Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Có vài bạn hay hỏi là mũ rơm, đinh hay mũ lân là sao?
Tôi tạm tìm vài hình cho anh em xem so sánh mũ lân và rơm ra sao nhé. Và còn nhiều vùng có nhiều cách đánh giá nhiều hơn nữa.

Đây cặp chim ở dưới đều là mũ lân cả, nhưng chú bên trái mũ lân cong hơn. Có thể nói như là viền trăng khuyết vậy. Và cũng như hình logo của diễn đàn mà hlong_ce đã designed thì gọi là mũ lân. Tức là như cái sừng đầu con Lân (múa Lân).

đợt tôi lùng về ảnh CM đẹp trên mạng thì thấy hình cặp chim này từ 2005 đến nay.

Và rồi chú này gọi là mũ đinh, gốc mũ nhỏ và nhọn lên cao.

Mũ rơm, gốc mũ to từ gốc đỉnh đầu lên ngọn mũ, dày thấp, thấp nữa thì có bạn gọi là mũ cui

Đó là thể loại 3 loại mũ thịnh hành nhất... phần lớn là mũ đinh rất nhiều chiếm đến 70%, mũ rơm tức thấp dày gốc mũ thì chiếm 35% còn lại mũ lân tầm 15-20% tùy vùng chim.

Đính kèm

220.7 KB · Xem: 34

phothien

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh bạn của em bất tử mê mấy con Chào Mào làm em "khốn đốn" luôn - tìm cả tuần lể đỏ cả mắt mà chưa ra con nào mủ lân cả , anh ấy mê đến nỗi nằm mơ cũng thấy con chào mào mũ lân ... và mua lồng cóng chuẩn bị trước hết rồi chỉ chờ chim thôi .

Trong sự "khốn đốn" của em có anh Bạch đề "góp phần" nữa đó - số là anh ta lấy hình 02 con Chào Mào của anh đưa em tìm , chết nỗi tp đâu dễ tìm thế anh BD nhỉ ....hihi ... chắc sau đợt này em mê chào mào luôn quá ..hihi

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác BD cho em hỏi chút:Liệu bao nhiêu % về tỷ lệ nhũng chú CM mũ lân là hay vậy bác?
Dù thế nào thì đúng là nhũng chú CM mũ lân nhìn đẹp thật!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
sao thống kê được tỷ lệ này bạn :): nói chung bạn đi lựa cũng hên xui thôi, có nhiều con hơi lân, nhưng có nhiều con lân kinh luôn, gặp con có tướng đấu như chữ C (ngược) thêm mũ lân thì chim hay và dữ á.

DTK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim bổi mũ lân kiếm đỏ con mắt không ra các bác ạ, hình như mấy con đó được mấy bác đi bẫy giữ lại nên không đến phiên mình hic...hic...

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
không đâu bạn à .mấy chỗ bán chim chỗ tui người ta để chung 1 lồng nhìu CM trong dó cũng có mũ lân vậy.chủ yếu bít chọn hay không thui , nhìu khi nhìn lầm mũ đinh thành mũ lân đấy. theo tui thấy thì mũ lân thường sung hơn thì phải

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
không đâu bạn à .mấy chỗ bán chim chỗ tui người ta để chung 1 lồng nhìu CM trong dó cũng có mũ lân vậy.chủ yếu bít chọn hay không thui , nhìu khi nhìn lầm mũ đinh thành mũ lân đấy. theo tui thấy thì mũ lân thường sung hơn thì phải
VÂNG đúng vậy , những chú bổi mũ lân người ta vẫn bán chung một lồng to, cái chính là ta phải quan sát thật kĩ vì chim bổi có khi sợ nên mào sẽ cụp lại( có chú ko cụp hết nhưng mào thu về như mũ bình thường( mũ đinh hoặc rơm như ta hay thấy ), cái thứ 2 là trong lồng to chim sợ bay vào nhau và nhẩy nhiều khiến cho lông mũ ko được chuẩn( bị sơ lông mũ ) khiến ta nhiều khi nhìn ko kĩ và bỏ qua.... như thế rất tiếc , khi chọn chim phải cố sao cho chim đứng lồng, kê chim lạ vô , như thế chim sẽ dựng lên mào chuẩn và quan sát kĩ ta sẽ có được mũ lân ( hi...hi... nếu có ) còn mũ lân ko phải chim sung hơn đâu bác , nếu ko nuôi kĩ hoặc chim mới bẫy về mà tắt lửa thì cũng xuống thôi, chim mũ lân thường phần nhiều là chim dữ và máu đá hơn bác à

baomap

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Hêhê quan điểm của e khác mấy bác.Chim e xài tuyệt đối ko xài lân vì e đa số nuôi chim đánh mà theo e thôi nhá chim đánh mà mủ lân ko bền.E thik nhất là loại mủ ngắn thôi nhưng dày đầy sau ót hơi ngả tới trước tý

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
sao thống kê được tỷ lệ này bạn :): nói chung bạn đi lựa cũng hên xui thôi, có nhiều con hơi lân, nhưng có nhiều con lân kinh luôn, gặp con có tướng đấu như chữ C (ngược) thêm mũ lân thì chim hay và dữ á.
hì hì hì, mình hỏi vậy là vì thấy mọi người mê loại mũ Lân quá thui CADN ah, thật ra, mũ nào cũng có con hay con dở, mũ chỉ thể hiện cái hình dáng bên ngoài thui. Nếu đi bắt chim mộc ngoài hàng, bắt theo mắt nhìn thì đúng là chỉ ăn thua vào sự "hên xui". hi hi hi, nhưng như CADN, chuyên nghiệp vậy roài thì bạn thích loại nào hơn?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
:): cái gì cũng thích, miễn chơi hay là được, rồi mới đến đẹp. Mình là dân tay ngang ah, cứ nghe lỏm bỏm đâu đó rồi về mách lại ae :whistling:

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng như bác xxxbopy nói, riêng HLong_ce cảm nhận thì hình dáng bên ngoài mang lại một vẻ đẹp thêm cho chú mào, chứ chưa khẳng định thêm điều gì, nhưng thường những em mồng lân là chim hay, việc chơi bền hay không bền cái này là do khả năng của chú CM và chế độ chăm sóc là chính.

Trong tất cả các yếu tố chọn chim theo hình dáng bên ngoài, chúng ta đều hướng tới cái đẹp là chính và nó cũng là các yếu tố để ta chọn được một chú chim CM hay.

Từ khi nuôi CM đến giờ, HLong_ce vẫn tìm cho ra được những yếu tố nào có thể nhận biết được một chú CM hay, nhưng chưa có kết luận cụ thể nào được, nhưng cho đến giờ, HLong_ce vẫn nhìn một yếu tố có thể khả thi, đó là nhìn vào cặp mắt chú CM, thường một chú CM hay, ánh mắt rất sáng,sắc, nhìn có thần ( các yếu tố này, thì phải nhìn nhận nhiều mới có thể có cảm nhận được vì nó thuộc về cảm tính rất nhiều), có hai loại kiểu mắt mà HLong_ce cho là có khả năng cho một chú CM hay:

- mắt to tròn, sáng ( nhìn long lanh chút).
- Mắt to tròn sáng, mí mắt trên hơi xệ chút.

Tránh những em mắt lồi, thường những em Cm mắt lồi nhát hơn bình thường, nước chơi khá hay thậm chí rất hay, bù lại thường nhát cực kỳ, thường mới tập chơi mà gặp em loại này rất mau nản.

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
chính xác :): Hlong nói đúng đó, khi lựa chim bạn nên tin vào trực giác và kèm chút kinh nghiệm.

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi hi hi, Bác Hlong & bác Cadn ơi! em hỏi chút, xưa nay, em nói thật là chưa bao h bắt Chào Mào bằng cách nhìn Mắt chim cả, chỉ bắt Mi, Chòe & khuyên theo cách nhìn mắt chim thui, lúc đó, nhìn độ sáng của mắt, màu mắt, mí mắt, Mắt có phải theo hình hạt dưa .... hay không thui các bác ah. hi hi hi,

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
hi hi hi, Bác Hlong & bác Cadn ơi! em hỏi chút, xưa nay, em nói thật là chưa bao h bắt Chào Mào bằng cách nhìn Mắt chim cả, chỉ bắt Mi, Chòe & khuyên theo cách nhìn mắt chim thui, lúc đó, nhìn độ sáng của mắt, màu mắt, mí mắt, Mắt có phải theo hình hạt dưa .... hay không thui các bác ah. hi hi hi,

hihi! hạt dưa hay hạt lựu em cũng chả biết thế nào, nhưng để dễ và nhanh có cảm nhận, bác cứ nhìn những em CM hay trước đã, sau đó tự mình rút ra cảm nhận dần, nó thuộc về cảm tính, cho nên, muốn nói chính xác khó lắm, hy vọng thời gian tới, chúng ta sẽ có thêm những đúc kết kinh nghiệm chính xác hơn!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Hêhê quan điểm của e khác mấy bác.Chim e xài tuyệt đối ko xài lân vì e đa số nuôi chim đánh mà theo e thôi nhá chim đánh mà mủ lân ko bền.E thik nhất là loại mủ ngắn thôi nhưng dày đầy sau ót hơi ngả tới trước tý

Như ý của BaoMap đúng về đánh giá độ bền của chú chim CM làm mồi, mình đồng ý với quan điểm này của Bảo ... Đúng là một nhận xét chính xác ... :D ... Về hình dáng mà Bảo nói đúng là chú mồi Chân què của mình đó , đúng y chang luôn...

Hình ảnh nó đây: Dù chân đau nhưng ra chiến trận dù gặp đầu đàn thì chơi ngang ngữa, mà gặp yếu hơn thì đằm đẹ, nên Hoangvpb dùng chú này để luyện mấy chú bổi rất là ok, nó hay có ngẫu hứng sáng tạo giọng đổ lạ, mà đôi khi nghe 1 giọng đổ đôi lạ lúc chú ta ngẫu hứng, rồi lần sau ko còn nghe luôn:

Notes: Hình đã POST bên ABV, nay send vào SVC chúng ta

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn dáng chú CM cua Hoang đẹp thật, tiếc là máy chụp hình k đc rõ lắm thui, dáng đứng "cong tôm" & hầu sệ phồng to vậy, chú đó chắc ác chiến lắm lắm?

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
hihi Hình ảnh chụp bằng điện thoại mà nên hihi hình ảnh không sắc nét được, mong các bác thông cảm ...

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Không biết chim của anh em thế nào chứ chú mồi của mình thay lông xong thì thấy mào cao hơn và có phần đổ vế phía trước nhiều hơn.

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Không cao hơn đâu bạn nếu ăn thiếu chất còn ngắn đi nữa đó ,còn khi chim căng lữa mào nó sẻ nghiêng về trước nhiều hơn khi chưa căng lửa 1 chút thôi chứ mồng lân theo mình biết là do gien di truyền thôi !Thân .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom