Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Dạ vâng, do link bị chết cho nên hình không hiện ra anh ạ.

Mũ rơm thì: không hẵn phải tua tủa ra như bó rớm mới là mũ rơm. Mũ rơm thì chim có mũ gốc dày, đầy đầu, chỉ thẳng, không phải chỉ cong, nếu cong thì sẽ thành mũ lân anh.

Mũ rơm so với mũ đinh: mũ rơm thì thấp hơn mũ đinh, gốc mũ dày hơn, nhiều lông hơn. Còn mũ đinh thì cao ốm như cây đinh, gốc mũ (nơi chân lông và da đầu) ít lông mọc thẳng lên.

thân mến,

Bạch Đề

PS: Bạch Đề sẽ sưu tầm các thế mũ và update lại vào topic này.

anhlam67

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bác Bạch Đề nhé !
rất mong hình về Chào Mào Mũ Rơm của bác...

tunglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi về mào của CM

em thấy tất cả CM đều mũ lân mũ rơm.nhưng hôm vừa rồi em có ra chợ và thấy có mấy chú CM trên đầu có 3 túm lông nho nhỏ trên đầu thế là em hỏi ngườ bán chim người ta bao là mào tam sơn ko biết người ta nói thế có đúng ko ạ mong các bác giải thích giúp em với/

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi về mào của CM

Chú Chào Mào mà bạn nói tách đã đỏ chưa,nếu tách chưa đỏ thì đó là chú chào mào má trắng còn nhỏ nên trên đầu chỉ có 3 sợi lông thôi,còn đã đỏ tách rồi thì chắc là chú đó đang trong giai đoạn thay lông cho nên mào chưa lên hết đó thôi.Còn về mào tam sơn thì đây là lần đầu mình nghe nói,chắc chủ tiệm thấy bạn không biết nên lừa bạn đó.:a01:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi về mào của CM

Nói về mũ, mũ chim chỉ có hai loại thường phổ biến nhiều nhất là: mũ lân và mũ rơm. Mũ chim cũng rất chi là phong phú, thấp có, cao có, to và nhỏ có. Tuy nhiên chỉ có hai loại là mũ rơm tức là to đều từ gốc tới đỉnh mũ cao chọc trời thẳng đứng khá cong, và mũ lân là cong đầu mũ đổ hẳn về phía trước y như sừng trên đầu của con lân vậy. Còn về đầu tam sơn thì mình chưa nghe mà có lẽ cũng không có vì mình có một chú mũ rơm khi thay lông đầu mũ xơ xác lại còn chui đầu vào hũ để ăn cám mà mũ lại cao chót vót thế là tóe tòe le ra thành nhiều chóp khác nhau chả lẽ lúc đó lại gọi là thập sơn. Bạn phải xem rõ ràng là chú đó như thế nào đã là chim già chưa (tách đã đỏ ở hai bên) hay là chim non (chỉ thấy có má trắng) vì chim non thì nó chưa hoàn thiện nên mũ thế là bình thường, còn chim già thì có thể đang thay lông hoặc do vận chuyển, *** lồng nhảy loạn xạ mà nên lông chóp như thế. Chúc bạn chọn được những chú chim đẹp. Thân

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mào của chào mào

Em tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi, đọc cũng gần như hết các bài cơ bản nhưng nghe mấy bác nói về mũ rơm em không hiểu lắm. Có phải là mũ mà đỉnh mào không gom lại mà xòe ra không nhỉ? Thường thì những em như vậy có nước chơi gì đặc biệt hơn những chú khác hay không? Vùng nào chuộng và không chuộng vậy nhỉ?

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
đúng như bạn nói thì Mũ rơm mọc k gom lại trên phần đỉnh mà lĩa chỉ tum lum, loại mũ này trước có hình nhưng sau sự cố thì mất nên k còn hình để các bạn thấy, loại mũ này theo mình thì cũng khá ít chứ k nhiều như mũ đinh, cui, lân, còn nết chơi thì theo mình cũng tùy con thôi bạn, với lại cũng ít ng sở hữu loại này nên cũng k nắm rõ hết đặc tính của nó, còn thường đại đa số các anh em mới chơi thường thích Lân, nhưng ng chơi lâu và những điểm thường thấy ở những chú chim chiến vẫn là Cui và Đinh, ngoài Mũ ra còn xét tới nhiều khía cạnh để có thể gọi là 1 chú chim chiến như mình, đầu, cánh, mỏ... nữa

caocuongqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hêhê quan điểm của e khác mấy bác.Chim e xài tuyệt đối ko xài lân vì e đa số nuôi chim đánh mà theo e thôi nhá chim đánh mà mủ lân ko bền.E thik nhất là loại mủ ngắn thôi nhưng dày đầy sau ót hơi ngả tới trước tý
Bạn cho cái hình con chào mao ạn đang chơi đươc không, để ae trong diễn đàn có thêm kinh nghiệm chọn Chào Mào? thanks bac

trungbeo7576

Thành viên mới
SVC$
0
mũ chào mào

xin hỏi các pro ? em mới nuôi 1 em Chào Mào chắc là trống ,chào mào bắc giọng tốt, to con mào rất cao dựng nhưng ngọn nhỏ lại đổ về sau .Em nuôi 3 tháng rồi nhưng vẫn thế .Xin hỏi em nó có thể thay đổi dược mào không ?Mong nhận được trả lời .Xin cảm ơn

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Như Bạn nói thì Chào Mào của Bạn là Mũ đinh . Chú chim nhát nên mào có hiện tượng đổ xẹp về sau . Chim có mùa , thuần người , dạn dĩ tự tin sẽ dựng đứng mào trở lại , tuy nhiên với những chú như vậy khi không cảm thấy tự tin, gặp đối thủ hơn cơ , chưa căng lửa thì tỉ lệ xếp mào ngược phía sau sẽ nhiều hơn khiến chú chim khi đấu , khi ngắm không được hùng dũng , mất đi vẻ đẹp hơn so với những chú khi bắt bổi về , nhẩy nhát mà mào vẫn dựng thẳng ( những chú này tỉ lệ mào dựng lúc nào cũng cao lên sẽ hùng dũng hơn , phần nào cho thấy bản lĩnh của một chú chim)
Vài lời trao đổi .

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chiếc mào của chú CM

Trước nay chơi Chào Mào thì mình chỉ biết đến chiếc mào của em nó...biểu tỏ thái độ của chú chim.....cụp là đang sợ sệt..nhổng cao là đang sung...
Vậy cho mình hỏi tại sao chim mình chơi cũng tương đối...thế mà mào của em nó lại cụp xuống:a24:...không hiểu vì sao luôn...dinh dưỡng vẫn ổn định không thay đổi...
Mong các bạn có kinh nghiệm giải đáp dùm

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ðề: Chiếc mào của chú CM

Trước nay chơi chào mào thì mình chỉ biết đến chiếc mào của em nó...biểu tỏ thái độ của chú chim.....cụp là đang sợ sệt..nhổng cao là đang sung...
Vậy cho mình hỏi tại sao chim mình chơi cũng tương đối...thế mà mào của em nó lại cụp xuống:a24:...không hiểu vì sao luôn...dinh dưỡng vẫn ổn định không thay đổi...
Mong các bạn có kinh nghiệm giải đáp dùm

Theo mình thì chim chưa căng lửa, bạn thử cho cái clip xem bạn nói chim chơi tương đối là thế nào?

Gì chứ chim chơi theo kiểu C, lia cánh, sàn cầu + chẻ thì mình chưa thấy con nào cụp mào cả.

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình thì chim chưa căng lửa, bạn thử cho cái clip xem bạn nói chim chơi tương đối là thế nào?

Gì chứ chim chơi theo kiểu C, lia cánh, sàn cầu + chẻ thì mình chưa thấy con nào cụp mào cả.
Có thể nói như thế này...dống như là hứng lên thì mở áo lồng treo lên...nhấp cánh và chơi...nếu có chim chơi cùng hoặc bổi thì ché...được khoản chừng 1 hồi là cụp mào xong im ru....:|:| không hiểu sự việc như thế nào...

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

Có thể nói như thế này...dống như là hứng lên thì mở áo lồng treo lên...nhấp cánh và chơi...nếu có chim chơi cùng hoặc bổi thì ché...được khoản chừng 1 hồi là cụp mào xong im ru....:|:| không hiểu sự việc như thế nào...

Hii cái này đơn giản là chim đấu mặt quá kém, những chú này chỉ thích hợp chơi ở nhà để nghe hót cả ngày còn cầm đi dợt thì chỉ được vài phút là hết pin.
Nhà mình có chú Khuyên lên dàn cái thì im re,còn ở nhà thì chơi oang oang cả ngày.

minhdauminhdau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mũ mão theo cảm nhận của mình chỉ là 1 phần để tạo nên vẻ đẹp của chim mà thôi còn quan trọng là chất giọng và nước chơi của chim ...

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim mũ lân thì tính tình nóng nảy..linh động hay sàng wa sàng lại cầu..người thường xuyên lắc wa lắc lại..bổ xung thêm là còn có chim mũ dê nữa nhé..mũ dê thì chim lúc nào cũng cụp mũ như chim mái nhưng đó k phải là mái nhé..hihi..có khi chim hoảng wa' k lấy lại hồn được thì mũ sẽ bị cụp k dựng được..or đó là mũ dê..hihi..mũ dê chủ íu nuôi làm chim mồi vì mũ lúc nào cũng cụp như chim sợ làm chim rừng nhanh đá hơn..hihi

longcorel

Thành viên mới
SVC$
0
Xin hỏi mình có một em Gốc mào to dầy nhưng đỉnh mào thì nhọn hoắt và bé nhìn như kiểu có mối 2-3 cọng chụm vào. nhìn rất dữ chim mộc dở ra giong rất ok.

longcorel

Thành viên mới
SVC$
0
Sao không trả lời đc vậy ta. lại phát.
Mình có em gốc mũ dầy nhưng đỉnh thì nhọn thoát nhìn như kiểu cây kim phân biệt rõ dàng luôn gốc cực to rồi thu nhọn hoắt nhìn dư chim, ra giong khá hay và to nhưng trông hơi nhỏ con.

longcorel

Thành viên mới
SVC$
0
Đây các bác xem thử quả mũ em này nhé. To cao đẹp trai nhất nhà e đây.
view
[/URL] [/IMG]

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM mà gốc mũ dày, đỉnh mũ cao và nhọn là mào đinh, chim chơi bền nước,chững chim.chim khi hót phải đứng thẳng người,đuôi xếp lại, họng phình to thì chim mới tốt. bạn nên đưa một vài hình để anh em còn biết mà nhận xét. chứ nói không cũng khó mà biết được là chim của bạn ra sao?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom