Guest viewing is limited

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có phải chim bị suy không ?

Em mới tậu dc 1 chú Chào Mào ..... lúc mua thì thấy chủ cũ cho ăn cám bột dành cho khuyên....cũng ít cho ăn trái cây nưã.......em mua về thay vô = cám bavì......trái cây đầy đủ....nuôi dc 2 ngày rồi mà mào cuả chú ta cứ cụp xuống....khi thấy em đến thì mới dựng đứng lên...nhìn chú ta có vẻ yếu.......vậy cho em hỏi...có pải chú ta bị suy ko vậy ?.....nhìn em nó mà em thấy bùn ghê lun..mong các bác giúp em.....
1 vài hình ảnh về em nó...chụp = dt nên hơi mờ..thôg cảm cho em nha

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Ðề: Có pải chim bị suy không ?

Chú ra đang lạ chỗ, lạ cám và lạ chủ nên có vẻ ủ rũ đấy thôi, bạn xem phân của chú ta thế nào, đi ướt thì có thể bị suy do thay cám, chim bị mất nước, chim thuần rồi nên thấy người nó đang cụp mào thì nó sẽ dựng lên thôi, ngược với chim bổi. Bạn theo dõi phân chim, lượng cám và hoa quả chim ăn trong ngày thế nào nhé, nếu mà do cám thì phải đổi cám ngay để tránh chim mất nước nhiều quá, chim suy là đúng thôi.

Bạn thay cầu cho nó đi, cầu quá to, thêm cầu phụ cho nó nữa nhé, Cm thích ngủ trên cao đấy. bạn thêm mồi tươi nữa vào cho đủ chất dinh dưỡng cho nó và ra lông nữa. Chúc chim đẹp

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chú ra đang lạ chỗ, lạ cám và lạ chủ nên có vẻ ủ rũ đấy thôi, bạn xem phân của chú ta thế nào, đi ướt thì có thể bị suy do thay cám, chim bị mất nước, chim thuần rồi nên thấy người nó đang cụp mào thì nó sẽ dựng lên thôi, ngược với chim bổi. Bạn theo dõi phân chim, lượng cám và hoa quả chim ăn trong ngày thế nào nhé, nếu mà do cám thì phải đổi cám ngay để tránh chim mất nước nhiều quá, chim suy là đúng thôi.

Bạn thay cầu cho nó đi, cầu quá to, thêm cầu phụ cho nó nữa nhé, Cm thích ngủ trên cao đấy. bạn thêm mồi tươi nữa vào cho đủ chất dinh dưỡng cho nó và ra lông nữa. Chúc chim đẹp
Phân thì em thấy ko có jì chỉ hơi có tí nước thôi..........trái cây nước và cám em chăm rất đủ ........chắc có lẻ là mới về nên chú ta vậy...em sẽ chăm tốt hơn....cám ơn anh nhìu nha

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

còn việc naỳ nữa nhé.bạn nên dọn dẹp đáy lồng cho sạch sẽ nhé,nếu không là đấy là ổ dịch bện làm hại chim đó.
thân

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

còn việc naỳ nữa nhé.bạn nên dọn dẹp đáy lồng cho sạch sẽ nhé,nếu không là đấy là ổ dịch bện làm hại chim đó.
thân
Vâng em mới dọn sạch sẽ sáng nay...tại bưã lấy chim về bỏ vô liền chưa thay kịp.......

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Ðề: Có phải chim bị suy không ?

Theo mình thì cám khuyên bổ hơn cám ba vì nên bạn cho em nó ăn cám khuyên thì tốt hơn , hơn nữa nó đang thay lông nữa mà . Do nó hơi buồn do lạ chủ đó mà bạn cứ yên tâm nuôi , Chào Mào cũng dể nuôi lắm , lại ít suy chim .........:a21:

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình thì cám khuyên bổ hơn cám ba vì nên bạn cho em nó ăn cám khuyên thì tốt hơn , hơn nữa nó đang thay lông nữa mà . Do nó hơi buồn do lạ chủ đó mà bạn cứ yên tâm nuôi , chào mào cũng dể nuôi lắm , lại ít suy chim .........:a21:
theo em thì vẫn cho ăn bavì....vì Chào Mào ăn trái cây và nhất là chuối ...nên dễ đi phân lỏng .......em thấy chủ củ nuôi = cám khuyên chim đi phân lỏng....và chắc đây là cho chú chim bị mất lưả............hiện h chú ta đang dần lấy lại dc phong độ.....chịu hót 1 tí................đang bồi dưỡng thêm cho chú ta

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nó cụt đuôi mà lửa gì được hã bác. Chủ cũ của nó cho ăn bột khuyên đủ chất quá cái đầu em nó bé tí tẹo nhìn chả phù hợp với thân hình gì cả.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hehe em có con giống hệt thế này em mới tậu dược hơn tuần nhưng bị cắt lông đuôi cụt ngủn.
giọng thổ rất hay nên em bắt, chắc phải chờ sang năm nó thay lông đuôi mới chơi đựoc chứ cụt ngủn như thế nhìn ngộ lắm!:a21:

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mua về rồi mà còn quan tâm chin suy hay không suy nữa mà làm gì hả bạn. Sao trước lúc mua bạn không suy nghĩ điều này. Bây giờ theo mình nghĩ là bạn nên tập trung chăm sóc chú cho tốt, cho nó quen với cảnh mới, chủ mới. Còn cho ăn gì, uống gì thì tùy theo kinh nghiệm nuôi chim của bạn, cách chăm sóc của bạn. Bạn cố gắng lên nha, sau này khi có kết quả một chú chim đẹp, hót hay, dạn người, .... bạn sẽ thấy công sức mình bỏ ra thật là không phí tí nào.

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh cho em hỏi cm của em bị suy rất năng rồi. bậy giờ phải cho ăn gì uống gì, chăm sóc sao cho em nó nhanh hồi phục nhất. mà nó cũng chẳng thèm ăn cào cào, dế lun. nhờ các anh chỉ giáo. thanks trước.

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào bị suy nặng

Bình tĩnh. Bạn cứ chăm em nó như bình thường thôi, thường xuyên tủ lồng và để nơi yên tĩnh, bạn ko nên cho ăn cào cào, dế vào lúc này, vì chim đang yếu, chỉ cho em nó ăn cám+ trái cây (nhất là chuối) thôi. Nên thường xuyên tắm rửa, phơi nắng.
Mong em yêu của bác sơm hồi phục.

viethai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim bạn bổi hay thuần rồi vậy,nếu chim bổi bạn cho trùm chim để nơi yên lặng,cho ăn trái cây,thỉnh thoảng phơi nắng.Nếu chim thuần bạn kiểm tra xem chim có tiêu chảy không,nói chung cho ăn trái cây là chính.

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào bị suy vì vài lý do, lồng chật hẹp làm lâu ngày chim yếu đi, thức ăn kém chất làm lông bạc màu, mất đỏ, suy lông..... tất cả nói tóm lại là nuôi không để ý
bạn nên tăng cường thức ăn đủ dinh dưỡng, cám mua về bạn trộn thêm với bột vỏ trững dã thành bột, chuối quả bóp nát rồi xao cho khô trộn thêm với cám, nhưng vẫn tăng cường thêm hoa quả bổ xung, trong nước uống của chim bổ xung thêm B1 hàm lượng nhỏ, nước vẫn phải thay và vệ sinh thường xuyên ,
Bạn nên treo chim vào chỗ thoáng mát phủ áo để chim nghỉ ngơi, 2 -3 ngày cho tắm rồi phơi nắng, nếu ko có nắng thì bạn có thể mua đèn metal hoặc đèn atman-10000k ( loại đèn thay ánh sáng mặt trời ) thắp lên cho chim tắm nắng, sau khi khô lông thì lại phủ áo treo vào chỗ thoáng.
1 tuần hoặc 5 ngày bổ xung thêm : kỳ tử ngâm nước ấm cho mềm rồi để ráo nước sau đó trộn thêm mật ong cho chim ăn, nhớ là kỳ tử sau khi ngâm nước sẽ nở to bạn nên cắt nhỏ rồi mới cho ăn
Mình cũng vực 2 con theo cách này thấy nhanh và chim xung, bước nhảy mau lẹ, lông óng, hót căng, nói chung là trở về trạng thái hoàn thiện , và cố gắng kiên trì một chút, chúc bạn thành công
bật mí nhỏ với bạn là chim đi thi của mình đợt vừa rồi là con chim bị suy do chủ trước nuôi không ổn và mình cũng làm theo cách này, chim chưa căng hẳn nhưng đã khá lên nhanh và vượt qua đến vòng 3 rồi mới bị loại

Chỉnh sửa lần cuối:

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Xin chào các bạn !!! theo cách của các bạn trên thì dc nhưng mà tốn kém wá zậy !!! Chào Mào suy thì đầu tiên các bạn nên xem lại thức ăn , chế độ ngủ nghĩ của chim , chế độ ăn uống coi coi có hợp lí chưa !!! thứ hai là chim đang suy sao lại ko dùng cào cào , dế ... đó là những thứ rất cần thiết mà sao lại ko cần !!!chim suy thì bạn nên trùm áo lồng chử A , trong lòng cống nước phải sạch , chuối chín wa ngày bỏ thay wả mới !! bột ít ăn lại bổ sung cào cào dế ít ít lựa con nhỏ nhỏ cho vừa miệng chim thời gian này là thời gian chúng ta nên cho chim ăn sâu qui !! để chim mau lấy lại sức vì sâu qui có tính nóng dầu mở trong sâu nhiều nên lùc này cho chim ăn rất tốt cho chim 4 ngày tắm 1 lần , phơi nắng chim đều độ !! tránh làm chim hoảng !!! :a15:

vld

Thành viên mới
SVC$
0

cho mình góp ý thế này:
- thức ăn vẫn bình thường, vệ sinh lồng, không gian sống là phải tốt rồi kô bàn.
- có thể bạn cho chim uống mật ong vì mật ong giúp hồi phục sức cấp thời
- thường thì đường ruột chim bị suy sẽ gây chim mệt không muốn ăn, bạn chỉ cần tán thuốc trị đường ruột Berberin trộn vào nước uống, chim uống vào sẽ tốt thấy rõ sau vài ngày (1 viên với nữa cóng nước), mình đã từng bị và làm thành công
- còn một số bệnh gia cầm khác mình không biết rõ, bạn có thể ra tiệm thú y nói triệu chứng họ sẽ bán cho

monkank

Thành viên mới
SVC$
0
xin các anh trợ giúp dùm em chim của em bị suy rất nặng

hic hiện tại em đang sở hữu 1 em Chào Mào mà em rất thích: chim đc 4 mùa tướng đẹp hót hay. mồi tốt và thuần người.đặc biệt nó đã đá tay đc.
nhưng sao em thấy càng ngày sắc lông của nó càng tệ và càng ngày mồng của nó càng bị cụp xuống. hay bị xù lông và nằm lồng.
chân của nó thì cứ co rúm lại kô chịu ăn và đi phân có mùi hôi
theo 1 số người chỉ thì họ nói trộn trứng vào cám cho chim ăn thêm cho xung nhưng 2 ngày nay em cho ăn vẫn chưa thấy dấu hiệu gì cả.
em chăm sóc nó kĩ lắm
sáng tắm nắng đến khi chim hó miệng đem vào
trưa 1h em cho chim tắm 2 ngày 1 lần
em cho ăn chuối sứ cứ 2 ngày 1 lần
1 ngày em cho ăn 3-8 con dế (chỗ em kô có cào cào và trứng kiến nên em kô mua đc)
thỉnh thoảng cho nó ăn thêm đu đủ, xoài
mong anh em trợ giúp dùm em để cho nó sớm hồi phục để tiếp tục cùng em chinh chiến ^^
chân thành cảm ơn anh em

cauca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: xin các anh trợ giúp dùm em chim của em bị suy rất nặng

chim của bạn đi phân có mùi hôi, chứng tỏ cám của bạn làm có vấn đề rùi, từ đó nó sẽ ảnh hưởng đến bộ phận tiêu hóa của chim làm chim suy đi, chế độ chăm sóc của bạn vậy là OK rùi, bạn thử xem lại cám của bạn thử xem sao ?
chúc bạn tìm ra được nguyên nhân và vực dậy chú chim thân yêu của mình.:a45:

binbinbin223

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào bi suy dinh dưỡng

Con Chào Mào e mua dc 2 tháng rùi . siêng hót đi âm 5 6 :a21: . Mà e càng nuôi thì chu' ta càng gầy . Mồi tươi cào cào dế thì ngày nào cũng có . A e nào giúp mình cái nuôi hoài mà ko lớn . Thaks mấy pro rất nhiều :a36:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào bi suy dinh dưỡng

thế có khi bị giun sán rồi. cần tẩy giun ngay :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom