Guest viewing is limited

net333

Thành viên mới
SVC$
0

Lúc còn đút ăn mình thấy vẹt mình thích ăn thức ăn của chó nhất. Bạn mua về ngâm mềm từng viên ra rồi cầm đút bằng tay cũng được. Loại thức ăn nào chúng không thích thì không ăn đâu. Trên là thức ăn của chó đã đc mình ngâm mềm. lúc này chúng tự ăn đc rồi.
đúng òy bạn ơi con vẹt của mình giống bạn vậy đó , nhưng lúc mua ngoài tiệm của chị Đào nói là dùng ống kim bơm thức ăn cho nó , chú vẹt của mình hình như hok ăn đuợc như vẹt của bạn .bạn có cách nào giúp cho vẹt của mình ăn như bạn ko , mình để chén thức ăn vào lồng cho nó ăn hay là đợi lúc nó đói mình đúc cho nó ăn .cám ơn bạn rất nhiề

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu nó không chịu ăn thì bạn đợi lúc nó đói rồi đút.thay nhiều loại thức ăn xem lọai nào phù hợp. Bạn thử hoi chỗ bán người ta cho ăn thức ăn j. Vẹt mình biết ăn sớm là vì mình hay để chúng thật đói rồi để thức ăn vào để chúng tự ăn.

V

vinhphu1711

Guest
Hi,
Mình cũng mới mua 1 bé kéc mấy ngày nay. Nhìn về độ phủ của lông thấy khá giống hình trên, chắc cỡ 5 tuần tuổi nhỉ. Bé khoẻ mạnh, kêu la ầm ĩ (nhất lá lúc ăn). Nhưng không hiểu sao sau mỗi bữa ăn nhìn nó rất buồn. Nó không kêu "kéc kéc kéc" nữa, mà chỉ kêu ré lên từng tiếng rất nhỏ, gục đầu xuống - buồn ngủ chăng? Nói chung mấy bữa đầu cũng hơi lo sợ nó bị gì đó, nhưng sau này để ý cứ ăn xong nó sẽ vậy :D.
Mình đang nuôi bằng cám Ba Vì ngâm nước cho nhuyễn rồi đút, lâu lâu thay đổi cho ăn gạo ngâm vì ăn cám hoài có vẻ nó chán :).

V

vinhphu1711

Guest
Không thấy bạn parrotvn post hình mấy bé vẹt ngực hồng của bạn lên nữa. Mấy bé của bạn đã nói được chưa?
Hôm nay mình vừa bị hàng xóm la vì bé vẹt của mình khi ăn kêu to quá, nhức đầu *_*

caosucoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không thấy bạn parrotvn post hình mấy bé vẹt ngực hồng của bạn lên nữa. Mấy bé của bạn đã nói được chưa?
Hôm nay mình vừa bị hàng xóm la vì bé vẹt của mình khi ăn kêu to quá, nhức đầu *_*

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Gqb8MgBBzus&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Gqb8MgBBzus&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/FQ-vT3Q8hCY&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/FQ-vT3Q8hCY&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

V

vinhphu1711

Guest
Con mà bạn caosucoi gửi hình như là vẹt đầu xám, không phải vẹt ngực hồng. Đúng không nhỉ?

caosucoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con mà bạn caosucoi gửi hình như là vẹt đầu xám, không phải vẹt ngực hồng. Đúng không nhỉ?

Bạn vinhphu1711 chịu khó đọc một chút thì sẽ hiểu. Cái clip ghi rõ là Vẹt ngực đỏ mà. Đây là con KEN của parrotvn nuôi từ nhỏ đó. Sao lại nghĩ đây là vẹt đầu xám chứ. Đang tập nói "có khách".

V

vinhphu1711

Guest
Hi caosucoi,
Xin lỗi vì mình xem không kỹ. Clip vẹt tập nói quá hay luôn. Mình mới nuôi vẹt được 1 tuần nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Xem topic này biết được nhiều thứ bổ ích, nhất là được xem hình qua từng giai đoạn phát triển của vẹt :).

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/UtqMddB2cEE&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/UtqMddB2cEE&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

---------- Post added at 04:29 PM ---------- Previous post was at 03:58 PM ----------

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/UtqMddB2cEE&hl=en_US&fs=1& width=480 height=385 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></EMBED>

Đây là lần đầu tôi nuôi chim nói. Nên có thể không đạt được thành quả như mong muốn
cũng có thể do loài chim này không nói sõi? hay chúng cần thời gian nữa để hoàn thiện?... Nhưng dù sao tôi cũng rất vui vì đã làm được điều mà cách đây gần 1 năm tôi mong muốn - đó là có 1 chú vẹt biết nói. Giờ tôi đã tặng chú vẹt này cho em trai tôi, tôi biết nó rất vui. Đó là món quà mà trước đây tôi hứa là khi trở về sẽ tặng nó. Đó cũng chính động lực để tôi cố gắng dạy cho chú chim này biết nói. Chúc cho chú vẹt của tôi sẽ sống lâu và nói được nhiều câu ý nghĩa hơn...pp Ken!

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay nhớ mấy con chim quá mình quyết định ra cửa hàng ngắm mấy em cho đỡ nhớ. Thấy mấy con ngực đỏ con nheo nhóc đòi ăn.Tội nghiệp. Thương chúng quá lại không kiềm lòng được...mang một bé về làm con nuôi...

dungxoanpro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới mua một em Vẹt ngực đỏ hồi chiều. Nóng sốt luôn. Giá tại Lào là 200k Việt. Cũng hơi đắt. Mua về để em nó chơi với Xích nhà em. Em thấy Vẹt ngực đỏ có ưu điểm là rất dễ nuôi: thức ăn dễ kiếm, điều kiện nuôi nhốt dễ, lồng hay gióng cũng được, nuôi lồng chim cũng ok, mà lồng chó cũng vô tư, thân thiện... Chim non nuôi vài tuần đã tự biết mổ ăn, không như Xích, lớn tồng ngồng rồi mà vẫn cứ phải đút, phát mệt.
Hồi xưa em nuôi một em vẹt ngực đỏ. Đúng như hình: .:: Bộ vẹt Việt Nam - Hình ảnh chim Vẹt -:- Cuộc Sống Việt ::.
Hồi đó em í mỏ đen hết, ngực xanh, sau đó mỏ trên chuyển dần thành đỏ, ngực chuyển thành hồng. Nói ọ ẹ, hay lắm (rất tiếc là sau này bị mất).
Vậy em vẹt ngưc đỏ của các bác ở trên và của em hiện nay, sau này chuyển thành mỏ đen, thì ra giống gì???
Em vẹt ngực đỏ ở cuocsongviet.com.vn ở trên thì giống em này không?
Ít kiến thức, không biết thì hỏi. Các bác giúp em với nhé.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
con của em nó chỉ còn cái lông dưới cánh nữa thôi là xong lông mà sao nó o biết tự ăn là sao hả các bác , với lại em nó gầy lắm mà lại lười ăn nữa chỉ cho mình cách chăm em nó đi

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
<EMBED src=http://www.youtube.com/v/0QRoVGVn_00&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1 width=640 height=385 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">

Mình cho ăn mì gói, cơm, bánh, táo,thức ăn của chó. Những ngày đầu dùng thức ăn của chó ngâm trong nước ấm 10p rồi cầm từng viên đút cho nó ăn. Tới hôm qua thì nó từ ăn được rồi.
</EMBED>

Chỉnh sửa lần cuối:

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
bé nhà mình lơn hơn bé của bạn nhưng mà chậm chạp ít kêu mà lười ăn nữa vẫn phải bơm cám bavi vào tận trong mồm mới nuốt cơ . cho ăn thì ko ăn gì cả:a43: ảnh em nó đây

bạn có cách nào dụ em nó ham ăn hay vậy , bé nhà mình sơ thấy cả lườn gầy lắm

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn cứ làm như cách của mình đó. mình nuôi con nào ở độ tuổi đó là biết ăn hết.nhớ là viên thức ăn của chó nhé.
P/S: Lúc chưa mọc đủ lông phủ xung quanh người. buổi tối mình cho em nó vào một cái hộp rồi cho ngủ chung với mình để không bị muỗi đốt. Có gì bạn liên lạc qua yahoo của mình cho tiện nha mongmanhs@yahoo.com

Chỉnh sửa lần cuối:

tringocjp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy bạn nuôi 2 con sau ra mái cả nhỉ,đúng là khó phân biệt đực cái phải không bạn,mình mới mua 1 con 190k,được khoảng 2 tháng tuổi rồi,nó đang tập chuyền gần thôi,không biết vài tháng nữa nó có đổi màu mỏ không nữaddaaayy là hình em nó các bạn đánh giá hộ mình nha.

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ELJ7QPZloKo&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ELJ7QPZloKo&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Thấy bạn nuôi 2 con sau ra mái cả nhỉ,đúng là khó phân biệt đực cái phải không bạn,mình mới mua 1 con 190k,được khoảng 2 tháng tuổi rồi,nó đang tập chuyền gần thôi,không biết vài tháng nữa nó có đổi màu mỏ không nữaddaaayy là hình em nó các bạn đánh giá hộ mình nha.

Tháng thứ 4 - 5 mỏ bắt đầu chuyển thành màu đen. Tới tháng thứ 11 - 12 thì lông ngực chuyển dần sang màu hồng. Sau đó vài tháng nếu là chim trống thì mỏ chuyển lại thành màu đỏ, còn không phải thì là chim mái. vẹt của bạn mình đoán là vẹt mái vì thấy mỏ nhỏ, không rộng, đầu nhỏ. Lứa đầu mình nuôi đc 1 trống (sau đó cho) và 1 mái.

---------- Post added at 11:11 PM ---------- Previous post was at 10:39 PM ----------

TẦM CỠ NHƯ VẸT BẠN NÊN CẮT NGẮN BỚT LÔNG CÁNH ĐI LÀ VỪA RỒI ĐÓ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tringocjp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn,mình thấy con của mình nó theo người ác luôn,cứ đòi trèo lên vai đứng,mà nó chỉ thích ăn gạo sống thôi.Sao phải cắt bớt lông cánh vậy bạn?Nuôi vẹt mái nói có ác bằng vẹt trống ko bạn?Và khoảng mấy tháng thì nó nói được?Mình thích con trống mà không biết chọn bạn ah,nói như bạn tỉ lệ trúng là bao nhiêu %?

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn bạn,mình thấy con của mình nó theo người ác luôn,cứ đòi trèo lên vai đứng,mà nó chỉ thích ăn gạo sống thôi.Sao phải cắt bớt lông cánh vậy bạn?Nuôi vẹt mái nói có ác bằng vẹt trống ko bạn?Và khoảng mấy tháng thì nó nói được?Mình thích con trống mà không biết chọn bạn ah,nói như bạn tỉ lệ trúng là bao nhiêu %?

Trống mái đều nói như nhau. sau này chỉ khác nhau cái mỏ thôi. Vẹt mình tới tháng thứ 7 mới thấy ọ ẹ câu mình dạy, nhưng phải tới 2 tháng sau mình mới nghe được nó nói. nhanh hay chậm còn tùy thuộc từng con, nhưng bạn phải kiên trì. .Vẹt lúc mới tập bay chúng định hướng rất kém, không giống như sáo. Khi bay là thắng cánh cò bay đó... Mình nghĩ là 60% thôi. con trống của mình tầm 2 tháng mình để ý thấy hai cái lông đuôi màu tím (ở giữa đuôi ) phát triển nhanh hơn con mái - trong khi con mái thì chưa thấy rõ lắm.

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thời kì mỏ chuyển từ màu đen sang màu đỏ với con trống trưởng thành đây - hình như con nào ngực chuyển màu hồng mà mỏ chưa chuyển màu thì chắc là con mái rồi :

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom