Guest viewing is limited

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới đem về 1 em than non. nhưng em này lại gây cho em 1 vấn đề lo lắng đó là cu cậu tiêu hoá có vẻ khó . thịt bò chỉ tiêu hoá có 50%. sâu thì còn nguyên ko tiêu hoá. mặc dù cu cậu vẩn hoạt bát tắm nước,nắng bình thường và tự mổ sâu ăn nửa. có bác nào nhiều kinh nghiệm cho em lời khuyên. mong sự trả lời của các bác

Lò Ing Tứa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là Sơn La kiếm chòe khá dễ. em cũng đang đợi 1 ổ nở rồi sẽ bắt nuôi,em thấy người ta bảo cho nó ăn bột cò trộn với nước, ăn thêm cào cào hoặc thịt tươi nữa. hi vọng là đợt này sẽ nuôi sống sót được vài con:a01:

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con choè của em nó rát sợ điện thoại dd em định chụp ảnh nó thế là nó bay loạn lên. còn một con choè non thì bên hông nó phồng lên như bong bóng em chưa gặp trường hợp này nên ko biết sử lý thế nào.mong mọi người giúp

than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chòe than rất sợ vật thể lạ bạn ah, còn truong hop cua bạn minh cũng chưa gặp ...sr nhé:a32:

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Ðề: chăm sóc chòe than non

đọc cái bài trên mục này em chưa thấy có bài nào nói cụ thể về cách nuôi than non
em xin các bác cho em 1 bài về chăm sóc chòe than non
từ chế độ ăn, chế độ tập luyện, thức ăn, lúc nào có thể tập hót, nói chung là tất tần tật về than non
em hỏi thêm là than nuôi từ ổ lên sau này có thể thả rông trong nhà như "chó" cảnh dc ko ạ

Cách đây vài tháng, sau khi đóng học phí > 1 triệu đồng và tiễn đưa >10 em cả than lẫn lửa đi theo Micheal Jackson, tôi rút ra 1 số kinh nghiệm bạc triệu như sau:
- Cho ăn cám thì không đủ chất, ăn thêm cào cào, trứng kiến, dế ... thì khó kiếm quá. Nếu có thì tốt, không có thì thế bằng thịt bò, tệ nữa thì thịt heo trộn chung với cám. ăn nhiều lần cách nhau 1-2h, dĩ nhiên là tối phải đi ngũ ...
-Vấn đề nước: tôi đọc bài của tác giả Việt Chương luôn nhắc "nhớ cho chim uống nước sau khi ăn để không bị chết khát oan uổng". Nhưng uống bằng cách nào mới quan trong. Có 1 số bạn nói không cần uống nước nếu ăn mồi tươi. Không biết có đúng ko nhưng không an tâm chút nào. Còn ép chim uống nước thì y như rằng 10 con viêm phổi cả 10 (nếu thấy chim thở hơi lên). Theo tôi, nên tẩm ướt mồi cào cào hoặc dế, còn ăn thịt trộn cám thì pha nước vừa đủ vón thành cục (Không cần uống nước, nếu có chỉ nên thấm nước vào mỏ chim cho nó tự nuốt). cá chép con cũng được nhưng coi chừng ỉa chảy. Có nhiều người đổ thừa cho thịt, cá là sai, chỉ tại mình lựa nhằm đồ ôi hoặc bảo quản ko tốt nên bị nhiễm khuẩn.
-Dù cho chim mau lớn khỏe mạnh, cũng nên che áo lồng. Vài con của tôi đã ra đi sau khi chúng đã biết bay nhảy khá cao. Bạn có thấy con chim khỏe mạnh đột tử bao giờ chưa. Nó trúng gió đó, chết không kịp ngáp. Chim con thì ủ ấm, Nên nuôi ít nhất 2 con, làm tổ bằng rơm hoặc giấy vụn, có đèn ban đêm càng tốt.
Vài kinh nghiệm rút ra sau khi chim ... chết. Mong các anh em góp ý sữa chửa & bổ sung

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng chăm sóc 1 chú chim non, mình lấy cám Ba vì trộn với nước cho cám mềm ra rồi đút cho nó ăn. Mà mình còn cho ăn thêm sâu tươi nữa như thế có tốt ko?. Bầy giờ thì chú chim của mình ko cần đút cám nữa mà chuyển sang tự mổ ăn được rùi. Nhưng món khoái khẩu của nó vẫn là sâu tươi. Vì mình cho ăn sâu có thời gian chính xác nên cứ đến thời gian đó là nó kêu um hết cả lên.

gjangcoj_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cứ trộn cám với nước cho sệt sệt rùi bón cho nó.thỉnh thoảng cho ăn thêm vài con cào cào non,sâu..

Chim non

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới nuôi chim 1 em than con, khi mới về phải đút bằng dế nhỏ...tới giờ đã 5 tuần rồi...mà hình như em than nhà em cầm tinh con hợi hay sao áhh:a03:,cái gì cũng ăn..dế,cào cào,sâu,thằn lằn nhỏ,cám, bắp(vì em cũng đang nuôi 1 em két con đã đủ lông).

Theo em cảm nhận riêng thì Than của em mà đói thì đưa món gì vào là xơi món đấy(nhân sao vật vậy:a24:)...chỉ sợ em ấy xơi nhắm dây thun của mấy mấy đứa con nít thì toi:a36:
Xin chúc chim của mọi người luôn mạnh khỏe và làm hài lòng chủ nuôi:a14:

khoald

Thành viên mới
SVC$
0
Nãy giờ mình đọc hết các topic về chăm sóc chích chòe than non nhưng không thấy ai đề cập đến vấn đề tập hót , tập múa cho chích chòe than non. Có anh em nào rành về vấn đề này xin chi cho mình với. Thanks.

bachtuong.ht

Thành viên mới
SVC$
0
Phân biệt choe than trống non

chào cả nhà
mình mới có 1 ổ chòe than non 5 em
đã nở được 8 ngày
mình đi làm 4 tiếng (sáng, chiều)
không biết làm cách nào đề cho các em ăn cho tốt
cả nhà cho biết với. mình ở Hương Khê-Hà Tĩnh ( chỉ bán bột chim , gà vịt, không có cám Ba Vì)
không bán sâu qui, hay dế
mình có nghe nói có thể cho ăn thằn lằn (thạch sùng) thì tốt có phải vậy không?
có thể cho ăn nhái con không?
cảm ơn AE trong diễn đàn. Chúc mọi người vui khỏe

nguyen xuan nam

Thành viên mới
SVC$
0
các anh cứu em chòe non 2 tuần tuổi của em với :a09:. khi mới bắt về nó chịu ăn được 1 ngày rùi ko chịu ăn nữa lúc nào thật đói nó mới há miệng va chỉ ăn được 1 miếng la ko ăn nữa nằm im nhắm mắt ah, 2 hôm nay em phải bành mồm để nhét bột va châu chấu vào mồm em nó nhưng em nó nuốt rất khó khăn. các anh chỉ giùm em cách cứu em nó với....

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Mình có chút kinh nghiệm khi nuôi Chòe Lửa đẻ nên có vài ý kiến sau:
Các bạn cứ thử nghĩ chim con nếu sống ngoài thiên nhiên thì ăn những gì? Đương nhiên là sâu bọ. Vậy thì cách tốt nhất cho chim con khỏe mạnh, lớn nhanh và ít bị bịnh tật này nọ là cho chim con ăn sâu, dế, trứng kiến, cào cào và các loại côn trùng khác nhưng phải nhỏ vừa miệng chim con thì nó mới ăn được. Cho sâu dế, cào cào to quá thì chim con không thể nuốt nổi. Còn vấn đề nước thì sao? Ngoài thiên nhiên chim bố mẹ đâu có lấy gáo nước *** nước ngoài sông rồi bay về cho chim con uống đâu. Theo sự nhận xét của LV trong 2 mùa Chòe Lửa đẻ, chim con từ khi mới nở ra cho đến gần một tháng sau mới biết uống nước. Sở dỉ chim con không uống nước mà vẫn sống là do chất nước trong dế, trứng kiến, cào cào mà chúng ăn hàng ngày. Thịt bò, thịt heo là những chất bổ dưỡng nhưng thực ra không hoàn toàn tốt lắm cho chim chòe vì giống chòe là giống ăn sâu bọ chứ không phải giống ăn thịt. Chim ăn thịt bò thường xuyên trông vẫn khỏe mạnh bình thường nhưng thực ra chúng rất dễ đau yếu vì thiếu những chất cần thiết mà chỉ có trong côn trùng. Còn về việc ăn cám thì giống chòe dễ tập chúng ăn cám nên chẳng cần phải ép chúng ăn cám khi còn nhỏ xíu. Chừng 1 tháng hơn sau khi nở bắt đầu tập cho ăn cám cũng chưa muộn. Cái quan trọng là trong thời gian chừng 1 tháng đầu sau khi nở, chim con có đầy đủ thức ăn hay không để phát triển. Cho chim con ăn thiếu chất bổ dưỡng hay không đúng loại thức ăn của nó sẽ gây ra ảnh hưởng về sức khỏe của chim sau này. Khi đã nuôi chim con lên, ai cũng muốn có được một con chim hay, khỏe mạnh, đẹp đẽ thì ta phải chăm sóc chúng thật tốt trong thời gian 1 năm đầu để chúng phát triển được hết khả năng của nó. Cũng giống như con người thiếu ăn từ mới sanh ra thì làm sao bảo nó sau này lớn lên sẽ trở thành lực sĩ cao to khỏe mạnh được. Vài hàng chia sẽ. Hy vọng các bạn chăm sóc chú chim yêu quý của mình ngày một tốt hơn.

khuyenchien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phân biệt choe than trống non

theo mình thời gian bạn đi làm như thế thì tốt nhất gửi ai nuôi hộ cho chứ than non cần đc chăm sóc kĩ ăn nhiều bữa,nuôi như bạn chim sẽ yếu ko cẩn thận sẽ chết đấy.còn về thức ăn ko có điều kiện bạn mua thức ăn cho gà con về khi ăn bạn trộn đều với một ít lòng đỏ trứng gà luộc bằng nước ấm là cũng ok.mình nuôi thế chim vẫn phát triển bt.nhưng chú ý phải cho chim ăn nhiều bưa một ngày bạn nha:a21:

bachtuong.ht

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi thức ăn cho chim non

:a01:chào ae trong 4rum, mình đang có ý định nuôi một em than còn đang nằm trong ổ, nhưng e không biết phải cho ăn như thế nào và thức ăn gồm những gì cho chim non. mong các bác chỉ giáo, e cảm ơn rất nhiều
Chào bạn!
Bạn bắt đầu nuôi loại này thì hơi vất vả, nhưng bù lại, em than của bạn có thể rất mến bạn (rất dạn người). Còn về thức ăn thì không có gì khó cả.
Mình có thể chỉ giúp bạn 1 cách sau (mình đã thành công với 5 em than, hiện nay đã tự mổ ăn và nhìn bắt mắt lắm)
Thức ăn tự chế:
+ Vật liệu chuẩn bị: 2 quả trứng luộc chín, 5.000 đ bột chim, nửa lon đậu phộng (lạc) rang chín.
+ Cách làm:
Bạn luộc 2 quả trứng , đậu phộng (lạc) rang chín, giã nhỏ, bột chim giã nhỏ (có thể trộn với nước cho nhan tan.
Bạn trộn đều 3 loại đó, nhớ giã chung với nhau, sau đó phơi khô, nếu trời nắng to thì chỉ cần 2 nắng (khoảng 3 tiếng) là được, sau đó gói giấy báo và bỏ vào hộp cất kỹ (chú ý: loại này rất hợp với kiến đấy nhé)
khi cho ăn: bạn lấy bột trộn với 1 ít nước sạch (vừa đủ) và vê lại từng viên khoảng bằng đầu đũa và cho ăn.
Bạn cũng cần phải bổ sung thêm thức ăn tươi (sâu, cào cào) nhớ nếu là cào cào thì bải bop nhuyễn nhé.
Chúc bạn thanh công!

viethaivnn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi đang có ý định nuôi một em than còn đang nằm trong ổ, nhưng tôi không biết phải cho ăn gì khi mới bắt về và bao nhiêu ngày thì tập cho nó ăn bột được? mong các pro chỉ giáo, cảm ơn rất nhiều!!!!!

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em cho mình hỏi là hiện tại mình đang nuôi 3 em than non và 1 em chuyền nhưng hiện tại mình cho ăn cám đậu phông rang trứng của than trưởng thành và sâu tuơi hàng ngày.Vì k kiếm đc châu chấu còn dế thì mình sợ cho ăn thường xuyên nó lại béo núc. Vậy nếu cho ăn sâu thường xuyên có sợ lúc lớn lên em nó hung hăng quá mà chả chịu hót hét gì không ạ.Mình thì ko máu đá lắm chỉ muốn nó lớn lên rồi hót thôi.Anh em cho ít lời khuyên cũng như kinh nghiệm nhé.:a44:

linhmai24

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mới nuôi 1 chú choè non các bạn có thể cho mình hỏi nên cho ăn cắm gì và mồi tươi những gì đc ko thank nhiều nhé:p

viethaivnn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ôi giời nuôi CT sao khó thế ko biết. mùa vừa rồi bắt 2 em than nở được 1 tuần tuổi về nuôi được 3 ngày tự nhiên lăn đùng ra chết. tôi cho ăn cào cào bóp nát + nhúng nước . các pro biết sao chết ko? và nuôi cách gì cho nó sống 99% để mùa sau đầu tư em CT khác./ hay tay nuôi chim hok được!!!!

zzlossangel

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có thắc mắc nho nhỏ ai chỉ giùm em với

em mới có 1 tổ than non 4 nhóc (đặt ống ở vườn nhà):a21::a21::a21: chưa biết nuôi thế bào cho nó đá tay, với lại năm ngoái em nuôi 1 ổ non lên (sống 2 die3) thí 2 chú còn lại làm xiếc như đúng rùi luôn, ai biết cách nào để than non nuôi lên không bị lộn cầu, có người chỉ với em là khi than non ra lông xong thì cứ cắt sạch lông cánh của nó, liệu có hiệu quả không. ai biết giúp em nhé, thank all

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Ðề: có thắc mắc nho nhỏ ai chỉ giùm em với

bạn cứ cắt cánh và đuôi,nó nhảy bị té mấy lần là sợ thôi.mình đã áp dụng và rất thành công.một điều lưu ý nữa là không nên treo lồng trong phòng ( nếu treo thì đóng áo lồng lại) vì như vậy chim sẽ thấy chật chội và hay ngước nhìn lên trên(ngữa cổ) nó sẽ dễ bị tật và sau dó là thành một diễn viên xiếc.chúc bạn áp dụng thành công.thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom