Guest viewing is limited

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi thức ăn cho chim non

em có mấy em chích choè non em cho nó ăn bột đậu phụng xay +cám+sâu khô vậy có đc ko ạ?

chao mao co don VT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi thức ăn cho chim non

t heo tôi khi chòe than còn nhỏ bạn nên cho chim ăn trứng kiến là tốt vì nó dễ tiêu hóa .sau đó khoảng 10 ngày khi chim đã cứng cáp bạn nên trộn cám với nước cho ăn độn thêm thinh thoảng cho em nó thêm vài con cào cào non nhe bạn .chúc chú chim của bạn mau nhớn:a01::a01::a01:

chuongtpsonla

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về cách chăm chòe Than non.

kêu cứu!
xin phép các Bạn. Tôi vừa mới bắt được 02 con choè than non, nhưng chưa biết cách nuôi. Tôi dùng nhưa bẫy được. Mong các sư phụ nghiên cứu về choè than mách rùm cách cho ăn, cách nuôi. Xin cảm ơn nhiều lắm!

ichiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách chăm chòe Than non.

Theo kinh nghiệm của em, thì em toàn đúc chim con ăn dế. Trước tiên lựa con dế nhỏ thui, sau đó bẻ 2 chân của con dế, để an tâm thêm thì em bẻ con dế ra làm 2 rùi đúc cho chim con ăn. Đây là kinh nghiệm nuôi chim con của em, co gi sai xót các bác vui lòng gióp ý. Chúc anh có được 2 chú chim đẹp

chuongtpsonla

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo kinh nghiệm của em, thì em toàn đúc chim con ăn dế. Trước tiên lựa con dế nhỏ thui, sau đó bẻ 2 chân của con dế, để an tâm thêm thì em bẻ con dế ra làm 2 rùi đúc cho chim con ăn. Đây là kinh nghiệm nuôi chim con của em, co gi sai xót các bác vui lòng gióp ý. Chúc anh có được 2 chú chim đẹp
Xin cảm ơn ae đã chỉ dẫn. mùa này đi ra ruộng để tìm cào cào khó ghê hình như nó đang lột sác. bây giờ tôi chỉ cho ăn tôm thôi, như vậy liệu CT có sống được không?

ichiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lúc trước em cũng cho choè con ăn tôm rùi , nhưng có vẻ choè con không thích ăn lắm, nên em ngưng chuyển qua cho nó ăn dế. Hoặc anh có thể cho nó ăn cám cũng được, pha nước vào cám cho nó hơi loãng 1 tí rùi đúc cho nó ăn. Thân

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đút cám + thịt bò chim lơn cũng khá tôtốt. Lúc trước tôi cũng nuôi ậy vì dế áà cào cào đâu dễ kiếm!

chao mao co don VT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ba vì trộn nuớc cho sệt sệt + trứng kiến là ok rồi bảo đảm chim lớn như thổi nếu có dế cho ăn thêm thì quá tốt chúc cho 2 chú chim của bạn mau nhớn :a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04:

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nói là bạn bắt được hai con chòe than non bằng nhựa có nghĩa là chim của bạn là chim chuyền đã rời tổ. Vấn đề là nó sẽ không chịu há mỏ ăn như chim non. Nếu vậy bạn nên bành mồm nó nhét ít cám ướt cho nó ăn cho chắc dạ. Dần dần mất hôm nó sẽ quen cám. Cám để trong lồng cũng là cám ướt trộn với sâu, dế hoặc cào cào non. Để ý nếu nó tự mổ thì ok còn không lại tiếp tục nhét. Nhớ phủ áo lồng nhưng để ra chỗ vắng vào sáng. Chúc bạn thành công!

chuongtpsonla

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nói là bạn bắt được hai con chòe than non bằng nhựa có nghĩa là chim của bạn là chim chuyền đã rời tổ. Vấn đề là nó sẽ không chịu há mỏ ăn như chim non. Nếu vậy bạn nên bành mồm nó nhét ít cám ướt cho nó ăn cho chắc dạ. Dần dần mất hôm nó sẽ quen cám. Cám để trong lồng cũng là cám ướt trộn với sâu, dế hoặc cào cào non. Để ý nếu nó tự mổ thì ok còn không lại tiếp tục nhét. Nhớ phủ áo lồng nhưng để ra chỗ vắng vào sáng. Chúc bạn thành công!
Cảm ơn ae. tôi cũng đã thực hiện như chỉ dẫn của ae, nhưng không hiệu quả, cách đây 3 ngày vừa tiêu mất 1 chú, sáng nay lại vừa tiêu nốt chú còn lại rùi, CT trên này nhiều lắm nhưng khó nuôi quá. Có bác nào cho biết cách bẫy ct không? mách dùm, tôi chỉ dùng nhựa bẫy những con non mới tập bay rời tổ thôi. những con già nhậy lắm khó bẫy nhựa. Xin cảm ơn các bác đã cho lời khuyên hữu ích. chào thân ái

ichiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mọi người giúp mình với , chú chim non không biết ăn sâu

Chú chim non của mình chỉ biết ăn dế , bỏ cả cóng sâu vào mà nó không chịu ăn. Mọi người tư vấn giúp mình với

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mọi người giúp mình với , chú chim non không biết ăn sâu

Chú chim non của mình chỉ biết ăn dế , bỏ cả cóng sâu vào mà nó không chịu ăn. Mọi người tư vấn giúp mình với
chim bạn đã ăn no đế rồi thì cũng ko cần thiết phải cho ăn sâu nữa,còn nếu bạn thích bắt chú chim non ăn sâu thì ko nên cho cả dế vào cứ để sâu đó đói chắc chắn chú ta phải ăn sâu thôi,nhưng cẩn thận theo dõi ko chim nó lại chết đó,hihi.mình toàn bắt ép vậy thôi,ko đúng bạn đừng giận nhé:a01::a01:

ichiro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bỏ đói cũng không ăn sâu bạn ơi, nếu bỏ đói ăn sâu thì tui lên đây hỏi làm gì nữa. Dù sau cũng Thanks

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

chim non bạn không biết ăn sâu cũng chẳng có gì là lạ. Nếu bạn muốn cho nó ăn sâu thì bạn phải làm sao cho nó biết con sâu cũng là thức ăn giống con dế vậy. Có vài cách bạn có thể thử:
Bỏ đói: cách này bạn đã làm rồi nhưng không thành công. Có khi chỉ vì con chim nó không thích ăn. Khi lớn lên chút nữa có thể sẽ tự nhiên biết ăn.
Cắt vài con sâu ra làm đôi, trét hay trộn chung với dế cho mùi vị của sâu dính vào dế rồi cho chim ăn. Chim ăn vài lần rồi quen thì dể ăn sâu. Cách này cũng giống như tập cho chim ăn cám vậy.
Dùng một con chim khác (không cần phải là choè than) nhưng nó biết ăn sâu. Cho con chim này ăn sâu trước mặt con choè than vài lần thì hy vọng con than non sẽ bắt chước ăn sâu. Giống chim học hỏi nhau rất mau. Bạn có bao giờ để ý thấy ngay con chim không dám vào lồng tắm nhưng nhìn con chim khác vào lồng tắm vài lần là tự nhiên nhảy vào lồng tắm để tắm không?

windandcloud

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chăm sóc chòe than non

đọc cái bài trên mục này em chưa thấy có bài nào nói cụ thể về cách nuôi than non
em xin các bác cho em 1 bài về chăm sóc chòe than non
từ chế độ ăn, chế độ tập luyện, thức ăn, lúc nào có thể tập hót, nói chung là tất tần tật về than non
em hỏi thêm là than nuôi từ ổ lên sau này có thể thả rông trong nhà như "chó" cảnh dc ko ạ

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chăm sóc chòe than non

Chế độ ăn của than non, củng như đa số các loại chim non khác, là các loại con trùng non, cào cào non, sâu , nhộng ấu trùng của các loại con trùng ..... nhưng trong điều kiện nuôi ko thể thực hiện được như vậy, nên tuỳ vào hoàn cảnh cụ thể của mổi người ,sẻ cho chim ăn thêm cám của chim lớn cùng loại ,xoay nhuyễn trộn với nước cho vừa đủ ướt, thường kết hợp với mồi tươi như cào cào non , trứng kiến, nhộng tằm... cho ăn thường xuyên cứ 20 phút lần.....

Chế dộ tập luyện thì vói chim non có thể ko tập càng tốt, cứ để nó trong tổ ko nên chạm tay vào nhiều càng tốt,

tập hót, ngoài thiên nhiên chim tập hót từ khi mới đi chuyền, nên ở nhà nuôi có điều kiện thì nên tập hót cho chim từ khi nó biết mổ và có thể tự ăn được

Nếu nuôi từ con lên ko nhốt lồng thì có thể thả ra ngay từ nhỏ khi chúng tự chuyền được cho đến khi lớn là chuyện bình thường , với điều kiện nơi bạn ko quá chật hẹp, ko chim sẻ dể bị bay lạc ko biết đường về

windandcloud

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em hỏi cách đút cho chim ăn, con chim nhà em nó ko chịu ăn gì cả em đút cả buổi mà nó chả chịu ăn thò tay thì nó há há miệng khi đút đồ ăn vào thì nó hok chịu mở miệng ăn

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho em hỏi cách đút cho chim ăn, con chim nhà em nó ko chịu ăn gì cả em đút cả buổi mà nó chả chịu ăn thò tay thì nó há há miệng khi đút đồ ăn vào thì nó hok chịu mở miệng ăn
chuẩn bị đồ ăn trước rồi mới thò tay vào khi thò tay vào thì cằm em cào cào trên tay hay thúc ăn gì mà bạn cho nó ăn thò vào hả đút liền chứ để em nó ngặm lại và 5 phút thì cho 1 lần vì chỉ hả đc có 1 lần đầu tiên khi thò tay vào nên phải cho em nó ăn thường xuyên còn không thì nguy ah

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em chen vào với con than nhà em đã mổ ăn rồi , em tách lồng cho vào lồng mới mà nó nhảy loạn lên và rúc đầu vào nan lồng để đòi chui ra . Bây giờ phải làm gi cho nó bớt nhảy ạ???

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
chim không quen lồng nên nhảy vậy đó bạn à,nếu không chảy máu gì thì bạn cứ để vậy vài ngày là em nó quen rồi sẽ đứng yên thôi bậà.thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom