Guest viewing is limited

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về yềm chào mào.

Mình có con chào mào yếm dài (cách khoảng 3 cm). Không biết lạoi này có gì đặc biệt không? rất tiếc là chim chưa dạn nên chụp hình khó quá. ACE nào có khinh nghiệm chia sẽ với nhé. Thanks
Hix...hix... Bác nói có em CM yếm dài ( không biết nó chạy dài sâu xuống ức , đậm dày hay mảnh ) Lại thêm cách khoảng 3cm thì cũng không biết nói thế nào ! khoảng cách ở đây là từ vai xuống ức hay là 2 yếm vòng xuống ức cách nhau 3cm !
Điều gì cũng vậy ! để lấy ý kiến đánh giá về ngoại hình Bác nên cho một vài hình ảnh ! Là Chim Mộc thì có thể bắt ra để chụp hoặc chùm tờ báo khoét lỗ nhỏ để có thể chụp được hình qua đó !
Mong hình ảnh từ Bác để anh chị em đánh giá !

Mượn tạm tấm hình của anh Bạch Đề để bác biết cách cầm chụp hình và cũng để Bác thưởng thức một bộ Yếm đẹp

Chỉnh sửa lần cuối:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Sorry cả nhà vì chưa giải thích kỹ, con chim CM nhà mình có yếm như bình thường (đậm màu) kích cỡ chiều ngang như bình thường, từ 2 vai chạy vòng xuống ức thì thấy gần đụng nhau (2 yếm trái phải cách nhau khoảng 3 cm hoặc chưa tới). Hỏi gia đình mình chú có yếm như vậy thì bản tính như thế nào hoặc có gì đặc biệt không. Chim bổi nhảy dữ quá nên không chụp được. Mong gia đình thông cảm. Thanks

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nói về cặp ức con CM thì... có nhiều cái liên quan đến cảm nhận của mỗi người.
Như: thẩm mỹ sắc diện, hoặc là chất lượng là độ hay của con chim.

Về thẩm mỹ thì con CM có cặp ức đen đậm dài-dày khiến ta nhìn vào con chim thấy tuyệt đẹp chẳng hạn. Bởi ức/yếm dài đẹp như trên với một đàn CM cũng không có mấy con có được.

Về chất lượng: thường tất cả các fans chơi CM đều lựa cho mình được con CM có cặp ức nói chung hết 70% gọi là đẹp. Vì sao thế cơ? Bởi đúng là phần lớn có cặp ức dài chim phần lớn là chim hay, có tố chất và bản lãnh.

Tất cả các kinh nghiệm trên dựa vào đâu thì cũng chả biết :D, nhưng có thể tạm gọi là dựa vào các kinh nghiệm của các tiền tổ đời trước chơi truyền lại và cái nhìn của mình hay đi đánh chim chẳng hạn... thường các chú chim hay bắt được xuống phần lớn có cặp ức đẹp, ngực nở.

Người đẹp nhờ lụa, lúa tốt nhờ phân, con chim đẹp cũng phải biết cách chăm tốt.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Gửi cho xem con thứ 1, mua chim bổi, và cũng đang thay lông, và yếm thì cảm thấy bên dài bên ngắn. Hy vọng nó có yếm đẹp và đặc biệt.
Chú ý: một bên rất dày kéo dài đến 1/2 ức. Phần còn lại thì đang thay lông. con này chắc là chim non mới lên vì đôi chân nhìn mướt lắm, đồng thời tách đỏ má vẫn chưa lên hết (còn lông trắng và lông non đang thay) . Chia sẽ cùng ACE xem thử và cho ý kiến quan điểm về yếm này nhé. Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Khổng Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn, em này cái yếm cũng đâu có gì đặc biệt đâu bạn, yếm nhìn có vẻ hơi ngắn và cũng không được đậm cho lắm, vài ý kiến đừng giận minh nhé, hi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

He he cả nhà. Cả hai con bổi đó đã đỗ giọng, giọng đôi giọng ba, hay lắm á. Đúng là chim CM có yếm đậm thì có tài đỗ giọng. Mà mỗi lần muốn đỗ giọng bắt đầu ... qúit .... hai ba giọng liền. Giọng lớn lắm á. Muốn ghi âm chia sẻ cả nhà nhưng chim bổi không thể thâu được. Bỏ cái ĐT vào luôn mà nó cứ rò rò hoài à. Chán thật đó.
Thân

trần hào nam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Yếm của chào mào nói lên điều gì?

Các bác cho em hỏi với! Em nghe rất nhiều người chơi Chào Mào lâu năm đều nói là yếm của chào mào rất quan trọng đến tố chất và giọng. Em cũng mới tập chơi CM thôi nen cũng chưa hiểu biết gì, nhưng khi đi bắt CM thì mọi người thường hay bắt những chú to, dài và có yếm đen to dài có khi gần chạm nhau. Hay,dở thế nào rất mong các bác chỉ giáo cho em với! Cám ơn các bác rất nhiều!

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Ðề: Yếm của chào mào nói lên điều gì?

Tiện đây mình chia sẽ, mình cũng vừa tậu 1 em yếm giáp luôn tức yếm chạm nhau nhưng nước chơi của chim thì dở lắm hót nhỏ, giọng yếu, không có lửa chút nào cả, chỉ thấy gọi nhau thôi, tướng chim dài, mào cao, mào đinh......mình cho tắm nước, tắm nắng nhiều lắm, cho ăn cào cào nửa nhưng không thấy hay chim gì hết, buồn lắm,
Nói chung là tùy con thôi, hay dở thì tùy tố chất của từng em nữa....

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

nhưng đúng là con nào yếm đậm dày, và khít trông cũng rất phê mà bác, cái này em không biết nên không dám bình luận gì nhưng bắt chim bổi thường thì rất ít có cơ hội nghe chim sổ giọng nên cứ chọn theo ngoại hình đã rồi về lọc sau vậy...hì hì.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Đúng là chim cũng tuỳ tố chất từng em,bác mới bắt em nó về thì chưa ra giọng được đâu bác.
Phải đợi 1 thời gian xem sao.bác cho an uống đấy đủ thì em nó mới sung, mới có lửa mà hót giọng dài chứ.:a21:

thangpham

Thành viên mới
SVC$
0

Hi all
Theo cá nhân tôi một em CM có yếm khít xét về ngoại hình là đẹp nhất là mầu càng đen càng khít càng giá trị . khi nhìn một em CM tướng to con ,lông lá mượt mà ,mầu lông trắng đen rõ nét mặt mũi khôi ngô chân dài tới nách ăn mặc thời trang cả nhà mình có yêu Ko ? chưa nói đến đấu đá chỉ thêm tý chất giọng chuông đồng ngân nga nữa :a36:.......( Có ACE nào có hình một em như vậy không ? cho AE chiêm ngưỡng voi .

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi all
Theo cá nhân tôi một em CM có yếm khít xét về ngoại hình là đẹp nhất là mầu càng đen càng khít càng giá trị . khi nhìn một em CM tướng to con ,lông lá mượt mà ,mầu lông trắng đen rõ nét mặt mũi khôi ngô chân dài tới nách ăn mặc thời trang cả nhà mình có yêu Ko ? chưa nói đến đấu đá chỉ thêm tý chất giọng chuông đồng ngân nga nữa :a36:.......( Có ACE nào có hình một em như vậy không ? cho AE chiêm ngưỡng voi .

Mình có 1 em này mua khi về nước chim HM dùng để đi bẫy. Cái diền cỗ cũa em này là dài nhất trong hết tất cã mấy con chim mình đang dữ.

Cái clip below là buỗi trưa chim mới đi rừng về còn mệt quay đại cho có để đem về Mỹ có coi cho đỡ buồn. Con này khi mình ỏ bên ngày nào cũng sách đi vô rừng mà rất là siên hót. Mình chĩ sách nó vô chỗ gần nhất là Phạm Van Cọi ỏ Cu Chi. Chim khu này rất quen lòng đi dợt là chính đi gần cã tháng mà k dính em nào.

Mình có sách nó đi bẫy với mấy anh em ben Bình Dương 2 lần dính được 2 chim trận với 2 con tơ.

Đây là clip coi cho vui.

<object width="560" height="340"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/VzDFlMkb_ho&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/VzDFlMkb_ho&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="560" height="340"></embed></object>

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
cho em chen vào vài câu:
theo kinh nghiệm chơi chim của em thì mào lân và yếm đen đậm,dài đều to (hok có yếm kín, vì chưa nuôi và gặp bao h) chỉ là một phần của sắc đẹp của chim mà thôi và đó là một trong những tiêu chuẩn để chọn mua chim. nhưng theo thời gian chơi thì thấy yếm đc gọi là đẹp thì hok ảnh hưởng gì đến nước chơi cũng như độ bền của chim và thực tế như thế này:
+ con thứ nhất của mình yếm rất ít, mào thì bình thường,mào đinh thôi tướng dài to khá nhưng chơi hay lắm về cả nước chơi lẫn đọ bền mặt dầu chim bổi chỉ hơn 11 tháng
+con thứ hai yếm đen đậm, dài,đều tưong đối.mào đinh tướng khá,chim có mùa nhưng chơi chậm lắm cả về cánh lẫn xổ giọng nhưng cũng bền
+con thứ 3 yếm to,dài, đen, đều mào lân tướng to dài cân đối lắm nhưng chơi tốc đọ thì hơn con thứ hai chút nhưng lại ko bền
đó là mình ví dụ điển hình của 3 trong số chim mình
thân
thanhbonsai

bomdevil

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy là em có cm độc rồi.
:a15::a15::a15::a15:1 chú bổi đc vài ngày và vẫn còn nhát chưa sổ, do kinh nghiệm chưa nhiều nên ko rõ trống mái thế nào nhưng chú này có đặc điểm khiến chú ta rất nổi bậc giữa đám đông là yếm khít nhau nhìn như cái kiềng cổ. 2 yếm rất đậm và dày, lúc lông ép sát người thì thấy chỗ giao nhau giữa 2 yếm màu đen hơi mỏng hơn( đoạn này khoản 0.5cm) nhưng khi lông hơi xù thì thấy 2 yếm khít nhau luôn.
chim tướng hơi nhỏ nhưng thấy lạ nên vẫn để nuôi ai dè giờ nghe các bác nói mới biết hàng độc.:a14::a14::a14:
em sẽ tranh thủ tìm cách post hình lên( vì dt chụp hình được thì ko có cáp dt có cáp thì ko chụp được hình nên hơi khó)
ak mọi người cho em hỏi chim yếm khít vậy có hiếm ko. so với cm bông và mơ thì ntn.
em ở đà lạt bác nào muốn tận mắt nhìn cứ pm
yh: ****
sdt: ****
haha giờ mới hiểu nguyên nhân mấy hôm trước có ông kia cứ đi theo bảo em để lại cho ổng ***. may mà chưa đồng ý. hi:a43::a43::a43:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
để có 1 con yếm đậm và khít thì rất khó.. mà mấy e này e thấy thể lực và giọng sung lắm. em mới nuôi nên ít kn, mong các bác chỉ bảo thêm .nhà e có mấy e yếm đậm và gần khít thôi, xém tí nữa .. nhìn cong cong như 2 con sâu róm :))

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng con Chào Mào nào yếm đậm khít gần vào nhau nhìn đẹp mê luôn nhưng bọn này hơi hiếm,tôi săn mãi ở trong nông cống được một chú yếm khít gần hết cổ tính ra chỉ còn tầm 3ny là khóa cổ nhìn ko thể trê vào đâu được:a44::a01:

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình thì để chọn đc 1 con yếm liền rất khó. nếu chúng ta cầu toàn quá thì cũng ko dc. theo mình thì chọn đc 1 con yếm dài. dù ko khiét cũng đc.nhưng mình sức. vai voc phải rộng. gốc mào to. mỏ mỏng và đều.hậu nở là 0k rồi.1 vài ý kiến góp ý với a e!!!

thangmk1973

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các Bác cho hỏi mào lân hót hay hơn mào đinh phải không? Em mới chơi nên còn mù mờ lắm

nguyenthangbl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình gửi bài này mong anh em chia sẻ kinh nghệm về bộ yếm của chào mào có ảnh hưởng như thế nào đến cách chơi, độ bền...của chào mào nhé!

Riêng Mình thì có 1 vài nhận xét về yếm của chào mào như sau:
- Yếm đậm hay nhạt là tùy vào vùng chim sinh sống.(Huế là vùng có chào mào to con bậc nhất Việt Nam và thường có bộ yếm khá đẹp, còn các vùng khác Mình không rành, nhưng chim Tây nguyên nói chung và Bảo Lộc nói riêng thì thường nhỏ con, yếm nhạt, có con gần như không có yếm.)
- Trong cùng 1 vùng sinh sống mà những chú chim có yếm đậm, dày hơn thì trước tiên là đẹp hơn, sau đó nước chơi cũng bền hơn.

Những chú chim có bộ yếm chạm vào nhau thì rất hiếm, và từ trước tới giờ nhưng chú như vậy Mình chưa thấy chú nào dở bao giờ.

Anh em khắp nơi hãy vào chia sẻ đặc điểm riêng của chào mào vùng mình nhé!:a22:
bác Chào Mào bl o đau vậy?cho e đia chỉ đễ giao lưu dc ko?e cũng o bảo lộc

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Quan điểm của tôi thì CM ở vùng nào cũng có con tô con nhỏ, con hay con dở con giọng này giọng kia, có con hót trong, thanh, có con hót rè, ngọng. Vì thế việc lực chọn CM không thể chỉ theo vùng được mà phải lực chọn tùy con trong vùng đó.
Tất nhiên mỗi vùng khác nhau thì có những đặc trưng riêng (mà lâu nay ta vẫn thường có thói quen so sánh giữa những chứ chim hay với nhau) nhưng cũng chỉ là tương đối.
Đố ai dám khảng định cứ CM Camly là giọng hay, tướng đẹp đấy? rồi có người nói "CM vùng ráp Camly chỉ có gịng giống giọng Cam Ly thôi" vậy giống là sao nhỉ? :a12: chả phải giống là không khác sao? hihi vì thế chú CM hay không nặng về vùng lãnh thổ cho lắm, kể cả tướng tá cũng vậy, tướng tá chỉ là khâu thẩm mỹ thôi.
Xin được chỉ giáo thêm ạ.:a33:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom