Guest viewing is limited

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Mình gửi bài này mong anh em chia sẻ kinh nghệm về bộ yếm của Chào Mào có ảnh hưởng như thế nào đến cách chơi, độ bền...của chào mào nhé!

Riêng Mình thì có 1 vài nhận xét về yếm của Chào Mào như sau:
- Yếm đậm hay nhạt là tùy vào vùng chim sinh sống.(Huế là vùng có Chào Mào to con bậc nhất Việt Nam và thường có bộ yếm khá đẹp, còn các vùng khác Mình không rành, nhưng chim Tây nguyên nói chung và Bảo Lộc nói riêng thì thường nhỏ con, yếm nhạt, có con gần như không có yếm.)
- Trong cùng 1 vùng sinh sống mà những chú chim có yếm đậm, dày hơn thì trước tiên là đẹp hơn, sau đó nước chơi cũng bền hơn.

Những chú chim có bộ yếm chạm vào nhau thì rất hiếm, và từ trước tới giờ nhưng chú như vậy Mình chưa thấy chú nào dở bao giờ.

Anh em khắp nơi hãy vào chia sẻ đặc điểm riêng của Chào Mào vùng mình nhé!:a22:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
riêng em thì yếm nó là một dẩn chứng cho mức độ sung mãn của chú Chào Mào yếm càng dài thì chứng tỏ thời kì lên lửa của chú chào mào cang dài đấy là quan niệm của em nếu sai mong các bác bỏ wa:a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Về yếm khít thì hiện mình đã thấy 2 con, 1 con của anh @DUNG_NHI và mới đây là của @Hlong_ce : http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=28&page=4

Thường AE chơi Chào Mào ngoài những tiêu chuẩn cơ bản, lựa chọn hay vẫn ưng nhất là bộ yếm đậm và sâu, nhiều con yếm cườm (có pha những sợi lông trắng). Một số AE chơi chim lại phân yếm thành 2 loại : Nếu yếm đậm và sâu thì chim chơi nhà hoặc trường vì loại này khá dữ chim, còn loại yếm treo thì chim đi rừng loại này đăm chim hơn và đi rừng con chim càng đằm càng nhanh thu phục chim rừng.

@Chào Mào BL : Chim to con ngoài chim Huế ra, cánh từ Quảng Bình trở ra phía Bắc chim rất to.

@nhoxkute : chim căng lửa hoàn toàn không dựa vào bộ yếm đâu bạn. Mà là dựa vào nước chơi, độ sung của con chim và đặc biệt để biết chim căng lửa là 1 lông đít phần đỏ nở hơn đuôi, họng vàng như con này :

Thân

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình xin góp ý một chút nói về to con thì Chào Mào Huế ko to con bằng chim bắc được. Chim bắc to lắm nhưng giọng thì ngắn :a09:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Học hỏi được một số kinh nghiệm của mấy anh giờ em mới biết yếm của Chào Mào là như thế nào rồi đó:a21:

Bạn chú ý gỏ dấu và không được dùng ngôn ngữ CHAT để viết bài. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì Chào Mào ngoài bắc to con hơn là mào trong huế và giọng ngắn hơn nhưng mà giọng ngoài bắc thì đổ rõ tiếng hơn là mào trong huế không biết có đúng không

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Đúng là mổi vùng có 1 loại Chào Mào hay cả ^^ , con quan điểm của em là không cần biết chim vùng nào chỉ cần tướng ta đẹp , nước chơi bền và tốt và OK

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Về yếm khít thì hiện mình đã thấy 2 con, 1 con của anh @DUNG_NHI và mới đây là của @Hlong_ce : http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=28&page=4

Thường AE chơi chào mào ngoài những tiêu chuẩn cơ bản, lựa chọn hay vẫn ưng nhất là bộ yếm đậm và sâu, nhiều con yếm cườm (có pha những sợi lông trắng). Một số AE chơi chim lại phân yếm thành 2 loại : Nếu yếm đậm và sâu thì chim chơi nhà hoặc trường vì loại này khá dữ chim, còn loại yếm treo thì chim đi rừng loại này đăm chim hơn và đi rừng con chim càng đằm càng nhanh thu phục chim rừng.

@Chào mào BL : Chim to con ngoài chim Huế ra, cánh từ Quảng Bình trở ra phía Bắc chim rất to.

@nhoxkute : chim căng lửa hoàn toàn không dựa vào bộ yếm đâu bạn. Mà là dựa vào nước chơi, độ sung của con chim và đặc biệt để biết chim căng lửa là 1 lông đít phần đỏ nở hơn đuôi, họng vàng như con này :

Thân
không biết thì ngồi chờ bác cho ý kiến rồi căm ơn vì bác là công an ĐN nên bác nhìn mặt là biết em nào lì hay em nào có máu là biết liền còn em nào có lửa thì bác ấy rất dễ biết vì bác là công an ĐN chõ nào có anh em đánh thì có anh vì là công an giữ trật tự cho anh em nhưng những anh bị bắt nhiều nhất là ở vùng núi ĐN bác ấy đã đưa ra mấy vụ án rồi mà chưa thấy hã đi bắt vào canh 5 giờ không để tới nơi là sáng thì vừa và cầm 1cây súng và 1 hay 2quar lụ đạn gác lên cây và nghe buôn chốt kêu phạch là về trại giam ĐN liềm a
còn cái phần này mong bác chỉ giúp bạn nó muốn làm 1 cái sào để có dịp đi bẫy mà làm không đc tốt em thấy các bác làm như cần ăng ten ấy rút ra rút vô mà không rớt rời ra từng khúc ấy
chỉ có chúc vậy
thân chào

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
còn cái phần này mong bác chỉ giúp bạn nó muốn làm 1 cái sào để có dịp đi bẫy mà làm không đc tốt em thấy các bác làm như cần ăng ten ấy rút ra rút vô mà không rớt rời ra từng khúc ấy
chỉ có chúc vậy
thân chào

Hướng dẫn làm sào bằng cần câu đây bạn : http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=5147

Thân

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Đúng là chú chim căng lử thì họng có màu vàng cháy, còn phần lông đít đỏ nở to là do bẩm sinh từng con, những chú có phần lông hậu môn phình to thì rất dữ, còn chim căng lửa thì mình không thấy phần lông này nở to hơn.
Và 1 thứ nữa cũng phản ánh con chim sung mãn là lông ôm sát, gọn gàng, phần lông đuôi thì xếp gọn, tuỳ con thì xếp thành 1 hàng luôn.
Anh em đóng góp thêm ý kiến nhé!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
mình thấy chủ đề này cũng khá hay,mình cũng muốn tham khảo và đưa chút ý kiến về vấn đề cườm(yếm) của CM.trong anh em chơi CM ở đây tất nhiên anh em nào cũng thích chú CM của mình chọn(mồi-bổi)là tướng tá đẹp,dài đòn,yếm kín và đậm vì nhìn chim rất đẹp và dữ.Như mình đi chọn CM bổi cũng ưu tiên hàng đầu là yếm,tướng tá.Có những chú bổi nhìn yếm dài kín luôn nhưng tướng tá thì vừa thì mình cũng k có chọn điển hình bữa mình đi mua bổi ở tiệm Vũ Huy có 1 chú bổi như vậy yếm kín luôn nhưng tướng nhỏ quá nên k có chọn và chỉ nhiều ng mua họ cũng k chọn.Còn về yếm dài kín hay hở thì còn phụ thuộc vào tính khí của chú Cm đấy,vì xác xuất anh em đã từng nuôi và chơi CM chắc cũng ít có được chú mồi yếm kín để đi dợt ở cội và đi rừng cho nên khả năng chỉ 1 vài chú mà kết luận thì theo mình có chính xác k?Anh em có thể cho ý kiến thêm vì mình về khả năng đi bẫy rừng thì rất kém,nhưng qua những chú CM mồi trước đây mình nuôi có chú yếm đậm dài kín nhưng nước chơi cội thì vẫn k thể nào qua nổi chú mồi số 1 của mình mặc dù yếm rất hở,chỉ có tí tẹo thôi

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a21: em chon Chào Mào thì em chỉ chon chú nào hót sung là em chon ak :a39:

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihihi,mấy bác có thể cho thêm hình ảnh từng loại và kiểu yếm k,em hơi khó hình dung các loại yếm mà bác CADN nói quá

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
:a21: em chon chào mào thì em chỉ chon chú nào hót sung là em chon ak :a39:

Chưa kể yếm có ảnh hưởng đến nước chơi của chim thì nó cũng là điểm nhấn khá quan trọng tạo nên vẻ đẹp cho chú Chào Mào.
Vì vậy những chú chim có yếm rõ, càng đậm càng tốt sẽ được chọn để nuôi. Những chú yếm khít thì rất hiếm, dạng đó thuộc dạng hàng độc rồi.
Chim vùng Bảo Lộc mình yếm thường nhạt không đẹp bằng chim vùng khác em ah.
:a08:

chaomaogl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a16::a16:Những chú Chào Mào mà có yếm kín thiệt tình là rất hiếm đó, những chú chào mào mà co yếm kín thì trông vừa đẹp vá rát dữ ,đá lộn cực hì sung và rất lì đồn nữa .:a04::a04::a04:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác nói hay lắm, con yếm càng kín càng hay.hôm bữa em có nuôi 1e đòn dài,yếm kín......nhưng mà chú ấy khó nuôi quá ,thà chết con hơn sống, bây giờ thì chú đã về cõi cực lạc rùi hu hu:a09:,em thấy tiếc quá ae ơi:a17:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
bác nói hay lắm, con yếm càng kín càng hay.hôm bữa em có nuôi 1e đòn dài,yếm kín......nhưng mà chú ấy khó nuôi quá ,thà chết con hơn sống, bây giờ thì chú đã về cõi cực lạc rùi hu hu:a09:,em thấy tiếc quá ae ơi:a17:

Tiếc quá Bạn nhỉ, vậy là chú nó không chịu ăn rồi ra đi ah. Gặp mấy chú cứng đầu như vậy thì mình phải dùng biện pháp mạnh ngay từ đấu không có như vậy thì tiếc lắm.
Chim độc như vậy quả là hiếm.
:a45: đáng tiếc đáng tiếc :a17:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Nhìn con Chào Mào nó uy nghi là nhờ bộ yếm - cứ như tượng Cleopatra ở Kim tự tháp. Theo mình bộ yếm đẹp thì phải đen đậm, dài như cái khăn quàng cổ, nhưng mà đừng có khít nhau quá (yếm khít chim bền, nhưng mà lại làm cho mình có cảm giác bộ ngực của chim bị nhỏ đi, dáng yếu ớt. Mà đó là mơ ước thôi, chứ tìm đâu ra con chim như vậy. Sở hữu được một em yếm dài + đều nhau đã là may mắn lắm rồi :a44:

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nhìn con Chào mào nó uy nghi là nhờ bộ yếm - cứ như tượng Cleopatra ở Kim tự tháp. Theo mình bộ yếm đẹp thì phải đen đậm, dài như cái khăn quàng cổ, nhưng mà đừng có khít nhau quá (yếm khít chim bền, nhưng mà lại làm cho mình có cảm giác bộ ngực của chim bị nhỏ đi, dáng yếu ớt. Mà đó là mơ ước thôi, chứ tìm đâu ra con chim như vậy. Sở hữu được một em yếm dài + đều nhau đã là may mắn lắm rồi :a44:
Oh bữa nào bạn kiếm ra 1 em như vậy post cho mình coi nữa nha.:a33:
CM cần yếm đậm đen rõ thì chới mới bền hay là do chim đang căng lửa vậy?

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hỏi về yềm chào mào.

Mình có con Chào Mào yếm dài (cách khoảng 3 cm). Không biết lạoi này có gì đặc biệt không? rất tiếc là chim chưa dạn nên chụp hình khó quá. ACE nào có khinh nghiệm chia sẽ với nhé. Thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom