Guest viewing is limited

p.q.d

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chào mào bi suy dinh dưỡng

e cũng bị vậy rất mong các bác giúp đỡ.có khi nào trong cào cào có gin san ko các bác nhỉ.và cách trị mấy loài này như thế nào .gấp lắm ròi.các bác cho ý kiến nha.
thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Bạn qua tiệm thuốc thú y hỏi mua thuốc tẩy giun sán dùng cho gia cầm gà vịt. Trong quá trình điều trị bạn cẩn trọng vì mỗi loài dùng thuốc sẽ khác nhau, chẳng hạn khi dùng cho gà vịt thì liều lượng tính theo trọng lượng ( kg ) hỗn hợp thức ăn hoặc pha theo thể tích( lít ) cho uống. Cái này có trong hướng dẫn sử dụng thuốc. Còn đối với các loài nhỏ hơn ta cho uống bằng cách chấm thuốc bằng đầu tăm hòa với nước cho uống hoặc uống trực tiếp.
Đôi lời góp ý.

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0

khả năng cao như các bác phán đoán là em nó bụng giun hơn nhiều.bạn nên xem lại khẩu phần ăn của chim và một số loại thuốc diệt giun sán chuyên dụng cho e nó .Chú ý khi dùng thuốc sử dụng đúng liều lượng và thành phần cho phép !

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
vinamin tổng hộp , rất tốt cho chim bị suy lông

em có một chú Chào Mào bị mèo chụp mất lông cách và lông đui , vi sơ trong thời giang ra lông cách và lông đui vì sợ bị gảy lông nên em cheo lông len cao và ít tiếp sút với chim và em củng không còn chăm soc chú tốt nửa , giẩn đến chú bị suy nhược , em mới mua lọi vitamin cho chim uống một thời gian thì chim thay đổi nhiêu hơn ... lấy lại phong độ khi sưa , liều lượng có gi trên bao bì anh em nếu sử dụng thì đọc kỹ hướng dẩn , mùi hương của thuốc rất thơm , bay giờ em cho tất cả chim của em cùng uống hết , giá bán 10k ở tiệm thú y nó đượt gọi là thuốc bổ cho gia cầm !

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Mr_FJ7H2mmw?fs=1&hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: vinamin tổng hộp , rất tốt cho chim bị suy lông

Hay quá , thật là bổ ích . Mình cũng sẽ thử xem sao , ở nhà trong 6 con CM có 01 chú trước chơi rất hay nhưng từ khi bị chuột vồ nên bị xuống chim nhưng có lẽ phải nghiên cứu kỹ cái tỷ lệ và cách pha chế mới được

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0

thank bác nhiều mấy chú chim của em cũng đang cần tẩm bổ vitamin mà ko biết dùng loại nào thì bác đã dùng còn chỉ cho anh em tránh khỏi phải học phí ngu,bác có thể chia sẻ thêm là liêu dùng của bác có được ko?vd như trên bao bì ghi vậy nhưng chim nhỏ hơn gia cầm nên giảm liều lượng xuống thế nào cho chuẩn:a44:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

hì, liều lượng thì nó giun cho gà , chim cúc , một gói như vay 100 g pha với 40 kg cám , nước uống thì 75 lít , hì mỗi lần mình cho chim ăn thì nên giun ít thôi ví dụ 1 cóng cám thì ta dung 1/2 muỗn cafe là được rồi

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0

loại này hình như mới ra thì phải,mình đã đi hỏi ở Nam định,Ninh bình mà ko thấy có chỉ thấy mỗi loại Bcomplex A,b chứ ko có loại C :a09:,bạn chủ thớt có thể gửi cho mình 1 gói có được ko???:a44:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Chủ thớt cho mình hỏi con chim nhà mình ko biết ra sao, nhưng lông đuôi thì nó tưa lắm (cũng 1 phần để lụp) nhưng lông trên người thì xấu, màu nâu nhạt lắm, đít cũng cam nhạt luôn. Nhưng nó chịu hót và chơi thấy ok rồi, như thế vẫn là bị suy lông, nhưng ko suy chim đúng ko bác?

Mà chim đang ra lông mới xài loại này hay là ép cho chim nó mau rớt lông nhỉ?

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho mình hỏi là thuốc này có dùng để ép chim thay lông được không?Vì chòe than nhà mình bị suy lông mình cho ăn trứng kiến và dế suốt mà không thấy rụng lông :a43:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hịt , mình chỉ cho chao mào ăn thôi hì chủ yếu là thêm vi na min cho chú nó thôi , cheo than mình chua thử

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho mình hỏi là thuốc này có dùng để ép chim thay lông được không?Vì chòe than nhà mình bị suy lông mình cho ăn trứng kiến và dế suốt mà không thấy rụng lông :a43:
chào bạn nguyenvu, chim nào cũng cần vitamin, cần chất để có chất lượng giọng tốt và đặt biệt là thay lông đúng mùa vụ , giữ được bộ lông bóng mượn và san chắc hơn. dinh dưỡng của bạn cũng chưa hiệu quả hơn đâu,vì người chơi chim chỉ biết cho ăn cào cào, dế , trứng kiến bột, cám ( ngoại trừ sâu) , tắm táp , cũng đâu hiệu quả mấy . Trong các loại cám, thì mọi người ưa sử dụng cám BA Vì tại nó thơm và chỉ có các chất cũng cần cho chim việc thay lông ( Protein21%; lisine2.6&; methionine0.9% Canxi1.2% Photpho0.8%) cũng chưa chứa nhiều vitamin cho chim nên ta sử dụng vào chung với thuốc Bcomplex C có đầy đủ vitamin , khoáng chất và thay lông nhanh , và có 1 bộ lông ống ánh và ấm áp cho mùa đông sắp tới . Bài Thuốc hiệu quả với các loại chim , Chào Mào ,chòe than ,chòe đất , những loại có những bộ lông đẹp thì fải là cu gáy và đặt biệt là giữ đuôi tối đa cho Chòe Lửa thay lông.

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

hì , anh nói đúng rồi em củng nghĩ như anh , nhưng không biết mọi người có nghỉ như vạy không ! :a24:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

mưa quá bổ sung thêm ít vinamin cho chim đi máy bạn ơi ..... hì Chào Mào chắc rất cân cái viniamin nay lăm ! ở ngoài chúng ăn chái cây mà !

Huygia

Thành viên mới
SVC$
0

Các bạn nên cẩn thận vì chim đang căng lửa chơi vào coi chừng rớt lông và đi lỏng đó.

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

hì , không sao đâu anh em thử rồi không rớt mà còn lên thân ......liều lượng ít thôi nha máy anh vi nó cho gà vịt , Chào Mào mình sai ké !

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chủ thớt cho mình hỏi con chim nhà mình ko biết ra sao, nhưng lông đuôi thì nó tưa lắm (cũng 1 phần để lụp) nhưng lông trên người thì xấu, màu nâu nhạt lắm, đít cũng cam nhạt luôn. Nhưng nó chịu hót và chơi thấy ok rồi, như thế vẫn là bị suy lông, nhưng ko suy chim đúng ko bác?

Mà chim đang ra lông mới xài loại này hay là ép cho chim nó mau rớt lông nhỉ?
Suy lông thì cũng có nghĩa là chim bị thiếu chất, không được khoẻ, không pahỉ là suy toàn bộ chim nhưng con chim cũng không sung sức bạn ạ. Bạn nên cho nó ăn uống dinh dưỡng tốt hơn và các loại hoa quả, đặc biệt là các loại như cà chua, cà rốt, cam sành ngọt, chuối, ớt cay và ớt ngọt đà lạt, thì màu lông của nó sẽ tốt hơn.
Loại thuốc trên đã ra đời từ lâu rồi, nó là Becomlek C còn có loại B nữa, Các gia đình nông dân dùng cho gia súc gia cầm lâu lắm rồi làm cho chúng hay ăn chóng lớn, có tác dụng kích thích ăn uống nữa ngoài cung cấp các vitamin. Mình có người thân bán thuốc thú y bán loại này. Loại này dùng có hiệu quả đó. Thân

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Suy lông thì cũng có nghĩa là chim bị thiếu chất, không được khoẻ, không pahỉ là suy toàn bộ chim nhưng con chim cũng không sung sức bạn ạ. Bạn nên cho nó ăn uống dinh dưỡng tốt hơn và các loại hoa quả, đặc biệt là các loại như cà chua, cà rốt, cam sành ngọt, chuối, ớt cay và ớt ngọt đà lạt, thì màu lông của nó sẽ tốt hơn.
Loại thuốc trên đã ra đời từ lâu rồi, nó là Becomlek C còn có loại B nữa, Các gia đình nông dân dùng cho gia súc gia cầm lâu lắm rồi làm cho chúng hay ăn chóng lớn, có tác dụng kích thích ăn uống nữa ngoài cung cấp các vitamin. Mình có người thân bán thuốc thú y bán loại này. Loại này dùng có hiệu quả đó. Thân

Chim của mình nuôi hơn 1 năm rồi mà nó vẫn chưa chịu rớt lông, nên bây h nhìn lông sơ xác và cũ lắm >"< ko lẽ bây h uống cái đó vào lông lá nó mượt lại àh :D

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chim của mình nuôi hơn 1 năm rồi mà nó vẫn chưa chịu rớt lông, nên bây h nhìn lông sơ xác và cũ lắm >"< ko lẽ bây h uống cái đó vào lông lá nó mượt lại àh :D
Nó sẽ không mượt lại nhiều ở bộ lông cũ đâu bạn ạ, mà nó sẽ mượt vào mùa sau khi thay lông. Bạn nói một năm rồi mà không thay lông à, lạ quá, bạn có chú ý chú chim của mình không vì chim có thể thay đồng loạt hoặc tình tiến, nếu tịnh tiến thì mỗi bữa nó rớt một ít không nhiều, đôi lúc rơi một cái lông đuôi, lông cánh, nếu không để ý thì không nghĩ nó thay lông. Còn nếu thực sự nó chưa thay lông thì bạn phải xem lại chế độ dinh dưỡng cho nó đi, cám và các loại hoa quả, vì nếu cho thức ăn có tính nóng nhiều dẫn đên bị hóc lông, ngoài hoa quả và cám bạn cũng nên cho ăn các chất tươi như cào cào, sâu, dế... Đừng ỷ vào thuốc nhiều quá, thuốc chỉ có tác dụng bổ sung và thúc đẩy thôi còn chủ yếu vẫn là vấn đề chăm sóc, dinh dưỡng hàng ngày, Chú ý cho tắm nắng và tắm nước nhiều hơn, khoảng 1 tuàn ít nhất là 2 lần nếu bận quá, cũng không mất nhiều thời gian mà. Chúc bạn có chú chim đẹp.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Nó sẽ không mượt lại nhiều ở bộ lông cũ đâu bạn ạ, mà nó sẽ mượt vào mùa sau khi thay lông. Bạn nói một năm rồi mà không thay lông à, lạ quá, bạn có chú ý chú chim của mình không vì chim có thể thay đồng loạt hoặc tình tiến, nếu tịnh tiến thì mỗi bữa nó rớt một ít không nhiều, đôi lúc rơi một cái lông đuôi, lông cánh, nếu không để ý thì không nghĩ nó thay lông. Còn nếu thực sự nó chưa thay lông thì bạn phải xem lại chế độ dinh dưỡng cho nó đi, cám và các loại hoa quả, vì nếu cho thức ăn có tính nóng nhiều dẫn đên bị hóc lông, ngoài hoa quả và cám bạn cũng nên cho ăn các chất tươi như cào cào, sâu, dế... Đừng ỷ vào thuốc nhiều quá, thuốc chỉ có tác dụng bổ sung và thúc đẩy thôi còn chủ yếu vẫn là vấn đề chăm sóc, dinh dưỡng hàng ngày, Chú ý cho tắm nắng và tắm nước nhiều hơn, khoảng 1 tuàn ít nhất là 2 lần nếu bận quá, cũng không mất nhiều thời gian mà. Chúc bạn có chú chim đẹp.

Ok thx bạn nhiều, mình sẽ ráng chăm nó xem sao, vì dạo này nó lên lửa nhiều wá nên mình nghĩ nó cũng sắp rớt lông rồi, còn tắm thì mình cho tắm cả tuần đó, ngày nào cũng tắm cả, có điều hơi thiếu nắng 1 ít.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom