Guest viewing is limited

xuan thuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình vừa mua được chú than nuôi từ chim con nuôi lên, đem về chỉ thấy chú ăn cào cào không ăn sâu và bột (làm theo cách hướng dẫn trên diễn đàn).
Mình tập cho chú ăn sâu theo cách mình đã làm thành công với các chú khác là trôn sâu với cám kết hợp cho kèm với chú chim than chuyền biết ăn sâu ở lồng sát bên để bắt trước ăn theo nhưng 2 ngày rồi vẫn không thành
công.
Tập ăn bột bằng cách trộn cào cào với bột (làm theo chỉ dẩn trên diễn đàn, riêng phần bổ xung canxi mình lấy vỏ trứng xay nhỏ trộn vào), đã tập được 2 ngày nhưng chưa thấy kết quả.
Các bạn nào có kinh nghiệm trong trường hợp này hãy giúp đỡ, thanks

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Than con nuôi lên ko biết ăn sâu, ăn bột

trời ơi BÁC mới tập có 2 ngày làm sao nó đã quen mà ăn , nhanh nhất là một tuần ko thì cũng cỡ nửa tháng hoặc hơn nữa với những chú cứng đầu, trước mắt khi nó đã quen ăn cào cào thì ta nên tập cho nó ăn cám trước ( sau này hướng cho nó ăn cám là chính thôi , mồi tươi chỉ ăn phụ ..... cào cào bác nhúng nước ướt sau đó trộn với cám cho nó ăn , cứ đều đều như thế khoảng một tuần ... sau đó tỉ lệ bác trộn cào cào với cám với tỉ lệ cào cào ít hơn cám và cứ thế rút bớt dần cào cào đi ..... lúc này bác để ý xem phân của nó ra trong đó có nhiều bột cám ko ( ăn cào cào không thì phân đi ra ít và thâm đen. nếu phân có cám thì ta sẽ thấy bột cám và phân to mà trắng + nâu của cám............ chúc chú than của bác mau vô cám nhé !!!!!!!!!! THÂN

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Thông tin bạn đưa ra không được rõ nên khó hình dung tình trạng bạn đang gặp.Nhưng với chim chỉ ăn cào cào mà không hề ăn sâu hay bột thì bạn nên tập cho chim ăn sâu trước,chỉ bỏ sâu vào lồng cho chim!Như cách bạn làm là để sát lồng với chim nhà thì đúng rồi!Nhưng cần lưu ý là chỉ để sâu vào thôi,khi thật đói nó sẽ mon men lại tập ăn!
Hy vọng bài sau của bạn sẽ có thông tin chính xác hơn về độ tuổi của chim,chế độ chăm sóc trước đây thì mới có cách cụ thể!
Thân!

xuan thuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chú than của mình mùa này là mùa thứ 2, cách đây hơn 02 tháng nó vừa lấy giải khuyến khích sau đó chuyển qua 1 người bạn của mình, bạn mình nuôi làm sao để chim xuống lửa chắc tại cho ko ăn cào cào liên tục nên bị xuống lửa mình mới đem chú về được 01 tuần nuôi được 01 ngày là phát hiện chú ta chỉ ăn cào cào, chú than này rất đẹp người dài và đặc biệt ko xù khi kè đấu. mình đang thay đổi cách tập cho ăn sâu.
chú nó sợ ko ăn sâu chắc là do mật độ mình bỏ sâu dày đặc quá, bỏ cám vào sâu nhằm làm giảm mật độ của sâu xuống nhưng vẫn ko áp dụng được cho chú này, cách hiện đang áp dụng là gỡ luôn tấm lót đáy lồng và bỏ sâu vào đó mỗi lần bỏ khoảng 01 muõng cafe sâu, cách này hình như đã phát huy tác dụng vẫn đễ con than chuyền (cho ăn sâu theo cách giống như chú than con ) treo bên cạnh để chú than con bắt trước.

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình có cách đấy. cậu thử làm theo xem nhé. Nó không ăn đc bột ta cứ xem như chèo than bổi. Giờ đậu bành mồn nó trộn bột ướt với cào cào nhét vào mồm nó. Làm như thế khoảng một ngày đảm bảo nó tự khắc ăn mồi
tiếp theo bóp cào cào với bột rồi bỏ trong cóng mồi. nó theo đó ăn quen tự khắc mổ bột

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Vậy đây là 1 con "múa hót",1 con chim "múa hót" mà ví như con chim bổi thì CHIP thấy không ổn!
Lý do con chim này không biết ăn sâu:Chủ chim trước hoàn toàn không cho ăn sâu từ rất lâu(đây là 1 trong những cách hạn chế tật xấu khi chơi chim Hót),nên có trường hợp "chim" gặp "sâu" lại nhảy hoảng vì sợ!Nếu vậy thì bạn nên tập cho chim ăn bột!
Cắt thật nhỏ cào cào cho vào cóng bột rồi trộn đều lên tập cho chim ăn từ từ!Làm ơn đừng trộn bột rồi nhét như bạn nào đã nói!
Cứ cho chim ăn như vậy đến khi nào thấy chim có thể ăn bột khi không có cào cào!
Thân!

xuan thuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sau khi cắt nhỏ cào cào trộn chung với bột khoảng 2 ngày bây giờ chú than đã ăn được bột, nhưng vẫn chưa ăn được sâu, chắc phải đợi khoảng 1 tuần sau cho chú quen bột rồi mới trộn bột với sâu cho chú tập ăn sâu

nguyenhuyhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình thì các bác nên trộn bột với trứng kiến cho chú ăn . làm như vậy vừa cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng vừa là cách tập cho chú vào bột sớm.

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trước kia ông anh mình còn có con than không những không ăn sâu mà còn thấy sâu nó tung ầm ầm.Đoạn kết của con than đó là ông anh đem ra chợ chim bán..:a14:

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi thức ăn cho chim non

:a01:chào ae trong 4rum, mình đang có ý định nuôi một em than còn đang nằm trong ổ, nhưng e không biết phải cho ăn như thế nào và thức ăn gồm những gì cho chim non. mong các bác chỉ giáo, e cảm ơn rất nhiều

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi thức ăn cho chim non

bạn lấy trứng kiến trộn với cám đút cho e nó ăn, tỷ lệ cám thì tăng dần lên, cho ăn thêm cào cào non nữa.vậy thôi.
chúc bạn thành công.
Thân chào!!!!
SỮA MẸ LÀ SỰ TỐT NHẤT CHO TRẺ XƠ SINH VÀ TRẺ NHỎ
THẾ CÒN SỮA ÔNG THỌ THÌ SAO???????????????????????:a01::a01::a24::a24:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

:a01:chào ae trong 4rum, mình đang có ý định nuôi một em than còn đang nằm trong ổ, nhưng e không biết phải cho ăn như thế nào và thức ăn gồm những gì cho chim non. mong các bác chỉ giáo, e cảm ơn rất nhiều[/quote
Bạn nên đút mồi tươi là tốt nhất, dế hay cào cào non cũng được. khi đút nên nhún cào cào hay dế vào nước rồi đút chứ không nên cho chim non uống nước trực tiếp .thân

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đây là cách người bán chim hay làm: họ lấy cám ngâm nước cho mềm ra sau đó lấy mồi tươi trộn với hổn hợp cám và nước này để đút cho chim non ăn. Mồi tươi thì gồm trứng kiến, sâu qui, cào cào, cái này giúp chim lớn lẹ và sung. Còn cám và nước là để cho thức ăn mềm ra dể nuốt lại có nước vì chim chưa thể tự uống lại không cần vô cám sau này. Chỉ cần thiếu 1 trong 2 thứ này thì chim bạn sẻ lâu lớn và dể bị khô lông. Trong quá trình đút ăn cho chim bạn có thể tập cho chim ra vô lồng tự nó, sau này chim lớn có thể thả bay xung quanh nhà mà không sợ mất.
Chúc bạn có con chim hay.

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn tất cả ae về sự trợ giúp quý báu, hôm nay em sẽ đi tóm một em :a18:

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mồi tươi như cào cào, châu chấu, nhộng ong, dế... là thức ăn tốt nhất và là khẩu phần chính cho chim Than non, cám chỉ là thức ăn phụ thôi, khi cho ăn mồi tươi thì không cần phải cho uống nước đâu.
Giống chim Than con này rất hay mau đói, khoảng 30" - 1 tiếng là đã đòi ăn rồi, chăm sóc hơi cực nhưng qua cái đốt (ở quê mình gọi là dập bao tử ấy !:a01:) là sẽ ăn ít lại thôi.
Chopmao1995

kieu_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nuôi chim non cũng dễ thôi mà bạn ơi. chỉ cần cho nó ăn cám ba vì trộn nước ấm là được nếu có điều kiện thì hàng ngày cho em nó ăn thêm sâu tươi, châu chấu, thịt bò hay thịt lợn ...... chỉ cần như vậy là được rồi. chúc bạn thành công

hanhkhat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình chỉ thêm vào thôi,những ý kiến ở trên là đúng hết rồi.Nếu thiếu những mồi trên,bác có thể cho ăn cá nhỏ thay cũng được.nhưng đừng cho ăn liên tục vì dễ bị tiêu chảy.Chúc bác thành công.

bogia86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cứ lấy cám trộn nước cả cho ăn châu chấu hoặc thịt, mấy em lớn nhanh lém:D

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Chim non sao mà mớm thức ăn cho nó khó hơn cm thế không biết, các loài khắc như Nhồng hoacjw cm thì cuti chỉ cần huýt sáo cái là nó tự há mồm ra đòi ăn rùi nhưng còn CT thì chịu phải dùng tay mở miếng mới dút mồi vào cho nó đc. Các bác có cách nào cho CT non ăn mồi nhanh và dễ không chứ mỗi lần mớm thì phải mở miệng nó ra vậy vừa sót vừa mất thời gian.

ichiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Kinh nghiệm của em thì cứ đúc dế cho nó ăn, nhưng nhớ ngắt con dế ra làm 2, rùi cứ đúc từng phần cho nó ăn. Bảo đảm ok ,100% chim luôn khoẻ mạnh và linh hoạt

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom