi CM muốn tìm cho mình con mũ lân là vậy.

Lời bàn về chim mũ lân thì cũng có nhiều khái niệm khác nhau, một vài fans chơi CM ở Huế thì cho là: chim mũ lân đúng là đẹp hung nhưng rồi họ ví chim mũ lân như là mưa giông. Bởi vì mưa giông mau tạnh mưa, tức là nước chơi của con chim mũ lân cũng vậy, chơi ào ào, nhưng rồi cũng sẽ bỏ cuộc sớm, không bền. Đây là một vài lời nhận định của các bạn chơi CM ở Huế. Nói chung mỗi người đều có cách đánh giá riêng một khi họ nuôi sành và hiểu sâu về CM.

Một vài fans khác thì cho là vì giống mũ lân quá hung cho nên khó làm mồi, mà dùng đi đấu trường lại tốt.

thân mến,

Bạch Đề

PS: trong diễn đàn cũng có vài mục về chim CM mũ lân, em xem lại.

anhlam67

Thành viên tích cực
SVC$
0
To: Bạch Đề.......cho mình hỏi sao trong topic này không thấy hình CM Mũ Rơm nhỉ ? hay là Chào Mào loại mũ này hiếm quá ! vì mình chưa nhìn thấy con chào mào Mũ Rơm nào đúng nghĩa là CM mũ rơm cả / chỉ nhìn thấy hơi Rơm tý thôi...
thanhk

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom